PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ความล้มเหลวของสังคมความผิดใคร

NECs
30th December 2011, 09:37
ตามหัวข้อข้านบนครับความผิดใคร
ตอนเด็กผู้ใหญ่สอนให้เชื่อผู้ใหญที่บอกว่าผู้ใหญ่อาบน้ำร้อนมาก่อนเราก็ทำตามกันมาหลายรุ่นสรุปเป็นไงครับปัจจุบันเน่าเฟะ กินน้ำขี้ ไหว้เจลลดไข้ ไหว้ซากควาย ซากหมู หมา กา ไก่ เนี่หรอผู้ใหญ่ที่ควรเชื่อฟังพวกผู้ใหญ่ที่มีไอลุงที่ไหนไม่รู้มาพร่ามเรื่องเขื่นแตกให้ฟังเชื่อเป็นตุเป็นตะ แล้วยังมีหมอดู ที่อธิบายดาวเสาเข้ามาโคจรทับกับคนที่เกิดมนราศี....บวกกับดาวลูกไก่ออกไข่ในราศี....ส่งผลให้.......เจือกเชื่อเขาพอทีนักวิชาการออกมาอธิบายด้วยเหตุผลเจือกบอกไอพวกนี้โกหกแค่เพราะฟังคำพูดเขาไม่รู้เรื่อ อาเมนประเทศไทย เนี่หรอผู้ใหญ่ที่ควรเคารพแค่สมองคิิดหาเหตุผลยังไม่มี เรื่องที่ว่าเราเทพเสอมประเทศไทยเจ๋งสุดใน 3 โลกพอเหอะ เมื่อก่อนสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ไทยกับญี่ปุ่นมีศักดิ์ศรีพอๆกันในสายตาของคนภายนอก หลังจากนั้นเราเอาตัวเองไปเปรียนกับสิงคโปร์เมื่อแพ้สิงคโปร์เราลดเหลือมาเลเซียตอนนี้เราเทียบกับฟิลิปปินอีกไม่กี่ปีคงเหลือเวียดนาม....ลาว....ขแม.....พม่า......ภูฎาร......แล้วเราก็กำหนดบรรทัดฐานใหม่ขึ้นมาว่าเราเป็นเมืองพุทธ(แต่เปลือก)ความเจริญทางจิใจเป็นที่ 1 ==" เฮ้อเหนื่อยจิงเราเอาบรรทัดฐานทางประเพณีและศาสนาเราไปเปรียบกับกับคนต่างประเพณีและศาสนาอย่างเช่นโตะกินข้าวเราไม่เอาเท้าขึ้นไปบนโตะเราเรียนร้อยกะัต่างชาติไม่มีข้อห้ามเรื่องนี้เขาทำได้เราจะมองเขาว่าไม่มีมารยาทไม่ได้นะครับเหมือกับว่าเรามีกฎ 5ข้อ เราทำตามหมดเรามีวัฒนธรรมเขามีกฎ 4 ข้อเขาทำหมดเขาก็มีวัฒนธรรมครับเรื่องปกติแล้วไอเ***พุทธแค่เปลือกเนี่ยเลิกเหอะครับให้มันจริงจังหน่อย.....ในครอบครัวไม่เคยมีใครพูดถึงเรื่อง SEX ไม่เคยสอนแล้วพวกเราก็เรียนกันเองเพื่อนบ้างอะไรบ้างทำให้หนัง X มีขายเกลื่อนหาซื้อง่ายกว่าข้าวแกลงป้าแปะอีกแล้วผลเป็นไง ท้อง>ทำแท้ง>เรียนไม่จบ>ไม่มีงาน>ไม่มีเงิน>ขายตัว,การพนัน,หวย>ไหว้ซากควาย วนLoopไม่รู้จบ

ต่อไปมาดูการศึกษาเอาแค่เรื่องง่ายๆหนังสือเรียนเปลี่ยนทุกปีครับปกหนะเปลี่ยนทุกปีเนื้อหาข้างในยังของเดิมครับ แล้ววิธีการสอนอีก(ผมห่างเรื่องนี้มานานแล้วเพราะผมเรียนจบอาชีวะพอเรียนอาชีวะไม่ค่อยมีปัญหากับระบบมากเท่าไหร่:blush)การสอนที่ทำให้เราเป็นพระเอกครับ ใครรู้มั่งว่าเราเคยเป็นประเทศแพ้สงครามในสงครามโลกครั้งที่ 2 ใช่เราเกือบเป็นแต่อเมริกาช่วยเราไว้แต่ฝรั่งเศษกะเหยียบเราให้จมเลยเพราะเราเคยพิพาทกับมันเรื่องอินโดจีน ในสงครามโลกครั้งที่ 2เราเป็น นก2หัวใครรู้บ้างไม่ครับเค้าสอนแค่ว่าเราชนะสงครามจบอ่าวจาัด ข้อสอบอีก ถามว่าพระพุทธเจ้าเกิดวันที่เท่าไหร่ ถากรูทำไมถ้ากรูถาม***มั่ง***รู้ไม๊แล้วคุณรู้ไม๊ว่าประวัติศาสตร์บิดเบือนขนาดไหนคุณคิดว่าวันเกิดของนายจันหนวดเขี้ยวหนะเป็นวันเดียวกับที่เอ็งเอามาออกข้อสอบงั้นหรอผมขอข้ามเรื่องคลาสสิกอย่างทรงผมไปนะครับเพราะเดี๋ยวจะมีคนออกมาบอกว่าผมเป็นเด็กหัวเกรียนอีกแล้วอีกอย่างพูดไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้นไม่มีใครสนใจเพราพวกผู้ใหญ่ในประเทศไปไหว้"ซากควาย"กันหมดแล้ว แล้วก็ไอพวครูแก่ๆที่ชอบบอกว่าเพราะไม้เรียวของครูทำให้คนเป็นนายกเอาเป็ว่าคิดแแบนี้แล้วกันสมุติครูสอนมา 30 ปี โรงเรียนมี5ห้อง ห้องละ40 คนพอ 40*5*30 =6000 ครับ 6000คน****เป็นโจรอนาคตดับติดยา ครอบครัวแตกแยก ติดเหล้า 1000คน เป็นคธรรมดา(ที่แดกน้ำส้วม) 4900 คน เป็นคนใหญ่คนโต 100คนแล้ว****อ้างไอ100คนนั้นนะหรอ เออให้ตายเถอะโรบิน

เรื่องการเมืองการปกครองอันนี้ไม่อยากพูดเยอะแต่ก็อย่างที่เห็น โยนขี้ใส่กันอย่าเดียว

ขอจบแค่นี้แล้วกันครับเหนื่อจงจำไว้ว่าคุณหล่อหลอมเยาวชนอย่างไรอนาคตก็เป็นแบบนั้นแหละครับสุดท้ายนี้ผมอยากให้ทุกคนคอมเม้นเอาความคิดของตัวเองที่ไม่ใช่้การแถมาถกกันได้ครับผม

ปล.ใครว่ากระทู้ผมมีคำหยาบไม่มีนะครับเคยดูเดี่ยวของพี่โน๊ตไม๊ครับใช้คำคล้ายกันหละพวกคุณยังดูกัยได้เลย

badahat
30th December 2011, 09:43
โดนใจมากกกกกกกก

LIKE!!!

bostion
30th December 2011, 09:49
อยากให้คนแ่ก่ หัวโบราณมาอ่าน

knight022
30th December 2011, 09:55
LIKE!! มากๆ

thanakom03
30th December 2011, 09:55
ไม่มีใครผิด

DkTaP82
30th December 2011, 10:14
คนโง่ย่อมมีฉลาด คนดีมักต้องมีคนเลวบ้าง น้ำร้อนยังมีวันเย็น ฝนตกยังมีวันหยุด ฟ้าใสยังมีคืนที่มืดมิด หมอกหนาก็เคยจางลง หิวถ้ากินยังรู้อิ่ม หากเข้าใจความเป็นไปแบบนี้แล้วคุณอยู่อย่างมีความสุข โดยที่ไร้อคติกับสิ่งรอบตัว

มุ่งทำเรื่องของคุณให้ดีได้ก็พอแล้ว บุญนำกรรมแต่ง จะฉลาดก็แสวงหาอยากโง่ก็นิ่งเฉย โลกนี้มันสมดุลแต่คุณจะเอียนเองไปทางไหนแค่นั้น!

