PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอวิธีทำเว็บด้วย notepad แบบละเอียดน่ะครับ(ด่วน!!!!)

kornkit46
27th December 2011, 22:18
คือพอดีว่าครูสั่งมาให้ทำน่ะครับเค้าให้เวลา 1 เทอมครับแต่ผมอยากทำให้เสร็จก่อนน่ะครับ
ของเซียนสร้างเว็บโดย notepad จงมาสถิตในบอร์ดนี้ด้วยเถิด (ถ้ามีรูปด้วยจะดีมากผมจะได้เข้าใจง่ายๆครับ)

nakuno
27th December 2011, 22:56
จริงแล้วมันเป็นการเขียนเว็บด้วยโค้ด HTML โดยการใช้ Notepadที่มีอยู่ใน windows มาทำเป็นเว็บ ความรู้ที่ท่านต้องใช้มากสุดๆในงานนี้ก็คือโค้ด HTML ถ้าท่านไม่มีความรู้ในโค้ดนี้มากพออาจจะยากไปหน่อยนะคับ

เข้าไปอ่านเลยครับ ละเอียดยิบ ตามแต่ท่านจะอ่านใหว

http://writer.dek-d.com/a_bo_ri_gine/writer/view.php?id=271035

CrYzTeX
27th December 2011, 23:15
ทำใน dreamweaver ไม่ต่างอะไรกับทำใน notepad ถึงจะเถียงหลังชนฝาว่าอยากทำแบบ notepad แต่ผมก็จะแนะนำ dreamweaver

nakuno
27th December 2011, 23:42
ทำใน dreamweaver ไม่ต่างอะไรกับทำใน notepad ถึงจะเถียงหลังชนฝาว่าอยากทำแบบ notepad แต่ผมก็จะแนะนำ dreamweaver

ดรีมวีฟเวอร์ เป็นโปรแกรมที่ถูทำมาเพื่อมแก้ไข HTML อยู่แล้ว และมีตัวช่วยหลากหลาย ยิ่งตัวใหม่ด้วยแล้ว ยิ่งง่ายมากเลย (แต่ก็ต้องมีความรู้อยู่พอตัว)

แต่เมื่อเทียบกันแล้ว notepad ก็ยังต้องใช้ฝีมือล้วนๆ โดยหาตัวช่วยไม่ได้ในnotepad ตรงนี้แหละที่ ดรีมวีฟเวอร์ ชนะไปแบบใสๆ

RapG-unit
27th December 2011, 23:55
ดรีมวีฟเวอร์ เป็นโปรแกรมที่ถูทำมาเพื่อมแก้ไข HTML อยู่แล้ว และมีตัวช่วยหลากหลาย ยิ่งตัวใหม่ด้วยแล้ว ยิ่งง่ายมากเลย (แต่ก็ต้องมีความรู้อยู่พอตัว)

แต่เมื่อเทียบกันแล้ว notepad ก็ยังต้องใช้ฝีมือล้วนๆ โดยหาตัวช่วยไม่ได้ในnotepad ตรงนี้แหละที่ ดรีมวีฟเวอร์ ชนะไปแบบใสๆ

อย่างที่2คนว่านั้นแหละครับ ให้ใช้ dreamweaver ทำเพราะง่ายกว่า
(แต่ตอนเรียนกับแข่งผมใช้ notepad นะ ใช้ dreamweaver ไม่เป็น)
ผมก็ทำเป็นนะ แค่ระดับพื้น ๆ (แต่เก่งกว่าคนในห้อง(คนในห้องใช้คอมเป็นกันแค่ facebook))

carbonohm
27th December 2011, 23:58
<html>
<title></title>
<head></head>
<body>
</body>
</html>

เท่าที่จำได้ 55+

kornkit46
28th December 2011, 21:27
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ แต่ผมอยากได้ที่มันเป็นรูปประกอบคำอธิบายอ่ะครับ มันเข้าใจง่ายกว่า!!!

RapG-unit
28th December 2011, 21:33
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ แต่ผมอยากได้ที่มันเป็นรูปประกอบคำอธิบายอ่ะครับ มันเข้าใจง่ายกว่า!!!

ตอนที่ท่านด้านบนบอกครับ เปิด notepad พิมตามนี้ใส่ตามนี้

<html>
<head>
<title>(ใส่ข้อความให้เป็น title ของเว็บ)</title>
</head>
<body>
(ใส่ข้อความพวกเนื้อหา และ ถ้าขึ้นบรรทักต่อไปให้ใส่โค้ด <br> ที่หน้าข้อความที่จะขึ้นบรรทัดใหม่)
</body>
</html>