PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปมสงสัย พระเจ้าตากสติฟั่นเฟือน? รัชทายาทพระเจ้าตากสิน ? สุสานเจ้าตากที่จีน?

peamchery
28th December 2011, 11:33
ผมนำ บทความจากหลายๆ ที่มาเรียบเรียงเขียนโดยผมเองหวังว่าจะได้ความรู้กันไม่มากก็น้อย :pleasantry

1. พระเจ้ากรุงธนพระสติวิปลาส

http://4.bp.blogspot.com/_6_tsj8Z61KU/TEg7eiWnpLI/AAAAAAAAAgY/a0maDuUgSek/s1600/6.jpg

เป็นข้อสงสัยแปลกใจกันไม่ใช่น้อย สำหรับ ข้อกังขา ที่มีต่อประชาชนคนไทยมาเป็นเวลานาน เชื่อกันไหมกษัตริย์ ที่นำเอกราชคืนชาวไทย จะทรงบ้าตามตำราที่เรียนจริง?

- พระเจ้าตากสินหลังจากกอบกู้เอกราชแล้ว จากนั้น ไม่มีเงินทอง
พระเจ้าตากต้องไปยืมเงินมาจากที่ประเทศจีน
เนื่องจากเพื่อนบ้านไม่มีคนมีเงินและพระเจ้าตากเป็นคนที่มีเชื้อสายจีน
ทำให้ยืมเงินจากจีนได้ง่าย แต่ผลจาการเสียกรุงศรีนั้นทรัพย์สินของประเทศได้เสียหายไปมาก รวมทั้ง นาไร่ด้วยทำให้ไม่มีข้าวกิน รวมทั้งเงินที่จะอามาทำการบูรณะบ้านเมืองนั้นก็ต้องใช้เป็นจำนวนมากจึทำให้ต้องยืมเงินจากจีน เมื่อยืมเงินมาไม่มีใช้จีนก็จะเอาทรัพย์สินในเมืองไทยไปขัดดอก พระเจ้าตากไม่สามารถรบกับจีนได้เพราะเสี่ยงแพ้สูง
เนื่องจากจีนในช่วงนั้นก็แข็งแกร่งไม่น้อย คนก็เยอะกว่า จึงเสี่ยงที่จะทำสงครามด้วย จึงยอมหนีหนี้เพราะตัวเองเป็นคนทำสัญญาถ้าตัวเองตายไปสัญญาก็จะเป็นโมฆะ (ไม่เช่นนั้นเมืองไทยเราคงต้องถูกเป็นเมืองขึ้น)
แล้วให้
ร.1 มาปราบเพราะเห็นว่าร.1เป็นคนเดียวที่สามารถเป็นกษัตริย์ได้
จึงให้ ร.1 มาปราบกบฎ เมื่อพม่าเห็นก็คิดว่า ร.1มีความสามารถมาก จะเกรงกลัวร.1มากขึ้นทำให้ป้องกันประเทศได้ง่าย

-พระเจ้าตากสินหนีไปบวช (อันนี้ตามที่เคยอ่านกันตามเว็บต่าง)

-พระเจ้าตากสินถูกแย่งชิง ราชสมบัติ ??? คำถามที่ไม่เคยมีคำตอบ และยังเป็นความลับของสังคมคือ พระเจ้ากรุงธนบุรี หรือพระเจ้าตากสินนั้นทรงเสียพระสติจริงหรือไม่? เพราะนั่นเป็นประเด็นสำคัญในคำกล่าวโทษพระองค์ และนำไปสู่การสำเร็จโทษพระองค์ ใครเป็นผู้วางแผนยึดและใครเป็นผู้ยึดกรุงธนบุรี? ฯลฯ
http://thailanna.pasblog.net/The-first-blog-b1/aaaaaaaaSaaaaaSaaasaaa-5-aaoaaYaaaaaaaaasaaau-aaaaaaSasaaYaYaaaaOazaaaaaaaaaaaa-b1-p12.htm

เจ้าฟ้าเหม็นรัชทายาทหรือโจร !!

http://4.bp.blogspot.com/_bkjPLXltlbw/S6SDc7-KQzI/AAAAAAAAEE0/ZgErxsir9Gc/s320/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%95+%E0%B9%82%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%93%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%94.jpg

''ตัดหวายอย่าไว้หน่อ ฆ่าพ่ออย่าไว้ลูก''

เจ้า ฟ้าเหม็นมีพระชาติกำเนิดที่ยิ่งใหญ่ เป็นลูกของพระมหากษัตริย์ แต่ด้วยความที่เป็นลูกกษัตริย์นี่เอง กลับเป็นสิ่งที่ย้อนมาทำร้ายพระองค์เกือบตลอดพระชนมชีพ จนเรียกได้ว่าเป็นเจ้าอาภัพที่สุดพระองค์หนึ่งในพงศาวดารแต่มีการศึกษาค้น คว้าถึงเบื้องลึกเบื้องหลังคดีนี้ไว้น้อยมาก ไม่ต่างจากชื่อ "เจ้าฟ้าเหม็น" บุคคลสำคัญในระดับองค์รัชทายาทองสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรีก็กลายเป็นเจ้านอก พงศาวดารที่แทบไม่มีใครรู้จักแม้ว่าวังท่าพระของพระองค์ซึ่งเป็นมหาวิทยาลัย ศิลปากรเดี๋ยวนี้ จะห่างพระบรมมหาราชวังแค่ข้ามถนน ก็ไม่ทำให้ชื่อ "เจ้าฟ้าเหม็น" เป็นที่รู้จักขึ้นมาแต่อย่างใด..