Gu Pai!
30th December 2011, 10:24
น่าสงเรื่องนี้ไปให้ พี่โนต เนอะ เอามาพูดคงฮากระจาย

_MaximiliaN_
30th December 2011, 10:24
ทำตัวเองให้ดี อย่าไปให้คนอื่น เขาเอาเปรียบเราได้ รู้จักวิธีเอาตัวรอดก็พอล่ะ :bye

montreepot
30th December 2011, 10:32
ทำตัวเองให้ดี อย่าไปให้คนอื่น เขาเอาเปรียบเราได้ รู้จักวิธีเอาตัวรอดก็พอล่ะ :bye

ถูกครับ โลกแห่งความเป็นจริงปัจจุบัน เราต้องเอาตัวรอด ไว้ใจใครไม่ได้หลอกครับ

ใครยังโลกสวยอยู่ อาจอยู่ไม่รอดแน่นอน สังคมมันดิบกว่าในทีวีที่เห็นนะครับ

เลิกโลกสวยแล้วหันมามองความเป็นจริงกันเถอะ!

ป.ล.ก็ดูอย่างคนในบอร์ดนี้ดิ ไม่ยาก

[Mz]_Zero
30th December 2011, 10:34
อย่าโทษใครคนใดคนหนึ่งเลย ถ้ารู้ว่ามันไม่ดีก็อย่าทำ

ทำในสิ่งที่ดี ละเอาตัวรอดในสังคมให้ได้ก็พอละครับ

bave233
30th December 2011, 10:38
"The future belongs to those who believe in the beauty of their dreams."
- - Eleanor Roosevelt - -
อนาคตเป็นของคนที่เชื่อในความฝันของ ตัวเองเท่านั้น

sathitsak
30th December 2011, 10:45
วิธีเเก้อยู่ไหน
ปัญหานี้ใครๆก็รู้อยู่เเก่ใจมานานเเล้ว

mack99
30th December 2011, 10:57
คือผมคิดว่าอย่ามองประเทศไทยในแง่ร้ายซิครับ ถ้าเราไม่เป็นนกสองหัวเราจะอยู่สบายกันถึงจนทุกวันนี้หรือ? แล้วถ้าเรามองย้อนกลับไปทำไมเราถึงเป็นนกสองหัว
ถ้าผมจำไม่ผิด ไทยเราขอยุทธโทปกรณ์กับทางฝ่ายพันธมิตร แต่ถูกปฏิเสธให้การช่วยเหลือ แถมญี่ปุ่นยังขู่จะทิ้งระเบิดอีก และจุดประสงค์ของญี่ปุ่นคือการแค่ขอผ่านไปตีพม่า
และผมคิดว่าประเทศไทยตัดสินใจถูกแล้วที่ยอมแพ้ญี่ปุ่น แต่ก็ดีครับที่หลังจากจบสงครามโลก อเมริกา ยังเห็นใจเราว่าทำไมเราถึงเป็นนกสองหัว ส่วนเรื่องการพัฒนาประเทศ
อาจจะเป็นเพราะ ประเทศเราไม่เคยล้มเลยไม่พัฒนา (อันนี้ย้ำว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตี๊วส่วนตัว) เพราะอเมริกา ที่เป็นมหาอำนาจทุกวันนี้ก็เพราะการเข้าสู่สงครามในสงครามโลกครั้งที่ 2
เพราะมันเป็นแรงกระตุ้นขับเคลื่อนเศรษฐกิจ พออเมริกาเข้าสู่สงคราม คนอเมริกาทุกคนมีงานทำ ผู้หญิงทำกระสุน รถถัง ยุทธโทปกรณ์ ส่วนผู้ชายนั้นก็ไปรบ นี้อาจจะเป็นแรงกระตุ้นเศรฐกิจของเขา
ให้เจริญงอกงามจนถึงทุกวันนี้ แต่ผมคิดว่าต่อให้เราเข้าสงครามเต็มรูปแบบแบบอเมริกาก็ไม่อาจทำให้ประเทศไทยเราทำได้แบบอเมริกาหรอก

โอเค ที่นี้ผมจะมากล่าวถึงว่าเหตุใดประเทศเราถึง เริ่มจะอืดอาดล้าหลัง
จุดที่เป็นจุดเปลี่ยนของประเทศไทย ผมคิดว่าคือ ปี พ.ศ. 2540 หรือ วิกฤตต้มยำกุ้ง หากใครได้ศึกษามาจะทราบว่า ไทยเป็นตัวทำให้เศรฐกิจพังทั้งเอเชีย
คือผมเคยฟังมาจาก คุณ สิริวัฒ ว่าสมัยก่อนเนี่ยไทยเรา เป็นเสือตัวที่ 5 ของเอเชีย (แสดงถึงเศรษฐกิจที่รุ่งเรือง ปัจจุบันตัวที่ 21 แล้วมั้ง 555) ไทยเราเริ่มมีการกู้เงินจากต่างประเทศ
เนื่องจาก ดอกเบี้ยของต่างประเทศได้ต่ำกว่า แถมยังไม่มีความเสี่ยงเรื่องอัตราแลกเปลี่ยน เพราะไทยเราผูกติดค่าเงินบาทของเราเข้ากับดอลล่า แทบจะคงที่ ทำให้เกิดการกู้หนี้ยืมสิน
คือที่นี้ปัญหามันอยู่ที่ว่า
"กู้เงินจากสถาบันการเงินในระยะสั้น แต่กลับนำไปลงทุนที่จะได้รับผลตอบแทนในระยะยาว ลงทุนด้วยการเพิ่มปัจจัยการผลิตแรงงานทุน แต่ไม่สามารถเพิ่มประสิทธิภาพการใช้ปัจจัยผลิต ทำให้ปัจจัยผลิตแพงขึ้น เมื่อต้นทุนการผลิตแพงขึ้น ราคาสินค้าก็แพงขึ้น อัตราเงินเฟ้อสูงขึ้น พร้อมกับค่าเงินบาทที่แท้จริงสูงขึ้นจากค่าเงินสหรัฐแข็งขึ้น ความสามารถในการแข่งขันกับต่างประเทศจึงลดลง การส่งออกก็ลดลงตาม เมื่อการส่งออกลดลง ภาคธุรกิจไม่สามารถหาเงินมาชำระหนี้ได้ มาตรการควบคุมและตรวจสถาบันการเงินที่ต้องเข้มงวดเรื่องความเพียงพอของเงินกองทุน และคุณภาพสินทรัพย์กลับผ่อนคลายลง หนี้เสียของธนาคารและสถาบันการเงินเพิ่มขึ้น ความตกต่ำของภาคอสังหาริมทรัพย์ นักลงทุนต่างประเทศขาดความเชื่อมั่นเศรษฐกิจและค่าเงินไทย " (Credit:mbamagazine.net)
เกิดอะไรครับ เจ๋งกันไปเป็นแถบซิครับ ธุรกิจต่างๆพากันปิดตัวลง แล้วสุดท้ายก็ต้องไปติดหนี้ IMF อีก เพราะอะไรครับ เพราะนิสัยคนไทย "ทำอะไรเกินตัว" จนสุดท้ายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจึงพระราชทาน พระราชดำริเรื่องแนวคิด "เศรษฐกิจพอเพียง" มาให้คนไทย

