PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นเกมส์แล้วจอดับ ได้ยินแต่เสียง

OnisukaD
30th December 2011, 14:06
คือ ผมเล่นเกมส์ AVA แล้วมันจะชอบค้างๆแล้วจะขึ้นจอฟ้าแต่ผมก็เอาการ์ดจอกับแรมออกมาขัดหัวแล้วมันก็ไม่ขึ้นจอฟ้าแล้วแต่มันก็ยังมีอาการค้างนี้อยู่แล้วพอเป็นหลายๆครั้งมันก็หน้าจอดับได้ยินแต่เสียงแล้วก็ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ตลอด แล้วเป็นเกมส์เดียวด้วยแล้วเกมส์อื่นเช่น MW3 BF3 ไม่เคยเป็นเลยใครมีวิธีแก้ช่วยบอกด้วยครับ แล้วสเปกผมก็ผ่านด้วยเล่นแบบลื่นเลยเกมส์ AVA แต่มันค้างๆแล้วก็จอดับ ช่วยผมด้วยครับ (สเปกผมอยู่ที่ลายเซ็น)

janyampai
30th December 2011, 14:13
1.ตัวเกมส์ ลองลบแล้วโหลดมาลงใหม่
2.อาการนี้เคยเปนเหมือนกันเล่นเกมส์แล้วจอดับพัดลมยังหมุนปกติ ในที่นี้ผมลองถอดซิ้งค์ cpu ออกมาใส่ซิริโคลนใหม่ หายขาด

OnisukaD
30th December 2011, 17:28
ใส่ซิริโคลนแล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมอะครับแลจะเร็วกว่าเดิมด้วย

nakuno
30th December 2011, 18:29
ปัญหานี้เป็นทุกเกมส์รึป่าวคับ(ส่วนมากของท่านอะ) และก็เป็นมานานยัง

ความร้อนเท่าไรคับลองเช็คดูดิคับ(ถ่ายรูปมาก็ได้)

USED_JKG
30th December 2011, 20:49
ใช่ ลองถอด ซึ้ง CPU หรือ การ์ดจอมาทา ซิลิโคลนใหม่หายครับ
และก็อีกกรณีนึงคือ ให้เรา Detect การ์ดจอกับไดร์เวอร์จอเราให้รู้จักกันครับ ต้องทำที่ ไดร์เวอร์การ์ดจอครับผมอันนี้นะ

OnisukaD
30th December 2011, 22:58
ก่อนทา ซิลิโคลนมัน 40 องศา แต่พอทาแล้วมัน 69 องศา งงเลย แล้วเป็นแค่เกมส์เดียวด้วย

nakuno
31st December 2011, 16:37
ก่อนทา ซิลิโคลนมัน 40 องศา แต่พอทาแล้วมัน 69 องศา งงเลย แล้วเป็นแค่เกมส์เดียวด้วย

ดูที่การ์ดจอดิคับว่ามันร้องเท่าไร แลดูที่เคสสิว่ามันระบายความร้อนดีป่าว

ปล.ผมตัดเรื่องCPU ออกไปเลยคับ

york915
31st December 2011, 16:47
เท่าที่ผมเดานะครับ อาจจะเป็นที่วินโดว์หรือไม่ก็PSU เพราะที่จริง
ถ้าท่านใช้วินโดว์ window 32 BIT อาจไม่เกิดอาการเพราะคอมท่าน
อาจรับ 64 ไม่ไหว

ปล.รอท่านต่อไปวินิจฉัยครับ

potza543
31st December 2011, 23:02
ทำไมต้องทา ซิลิโคลน หรอครับ แล้ว

nakuno
31st December 2011, 23:07
ทำไมต้องทา ซิลิโคลน หรอครับ แล้ว

ซิลิโคลนเป็นตัวที่ดึงความร้อนออกมาจาก CPU ซึ้งจะทาบน CPUกับ ซิ้งค์(ตัวระบายความร้อน)

ก็เหมือนกับเวลาเราเป็นไข้ก็เอาเจลลดไข้มาวางบนหน้าผากอะ ดึงความร้อนออกจากร้างกายเราไง

DEATHSAD
31st December 2011, 23:12
ผมก้เปนครับ เวลาเ่ล่นๆอยู่ดับ
จอดำ เป็นทุกเกม เวลากดแท๊ป ใครมีวิธีแก้บอกทีครับ

nakuno
31st December 2011, 23:33
เอาง่ายๆเลยคับ เวลาท่านจอดับตอนเล่นเกมส์ ให้ดูง่ายๆดังนี้นะคับ