เมื่อสิ้นรัชสมัยพระเจ้าตากสินแห่งกรุงธนบุรี พระมเหสี พระราชโอรสและพระราชธิดาถูกถอดจากพระอิสริยยศกลายเป็นสามัญชน มีเพียงไม่กี่พระองค์เท่านั้นที่ยังคงดำรงยศชั้นเจ้านาย แต่ถึงอย่างนั้น ตลอดพระชนม์ชีพก็ยังคงถูกดูหมิ่นพระเกียรติและมีชีวิตที่เรียกได้ว่า รันทด ไม่น้อยเหมือนกัน

อ่านประวัติ ของ เจ้าฟ้าเหม็นต่อที่นี่
http://www.oknation.net/blog/bongbongstory/2009/09/10/entry-1
http://www.kaweeclub.com/b6/t2753/

สุสานพระเจ้าตากสินมหาราชที่เมืองจีน

http://image.dek-d.com/23/1173068/103307719
ภาพ: แผ่นป้ายหินจารึกไว้ว่า
"สุสานของ 'แต้อ๊วง' (สมเด็จพระเจ้าตากสินฮ่องทางตอนใต้ ในแผ่นดินพระเจ้าเฉียนหลงฮ่องเต้)
ทำการบูรณะซ่อมแซมใหม่
ในปี ค.ศ. ๑๙๘๕ ฤดูใบไม้ผลิ"
http://image.dek-d.com/23/1173068/103307718
ซุ้มประตูทางเข้าพระสุสานในพระบาทสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช เมืองเถ่งไฮ่ สาธารณรัฐประชาชนจีน
http://image.dek-d.com/23/1173068/103307717

พระสุสานด้านในมีแผ่นหินจารึกพระนามแปลเป็นไทยว่า
"สุสานในพระเจ้าตากสินแห่งราชตระกูลแต้จิ๋ว สร้างในพระเจ้าแผ่นดินจีนเฉียนหลงฮ่องเต้ พ.ศ.2339"
http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1549224

สุดท้าย ข้อสงสัยต่างๆ ก็ไม่มีใคร จะพอให้คำตอบข้อสงสัยต่างๆ ได้ แต่หากนำเรื่องราวต่างๆ มาประกอบกันอย่างพอมีเหตุมีผลไม่ใช้อคติต่างในการวิเคราะห์
ผมเชื่อว่า คนธรรมดาอย่างเราเนี่ยแหละจะหาข้อเท็จจริงมาหักล้าง กับข้อสงสัยที่เรามีอยู่ได้ อย่าลืมว่าผู้ชนะเป็นคนเขียนประวัติศาสตร์

ขอบคุณครับที่เสียเวลาในการ ชมกระทู้ :rose

millomew
28th December 2011, 11:48
เสร็จนาหากคิดฆ่าโคถึก เสร็จศึกหากคิดฆ่าขุนพล

gamnonae
28th December 2011, 11:51
เป็นกระทู้ล่อเป้าของคนแถวนี้ได้ดีเลยทีเดียว ขอบคุณเนื้อหาดีๆที่ไม่เคยรู้ และไม่เคยเชื่อว่าพระเจ้าตาก บ้าสงครามจนสติฟั่นเฟือน ไม่งั้นคงไม่ได้คำว่า มหาราช หรอก

nazaa
28th December 2011, 16:15
จริงหรือไม่??

พระเจ้าตาก(สิน)ครองธนบุรีอยู่สิบห้าปี เจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกก็ทำการปราบดาภิเษก(พูดภาษาชาวบ้านก็คือล้มราชบัลลังก์นั่นแหละ)ขึ้นเป็นกษัตริย์ต่อจากพระเจ้าตากสิน โดยประหารชีวิตพระเจ้าตากสิน(พงศาวดารฉบับพระพนรัตน์กล่าวตัดหัวไม่ใช่ทุบด้วยท่อนจันทร์ แล้วใส่ "หีบศพ" ไม่ใช่พระบรมโกศเยี่ยงกษัตริย์ แล้วนำไป"ฌาปนกิจ" ไม่ใช่พระราชทานพระเพลิงที่วัดบางยี่เรือใต้) นอกจากพระเจ้าตากสินที่ถูกประหารชีวิตแล้ว ทหารเอกของพระเจ้าตากสินอีกร้อยกว่าคนก็ถูกประหารด้วย รวมไปถึงพระยาพิชัยดาบหัก กล่าวกันว่า เจ้าพระยามหาษัตริย์ศึก(รัชกาลที่1)ทรงพระกรุณาถามว่าจะรับราชการช่วยงานพระองค์ไหม? เพราะเห็นว่าพระยาพิชัยมีฝีมือในการรบ พระยาพิชัยตอบว่าเขาจงรักภักดีต่อพระยาตากสินพระองค์เดียว เจ้าพระยามหากษัตริย์ฯ จึงสั่งให้ทหารนำพระยาพิชัยไปประหาร!

เหมื่อนอาจานผมเคยบอกว่าพระเจ้าตากไม่ได้โดนประหารนะ แต่ร 1 ให้ไปอยู่จังหวัดอะไรสักอย่างทางตอนใต้
ไปอ่านเจอมานะครับ เขาว่าคนที่ถูกประหารคือ นายมั่น คนที่หน้าตาคล้ายพระยาตาก อาจจะเป็นลูกพี่ลูกน้องกับพระยาตากมั้งนะครับ เป็นคนถูกผ้าปิดหน้า แล้วถูกประหารแทน ส่วนพระเจ้าตากได้ไปผนวชอยู่ที่พรมคีรี นครศรีธรรมราช

PEEIII
28th December 2011, 16:22
ในประวิติศาสตร์ก็มีการ แย่งชิงบัลลังก์ กันอยู่ตลอดมามิใช่หรือ ? และเป็นกันทุกประเทศด้วย ร่วมถึงประเทศในแถบยุโรป