และผมคิดว่าจุดนี้แหละทำให้ ประเทศเราพัฒนาช้าลง แทนที่พัฒนาช้าลงแล้ว คนไทยก็ยังไม่สามัคคีกันอีก... ทะเลาะกัน เผาตึก ปิดสนามบิน เพื่ออะไรครับ.. ขอให้คนรุ่นใหม่ได้คิดครับ ผมไม่ทราบว่าคนรุ่นนั้นเนี่ย เขาทำเพื่ออีโก้ของตัวเอง หรือ ทำเพราะสิทธิ์ของตัวเอง
มีสิทธิ์สามารถใช้ได้ แต่อย่าลืมหน้าที่ตัวเอง หน้าที่ของไทย ไม่ใช่ เผายาง เผาตึก ฆ่าฟันกันเอง ใช้สิทธิ์อย่างรู้หน้าที่ ถามว่า "ตอนเลือกตั้ง ทำไม***ไม่ไปเลือกกัน?" แต่พอตอนเขาได้เป็นกลับมีปัญหาซะงั้น

ตัวอย่างเรามีให้ดูแบบ ฟิลิปินส์ (ขออภัยชาวฟิลิปินส์ ไม่ได้ตั้งใจว่า แค่ยกตัวอย่างนะครับ) จนปัจจุบัน ฟิลิปินส์ เขาล้าหลังขนาดไหน เรากำลังจะเป็นแบบ ฟิลิปินส์
พวกเราเป็นคนรุ่นใหม่ ผมคิดว่า Generation นี้ จะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก เพราะผมคิดว่า Generation ใหม่จะต้องมีวิศัยทัศน์ ก้าวไกลกว่านี้ จะไม่ทะเลาะกันแบบนี้
(หมายถึงพวกหัวโบราณ กับ หัวยุคใหม่)

และนี้คือสิ่งที่ควรปฏิรูปในสายตาผม

1. การศึกษาไทยไม่ตรงจุด - ผมไม่เถียงว่ามันไร้สาระนะการเรียน เพราะการเรียนทำให้ คุณภาพชีวิตดีขึ้น แต่มันไม่ตรงจุดมากพอ สังเกตว่าจะมีคนมาโวยวายตลอดเรื่องออกข้อสอบ เช่นที่เคยผ่านมา "โต๊ะนี้ควรใช้ผ้าปูโต๊ะสีอะไร" "ถ้าจะคบเพื่อนควรจะคบคนแบบไหน"
"การวอลเล่ ควรตีลูกณจุดใด" (ไม่แน่ใจแต่จำได้ว่าราวๆนี้) ถ้าบางคนมันไม่ได้เรียนเทนนิสจะตอบได้ไหม

2. การปลูกฝัง - คนไทยเราไม่คิดนอกกรอบคิดแต่ในกรอบ นั้นคือ เรียนสูงๆ พ่อแม่จะได้ภูมิใจ มีงานดีๆทำ เพราะปลูกฝังแบบนี้ แต่เชื่อไหม มีคนจบ ม.3 แต่ได้เดือนละ 37500 แต่ ปริญญาตรี ได้แค่ 12000?

ปัจจัย 2 ปัจจัยนี้ ผมคิดว่ามันเป็นประเด็นหลักนะ ความจริงคงมีอีกเยอะ แต่ขอไม่พูดดีกว่า

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกคนที่ทนอ่านมาจนจบนะครับ

และถ้าหากข้อมูลเกิดความผิดพลาดสามารถแย้งได้ทันที เพราะว่า ผมอาจจะตกหล่นเพราะว่านี้เป็นการสรุปโดยภาพรวม ไม่ได้เจาะรายละเอียด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
(ขอความกรุณา แย้งอย่างสุภาพนะครับ)

NECs
30th December 2011, 11:34
วิธีเเก้อยู่ไหน
ปัญหานี้ใครๆก็รู้อยู่เเก่ใจมานานเเล้ว

วิธีแก้ปัญหามีแน่ครับอยู่ที่คุณจะเป็นคนระดับไหนเอาง่ายๆสมมุติว่าคุณเป็นเยาว์ชนที่จะโตไปเป็นอนาคตของชาติครับคุณอย่าลืมคำพูดที่คุณพูดวันนี้แล้วไปใช้ชีวิตเหมือไอพวกผู้ใหญ่ที่ไหว้ซากควายพวกนั้นพวกคุณทั้งหลายที่เป็นอนาคตร้องทำตัวทีเ่ป็นอนาคตอะไรที่ดีก็ทำไปเรามีตั้งกี่คนจะรอรัฐบาลที่เล่นขี้อยู่หรอครับหรือเราที่เป็นอนาคตจะต้องเปลี่ยนแปลงมันไปในทางที่เราว่าควรจะเป็นในทางที่เราเห็นปัญหาที่พวกไหว้เจลลดไข้ไม่เห็นเราแก้มันได้ครับถ้าคัณมีลูกจงอย่าลืมว่าตอนนี้พวกคุณรู้สึกอย่างไรเมื่อลูกคุณอายุเท่าคุณเค้าก็จะรู้สึกอย่างนั้นผมอยากให้คุณเมื่อมีครอบครัวแล้วมีลูกแล้วจะใช้เหตุผลกับเค้ามากกว่าอำนาจเหมือนที่พวกคุณบางคนกำลังเจออยู่ตอนนี้....การแก้ปัญหาระยะยาวเท่านั้นครับอะไรที่เสียแล้วก็ปล่อยมันไปพวกเยาว์ชนที่ยังไม่เสียต้องไม่ลืมวันที่เราสบประมาทพวกนั้นไว้เพราะวันนึงเราจะกลายเป็นฟันเฟืองแทนไอพวกนั้นที่กำลังจะไป

