PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คุณคิดยังไงกับพวกที่ชอบทำนายนู่นทำนายนี่ ว่าโลก จะแตก น้ำจะท่วม

Pleumza
28th December 2011, 23:38
ตามหัวข้อเลยคับ

dantezeedza
28th December 2011, 23:41
" ไร้สาระ "

harrison
29th December 2011, 00:39
บอกได้คำ เดียว ไร้สาระจะงมงายไปทำไมไม่เชื่อวิทยาศาสตร์ดีกว่า ไปเชื่อเรื่องโง่ๆ แบบนี้

degden009
29th December 2011, 00:43
ท่านพวกนักทำลาย เอ้ย ทำนายเอ๋ย
มันหมดยุคของคำทำนายแล้วนะ ตื่นเถิด มาRock! กัน \m/

ปล. แค่จะบอกว่า เอาเวลาคิดคำทำนายไปทำสิ่งที่เกิดประโยชน์ต่อสังคมดีกว่านะครับ:cool:

Eryx
29th December 2011, 02:54
คิดว่า.....

งมงาย > ดราม่า > ทะเลาะกัน > ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ >

โยงไปเรื่องปาฏิหาริย์ > โยงไปเรื่องนักเรียนผีเข้า >

โดนธนูปักเข่า > ไปเป็นยาม > มาทำเว็บดราม่า

แล้วก็ให้ไปหาหลักฐาน > เมื่อหาหลักฐานไม่ได้ >

ปิดกั้นการแสดงความคิดเห็น

จบบริบูรณ์

gecko
29th December 2011, 03:34
ผมเชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง เเต่ส่วนใหญ่ขึ้นอยู่กับเหตุผลอ่ะครับ ว่ามันมีน้ำหนักในความเป็นจริงบ้างมั้ย? ไม่ใช่พูดมาลอยๆ ว่าจะเกิดโน้นนี้ อย่างงี้ไม่ไหว

lunaluna
29th December 2011, 06:51
อาทิตย์ที่แล้วผมทำนายไว้ว่าจะมีคนตั้งกระทู้นี้ แล้วมันก็เป็นจริง....

Till The Death Of Me
29th December 2011, 06:55
ผมว่ามันก็เป็นสีสันให้กับโลกดีน่ะ ฮ่าฮ่า จะจริงไม่จริงแล้วแต่คนมากกว่า

HearTLockER
29th December 2011, 07:00
ถ้ามันทำนายได้จริงก็คงรวยล้นฟ้าเเละ
ทำนายรางวัลที่1ให้ตูทีดิ :)

golfbox
29th December 2011, 07:12
เดือด ร้อนอะไรกัน หว่า ??? ^ ^

PeoPleWithNoName
29th December 2011, 07:16
ถ้ามันมีบ่อยเกินไป มันก็ไม่สนุก เอ๊ย! มันก็จะไม่มีความน่าเชื่อถือ ก็แค่นั่นแหละครับ :)

~Dark~
29th December 2011, 07:21
ผมเคยเห็นเป็นนิมิตล่วงหน้าด้วย (ตอนนอนเเบบเหมือนฝันอะ) พอยุในเหตูการณ์ที่เห็นมัน จะติ้ดที่หัวเลย เหมือนในฝันนี่หว่า ผมเป็นประจำเลย

[Mz]_Zero
29th December 2011, 07:35
เฉยๆ ครับไม่ได้ใส่ใจอะไร

ทำนายถูกก็เฮงไป

ทำนายผิดคนก็ลืมๆไป

ก้อนเมฑ
29th December 2011, 07:44
เชื่อไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะจ๊ะ

UkuleleAlone
29th December 2011, 08:23
บอกตรงๆนะ แม้งปัญญาอ่อน ถ้าไม่อ่อนจริงทำนายไม่ได้ ฮ่าๆๆ

Matizano
29th December 2011, 08:25
เฉยๆ กับคำทำนาย แต่ก็ไม่ลบหลู่
และกลัวภัยธรรมาติที่เห็นได้ชัดว่าเกิดขึ้นถี่และ รุนแรงขึ้นทุกปี ทุกปี

MahouKenshi
29th December 2011, 08:54
สมัยก่อนมันก็ใช่ คำทำนาย เรื่องเล่า ตำนาน อะไรต่อมิอะไรมันดูมีความขลัง ศักดิ์สิทธิ์ เพราะคนสมัยนั้นหาข้อพิสูจน์ไม่ได้ ยังไม่เข้าใจกฎของธรรมชาติดีพอ ไม่สามารถหาเหตุผลมายืนยันได้ พอหาเหตุผลมายืนยันไม่ได้ก็พลอยเชื่อว่าเป็นสิ่งเหนือธรรมชาติ หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบัลดาลไปซะหมด

แต่สมัยนี้ที่หลายสิ่งหลายอย่างมันหาเหตุผลได้ มีเทคโนโลยีต่างๆเข้ามาช่วยมากมาย มันทำให้ของแบบนั้นเริ่มหมดความขลัง ความศักดิ์สิทธิ์ลงไป มันก็ไม่แปลกที่คนสมัยใหม่ที่ยังเชื่อเรื่องพวกนี้มีน้อยลงๆทุกวัน

ปกติเราจะได้ยินคำว่า "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่" กันจนชิน แต่มาสมัยนี้แล้วเปลี่ยนมาเป็น "ไม่เชื่อและหาเหตุผลว่าทำไม่ถึงไม่เชื่อ" ดีกว่ามั้ย ไม่ใช่เอะอะอะไรหาคำตอบไม่ได้ก็ โอ้ว สิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบัลดาล พอคนจะไปหาคำตอบก็ออกมาตราหน้าด่าว่าลบหลู่ พอหาคำตอบกันได้ทีนึงถึงกับหน้าแตกหมอไม่รับเย็บกันเป็นแถบๆ

เปลี่ยนจากคำทำนายมาเป็นการหาเหตุผลประกอบและกระจายข้อมูลที่ถูกต้อง มีแหล่งอ้างอิงชัดเจนให้คนรับรู้จะดีกว่ามั้ย??

wcess
29th December 2011, 22:31
ทำนายถูกเค้าดัง

พอทำนายผิดคนลืม

จะพูดไรก็ได้เพื่อมันถูกเเล้วจะดัง"อีก3ปีพื้นดินจะกลายเป็นทองคำ ก้อนหินจะหายาก"5555

peetdekza
29th December 2011, 22:38
เห็นมันทำนายมาตั้งนานและ และไอ้คนเราก็ชอบนำโพสเก่าๆ ที่เขาทำนาย หรือคาดการณ์เอาไว้่มาตั้งแต่ปีไหน มาโพสซ้ำๆ ทุกปีๆ ทำให้คนตื่นตูม

Pongsatron730
29th December 2011, 22:43
สร้างกระเเส ทำให้บ้านเมืองเเตกตื่น

Flyingsheep
29th December 2011, 22:52
nonsense ฮ่าๆๆๆ

Crowszerro 3
29th December 2011, 23:04
ขนาดวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมฝันว่าบ้านตาที่ต่างจังหวัดผมเค้าจะรื้อและสร้างไหม่ ก็เป็นจิงๆอ่ะผมเพิ่งรุ้วันนี้เองแม่บอก:eek:

Netzakub
29th December 2011, 23:14
ของพวกนี้ ฟังหูไว้หู เพราะบางที บางอย่างอาจจะเกิดมาอย่างกระทันก็ได้ ใครจะไปรู้

Tundevil
29th December 2011, 23:29
คนไทย*****ก็เงี้ย ไม่รับรู้ทุกความคิดเห็นอยู่แต่ในกระลา

แถมยังไม่เคารพความคิดเห็นของคนอื่น โดยการด่าทางอ้อมต่างๆนาๆ ปัญญาอ่อน งมงายไร้สาระ บลาๆๆ

แทนที่จะฟังไว้หูและแก้ไขปัญหาเพื่อป้องกันไม่ให้มันเกิด ทุกสิ่งทุกอย่างมันเกิดได้หมดและมีแต่พวกคุณ(เมริง)ที่ไม่รับรู้แค่นั้นเอง

กุละผิดหวังประเทศชาติไทย เชื่อแต่เสียงด้านมากกระแดะตามกระแสไปวันๆ http://www.deeja.net/images/emoticon/onion-head/onion-head-emoticon-61.gif

ขอขอบคุณบางความคิดเห็นที่ยังพอเชื่อและฟังไว้หูเพื่อป้องกันถึงไม่เชื่อก็เถอะแต่ก็ไม่หลบหลู่ ประเทศชาติจะดีขึ้นหากมีคนแบบพวกคุณอยู่

ปล. ขอสักครั้งเหอะ เห็นมาหลายเม้นล่ะ พวกคุณจะปิดกั้นสิ่งที่นอกเหนือความคิดเห็นของคุณและดูถูกความคิดนั้นน่ะหรือ ????