EviL ANgle
28th December 2011, 16:43
พระเจ้าตากสินไม่ถูกประหารครับ ยืมเงินจากจีนมาแล้วไม่มีเงินใช้น่ะถูกแล้ว ร1 กับ พระเจ้าตากเป็นเพื่อนรักกันถึงขนาดเรียกชื่อเล่นกันได้ พระเจ้าตาก ขอให้ ร1 นำนักโทษที่มีโทษประหารอยู่แล้วมาประหาร
แล้วเอาผ้าปิดหน้าไว้ และตนเองก็หนีไปบวช และให้ ร1 ครองราชแทน

~DANTE~
28th December 2011, 18:00
เหมื่อนอาจานผมเคยบอกว่าพระเจ้าตากไม่ได้โดนประหารนะ แต่ร 1 ให้ไปอยู่จังหวัดอะไรสักอย่างทางตอนใต้

metalstock
28th December 2011, 18:06
เมื่อวันจันทร์ ยายผมฝันว่า ยายผมอยู่ที่วงเวียนใหญ่ จากนั้นพระเจ้าตากสิน ลงมาจากม้า แล้วยื่นกระดาษให้ยายผม 1 แผ่น

แต่ยายผมไม่รู้ว่าในนั้น มันมีอะไร?

Siraphan
28th December 2011, 18:14
กระทู้นี้ล่อเป้าแหะ อาจจะมีลามไปยิ่งกว่านี้แน่เลย - -"

RES_PAUL
28th December 2011, 18:16
=_= นี่เป็น.......เอ่อไม่ดีกว่าเรื่องอย่างนี้ไม่สามารถบอกได้ขออภัยตราบใดที่คนไทยยังไม่รู้ความจริงขออภัย

Neotridagger
28th December 2011, 20:09
พระเจ้าตากไม่ได้สติฟั่นเฟืองแน่นอนครับ มีงานวิจัยเชิงประวัติศาสตร์ระบุไว้มากมาย

แต่การศึกษาวิชาประวัติศาสตร์ของบ้านเราเน้นเรื่องการสร้างความเป็นชาตินิยมครับ ก็เลยต้องมีบิดเบือนกันบ้าง

[สังเกตว่าเรื่องการแย่งชิงราชสมบัติ สมคบคิดยึดอำนาจ ฯลฯ พวกนี้เราไม่ค่อยได้เห็นในประวัติศาสตร์ไทย แต่ดูของต่างประเทศนี่มีเพียบเลย]

gsuhplyf
28th December 2011, 20:43
ผมสนับสนุนความคิดที่ว่า หนีมาผนวชที่เมืองนครศรีฯ
เพราะท่านเคยมีภรรยาที่เมืองนครศรีฯด้วยนะครับ
ส่วนเรื่องประหาร ถ้าในสมัยก่อนกษัตริย์เค้าไม่เอาดาบฟันคอครับ
เพราะเลือดกษัตริย์เค้าห้ามนองแผ่นดิน เพราะเค้าเชื่อว่า
จะเกิดเพศภัยครับ

alonedevil
28th December 2011, 20:53
น่าสนใจมากจริงๆ ทำให้รู้เรื่องราวที่คู่กับคนไทยมาช้านาน คือ ศึกชิงบัลลังก์ ? เปลี่ยนอำนาจ ?

peamchery
28th December 2011, 20:56
มีใครอ่านเรื่องเจ้าฟ้าเหม็นแล้วแปลกไหม

Rukawa
28th December 2011, 21:03
น่าจะจริงที่หนีไปเมืองจีนนะครับ เพราะว่า สุสานพระเจ้าตากสินมหาราชอยู่ที่เมืองจีน

แต่ผมอยากทราบว่า พระองค์โดนสำเร็จโทษที่ไหนหรอครับ

๛KID1412๛^__^
28th December 2011, 21:07
ในตำราต่างๆมักเขียนแบบเดียวกันว่าพระเจ้าตากสินทรงวิปลาศและทำให้ขุนนางต่างๆเดือดร้อนจนสุดท้าย รัชกาลที่ 1 ได้ตัดสินสำเร็จโทษพระเจ้าตากสิน

แต่ความจริงจะเป็นอย่างไรเราก็ไม่ทราบหรอกครับ ไม่มีใครเกิดทัน -*- ถ้าถามคนอื่นก็คงได้คำตอบที่มีหลายรูปแบบ แต่เอาเป็นว่าเชื่อว่าพระเจ้าตากสินท่านมีบุญคุณแก่ชาติบ้านเมืองอย่างสูงก็ดีแล้วครับ

gamnonae
29th December 2011, 11:47
ถ้าสมมติฐานที่ว่า พระยาจักรีกับพระเจ้าตาก เป็นเพื่อนรักกัน เรียกชื่อเล่นกันได้ขนาดนั้น พระเจ้าตากไม่น่าเครียดเรื่องการศึก การเมืองจนเป็นบ้านะครับ ถ้ามีมหาอุปราชหรือพวกพ้องที่ตายแทนกันได้ขนาดนั้น
ส่วนตัวแล้ว คนที่กอบกู้เอกราชมาได้ รวมแผ่นดินไม่ใช่แค่ 3 ก๊ก แต่หลายก๊กเป็นหนึ่งได้ ปราบประเทศอื่นได้ ภายในไม่กี่ปี จะเป็นบ้าได้ง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ
แต่ตำราไทยผมสงสัยทำไมไม่เปลี่ยนการสอนเป็น ไม่ทราบข้อแน่ชัดถึงการเสียชีวิตและการผลัดเปลี่ยนอำนาจ แต่ทำไมถึงยัดเยียดว่าเป็นบ่าแน่ๆแล้วโดนประหารด้วยครับ มีมาเป็นจะร้อยปีและไอ้ตำราเนี่ย