ถ้าถามว่าวันนี้คุณเป็นนักการเมืองที่ไม่ได้โยนขี้ใส่กันคุณจะทำอะไรก่อน อันดับแรกแก้ไขปัญหาที่ต้นของ Loop ก่อนปัญหาแรกของสังคมคือ วัฒนธรรมภายในครอบครัวคุณเคยได้ยินคำว่า"อย่าเถียงแม่นะ...."เคยไม๊ครับปัญหานี้แก้ที่ตรงนี้ไม่ได้เราจะไปบอกเค้าว่าคำว่าอย่าเถียงผิดกฏหมายไม่ได้ แต่เราต้องส่งเสริมเหตุผลครับการใช้เหตุผลภายในครอบครัวการเรียนรู้ครับการมีเวลาให้กันแต่พูดก็พูดเหอะครับสังคมสมัยี้ยากสิ่งเดียวที่ภาครัฐพอจะช่วยกันได้คือรณรงค์ จัดตั้งองกรณ์ซัพพอตเรื่องนี้(มันก็ยากที่จะไปยุ่งเรื่องในบ้านเค้า)ถ้าหนักงบหน่อยก็สัก10กว่าปีได้ถ้าทำผ่านก็20-30ปีได้อยู่ที่ปัจจัยภายนอกนิดหน่อยครับ เรื่องของการเรียนครับรัฐช่วยได้แน่นอนเด็กม.ปลายบางคนต้องเรียนหนักอย่างงั้นอย่างงี้ต้องต่อเข้ามหาลัยอีก เราปฎิรูประบบทั้งระบบได้นี่ครับรัฐมีอำนาจในเรื่องนี้ปัจจุบันเรื่องนี้ถูกตัดสินใจอยู่ในภาครัฐและนักวิชาการเคยถา Userหรือผู้เรียนบ้างไม๊ครับโอเคถ้าเค้าจะพูดว่าคงไม่มีใครอยากเรียนหรอกถามไปก็เท่านั้น ใช่ครับไม่มีใครอยากเรียนหรอกเพราะกฎของโรงเรียนบางข้อมันขัดต่อกฎหมายอย่างเช่นเรื่องโทรศัพท์ยุคที่โทรศัพท์ระบาดหนักช่วงนั้นบางโรงเรียนถึงกับมีกฎห้ามนำโทรศัพท์มาโรงเรียนมีการตรวจค้นกระเป๋าถามว่าผมมีสิทพกมันไม๊ มีครับบางคนบอกว่าอ่าวถ้าเด็กเอามาก็เล่นกันเรียนไม่รู้เรื่องงั้นก็เปลี่ยนเป็นให้เอามาได้แต่ต้องปิดเสียวและห้ามเล่นในขณะเรียนถ้าพบเห็บริบไว้เลิกเรียนมาเอาหรือทำความสะอาดห้องเป็นการชดเชยในขั้นแรกถ้ายังไม่ฟังก็เพิ่มโทษไปและในตอนนี้หลายโรงเรียนเปลี่ยนกฏเป็นแบบนั้นแล้วเพราะต้านกระแสไว้ไม่ไหว อันนี้ผ่านไปครับหน่วยงานที่คิดหลักสูตรการเรียนการสอนเคยมีการติดตามผลและประบปรุงแก้ไขบ้างไม๊ถ้าบอกว่าเคยแล้วคุณแก้ได้แค่นี้หรอผมก็ยังไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง ก่้อนอื่นคือการบังคับใช้กฎหมายอย่างจริงจังผิดคือผิดถูกคือถูกเลยครับไม่มีจ่าน200ไม่ไปโรงพักได้ไม๊ไม่เอาครับ

อาวหละครับใครต้องการวิธีแก้ปัญหาเรื่องไหนลองบอกมาเป็นเรื่องๆครับอธิบายหมดนั่นยาวครับ

NECs
30th December 2011, 11:43
ท่านmack99ผมชอบความคิดเห็นของท่านมากเรยครับโดยส่วนตัวแล้วผมอยากให้ทุกคนคิได้แบบนี้ครับ ขอแก้ต่างให้ตัวเองนิสนึงเรื่องนกสองหัวที่ผมว่านี่ไม่ได้ว่าเราไม่ดีหรืออะไรนะครับที่ผมหมายถึงหมายถึงว่าไอคที่สอนมันจะสอนประมาณว่า ในสงครามโลกครั้งที่สองเราอยู่ฝ่ายสัมพันธมิตและเราก็ชนะสงครามคืออะไรประมานนี้และมะนจะสรุปว่าเราชนะ.....อาเมนถ้าบ้านผมไม่มีอินเตอร์เน็ตผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าจริงแล้วเราไม่ชนะและก็ไม่แพ้ในสงคราม

rjv9k9kp
30th December 2011, 12:06
ก็แค่คนไทย ยังไงก็เป็นคนไทยวันยังค่ำ

mack99
30th December 2011, 12:18
ผมคิดว่าการปลูกฝังจะดีขึ้นไปตามลำดับ เพราะผมคิดว่าคนรุ่นใหม่สมัยนี้จะสอนลูกได้ดีขึ้นเรื่อยๆเพราะเขามีการศึกษาที่ดี
บางอย่างควรจะปล่อยให้เป็นไปตามเวลาจะดีกว่า ยิ่งไปยุ่งมากเท่าไหร่ก็ยิ่งเละมากขึ้นเท่านั้น แนะนำให้ลองศึกษาเงินเฟ้อ ซิมบับเวย์ เป็นอะไรที่น่าสนใจมาก เหมาะสำหรับสังคมไทย

ที่นี้ขอพูดถึง การปลูกฝังปัจจุบัน ที่เด็กไทยส่วนใหญ่เรียนไม่จบหรือตกงาน พวกนี้จะกลายเป็นภาระทันที ถูกต้องไหมครับ?
เพราะเด็กส่วนใหญ่จะคิดเลยว่า "ไปสมัครงานก็ต้องใช้วุฒิ" นั้นหมายถึง ถ้าผมเรียนไม่จบ ผมจะไม่มีงานทำ

แต่ถามว่า การปลูกฝังจะได้ผลมากน้อยขนาดไหน เริ่มจาก พ่อและแม่ ถ้าพ่อและแม่เข้าใจ และปลูกฝังให้เด็กมีความคิดนอกกรอบ
แต่ใช่ว่าปุ๊ปๆปั๊ปเลิกเรียนจะมาคิดนอกกรอบเลยไม่ได้ มีคนบอกไว้ว่า "การที่เราจะนอกกรอบ เราต้องรู้ในกรอบให้หมดก่อน"
นั้นหมายถึงให้เด็กกล้าที่จะทำและเลือกสิ่งที่ต้องการในชีวิตตนเอง

ผมจะลองยกตัวอย่าง นางสาว A และ นาย B

นางสาว A ถูกปลูกฝังจากครอบครัว ให้เรียนสูงๆ พ่อแม่ไม่รับฟังความคิดเห็น สั่งให้ไปเรียนพิเศษทุกวันหยุด ต้องสอบให้ได้เกรดดีๆ แต่สุดท้าย ติดยา ทำตัวเหลวไหล ชีวิตล้มไม่เป็นท่า สุดท้ายนางสาว A คิดได้ อยากกลับตัว "คำถามแรกที่แว่บมาในหัว มีวุฒิแค่นี้จะไปทำอะไรได้?"

นาย B ถูกปลูกฝังจากครอบครัว เลี้ยงด้วยความเข้าใจ เลี้ยงด้วยความรัก รับฟังความคิดเห็นลูก สนับสนุนว่าลูกอยากทำอะไร แต่สุดท้าย ชีวิตพังทลาย เพราะความเป็นวัยรุ่น อยากรู้อยากลอง สุดท้ายกลับตัวได้ "คำถามแรกที่แว่บมา มีวุฒิแค่นี้เราจะทำอะไรดี?"

สุดท้ายนางสาว A ไม่สามารถทำงานได้ อาจจะไปเริ่มเรียนใหม่ในขณะที่อายุมากแล้ว เสียเวลาสุดท้าย ปลายถนน ก็คือ พนักงานบริษัท?

ส่วนนาย B ปรึกษาพ่อแม่ อยากจะลงทุน ไม่อยากจะเรียนต่อ ปรึกษาพ่อแม่ลงทุนไปกับรถขนส่งแช่แข็ง ได้เงินเดือนเดือนละ 37,500 เริ่มมีรถคันที่ 2 คันที่ 3 จนกลายเป็น บริษัท

คือผมคิดว่าถ้าพ่อแม่ รับฟัง คอยแนะนำ ให้อิสระในการตัดสินใจแก่เด็ก ผมเชื่อว่าเขาจะมีทัศนะคติที่กว้างไกล กว่าการบังคับให้เด็กเรียนอย่างเดียว เพราะถ้าปลูกฟังการเรียนอย่างเดียว

ถ้าวันใดวันหนึ่งเด็กพลาดขึ้นมา เขาจะไม่กล้าปรึกษาและตัดสินใจว่ายังไงก็ต้องเรียนให้จบ แต่ถ้าให้เด็กกล้าปรึกษา กล้าตัดสินใจ กล้าจะนอกกรอบ ผมเชื่อว่าจุดพวกนั้นมาจากพ่อแม่..