boomth
29th December 2011, 23:39
ยังไงมันก็มีจุดจบซักวันแหระอาจจะตายก่อนก็ได้ ไม่แน่ไม่นอนอยู่แล้ว ทำตัวเองตอนนี้ให้ดีที่สุดก็พอแล้วครับ

Guszo
29th December 2011, 23:41
ไม่เชื่อแต่ก็ไม่ได้ลบลู่นะ ถ้ามันเกิดขึ้นจริงๆก็แล้วแต่เวรแต่กรรมใครก็แล้วกัน - -

m4a1m16a2
29th December 2011, 23:47
ก็สนุกดีนา โดยเฉพาะเวลามันหน้าแตก

Zean_Neo
29th December 2011, 23:50
ฟังไว้ แล้ว มาเปรียบเทียบ คิดไปไตรตรอง และปรับปรุงให้ดีขึ้น ยังดีกว่ามาถกเถียงกัน

spykesDR.
29th December 2011, 23:54
ผมเคยเห็นเป็นนิมิตล่วงหน้าด้วย (ตอนนอนเเบบเหมือนฝันอะ) พอยุในเหตูการณ์ที่เห็นมัน จะติ้ดที่หัวเลย เหมือนในฝันนี่หว่า ผมเป็นประจำเลย
เป็นเหมือนผมเลยครับ แต่ผมไม่ได้เห็นเหตุหารณ์ล่วงหน้ามันเป็นเหตุการณ์ในห้องผมหมดเลย แต่ละวันไม่ซ้ำกันด้วย ผมไม่คิดว่ามันเป็นฝันหรอก เพราะฝันตื่นมามันจะจำเรื่องไม่ค่อยได้ แต่ ผมตื่นมา ผ่านไปหลายวันก็ยังจำได้เลย ความรู้สึกเหมือนกึ่งหลับกึ่งตื่นแต่ขยับตัวไม่ได้

Blazing-Heart
29th December 2011, 23:58
เราคิดอย่างนี้

bararasza
30th December 2011, 00:08
มีคนบอกผม มาครับ เดี๊ยวก็รู้

SnackJack
30th December 2011, 00:08
ก็ ตามความคิด มันก็ไม่น่าจะเกิดขึ้นจริงได้หรอกครับถ้ามองเห็นได้จริงก็โกงเกินไปเเล้วล่ะมั้ง

เเต่ถ้าเป็น เดจาวู ก็ว่าไปอย่าง

retrosperm
30th December 2011, 00:12
ที่บอกว่ามัน มัน ไอ้ ไอ้ กันคือใครหรอครับ ผมว่าเป็นชนเผ่าสมัยก่อนมายันหรืออะไรเนี่ยแหละไม่ใช่หรอตั้งแต่สมัยใหนแล้ว
นอสตราดามุสก็ด้วยตายไปนานแล้วไม่ใช่หรอแค่เค้าเอาคำทำนายของพวกเค้ามาบอก รวมไปถึงพระพุทธเจ้า ด้วยไม่ใช่หรอครับในพระไตรปิฏก
อ้อถ้าตอนนี้ก็รวมไปถึง เด็กชายปลาบู่ด้วยอีกคนไม่ใช่หรอครับก็ตายไปนานแล้ว ส่วนใหญ่เค้าแค่เอามาผยแพร่ไม่ใช่หรอครับ

แต่สำหรับผมผมบอกว่าผมไม่ลบหลู่นะครับและทำใจในระดับนึงแต่ไม่ใช่เพราะเชื่อคำทำนายและไม่ถึงกับจิตตกแต่เพราะสงสารทุกๆคนบนโลกที่เจอภัยพิบัติต่างๆและเสียชีวิตไป
อย่างต่อเนื่องในช่วง10กว่าปีที่ผ่านมา(อย่างเช่นญี่ปุ่นหลายหมื่นคน)และคิดว่าหากเกิดกับเราจะเป็นยังไงอย่างนี้มากกว่านะครับ(เพราะพวกเค้าก็ไม่คิดว่าจะเกิดกับเค้าเช่นกัน)

แต่ถึงยังไงผมก็ไม่เรียกบุคคลที่กล่าวๆมาข้างต้นไว้ว่า มันหรือ ไอ้ หรอกนะครับ ถึงแม้ว่าจะทำนายผิดหรือถูกก็เหอะ ครับ