1. ดูไฟว่าพอรึป่าวกับเครื่องของท่าน
2.ดูที่ความร้อนของ CPU + การ์ดจอ ว่าร้อนเกินไปรึป่าว

แยก 3.ดูที่สเปคของท่านว่ามันรองรับเกมที่ท่านเล่นรึป่าว(ปัญหานี้ เกมค้างกระตุกหรือเด้งออกจากเกม)

OnisukaD
31st December 2011, 23:50

อันนี้ความร้อนทุกส่วนของคอมครับ แล้วมันเป็นแค่เกมส์ AVA เกมส์เดียวด้วย

nakuno
1st January 2012, 00:08

อันนี้ความร้อนทุกส่วนของคอมครับ แล้วมันเป็นแค่เกมส์ AVA เกมส์เดียวด้วย

ก็ไม่มีอะไรต้องเป็นห่วงเรื่อความร้อนนิคับ

AVA ออนไลน์นิคับ สเปคท่านก็ไม่ใช้น้อยๆ เหลือเฟือเลยคับ
แต่ท่านอย่าลืมนะคับ เกมออนไลน์ถ้าเน็ตมันไม่สเถียน ก็กระตุกได้นะคับ (ผมก็เป็นบางครั้งตอน คนคุก(บอสลอง)มันแห่มาก่อนหมดเวลา )

ปล.เกม pc ทั่วไปเป็นรึป่าวคับ

OnisukaD
1st January 2012, 00:17
ก็ไม่มีอะไรต้องเป็นห่วงเรื่อความร้อนนิคับ

AVA ออนไลน์นิคับ สเปคท่านก็ไม่ใช้น้อยๆ เหลือเฟือเลยคับ
แต่ท่านอย่าลืมนะคับ เกมออนไลน์ถ้าเน็ตมันไม่สเถียน ก็กระตุกได้นะคับ (ผมก็เป็นบางครั้งตอน คนคุก(บอสลอง)มันแห่มาก่อนหมดเวลา )

ปล.เกม pc ทั่วไปเป็นรึป่าวคับ
เกมส์อื่นไม่เป็นอะไรเลยครับ เป็น AVA เกมส์เดียวในเครื่อง -*-
ปล.สวัสดีปีใหม่ครับ 555+

nakuno
1st January 2012, 00:25
เกมส์อื่นไม่เป็นอะไรเลยครับ เป็น AVA เกมส์เดียวในเครื่อง -*-
ปล.สวัสดีปีใหม่ครับ 555+

AVA ยอมรับว่ากินสเปคมากเกินกว่าที่จะเป็นเกมส์ออนไลน์ซะด้วยซ้ำ ท่านต้องลอง ปรับลดค่าต่างๆภายในเกมส์ ให้ต่ำ-กลางๆ ดูนะคับ
เพราะตอนผมเล่น จะเล่นกลางๆตรอดไม่เคยปรับสุดซักที่ จะกระตุกก็ตอน เน็ตมันตกก็เท่านั้นเอง

OnisukaD
1st January 2012, 00:28
ปรับสูงเท่าไหร่เครื่องผมก็รับไหวครับ ปรับต่ำเล่นมันก็ยังเป็นครับ (เป็นโหมดมีดโหมดเดียวด้วยโหมดอื่นไม่เป็นเลย งง มากเลย)

nakuno
1st January 2012, 00:37
ปรับสูงเท่าไหร่เครื่องผมก็รับไหวครับ ปรับต่ำเล่นมันก็ยังเป็นครับ (เป็นโหมดมีดโหมดเดียวด้วยโหมดอื่นไม่เป็นเลย งง มากเลย)

งั้นผมก็จนปัญญาแล้วละคับ นึกว่าเป็นทั้งเกมเลย แต่เป็นแค่โหมดมีดโหมดเดียวด้วย -.-!! ลอง ตั้งถามในบอร์ด AVA ในเว็บAVA ดูดิคับ เผื่อนจะเป็นที่เซิฟเวอร์มัน

ปล.ผมไม่เป็นเลยแบบนี้ไม่รู้ต้องขอโทษด้วยนะคับ -.-!!