PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอวิธีลง XP หลัง 7 Dual Boot

manesuke
20th July 2011, 21:26
อยากลง XP กับ 7 คู่กันเป็น Dual Boot อ่ะครับ

คือที่ใช้ XP Mode ไม่ได้ เพราะเป็นคีย์ปลอม

รบกวนสอนให้ได้ไหมครับ

หรือถ้ามันทำไม่ได้ต้องใช้ XP Mode แทน ก็ขอตัว Activate ดีๆ ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

windyremind
20th July 2011, 21:55
อืม... ปัญหาคือถ้าติดตั้ง windows xp หลังจาก windows 7
boot loader ของ windows xp จะไปทับของ windows 7 ใน MBR
และก็จะเจอ Error loading Operating System เพราะ boot loader ของ xp ไม่รู้จัก win 7
ผมคงไม่ลงรายละเอียดให้นะครับ เพราะคุณจะใช้ 2 os ก็ต้องมีความรู้พอสมควรผมจะบอกวิธีการทำให้นะ

1 ใส่แผ่น win xp และติดตั้งไปตามปกติ (**ระวัง ถ้าหาก HDD คุณเชื่อมต่อแบบ Serial ATA win xp จะหา partition ของ HDD ไม่เจอต้องแน่ใจว่าแผ่น win xp มี sata driver อยู่ )
1.1 ถ้าหากจะยัด sata driver ลงไปใน win xp ใช้โปรแกรม nLite ก็ได้ วิธีใช้และตัวโปรแกรมหาเอาตาม google
2 เมื่อติดตั้ง xp เรียบร้อยแล้วก็จะเจอ error แบบด้านบน ชั่งมันเปลี่ยนแผ่นแล้วใส่แผ่น win 7 และเลือก Repair your Computer
2.1 หรือจะใช้วิธีซ่อม boot loader แบบ command line ก็ใช้คำสั่ง

bootrec /FixMbr
bootrec /FixBoot
bootrec /RebuildBcd

3 เมื่อซ่อม Boot loader เสร็จแล้วเครื่องจะสามารถ boot win 7 ได้ตามปกติ (แต่ก็ยังไม่มีหัวข้อให้เลือกใช้ win xp ไม่เป็นไรดูข้อต่อไป)
4 เข้าใช้งาน win 7 และ Download โปรแกรม EasyBCD เป็นโปรแกรมจัดการ boot menu วิธีใช้และตัวโปรแกรม เหมือนข้อ 1.1
5 เมื่อจัดการเสร็จแล้ว Restart เครื่องก็จะเจอ menu ให้เลือกใช้ระหว่าง windows 7 และ windows xp
6 เป็นอันเสร็จสิ้นการทำ Dual boot
7 ไม่เข้าใจกลับไปอ่านใหม่ตั้งแต่ต้น

ปล.grub ของ linux ยังจัดการง่ายกว่าของ windows ตั้งเยอะ 555+

manesuke
20th July 2011, 22:26
ขอบคุณมากๆครับ ทำได้แล้วๆ