Phummy
30th December 2011, 00:13
คนไทย*****ก็เงี้ย ไม่รับรู้ทุกความคิดเห็นอยู่แต่ในกระลา

แถมยังไม่เคารพความคิดเห็นของคนอื่น โดยการด่าทางอ้อมต่างๆนาๆ ปัญญาอ่อน งมงายไร้สาระ บลาๆๆ

แทนที่จะฟังไว้หูและแก้ไขปัญหาเพื่อป้องกันไม่ให้มันเกิด ทุกสิ่งทุกอย่างมันเกิดได้หมดและมีแต่พวกคุณ(เมริง)ที่ไม่รับรู้แค่นั้นเอง

กุละผิดหวังประเทศชาติไทย เชื่อแต่เสียงด้านมากกระแดะตามกระแสไปวันๆ http://www.deeja.net/images/emoticon/onion-head/onion-head-emoticon-61.gif

ขอขอบคุณบางความคิดเห็นที่ยังพอเชื่อและฟังไว้หูเพื่อป้องกันถึงไม่เชื่อก็เถอะแต่ก็ไม่หลบหลู่ ประเทศชาติจะดีขึ้นหากมีคนแบบพวกคุณอยู่

ปล. ขอสักครั้งเหอะ เห็นมาหลายเม้นล่ะ พวกคุณจะปิดกั้นสิ่งที่นอกเหนือความคิดเห็นของคุณและดูถูกความคิดนั้นน่ะหรือ ????
ถูกใจอันนี้มาก นึกว่าจะไม่มีคนคิดเหมือนผม

tanatorn
30th December 2011, 00:20
ยุคไดโนเสาร์เกิดอะไรขึ้นล่ะ มันก็ต้องมีสักวัน

lone cat
30th December 2011, 00:25
1. ผมไม่เชื่อมากนัก ดารานักร้องทั้งหลายยังทยอยออกผลงานต่อ
2. พวกที่เอา "คำทำนาย" ต่างๆ ของพระ มาลง นิ ผมไม่มั่นใจว่าคำทำนายนั้นเอามาจากฉบับดั้งเดิมหรือเปล่า หรือมั่วเอาด้วยสารพัดวิธี ที่ผมไม่ชอบเลยก็คือ เอา "หลวงปู่สรวง" มา "เล่น" โดยพิมพ์เอาคำทำนายต่างๆ ลงไปตามใจนึก แล้วก็ทึกทักเอาว่า "หลวงปู่สรวง" ทำนายแบบนี้จริงๆ
เรื่อง "พุทธทำนาย" นิก็ด้วย ผมเป็นพุทธศาสนิกชน 100% แต่ผมก็ดูสารคดี อ่านเรื่องราวของพวกต่างศาสนาด้วยนะ เนื้อหาในคำทำนายนิไม่ทราบว่าใครเป็นต้นฉบับ เดี๋ยวนี้เห็นแจกตามวัดโดยเฉพาะในส่วนโบสถ์วิหาร เนื้อหาเขียนในทำนอง "ท้าวจตุโลกบาลกราบทูลต่อทวยเทพต่างๆ พูดว่าสมัยนี้มนุษย์ทำบาป 7 ส่วน ทำบุญ 3 ส่วน ถึงเวลาต้องล้างโลกโดยให้พญายมราชเทยาพิษลงตามแม่น้ำลำคลอง ห้วยหนองคลองบึง ทะเล มหาสมุทร ในวันที่ ............. (ผมจำไม่ได้จริงๆ แต่เป้นวันตามปฏิทินจันทรคติ)" อันนี้ไม่ทราบว่าดัดแปลงมาจาก Apocalypse รึเปล่า?
และพูดในทำนองว่า "ปี 2555 เกิดเหตุการณ์ร้ายๆ แบบนี้แน่นอน" ผมว่านะ ถ้าใครสงสัยเรื่องหนังสือ "พุทธทำนาย" จริงๆ ขอแนะนำให้ไปถามพระเรื่องนี้ก่อน และถ้าพระพูดเรื่อง "กัปป์ กัลป์ อจินตัย อายุพระพุทธศาสนา 5,000 ปี ชื่อของพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ ความสัมพันธ์ระหว่างกัปป์ กับ การเปลี่ยนแปลงอายุขัยของมนุษย์" นั่นแหล่ะ สบายใจได้ คำทำนาย "วันสิ้นโลก 2012" ไร้สาระสิ้นเชิง

n0om
30th December 2011, 01:32
ฟังหูซ้าย ทะลุหูขวา