ขอบคุณครับ

ป.ล. เสริมเรื่อง ซิมบับเว่ย์ ในที่นี้หมายถึงการแก้ปัญหาของ เศรฐกิจของเขาหน่ะครับ คือการให้เวลาเป็นตัวปรับสภาพของมันเอง ผมคิดว่า สังคมไทยก็ควรจะเป็นแบบนั้น

NECs
30th December 2011, 12:28
ใช่ครับการปลูกฝักเป็นสิ่งที่ควรทำและแก้ปัญหาได้ดีที่สุดในระยะยาว แต่ลองคิดเล่นๆครับว่าถ้าเราเป็นรัฐบาลเราสามารถทำอะไรได้บ้างในการช่วยให้กลไกลนี่เดินหน้าได้เร็วขึ้นอาจจะเล็กน้อยก็ตาม
ส่วยเรื่องเงินเฟ้อของซิมบัพเวย์เริ่มต้นเลยก็คือการที่เอาคนที่ไม่เป็นงานมาทำงานครับผลก็เลยจบอย่้างที่เห็นเงินก็แค่เศษกระดาษที่เราสมมุติค่าให้มันเหมือนใบไม้ที่ใช้เล่นขายของตอนเด็กนั่นหละครับ

ปล.อ่อข้างบนหมายถึงการแก้่ปัญหาหรอครับผมคิดว่าจุดเริ่มต้นอิอิ

whitebaa555
30th December 2011, 12:39
คนโง่ย่อมมีฉลาด คนดีมักต้องมีคนเลวบ้าง น้ำร้อนยังมีวันเย็น ฝนตกยังมีวันหยุด ฟ้าใสยังมีคืนที่มืดมิด หมอกหนาก็เคยจางลง หิวถ้ากินยังรู้อิ่ม หากเข้าใจความเป็นไปแบบนี้แล้วคุณอยู่อย่างมีความสุข โดยที่ไร้อคติกับสิ่งรอบตัว

มุ่งทำเรื่องของคุณให้ดีได้ก็พอแล้ว บุญนำกรรมแต่ง จะฉลาดก็แสวงหาอยากโง่ก็นิ่งเฉย โลกนี้มันสมดุลแต่คุณจะเอียนเองไปทางไหนแค่นั้น!

ผมชอบ คนนี้

gsuhplyf
30th December 2011, 12:50
ผมไม่ได้ดูถูกคนไทย เพราะผมก็เป็นคนไทย
แต่คนไทยชอบดูถูกเพื่้อนบ้าน เหอะ ...

TSUNADE♥
30th December 2011, 12:57
เอาง่ายๆ เลยค่ะ คนเรามันไม่เท่ากัน เช่น ฐานะ .. บางครอบครัวต้องหาเช้ากินค่ำ วันๆต้องทำงาน เลยไม่ค่อยมีเวลาอบรมสั่งสอนลูก ผลักภาระไปให้ครู ให้โรงเรียน บางครอบครัวฐานะดี แต่พ่อแม่มัวแต่ทำงาน ใช้เงินเลี้ยงลูก
บางครอบครัวฐานะดี มีเวลาให้ลูก มีเวลาอบรมสั่งสอนลูก บางครอบครัวฐานะไม่ดี แต่อบรมสั่งสอนลูกดี ก็เป็นคนดี แต่ก็เอาไปเปรียบกับคนที่มีฐานะดีไม่ได้อยู่ดี พื้นฐานคนเรามันไม่เท่ากันอยู่แล้ว เราว่าถ้าจะแก้ไขให้สังคมดีขึ้น เริ่มจากตัวเรา จากครอบครัวก่อน

แล้วส่วนเรื่อง ไหว้ หมูหมากาไก่ นั้นเราว่ามันเป็นความเชื่อส่วนบุคคล เป็นประเพณี วัฒนธรรม ตราบใดที่มันไม่ได้ทำให้คนอื่นเดือดร้อน มันก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรหนิค่ะ

NECs
30th December 2011, 13:40
เอาง่ายๆ เลยค่ะ คนเรามันไม่เท่ากัน เช่น ฐานะ .. บางครอบครัวต้องหาเช้ากินค่ำ วันๆต้องทำงาน เลยไม่ค่อยมีเวลาอบรมสั่งสอนลูก ผลักภาระไปให้ครู ให้โรงเรียน บางครอบครัวฐานะดี แต่พ่อแม่มัวแต่ทำงาน ใช้เงินเลี้ยงลูก
บางครอบครัวฐานะดี มีเวลาให้ลูก มีเวลาอบรมสั่งสอนลูก บางครอบครัวฐานะไม่ดี แต่อบรมสั่งสอนลูกดี ก็เป็นคนดี แต่ก็เอาไปเปรียบกับคนที่มีฐานะดีไม่ได้อยู่ดี พื้นฐานคนเรามันไม่เท่ากันอยู่แล้ว เราว่าถ้าจะแก้ไขให้สังคมดีขึ้น เริ่มจากตัวเรา จากครอบครัวก่อน

แล้วส่วนเรื่อง ไหว้ หมูหมากาไก่ นั้นเราว่ามันเป็นความเชื่อส่วนบุคคล เป็นประเพณี วัฒนธรรม ตราบใดที่มันไม่ได้ทำให้คนอื่นเดือดร้อน มันก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรหนิค่ะ
ข้อแรกครับถ้ามีลูกมาแล้วไม่สั่งสอนแล้วอ้างว่าต้องทำงานหาเงินเลี้ยงลูกก็อย่ามีมันเลยครับเกิดเราไม่ได้สั่งสอนเลี้ยงดูเขาไปทำอะไรไม่ดีก็ความผิดเรานัครับส่วยเรื่องที่ 2 ใช่ครับมันไม่ได้เสียหายกับใครแต่มันก็เสียหายสำหรับตัวคุณไม่ใช่หรอครับ ไอเรื่องเชื่อหมอดูมากกว่านักวิชาการก็ทำให้เศรฐกิจท่องเที่ยวพังได้เหมือนกันเรื่องใหว้หมูหมากาไก่นี่ สสมุตินะครับ คน 1 คนทำงานสร้างงานสร้างเงินให้ประเทศได้ 100 บาทคน 1 คนไหว้ควายสูญเสียรายได้ 100 ถ้า 10 คนก็1000 ถ้า 100คนก็ 10000 สมุมติไม่มองในส่วนนี้ คนที่ไปไหว้ไอพวกนี้เพื่ออะไรครับ....ครับเขาขอเลขเด็ด ไปขอเลข 1 ชั่วโมงทำได้แต่มีเวลาสั่งสอนลูกทำไม่ได้เมื่อได้เลขมาแทงๆแล้วโดนแดรกๆแล้วเครียดๆแล้วลงกะคนรอบข้างด้วยความเคารพมีปัญหารึยังคับ:eek:

FRAGILE
30th December 2011, 15:35
ตรงประเด็นนะครับ (แต่ว่ามันก่อดราม่าน่ะสิ)
มันก็จริงอย่างที่ว่า ถ้าจะแก้ไข ผมทำได้มากที่สุดคือผมเริ่มจากตัวเอง..