EviL ANgle
29th December 2011, 16:04
จะเชื่อผมหรือไม่ก็ตามแต่เรื่องที่ผมรู้ผมอ่านมาจากหนังสือของหลวงพ่อฤๅษีลิงดำครับ(เป็นพระอรหันต์แน่นอน ตามที่หลวงตามหาบัวฯได้เขียนไว้ใน 91 พระอรหันต์ในไทย)
และหลวงพ่อท่านนี้น่ะ เคยเกิดมาเป็น ร1 หรือ พระเจ้าตากนี่ล่ะ

เอาเป็นว่าวิชาประวัติศาสตร์ของไทยมันชอบบิดเบือนครับ ความจริงนายจันทร์หนวดเขี้ยวก็ไม่ได้ตายด้วย คิดดูใครจะสู้ป้องกันหมู่บ้านจนตายครับ?
เขาพาพรรคพวกหนีไปตั้งหลักเมืองไหนสักเมืองนี่ล่ะ จำไม่ค่อยได้
ที่จริงยังมีอีกหลายเรื่อง ลองหาๆอ่านดู

bassurachar
29th December 2011, 18:42
ผมเคยเปิดอ่านในเวปนะ ที่เป็นพระ เเล้ว เจอพระเจ้าตาก ในโรงพยาบาล

ถึงจะไม่มีเหตุผลสักหน่อย เเต่ก็ไม่รุ้จะยังไงนะ เเต่ผมเชื่อพระอะ

ผมเคยไปเเต่ละเวปก็ ว่ากันไปต่างๆนานา บางคนก็ว่า พระเจ้าตากคือ ทักสิง มาเกิด ก็มีนะ

lone cat
29th December 2011, 19:01
พระเจ้าตากไม่ได้สติฟั่นเฟืองแน่นอนครับ มีงานวิจัยเชิงประวัติศาสตร์ระบุไว้มากมาย

แต่การศึกษาวิชาประวัติศาสตร์ของบ้านเราเน้นเรื่องการสร้างความเป็นชาตินิยมครับ ก็เลยต้องมีบิดเบือนกันบ้าง

[สังเกตว่าเรื่องการแย่งชิงราชสมบัติ สมคบคิดยึดอำนาจ ฯลฯ พวกนี้เราไม่ค่อยได้เห็นในประวัติศาสตร์ไทย แต่ดูของต่างประเทศนี่มีเพียบเลย]

ถ้าสมมติฐานที่ว่า พระยาจักรีกับพระเจ้าตาก เป็นเพื่อนรักกัน เรียกชื่อเล่นกันได้ขนาดนั้น พระเจ้าตากไม่น่าเครียดเรื่องการศึก การเมืองจนเป็นบ้านะครับ ถ้ามีมหาอุปราชหรือพวกพ้องที่ตายแทนกันได้ขนาดนั้น
ส่วนตัวแล้ว คนที่กอบกู้เอกราชมาได้ รวมแผ่นดินไม่ใช่แค่ 3 ก๊ก แต่หลายก๊กเป็นหนึ่งได้ ปราบประเทศอื่นได้ ภายในไม่กี่ปี จะเป็นบ้าได้ง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ
แต่ตำราไทยผมสงสัยทำไมไม่เปลี่ยนการสอนเป็น ไม่ทราบข้อแน่ชัดถึงการเสียชีวิตและการผลัดเปลี่ยนอำนาจ แต่ทำไมถึงยัดเยียดว่าเป็นบ่าแน่ๆแล้วโดนประหารด้วยครับ มีมาเป็นจะร้อยปีและไอ้ตำราเนี่ย

แย่หน่อย ประวัติศาสตร์ส่วนนี้ จอมพล ป. พิบูลสงครามเป็นคนเขียน ตอนนั้นจอมพล ป. บ้าลัทธิฟาสซิสม์ ลัทธิการเมืองแบบชาตินิยมสุดขั้ว เลยเขียนประวัติศาสตร์เพื่อด่าคนจีน คนลาว (ทั้งๆ ที่ไม่มีผู้ใดนิยามคำว่า "คนไทย" ในฐานะชนเผ่าหนึ่งได้ถูกต้องเลย) แต่พอจอมพล ป. หมดอำนาจ ก็ไม่มีใครมาชำระประวัติศาสตร์ส่วนนี้ อาจจะเชื่อว่า "ลืมๆ มันซะดีกว่า"

ผมไม่มั่นใจว่าใครเป็นคนเขียนประวัติศาสตร์ส่วนนี้ และเขียนเพื่อต้องการอะไรกันแน่? สงครามกลางเมือง? ระบอบสาธารณรัฐ? การปฏิวัติประชาชน (แล้วคนอย่าง คิม อิล สุง ขึ้นสู่อำนาจ แล้วก่อตั้งราชสำนัก ตามแบบที่ผู้ก่อตั้งระบอบต้องการ)?
ไม่มีใครอยากเห็นสงครามกลางเมืองแน่นอน เมืองไทยบอบช้ำเกินกว่าจะเกิดสงครามกลางเมืองแล้วครับ เพราะหากเกิดขึ้นจริง ผมไม่ทราบว่าเมืองไทยจะมีชะตากรรมแบบใหน จะแตกแยก กลายเป็นรัฐเล็กรัฐน้อย เกิดระบอบขุนศึกแบบหลังเสียกรุงครั้งที่ 2 รึเปล่า?
แต่ถ้าถามว่าตอนนี้เราควรชำระประวัติศาสตร์ส่วนนี้หรือไม่? ผมว่าจริงๆ ควรจะชำระตั้งแต่จอมพล ป. หมดอำนาจโน่นแล้วครับ! แต่ถ้าถามว่ากระทรวงศึกษาฯ ควรจะชำระตำราเรียนส่วนนี้ ตอนนี้ ผมว่า "It's now or never" ครับ ตอนนี้โลกไซเบอร์เมืองไทยเต็มไปด้วยเว็บปลุกปั่นให้เกิดสงครามกลางเมืองแล้วครับ ถ้าไม่ชำระประวัติศาสตร์ตรงนี้ มันจะเป็นหลักฐานให้คนกลุ่มอื่นๆ เอาไปยุยงปลุกปั่นให้เกิดสงครามกลางเมืองได้นะครับ