TSUNADE♥
30th December 2011, 16:28
ข้อแรกครับถ้ามีลูกมาแล้วไม่สั่งสอนแล้วอ้างว่าต้องทำงานหาเงินเลี้ยงลูกก็อย่ามีมันเลยครับเกิดเราไม่ได้สั่งสอนเลี้ยงดูเขาไปทำอะไรไม่ดีก็ความผิดเรานัครับส่วยเรื่องที่ 2 ใช่ครับมันไม่ได้เสียหายกับใครแต่มันก็เสียหายสำหรับตัวคุณไม่ใช่หรอครับ ไอเรื่องเชื่อหมอดูมากกว่านักวิชาการก็ทำให้เศรฐกิจท่องเที่ยวพังได้เหมือนกันเรื่องใหว้หมูหมากาไก่นี่ สสมุตินะครับ คน 1 คนทำงานสร้างงานสร้างเงินให้ประเทศได้ 100 บาทคน 1 คนไหว้ควายสูญเสียรายได้ 100 ถ้า 10 คนก็1000 ถ้า 100คนก็ 10000 สมุมติไม่มองในส่วนนี้ คนที่ไปไหว้ไอพวกนี้เพื่ออะไรครับ....ครับเขาขอเลขเด็ด ไปขอเลข 1 ชั่วโมงทำได้แต่มีเวลาสั่งสอนลูกทำไม่ได้เมื่อได้เลขมาแทงๆแล้วโดนแดรกๆแล้วเครียดๆแล้วลงกะคนรอบข้างด้วยความเคารพมีปัญหารึยังคับ:eek:

ที่ว่า ถ้ามีลูกมาแล้วไม่สั่งสอน ก็อย่ามีมันเลย ถ้าทุกคนคิดได้แบบคุณก็ดีสิค่ะ แล้วอีกจำพวก พ่อแม่ก็พร่ำสั่งสอน อบรม ดูแล แต่ก็ไม่วายทำตัวเลว

ส่วนเรื่อง ที่2 เค้าไม่ได้ ไหว้ 24 ชม. หนิค่ะ ... แล้วส่วนใหญ่ก็เอาเวลาว่างๆ ไปไหว้ ไปขอ ไม่มีใครหรอกค่ะ จะเอาเวลาทั้งวันไปนั่งไหว้ นั่งขอ คนเราก็ต้องทำมาหากิน ต้องกิน/ขี้/ปี้/เยี่ยว เอาเวลาไปขอหวย ไหว้หมูหมากาไก่ มันไม่ถึงขนาดที่คุณว่าหรอกค่ะ คุณยกตัวอย่างมาก็ไม่ถูกนะค่ะ (อาจจะถูกเป็นบางคน)

ถ้าเป็นอย่างที่คุณว่า
(งั้นเราเอาเวลานั่งเล่นเกมส์ 3-4 ชม. ไปหารายได้ดีกว่ามั๊ยค่ะ จะได้สร้างเงินให้ประเทศ)

ก็อย่างที่บอกค่ะ .... ว่าให้เริ่มเปลี่ยนจากตัวเอง และต่อไปก็ ครอบครัว

EVLFieldTH
30th December 2011, 19:22
โครตชอบกระทู้นี้เลย อย่างน้อยผมก็ยังรู้ว่ายังมีคนที่คิดแบบเดียวกับผม ^^

Type-7442
30th December 2011, 19:24
สั้นง่ายๆ

เพราะคนเราขาดการปลูกฝังศีลธรรมและเีรียนรู้พุทธศาสนาอย่างถ่ิองแท้

ถ้าหากศีลธรรมดี เมื่อศีลธรรมดี ก้จะมีคนดีในสังคม เมื่อมีคนดีในสังคม ประเทศย่อมเจริญ
เพราะปัญหาหลักคือ มาจาก ความเห็นแก่ตัวอันไร้ที่สิ้นสุดของมนุษย์เรา..

alize
30th December 2011, 19:43
ความผิดตัวเอง รู้ว่าไม่ดีรู้ว่าไม่จริงรู้ว่าไม่สมควร ก็ยังทำยังเชื่อ เหมือนกับที่ผ่านๆมา

NECs
30th December 2011, 19:57
ที่ว่า ถ้ามีลูกมาแล้วไม่สั่งสอน ก็อย่ามีมันเลย ถ้าทุกคนคิดได้แบบคุณก็ดีสิค่ะ แล้วอีกจำพวก พ่อแม่ก็พร่ำสั่งสอน อบรม ดูแล แต่ก็ไม่วายทำตัวเลว

ส่วนเรื่อง ที่2 เค้าไม่ได้ ไหว้ 24 ชม. หนิค่ะ ... แล้วส่วนใหญ่ก็เอาเวลาว่างๆ ไปไหว้ ไปขอ ไม่มีใครหรอกค่ะ จะเอาเวลาทั้งวันไปนั่งไหว้ นั่งขอ คนเราก็ต้องทำมาหากิน ต้องกิน/ขี้/ปี้/เยี่ยว เอาเวลาไปขอหวย ไหว้หมูหมากาไก่ มันไม่ถึงขนาดที่คุณว่าหรอกค่ะ คุณยกตัวอย่างมาก็ไม่ถูกนะค่ะ (อาจจะถูกเป็นบางคน)

ถ้าเป็นอย่างที่คุณว่า
(งั้นเราเอาเวลานั่งเล่นเกมส์ 3-4 ชม. ไปหารายได้ดีกว่ามั๊ยค่ะ จะได้สร้างเงินให้ประเทศ)

ก็อย่างที่บอกค่ะ .... ว่าให้เริ่มเปลี่ยนจากตัวเอง และต่อไปก็ ครอบครัว
ครับเอาแบบที่คุณว่าสมมุติว่ามีคนไปไหว้ซากควายแล้วมีนักวิชาการไปบอกว่ามันก็แค่ควายพิการพร้อมกับแสดงหลักฐานให้ดู แล้วคิดว่าคนที่เชื่อแบบนั้นเค้าจะเลิกไหว้ไม๊ครับ...
ไม่แน่นอนยิ่งถ้างวดนั้นมีคนถูกหวยด้วยนี่แทบจะยกขึ้นเหนือหัวอย่างนี่เรียกงมงายหรือความเชื่อส่วนบุคล???????

125457212
30th December 2011, 20:12
ก็ไม่ใช่ว่าฟังเขาไม่ได้เลย
ฟัง>ใช้"สติ"คิด>ลองดูกับตัว>เชื่อ/ไม่เชื่อ
แล้วนั่งบ่นแบบนี้ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นมาหลอกนะ
ทำไมถึงไม่ไปบอกเขาละ แค่คนในครอบครัวก็พอ
แล้วก็นะคนเราหน่ะยังไงมันก็ต้องมีสิ่งยึดเหนี่ยวทางใจอยู่ดี แต่ขอให้มาคู่กับสติและความพอดี
(สมัยนี้อาจจะเป็นที่คอมไปแล้วก็ได้นะเช้ามาเปิดคอมไม่ทำอะไรเหอะ)

ครับเอาแบบที่คุณว่าสมมุติว่ามีคนไปไหว้ซากควายแล้วมีนักวิชาการไปบอกว่ามันก็แค่ควายพิการพร้อมกับแสดงหลักฐานให้ดู แล้วคิดว่าคนที่เชื่อแบบนั้นเค้าจะเลิกไหว้ไม๊ครับ...
ไม่แน่นอนยิ่งถ้างวดนั้นมีคนถูกหวยด้วยนี่แทบจะยกขึ้นเหนือหัวอย่างนี่เรียกงมงายหรือความเชื่อส่วนบุคล???????
ก็นะมันอยู่ที่ความพอดีไม่มีใครทำถูกไปซะทุกอย่างหลอก งั้นถามละกัน พระเจ้ามีจริงมั้ย? อันนี้สิหลักฐานอะไรก็ไม่มีแต่ทำไมเขายังเชื่อละ

VoicesZ
30th December 2011, 20:13
กระทู้ดี มีสาระ เจอคนที่มีแนวคิดเดียวกัน ดีใจมากครับ:cool:

seiki2011
30th December 2011, 20:15
ทุกๆสิ่งมันมีคุณและโทษในตัวมันเองทั้งนั้นแหละครับ
คนเรามันก็ดีเลวต่างกันไปแต่ถ้าจะให้คนๆเดียวดีและเก่งไปซะทุกเรื่องเนี่ยผมว่าพระเจ้าก็สร้างมนุษย์มาแค่คนเดียวก็พอแล้วนะครับคุณว่าไหม?

PEEIII
30th December 2011, 20:41
ผมก็มีความคิดคล้ายๆกับพวกคุณทุกคนที่อยู่ ณ ที่นี้แหละครับ ผมอยากจะให้มีการเปลี่ยนแปลง ผมอยากให้เกิดความร่วมมือกัน ผมอยากให้ทุกๆคนหันหน้าเข้าหากัน

ไอ้พฤติกรรมเลวๆชั่วๆ ความคิดที่ไม่ถูก การปลูกกฝังแบบผิดๆ เลิก !!! เถอะครับไอ้สิ่งเหล่านี้ ผมต้องการไม่ให้ประเทศไทย ตกต่ำ ไปยิ่งกว่านี้เลยครับ

ผมขอให้ทุกๆคน มาร่วมมือร่วมใจ ให้เกิดการเปลี่ยนแปลงกันนะครับ เพื่อ ประเทศไทยของเรา

tomzamio005
30th December 2011, 20:54
โดนมาก!!!!!!!!:cool:

Hoshigaki
30th December 2011, 21:03
สังคมไทย เดี๋ยวนี้ค่อยๆเสื่อมลงทุกปีๆ มีข่าวแปลกๆใหม่ๆที่ไม่น่าจะกิดขึ้นมันก็มี ทุกปีๆ

lone cat
31st December 2011, 19:22
ก็เพราะคำว่า "วัฒนธรรมไทย" นั่นแหล่ะ ถามหน่อย วัฒนธรรม "การตอหลดตอแหล" นั่นเหรอ คือ "ความเป็นไทย"

ผมอยากจะหนีออกจากแผ่นดินนี้จริงๆ เลย นี่เมืองสยามกำลังจะล่มสลายแล้วเหรอ นี่ประเทศเรากำลังจะกลายเป็นประเทศด้อยพัฒนาแล้วเหรอ??

ขอสาปส่งไปกับปี 2554 ปีหน้าคนไทยต้องกล้าพูดความจริง ต้องกล้า Defy วัฒนธรรมจัดตั้ง

poomzayo98
31st December 2011, 19:24
เเก๊สโซฮอล ผิด !!!

ปล.ล้อเล่นขำๆ อย่าเครียดนะจ๊ะ

NECs
2nd January 2012, 20:39
อย่างที่เห็นที่เพิ่งผ่านไปการท่องเที่ยวล่ม เงินไม่หมุด ประชาชนแตกตื่น นี่นะหรอสติ นี่นะหรอความเชื่อส่วยบุคคล นี่นะหรอไม่เชื่ออย่าลบหลู่

Spermz
2nd January 2012, 20:51
แรงครับแต่ผมชอบ

สุดท้าย ถ้าคนเราไม่เห็นแก่ตัวกันนักหนา เข้าใจกัน ก็ไม่ต้องมานั่งด่ากันเองอย่างนี้หรอกครับ

kittinzaa
2nd January 2012, 21:14
โครตชอบกระทู้นี้เลย อย่างน้อยผมก็ยังรู้ว่ายังมีคนที่คิดแบบเดียวกับผม ^^

เหมือนกันครับ ทุกวันนี้ ผมว่าสังคมแย่ลงทุกๆ ด้าน ระบบการเรียนห่วยชึ้นเต็มที นักเรียนขี้เกียจเรียน ครูขี้เกียจสอน ไปเรียนทั้งวัน ความรู้ไม่ได้ เสียเวลาไปฟรีๆ แทนที่จะไปหาความรู้ด้านอื่นหรือเฉพาะทาง ที่นักเรียนสนใจเรียนจริงๆ

รับรองได้จะไม่มีคำว่าเบื่อการเรียน ขี้เกียจเรียน

ระบบราชการ ตำรวจ ทหาร โกงกิน อยากเป็นใหญ่เป็นโต ชิงอำนาจ เอาแค่จราจรรับส่วยก็แก้ยากแล้ว ไหนจะเศรษฐกิจ รายจ่ายแต่แพงขึ้น แต่รายรับ ไม่ได้เพิ่มขึ้นเลย

สังคมไทยแย่ลงทุกๆ วันจริงๆ ผมเป็นคนไทย ผมก็พูดตามจริงนะพูดตามที่เห็นที่รู้ ไม่ได้ซ้ำเติม

NECs
2nd January 2012, 21:29
ทุนนิยมที่มากเกินไปคือต้นเหตุของทุกสิ่งครับ
ครับจริงครับส่วนหนึ่งอะนะอีกส่วนนึงผมว่าระบบก็มีปัญหานะครับ คนไทยชอบระบบเกรงใครับมากกว่า จิตสำนึก กดขี่ หรือเสรี เหมือนเวลาคนข้างบ้านซื้อของมาฝากบ่อยต่อให้คุณงกขนาดไหนต้องซื้อของกลับมาฝากเค้าบ้างหละ^^จริงไม๊

Airborne101st
2nd January 2012, 22:23
ไอพวกไม่เห็นด้วยก็โชว์พิมซะยาวอย่างโน้นอย่างนี้ทำเป็นคนดีอยู่ได้ ยังไม่เข้าใจกันหรือไงว่าประเทศไทยมันเน่าเฟะขนาดไหน ทำเป็นเข้าข้างประเทศไทยกันอยู่ได้
ตอนนี้อะประเทศมันยิ่งกว่าอะไรแล้ว ทำตัวโชว์ว่าประเทศดีอย่างโน้นอย่างนี้อยู่ได้

kittinzaa
2nd January 2012, 22:47
ไอพวกไม่เห็นด้วยก็โชว์พิมซะยาวอย่างโน้นอย่างนี้ทำเป็นคนดีอยู่ได้ ยังไม่เข้าใจกันหรือไงว่าประเทศไทยมันเน่าเฟะขนาดไหน ทำเป็นเข้าข้างประเทศไทยกันอยู่ได้
ตอนนี้อะประเทศมันยิ่งกว่าอะไรแล้ว ทำตัวโชว์ว่าประเทศดีอย่างโน้นอย่างนี้อยู่ได้

ถูกเผง

อวยกันมากเกิน ไทยดีอย่างนู้นดีอย่างนี้ แค่เปลือกนอกทั้งนั้น เหลิงกันหมดแระ ต่างชาติมองไทย ไปในด้าน - กันซะส่วนใหญ่
แทนที่คนไทยจะถกกันอย่างถูกต้องลึกถึงปัญหา ไม่เลย มีแต่แก้ปลายเหตุ หมักหมมไว้ ไม่ได้ใส่ใจ ทั้งๆ ที่เห็นปัญหาอยู่อย่างพวกเราทุกคนในกระทู้นี้

อยากให้มีการเปลี่ยนแปลงจัง อยากเป็นส่วนหนึ่งในนั้น

ประเทศไทยตอนนี้ไม่ค่อยรู้สึกว่าไม่มีอะไรพัฒนา รู้สึกแต่ถอยหลังลงคลอง

NECs
2nd January 2012, 23:00
ครับใช่เราดีที่สุดใน 3 โลกตามที่ผมเขียน เจริญทั้งวัฒนธรรมประเพณี การค้า แหล่งช็อปปิ้ง ขอโทษเหอะครับเอาขี้ตาเมื่อหลายสิบปีก่อนออกแล้วมองดูรอบๆบ้านตัวเองได้แล้วครับว่ามันเป็นอย่างไร ผมเบื่ออีกอย่านึกพวกลักสิ่งแวดล้อม(เกินไป)โรงไฟฟ้านิวเคลียสร้างไม่ได้มันอันตรายต่อชุมชน โรงไฟฟ้าถ่านหินมันอัตราย บลา บลา บลา แต่คุณก็ยังขับรถ เปิดพัดลม นอนห้องแอ ใช้ไฟฟ้า จนเราต้องนำเข้าก๊าซ จากเพื่อนบ้าน ทำไมเรามีศักายภาพพอจะสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียหลายโรงอีกทั้งยังส่งไฟฟ้าไปขายได้ด้วยในประเทศเพื่อนบ้านบางประเทศที่กำลังจะพัฒนาตัวเอง