peamchery
29th December 2011, 19:50
ต่อจากเรปบนขยายความ จอมพล ป

ตอนแรกนั้น จอมพล ป เป็น 1 ในคณะราษฏร จากนั้น ได้ขึ้นเป็น นายกรัฐมนตรี แต่ดัน เอาเข้าจริงดันเอาระบบ ของไอ้พวกอนุรักษ์นิยม มาทำให้ตนเองมีอำนาจ

ในขณะที่เกิดสงครามโลก ครั้งที่ 2 จอมพล ป เข้าร่วมกับฝ่าย ญี่ปุ่น แต่ ฝ่ายคณะราษฏร ไม่ยอมเลยเข้าร่วมกับอเมริกาอย่างลับๆ เรียกว่า ขบวนการ '' เสรีไทย ''

หลังจบ สงครามโลกครั้งที่ 2 ญี่ปุ่นแพ้ จอมพล ป ถูกจับเข้าคุกในฐานะอาชญากรสงคราม แต่หลังจากนั้น จอมพล ป ก็กลับมามีอำนาจใหม่อีก

(ส่วนสงครามกลางเมือง ทุกวันนี้มันก็ระอุ แค่มีคนเห็นต่างด้วยอีกคนก็จะบ้าตาย น่าสงสารจริงๆ)

NECs
29th December 2011, 22:43
ต่อจากเรปบนขยายความ จอมพล ป

ตอนแรกนั้น จอมพล ป เป็น 1 ในคณะราษฏร จากนั้น ได้ขึ้นเป็น นายกรัฐมนตรี แต่ดัน เอาเข้าจริงดันเอาระบบ ของไอ้พวกอนุรักษ์นิยม มาทำให้ตนเองมีอำนาจ

ในขณะที่เกิดสงครามโลก ครั้งที่ 2 จอมพล ป เข้าร่วมกับฝ่าย ญี่ปุ่น แต่ ฝ่ายคณะราษฏร ไม่ยอมเลยเข้าร่วมกับอเมริกาอย่างลับๆ เรียกว่า ขบวนการ '' เสรีไทย ''

หลังจบ สงครามโลกครั้งที่ 2 ญี่ปุ่นแพ้ จอมพล ป ถูกจับเข้าคุกในฐานะอาชญากรสงคราม แต่หลังจากนั้น จอมพล ป ก็กลับมามีอำนาจใหม่อีก

(ส่วนสงครามกลางเมือง ทุกวันนี้มันก็ระอุ แค่มีคนเห็นต่างด้วยอีกคนก็จะบ้าตาย น่าสงสารจริงๆ)

ครับการตัดสินใจในภาวะวิกฤตขนาดนั้นเหมือกับมีไอบ้าที่ไหนไม่รู้เอาปืนมาจ่อหัวคุณแล้วแล้วบอกให้คุณเปิดประตูบ้านคุณจะทำไม๊ ถึงจะมีตำรวจร่ำบึกมีปืนเหมือนไอบ้านั้นบอกว่าอย่าเปิดประตูนะเด๋วเค้าจะยิงไอโจรนั่นเองคุณคิดว่าคุณจะเชื่อใครระหว่าไอบ้าที่ถือปืนจ่อหัวคุณอยู่กับตำรวจที่ยืนอยู่ใกลๆ......คุณอยู่มุมที่สัมพันธมิตชนะ จอมพล ป กลายเป็นอาชญากรสงครามถ้าหากสงครามจบลงด้วยญี่ปุ่นชนะใครจะเป็นอาชญากรสงครามคงจะเดาได้ไม่ยากสรุป win win ครับนกสองหัวแบบนี้ไม่มีวันแพ้ในสงครามใดๆ
ส่วนเรื่องเจ้าตากนี้ก็อย่าที่ข้างบนว่าผู็ชนะเป็นคนเขียนประวัติศาสตร์ครับ สมมุติคุณมีเพื่อนอยู่คนนึงสู้เคียงบ่าเคียงไหร่มาโดยตลอดพอรบเสร็จเค้าได้เป็นหัวหน้าคุณอาจจะเป็นมือขวาแต่คุณอยากเป็นหัวหน้าอะก็เลยทรยศเพื่อนจะฆ่าทิ้งหรือเนรเทศไม่รู้แล้วคุณจะเขียนประวัติศาสตร์ยังไงบอกอย่างพากภูมิใจกูทรยศเพื่อนแล้วชิงอำนาจมาหรือเขียนให้สวยหรู.....ส่วนเรื่องที่ว่าจะชำระประวัติศาสตร์นี่ตอนนี้หรือตอนไหนๆก็ไม่น่าจะทำได้ผมเองก็ไม่อยากบอกว่าเพราะอะไรมันล่อแหลมเกินไปที่จะพูด.....
ปล. ตัวอย่างที่ยกขึ้นมานี่เป็นแค่การยกตัวอย่าเพื่อให้เข้าใจง่ายๆนะครับเรื่องล่อแหลมพันนี้พิมพ์ไปเสียวไป ผมกลัวไอพวกหมารักชาติจอมปลอมครับคนที่เขารักจริงเขาไม่ทำให้ชาติบอบช้ำหรอกไอพวกเอาเรื่องนี้เป็นข้ออ้างนั่นหละที่ทำให้ประวัติศาสตร์มันไม่ถูกชำระ ส่วนไอพวกที่ชอบบอกว่าอดีดที่ผ่านมาช่างมันเถอะรู้ไปก็แก้ไขอะไรไม่ได้ลองเป็นอดีดแย่ๆของตัวเองสิครับขี้คร้าจะรีบเดือดพลั่กๆออกมาทำให้ถูก
ผมไม่ค่อยจะตอบกระทู้เท่าไหร่^^เรื่องพวกนี้ผมชอบครับประวัติศาสตร์มุมกลับผมชอบมองโลกต่างมุมแล้วคนอื่นก็ชอบบอกว่าผมขวางโลกผมไม่ได้ขวางผมแค่ชอบมองจากมุมอื่นๆที่คนเขาไม่มองกัน เพราะโลกนี้ไม่ได้กลมเสมอไปครับ