Spermz
2nd January 2012, 23:06
ครับใช่เราดีที่สุดใน 3 โลกตามที่ผมเขียน เจริญทั้งวัฒนธรรมประเพณี การค้า แหล่งช็อปปิ้ง ขอโทษเหอะครับเอาขี้ตาเมื่อหลายสิบปีก่อนออกแล้วมองดูรอบๆบ้านตัวเองได้แล้วครับว่ามันเป็นอย่างไร ผมเบื่ออีกอย่านึกพวกลักสิ่งแวดล้อม(เกินไป)โรงไฟฟ้านิวเคลียสร้างไม่ได้มันอันตรายต่อชุมชน โรงไฟฟ้าถ่านหินมันอัตราย บลา บลา บลา แต่คุณก็ยังขับรถ เปิดพัดลม นอนห้องแอ ใช้ไฟฟ้า จนเราต้องนำเข้าก๊าซ จากเพื่อนบ้าน ทำไมเรามีศักายภาพพอจะสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียหลายโรงอีกทั้งยังส่งไฟฟ้าไปขายได้ด้วยในประเทศเพื่อนบ้านบางประเทศที่กำลังจะพัฒนาตัวเอง

ประเทศไทย มูนวอร์คอยู่ครับ

สุดท้าย 2 ปีข้างหน้าคนที่จะซวยคือพวกเราทั้งนั้นครับไม่ใช่ใครอื่น
สภาพบ้านเราตอนนี้ เปิดไป พวกเราจะมี หางงอกกันซะเปล่าๆครับ สู้เอางบไปสร้างถนน ให้เดินทางไปต่างจังหวัดสะดวกๆดีกว่า

NECs
2nd January 2012, 23:49
ประเทศไทย มูนวอร์คอยู่ครับ

สุดท้าย 2 ปีข้างหน้าคนที่จะซวยคือพวกเราทั้งนั้นครับไม่ใช่ใครอื่น
สภาพบ้านเราตอนนี้ เปิดไป พวกเราจะมี หางงอกกันซะเปล่าๆครับ สู้เอางบไปสร้างถนน ให้เดินทางไปต่างจังหวัดสะดวกๆดีกว่า

เมื่อก่อนตอนผมเด็กมีรัฐบาลนึงเดินหน้าโครงการทำสะพานพาดผ่านอ่าวไทยจากไหนไม่รู้ครับจำไม่ได้แต่มันจะเป็นสายตรงมุ่งเข้ากรุ่งเทพเลยครับเพื่อลดระยะเวลาการเดินทางเหมือเป็นทางด่วยผ่านทะเลอะครับ
ผลปรากฏว่าโดนต่อต้านจากชาวบ้านครับตอนนั้นผมยังเด็กอยู่ไม่ได้หาข้อมูลเพิ่มเติมครับ

Innes
2nd January 2012, 23:54
รู้สึกว่าที่ประเทศยังไม่ไปไหนก็เพราะส่วนหนึ่งมาจากคำว่าไม่เอา ไม่เอา สินะ

kittinzaa
3rd January 2012, 00:03
รู้สึกว่าที่ประเทศยังไม่ไปไหนก็เพราะส่วนหนึ่งมาจากคำว่าไม่เอา ไม่เอา สินะ

หัวโบราณ นี่หลายเรื่อง
ยกตัวอย่างให้ เรื่องภาษา อณุรักษ์ภาษาไทย ทั้งที่ภาษอังกฤษหรือจีน สมัยนี้ถือว่าจำเป็นมากครับ โลกเดินหน้าไปถึงไหนแล้ว โงหัวกันขึ้นมาดูบ้าง
อย่างน้อยใช้เป็นภาษที่ 2 ก็ยังดี นี่เล่นไม่เอาเลย มันก็ไม่ไหวครับ ต้องขวนขวายหากันเองสำหรับคนที่สนใจ
รวมถึงแม้แต่หน่วยงานรัฐจ้าหน้าที่รุ่นเก่า ๆ แก่ คร่ำครึ จะให้ไปเรียนภาษอังกฤษก็คงไม่ไหว ออกมางูๆ ปลาๆ แบบที่เห็นกัน

แล้วก็เรื่องไม่เสียเอกราชนั้น เอาเข้าจริงๆ ไทยโดนพม่าตีแตกไปหลายครั้งนะ แต่เขาไปนับเสียเอกราชนั้นเป็นช่วงยุคล่าอนานิคม เลยไม่โดนนับไปด้วย--
นี่ผมพูดความจริง เฉยๆ ไม่ได้กล่าวว่าประเทศตัวเอง เผื่อว่าบางคนอาจไม่ได้นึกถึงเรื่องนี้น่ะครับ

แล้วก็ถึงจะเสียเอกราชหรือไม่ ปัจจุบันผมว่ามันก็ไม่สำคัญแล้วละครับ ปัจจุบัน เป็นบุคเศรษฐกิจแล้ว เผลอๆจะดีกว่าด้วยซ้ำถ้ามองอีกมุมว่า ได้ภาษา

แล้วก็นับถือศาสนาพุทธ นี่ นับถือแต่ปากกันเป็นส่วนเยอะครับ หลายๆ คน สวดมนต์กันก็ไม่เป็นเลยด้วยครับ ( ในข้อนี้นี่รวมตัวผมเองด้วยเลยใครเห็นด้วยมั่ง หรือว่าไม่จริง)
ที่เคร่งครัดหรือเชื่อถือจริงๆ นั้นมีน้อย นับถือตามพ่อแม่ นับถือเหมือนเป็นครรลองสืบทอดมามากกว่าซึ่งจริงๆ แล้วมันไม่ถูกไปซะทีเดียวน่ะผมว่า ศาสนาถึงได้เสื่อมลงๆ แบบที่เห็นทุกวันนี้

NECs
3rd January 2012, 00:32
ผมเองปากบอกไม่นับถือศาสนาครับแต่ว่าในเอกสารราชการถ้าเขาบังคับให้ลงจำเป็นก็ต้องลงพุทธไปเรื่องพม่าที่ยึดไป 2 ครั้งเห็นเค้าว่าตอนนั้นเป็นสงครามกลางเมืองมากกว่าผมเองก็ไม่รู้อันนี้
เราปลูกฝักความเป็นชาตินิยมมากไปรึป่าวควรจะทบทวนเรื่องนี้ได้แล้ว

lone cat
6th January 2012, 20:15
^ ตอนเราเขียนตำราเรียน ตอนนั้นคนไทยกลัวพวกฝรั่งล่าอาณานิคม หลวง (หรือกลุ่มขั้วอำนาจในตอนนั้น) จึงต้องเล่นแนวคิดชาตินิยม เขียนว่า "ไทยรบพม่า" ความจริงมันก็คือสงครามชิงบัลลังค์ แล้วตอนนั้นพม่าก็ฉวยโอกาสจับมือกับกลุ่มขั้วอำนาจในอยุธยา (ที่ทะเลาะกับผู้นำประเทศในตอนนั้น)
ผมนับถือพระพุทธศาสนา 100% ครับ

หรือว่าต่อไปประเทศไทยจะเป็นเหมือนกับอาฟริกา?