finaleak
29th December 2011, 23:00
บอกก่อนนะ ช่วงประวัติศาสตร์ ไทย ขาดไป 2 ช่วง นะครับ

ช่วงที่ 1 คือ ช่วงที่คุณ จขกท.เอ๋ย ถึง หาข้อสรุป ยากพอสมควร สาเหตุที่แท้จริง แต่เป็นช่วงที่น่า ขบคิดมากที่สุด (ไม่อยากพิมท์ เยอะ)

อีกช่วงที่ 2 คือ ใครฆ่า ร.8 เขาคือใคร ทำไปเพื่ออะไร แล้วได้อะไร เกลียดอะไร ร.8 นักหนา (จบครับไม่อยากพิมพ์ต่อ)

mokTakuya
29th December 2011, 23:06
จริงรึไม่นั้น........เราก็ไม่รู้
ถ้าเราอยู่ตรงนั้น........เราก็จะรู้

NECs
29th December 2011, 23:11
ท่าน finaleak กล้ามากเลยครับที่พิมพ์ ผมเองก็ไม่รู้ว่ายังไงแต่ไม่นานถ้าบานปลายมากกว่านี้กระทู้ไปแน่ครับ แต่คนไทยครับเรื่องของเจ้าเราอย่าไปยุ่งระวังหัวหลุดจากบ่าไม่รู้ตัวอ่าวๆๆกำเป็นงั้นไปเรื่องเลยเป็นความมืดเป็นที่มืดที่ประชาชนไม่รู้ไม่รับรู้กันไป ก่อนจาก......ปัญญาที่จะซักฟอกประวัติศาสตร์ยังทำไม่ได้กับเรื่องความยุติะธรรมนี่อย่าไปหวังมันเลยครับ

สุดท้าย R.I.P ขอให้ไปดีนะกระทู้คาดว่าคงโดนลบ^^ :rofl:rofl:rofl:rofl:rofl:rofl

หนุ่มหน้าหวาน
29th December 2011, 23:37
บอกก่อนนะ ช่วงประวัติศาสตร์ ไทย ขาดไป 2 ช่วง นะครับ

ช่วงที่ 1 คือ ช่วงที่คุณ จขกท.เอ๋ย ถึง หาข้อสรุป ยากพอสมควร สาเหตุที่แท้จริง แต่เป็นช่วงที่น่า ขบคิดมากที่สุด (ไม่อยากพิมท์ เยอะ)

อีกช่วงที่ 2 คือ ใครฆ่า ร.8 เขาคือใคร ทำไปเพื่ออะไร แล้วได้อะไร เกลียดอะไร ร.8 นักหนา (จบครับไม่อยากพิมพ์ต่อ)

ช่วงที่ 2 ผมรู้แต่ไม่ขอพูดดีกว่า

peamchery
29th December 2011, 23:38
ลบทำไมอ่ะครับกระทู้ก็เเลกเปลี่ยนความรู้กันไม่ได้ทำอะไรให้ความเสียหาย

vivi ornitier
30th December 2011, 00:31
ใครจะคิดอย่างไรผมไม่สน ผมรู้แค่ว่านี้คือกษัตริย์ที่กอบกู้บ้านเมือง ทำให้มีชาติไทยของเรามาจนทุกวันนี้ ... ทั้งที่มีเชื่อจีน
จะสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ตลอดไป ขอพระองค์ทรงพระเจริญ :heart

lone cat
30th December 2011, 01:03

ท่าน finaleak กล้ามากเลยครับที่พิมพ์ ผมเองก็ไม่รู้ว่ายังไงแต่ไม่นานถ้าบานปลายมากกว่านี้กระทู้ไปแน่ครับ แต่คนไทยครับเรื่องของเจ้าเราอย่าไปยุ่งระวังหัวหลุดจากบ่าไม่รู้ตัวอ่าวๆๆกำเป็นงั้นไปเรื่องเลยเป็นความมืดเป็นที่มืดที่ประชาชนไม่รู้ไม่รับรู้กันไป

ต่อให้ผู้อ่านท่านอื่นๆ เชื่อว่าระบอบสาธารณรัฐแบบสหรัฐฯ หรือฝรั่งเศส ดีกว่าระบอบเจ้า ก็มิอาจพิสูจน์ได้ว่า ประวัติศาสตร์ช่วงที่ 2 ตามที่ผู้อ่านท่านนั้นๆ เชื่อว่า "จริงๆ แล้วเป็นแบบนี้" ถูกต้อง
นับตั้งแต่เหตุสังหารหมู่ 91 ศพ ดูเหมือนว่า เว็บ หรือสื่อจำพวก "ซ้าย" "ต่อต้านสถาบัน" หรือสื่อที่เรียกร้องให้เกิด "การปฏิวัติฝรั่งเศส" ในเมืองไทย เริ่มมีให้เห็นถี่ขึ้น แต่ถามว่า "ข้อมูล" ซึ่งสื่อเหล่านั้นเผยแพร่ โดยเอามาจาก "นักคิดฝ่ายซ้าย" (ซึ่งจริงๆ พวกนี้ส่วนใหญ่ก็ active ก่อนเกิดวิกฤติการณ์สีเสื้อซะอีก) ถูกต้อง หรือบิดเบือน ? แต่ผมเชื่อว่า "ผู้เสพสื่อต้องห้าม" "พวกซ้าย xtreme" กับพวก "นักคิด/เจ้าของสื่อ" มีเจตนาในการสนับสนุนแนวคืด "สาธารณรัฐ" แตกต่างกันแน่นอน
1. ผู้เสพสื่อเชื่อว่า ระบอบดังกล่าวส่งผลดีต่อประเทศชาติ ลดปัญหาการทุจริตฉ้อราษฎร์บังหลวง และกระตุ้นให้พลเมืองของชาติเกิดความคิดสร้างสรรค์ เกิด productivity ให้กับประเทศชาติมากกว่าระบอบปัจจุบัน นั่นคือเชื่อว่า ระบอบสาธารณรัฐ จะทำให้ชีวิตดีขึ้นกว่าระบอบปัจจุบัน
2. เจ้าของสื่อเชื่อว่า หากพวกเขาโค่นล้มระบอบเก่าลงได้เมื่อใด พวกเขาจะได้รับรางวัลอย่างงามในระบอบใหม่ (โดยไม่คำนึงถึงว่าระบอบใหม่จะมีความเป็นประชาธิปไตยแบบสหรัฐฯ หรือระบอบใหม่จะเป็นเพียงแค่ "เหล้าเก่าในขวดใหม่" อย่างเช่นอิหร่าน เกาหลีเหนือ และลิเบีย ยุคกัดดาฟี่)

ถามว่า ถ้า "เติมเต็ม" ประวัติศาสตร์ช่วงที่ 2 แล้วมันจะทำให้เมืองไทยวุ่นวายจนถึงขั้นเกิดสงครามกลางเมืองและนองเลือดทั่วประเทศ ประชาชนหยิบจับอาวุธไล่ฆ่ากันแบบ Rwanda นิ ผมว่า "อย่าทำ" ดีกว่า
อย่ายุให้คนไทยแบ่งแยกอีกเลย ถึงเวลาฟื้นฟูประเทศแล้ว

nazaa
30th December 2011, 07:37
จากพระเจ้าตาก มันออกมา สงครามโลกครั้งที่ 2 ยังไงเนี่ย แล้วมันมาหา ร.8 ยังไง กระทู้นี้ข้ามยุคสมัยกันแล้วรึ??

peamchery
30th December 2011, 09:22
จากพระเจ้าตาก มันออกมา สงครามโลกครั้งที่ 2 ยังไงเนี่ย แล้วมันมาหา ร.8 ยังไง กระทู้นี้ข้ามยุคสมัยกันแล้วรึ??

นั้นนะสิ http://upic.me/i/bn/e9378c338f7f8491.jpg

shisaku
30th December 2011, 16:16
เรื่องบางเรือง ไม่สมควรจะพูด จะรับรู้
เพราะนี่คือประเทษไทย
ประเทศแห่ง ประชาธิบไตย จอมปลอม
ใครรู้มาก ใครเก่งมาก ใครดีมาก ตาย

ลบเถอะ เดี่ยวกระทรวง ICT มา่เห็นเข้า เวปจะแย่

KaMeLRo
30th December 2011, 17:09
เรื่องบางเรือง ไม่สมควรจะพูด จะรับรู้
ประเทศแห่ง ประชาธิบไตย จอมปลอม
ใครรู้มาก ใครเก่งมาก ใครดีมาก ตาย

ลบเถอะ เดี่ยวกระทรวง ICT มา่เห็นเข้า เวปจะแย่

ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย แต่คนพูดความจริงตายทุกคน เพราะที่นี่คือตอแหลแลนด์ http://drama-addict.com/wp-includes/images/smilies/icon_twisted.gif

RES_PAUL
30th December 2011, 17:32

เรารู้กันใช่ไหมเรารู้เหมือนกันใช่ไหม ? หึหึหึ //me หัวขาดแหงมๆ

ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย แต่คนพูดความจริงตายทุกคน เพราะที่นี่คือตอแหลแลนด์ http://drama-addict.com/wp-includes/images/smilies/icon_twisted.gif

ใช่เลยที่นี่คือประเทศสารขันธ์ไร้ซึ่งความจริง = =''

นี่ก็อีกคนใช่ไหมเรารู้เหมือนกันใช่ไหม ? ฮ่าๆเอาล่ะหนีออกนอกทะเลกันเต๊อะ >.<

ต่อให้ผู้อ่านท่านอื่นๆ เชื่อว่าระบอบสาธารณรัฐแบบสหรัฐฯ หรือฝรั่งเศส ดีกว่าระบอบเจ้า ก็มิอาจพิสูจน์ได้ว่า ประวัติศาสตร์ช่วงที่ 2 ตามที่ผู้อ่านท่านนั้นๆ เชื่อว่า "จริงๆ แล้วเป็นแบบนี้" ถูกต้อง
นับตั้งแต่เหตุสังหารหมู่ 91 ศพ ดูเหมือนว่า เว็บ หรือสื่อจำพวก "ซ้าย" "ต่อต้านสถาบัน" หรือสื่อที่เรียกร้องให้เกิด "การปฏิวัติฝรั่งเศส" ในเมืองไทย เริ่มมีให้เห็นถี่ขึ้น แต่ถามว่า "ข้อมูล" ซึ่งสื่อเหล่านั้นเผยแพร่ โดยเอามาจาก "นักคิดฝ่ายซ้าย" (ซึ่งจริงๆ พวกนี้ส่วนใหญ่ก็ active ก่อนเกิดวิกฤติการณ์สีเสื้อซะอีก) ถูกต้อง หรือบิดเบือน ? แต่ผมเชื่อว่า "ผู้เสพสื่อต้องห้าม" "พวกซ้าย xtreme" กับพวก "นักคิด/เจ้าของสื่อ" มีเจตนาในการสนับสนุนแนวคืด "สาธารณรัฐ" แตกต่างกันแน่นอน
1. ผู้เสพสื่อเชื่อว่า ระบอบดังกล่าวส่งผลดีต่อประเทศชาติ ลดปัญหาการทุจริตฉ้อราษฎร์บังหลวง และกระตุ้นให้พลเมืองของชาติเกิดความคิดสร้างสรรค์ เกิด productivity ให้กับประเทศชาติมากกว่าระบอบปัจจุบัน นั่นคือเชื่อว่า ระบอบสาธารณรัฐ จะทำให้ชีวิตดีขึ้นกว่าระบอบปัจจุบัน
2. เจ้าของสื่อเชื่อว่า หากพวกเขาโค่นล้มระบอบเก่าลงได้เมื่อใด พวกเขาจะได้รับรางวัลอย่างงามในระบอบใหม่ (โดยไม่คำนึงถึงว่าระบอบใหม่จะมีความเป็นประชาธิปไตยแบบสหรัฐฯ หรือระบอบใหม่จะเป็นเพียงแค่ "เหล้าเก่าในขวดใหม่" อย่างเช่นอิหร่าน เกาหลีเหนือ และลิเบีย ยุคกัดดาฟี่)

ถามว่า ถ้า "เติมเต็ม" ประวัติศาสตร์ช่วงที่ 2 แล้วมันจะทำให้เมืองไทยวุ่นวายจนถึงขั้นเกิดสงครามกลางเมืองและนองเลือดทั่วประเทศ ประชาชนหยิบจับอาวุธไล่ฆ่ากันแบบ Rwanda นิ ผมว่า "อย่าทำ" ดีกว่า
อย่ายุให้คนไทยแบ่งแยกอีกเลย ถึงเวลาฟื้นฟูประเทศแล้ว

ประเทศนี้ไม่มีวันฟื้นฟูได้ผมขอเอาชีวิตนี้เป็นประกันเลยเอ้า ก็รู้ๆกันอยู่อ่าน่ะมันเหลวแหลกไปหมดแล้ว

tiktee37
30th December 2011, 17:39
ใครคิดยังไงก็ช่างนะ แต่ผมก็ยังรักพระมหากษัตริย์ไทย+ประเทศไทย ภูมิใจครับ ที่เกิดเป็นคนไทย

nazaa
30th December 2011, 20:12

มีปัญหาอะไรกันอย่าพาดพิงถึงผมนะ เอาเป็นว่าเราไม่รู้จักกัน ใครโดนจับอย่ามาพากพิงนะ //Me เผ่นนนนน

restore
30th December 2011, 20:24
ได้ความรู้ขึ้นอีกหน่อย แต่ก็อย่างว่าครับมันคือ ประวัติศาสตร์ ขอให้จดจำแต่สิ่งที่ดี ๆ ก็พอแล้วครับ

AloneSo_Anfield
30th December 2011, 20:58
ผมชอบและผมเคารพที่สุดคือ พระเจ้าตาก กับ พระนเรศวร เปนวีรบุรุษที่อยู่ในใจผมตลอดมาตั้งแต่ผมรู้จัก ท่านเปนคนที่ทำให้เรามีทุกวันนี้

lone cat
31st December 2011, 01:09
เรารู้กันใช่ไหมเรารู้เหมือนกันใช่ไหม ? หึหึหึ //me หัวขาดแหงมๆ

ใช่เลยที่นี่คือประเทศสารขันธ์ไร้ซึ่งความจริง = =''

นี่ก็อีกคนใช่ไหมเรารู้เหมือนกันใช่ไหม ? ฮ่าๆเอาล่ะหนีออกนอกทะเลกันเต๊อะ >.<

ประเทศนี้ไม่มีวันฟื้นฟูได้ผมขอเอาชีวิตนี้เป็นประกันเลยเอ้า ก็รู้ๆกันอยู่อ่าน่ะมันเหลวแหลกไปหมดแล้ว

ถ้าแบบนี้ผมอยากจะอพยพออกจากประเทศนี้แน่นอน ไปอยู่ฝรั่งเศส
ถ้าพวกนายจะพูดว่า "เมืองไทยล่มสลายแล้ว" ก็ให้โลกรู้ไปเลย เหมือนอย่างที่คนรัสเซีย พากันเทครัวหนีออกจากประเทศของพวกเขา หลังจากโซเวียตล่ม

sattawat1979
31st December 2011, 01:19
55555 เห็นชื่อกระทู้ ก็รู้เลยว่าต้องลงเอยแบบนี้ :o

ผมว่าเรื่อง การเมือง ศาสนา ความเชื่อ สถาบันเบื้องสูง พยายามหลีกเลี่ยงนะครับ มันเสี่ยง!!! ^ ^''

lone cat
31st December 2011, 01:22
สังคมไทยต้องกล้าพูดความจริงครับ พูดด้วยปาก พูดด้วยสื่อต่างๆ
หรือพวกเราจะต้องรอให้ถึงวันที่จะต้องพูดความจริงด้วยปากกระบอกปืน แบบพวกแขกอาหรับทั้งหลายกำลังทำกันอยู่

~DANTE~
31st December 2011, 12:28
ขอเหอะถ้าจะเอาเวลามาหากระทู้แบบนี้ เอาเวลาว่างไปแบนเว็ปหมิ่นดีกว่ามั้ย

juventusfc001
31st December 2011, 12:33
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะเลยแฮะ