PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามอีกครั้งเกี่ยวกับการกดปุ่ม power ค้างไว้ครับ

sattawat1979
1st January 2012, 15:14
คือการที่เรากดปุ่ม power ค้างไว้ ประมาณ 10 วินาที เพื่อปิดเครื่อง สามารถทำได้ใช่มั๊ยครับ??

แต่ถ้าเกิดในจังหวะที่คอมกำลังใกล้จะดับแล้ว เราไปปล่อยมือก่อน ทำให้มีไฟเข้า คอมกลับมาทำงานอีก

แบบนี้จะทำให้เกิดความเสียหายมั๊ยครับ?? :confused:

บางคนก็บอกว่าจะทำให้ hardware เสียหาย บางคนก็บอกว่าอาจทำให้ OS (คือ window) เสียหาย แต่ Hardware ไม่เป็นไร

ตกลงมันมีผลยังไงบ้างครับ??? อยากรู้จริงๆ

ช่วยยืนยันให้หน่อย

I3aSiC
1st January 2012, 15:40
ทำมากๆจะทำให้ hardware เสียหายครับ

CanDiiZ
1st January 2012, 15:42
มันเหมือนกับการกระชากปลั๊กนั่นแหละครับ พังหมด -0-

BoatHaHa
1st January 2012, 15:45
ทางที่ดีอย่าปิดคอมโดยกดปุ่ม Power ดีกว่าครับ ถ้าทำบ่อยๆ Hardware จะมีปัญหาแล้วอาจจะทำให้เสียลุกลามบานปลาย

เนื่องจากไฟกระชาก หรือ อื่นๆ จนอาจจะต้องยกเครื่องคอมใหม่เลยก็ได้ครับ

1st January 2012, 15:46
อย่างนี้รึป่าวที่เรียกว่า ไฟกระชาก ??? :confused:

ผมงงมาก ลองไปหาคำตอบใน google ตามเว็ปต่างๆก็ตอบไม่เหมือนกันเลย ไม่รู้จะเชื่อใครดี - -

boysakoa
1st January 2012, 15:49
มีปัญหากับฮาร์ดดิสอ่ะครับ เพราะผมโดนมาแล้ว กดพาวเวอร์ค้างเนี่ย

1st January 2012, 15:54
มีปัญหากับฮาร์ดดิสอ่ะครับ เพราะผมโดนมาแล้ว กดพาวเวอร์ค้างเนี่ย

ผมทำพลาดไปครั้งนึงครับ ดันกด power ไว้ไม่นานพอ คอมยังไม่ดับแล้วไปปล่อยมือออก

หลังจากนั้นรู้สึก window มันแปลกๆ เวลา shutdown แล้วช้าบ้าง ค้างบ้าง

แต่ลองปิดแล้ว เปิดใหม่ มันก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม ตอนนี้ยังไม่มีอะไรผิดปกตินะครับ

แต่มันรู้สึกกังวลยังไงไม่รู้ :sweat เลยอยากได้หลายๆคำตอบหน่อย

millomew
1st January 2012, 16:02
บางครั้ง OS ค้างก็กดกด reset แต่ บางครั้ง ก็กด Power ค้างไว้ให้มันดับเหมือนกัน

เพราะว่าบางทีแล้วมันเกิดจากตัว os เองด้วย ทางทีดี format os ใหม่เถิอด

kittinzaa
1st January 2012, 16:03
ไม่ดีแน่ๆ มันก็มีค่าคล้ายๆ ไฟกระชากแหละครับ
shutdown ให้มันปิดเองดีกว่า

1st January 2012, 16:08
แต่คิดว่าพลาดครั้งเดียวนี้ คงไม่ทำให้คอมเจ๊งใช่มั๊ยครับ?? :sweat

ปกติผมจะระวังเรื่องนี้มาก แต่เมื่อวานไม่น่าพลาดเลย โธ่เว้ย!! :mad:

reconnang
1st January 2012, 16:12
เข็ม hd จะไม่กลับเข้าที่ (เรียกอะไรจำไม่ได้ได้ละ) ของมันจะค้างตรงที่ไฟดับ...ทำบ่อยๆ hd bad เจ้งเอา

1st January 2012, 16:15
เข็ม hd จะไม่กลับเข้าที่ (เรียกอะไรจำไม่ได้ได้ละ) ของมันจะค้างตรงที่ไฟดับ...ทำบ่อยๆ hd bad เจ้งเอา

จะเช็ค HDD ว่ามี bad รึป่าว ทำยังไงอ่ะครับ?? ช่วยบอกที

แล้วมันจะมีปัญหาแค่ HDD ใช่มั๊ย?? CPU กับ VGA ล่ะ จะมีโอกาสบ้างรึป่าว

ปล. ผมพลาดแค่ครั้งนี้ ครั้งเดียวจริงๆ จะไม่ทำพลาดแบบนี้อีกแล้ว

Plusz
1st January 2012, 16:18
มีช่วงนึง กด 3ครั้ง/1วัน
ฮาร์ดแวร์ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ OS นี้แหล่ะ เป็นแน่นอน

1st January 2012, 16:23
มีช่วงนึง กด 3ครั้ง/1วัน
ฮาร์ดแวร์ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ OS นี้แหล่ะ เป็นแน่นอน

กด power นี่ผมไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่ครับ เพราะมันจะเป็นการตัดการทำงานของ hardware บนบอร์ดอยู่แล้ว

เพราะสายไฟจากปุ่ม power มันไปต่อบน front panel บนบอร์ดอยู่แล้ว

แต่ที่กังวลคือ ผมดันกดปุ่มแล้วปล่อยก่อนที่คอมมันจะดับ ผมฟังเสียงจากพัดลม CPU และพัดลมในเคสมันดังแปลกๆ

รึว่าผมกังวลเกินไปเนี่ย?? :sweat

dokdin
1st January 2012, 16:23
จะเช็ค HDD ว่ามี bad รึป่าว ทำยังไงอ่ะครับ?? ช่วยบอกที

แล้วมันจะมีปัญหาแค่ HDD ใช่มั๊ย?? CPU กับ VGA ล่ะ จะมีโอกาสบ้างรึป่าว

ปล. ผมพลาดแค่ครั้งนี้ ครั้งเดียวจริงๆ จะไม่ทำพลาดแบบนี้อีกแล้ว

1. การกดปุ่ม PW ไม่มีปัญหาหรอกครับ (ผม oc บ่อย จอฟ้าบ้าง ค้างบ้าง กดประจำ)
2.ใช้โปรแกรม HD Tune Pro ครับ เช็ค bad ครับ

1st January 2012, 16:28
1. การกดปุ่ม PW ไม่มีปัญหาหรอกครับ (ผม oc บ่อย จอฟ้าบ้าง ค้างบ้าง กดประจำ)
2.ใช้โปรแกรม HD Tune Pro ครับ เช็ค bad ครับ

ปกติมันต้องกดค้างประมาณ 10-15 วินาที ไงครับ แต่ถ้ากดค้างไม่ถึงเวลาของมันแล้วปล่อยมืออ่ะ มันจะเป็นอะไรรึป่าวฮะ?? :confused:

ลองทำดูสิครับ มันแปลกๆยังไงไม่รู้ :sweat

ปล. ขอบคุณสำหรับโปรแกรมนะครับ

ballmaxtools
1st January 2012, 16:30
สำหรับผม ผมมันไม่เป็นไรหลอก ผมทำออกบ่อย ขี้เกียจ เข้า Star แล้ว กดTurn Off เลยกดปุ่มเปิดเครื่องค้างไ่้ว้ให้มันดับไปเลย
ทำแถบทุกวัน ยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย เล่นเกมส์ ปกติ ทำจนกลายเป็นวิธีปิดเครื่อง อีกวิธีหนึ่งไปแล้ว

ตอนกดปุ่มเ้ปิดเครื่องค้างไว้ให้คอมดับ
กับกด Turn Off สังเกตุ ที่หน้าจอตอนดับ มันก็ขึ้นเหมือนกันเลย

บางทีมันอาจเป็นวิธีัปิดเครื่องอีกวิธี หนึ่ง :)

nakuno
1st January 2012, 16:35
ทำไปเพื่ออะไร ทำแล้วมีปัญหาที่หลังก็มานั้งแก้ปัญหาอีก รวย ทำแล้วเวลาอุปกรณ์เสียขึ้นมาก็ซื้อใหม่

มีปัญหาที่จะตามมาอีกเยะ อยากรู้ว่ามีอะไรอีกก็ทำบ่อยๆนะ -.-!!

dokdin
1st January 2012, 16:36
ปกติมันต้องกดค้างประมาณ 10-15 วินาที ไงครับ แต่ถ้ากดค้างไม่ถึงเวลาของมันแล้วปล่อยมืออ่ะ มันจะเป็นอะไรรึป่าวฮะ?? :confused:

ลองทำดูสิครับ มันแปลกๆยังไงไม่รู้ :sweat

ปล. ขอบคุณสำหรับโปรแกรมนะครับ

อย่างที่ผมบอกแหละครับ....มันไม่เป็นไรหรอก แต่ทำบ่อยๆมันไม่ดี (เจอของผมนี่กำลังเล่น crysis2 มันๆอยู่เชียว แฟนถอดปลั๊กไฟออกซ๊ะง้าน แล้วหันมาบอก: นึกว่าปลั๊กพัดลม.....โทษที ....กำ)

cloudgigvery
1st January 2012, 16:38
ไม่ต้องห่วง หรือกังวลมากหรอกครับเรื่องนี้ อาจจะเป็นที่คุณกังวลมากไปก็ได้ ถ้าตอนนี้คอมยังปกติ ก็ใช้ๆไปก่อนเถอะครับ

ถ้ายังกังวล เราก็จะคิดไปไกลจนอยากจะซื้อ ของมาอัพเกรดคอม มาเปลี่ยนเพราะมันดูไม่ปกติในสิ่งที่เราคิด หรือไม่ก็คงต้องหาวิธีงัดแงะ ซ่อมแซ่ม มันทั้งๆที่มันก็ปกติก็เป็นได้ ??? หรือว่า ที่คุณคิดมันอาจจะถูกอยู่ อันนี้เค้าเรียกว่าเสี่ยง .. . ก็แล้วแต่จะคิดครับ

แต่จากที่ผมพิสูจน์มา และก็เคยทำแบบนี้มาก่อนนะ ไม่มีพังครับ นอกจาก ไฟดับ - -* ทำ HDD พังไป 2 ลูกเมื่อเวลาผ่านไปได้ 5-8 เดือน

1st January 2012, 16:41
อย่างที่ผมบอกแหละครับ....มันไม่เป็นไรหรอก แต่ทำบ่อยๆมันไม่ดี (เจอของผมนี่กำลังเล่น crysis2 มันๆอยู่เชียว แฟนถอดปลั๊กไฟออกซ๊ะง้าน แล้วหันมาบอก: นึกว่าปลั๊กพัดลม.....โทษที ....กำ)

อ่า... ค่อยสบายใจหน่อยครับ ถอดปลั๊กออกแบบนั้นนี่น่าจะหนักกว่าผม แต่ก็ยังไม่เป็นไรเลยนี่ :)

ผมเป็นยังงี้ล่ะครับ หวงของ กลัวเป็นนู่นเป็นนี่ ทำอะไรไม่ปกตินิดหน่อย ผมก็คิดมากน่ะครับ ^ ^''

ไม่ต้องห่วง หรือกังวลมากหรอกครับเรื่องนี้ อาจจะเป็นที่คุณกังวลมากไปก็ได้ ถ้าตอนนี้คอมยังปกติ ก็ใช้ๆไปก่อนเถอะครับ

ถ้ายังกังวล เราก็จะคิดไปไกลจนอยากจะซื้อ ของมาอัพเกรดคอม มาเปลี่ยนเพราะมันดูไม่ปกติในสิ่งที่เราคิด หรือไม่ก็คงต้องหาวิธีงัดแงะ ซ่อมแซ่ม มันทั้งๆที่มันก็ปกติก็เป็นได้ ??? หรือว่า ที่คุณคิดมันอาจจะถูกอยู่ อันนี้เค้าเรียกว่าเสี่ยง .. . ก็แล้วแต่จะคิดครับ

แต่จากที่ผมพิสูจน์มา และก็เคยทำแบบนี้มาก่อนนะ ไม่มีพังครับ นอกจาก ไฟดับ - -* ทำ HDD พังไป 2 ลูกเมื่อเวลาผ่านไปได้ 5-8 เดือน

โหย พูดแทงใจดำเลยครับ อ่านแล้วจี๊ดเลย ^ ^'' ผมเป็นอย่างที่คุณพูดเลยครับ

JOMZaa
1st January 2012, 17:29
ผมเคยถามช่างเหมือนกันว่าเป็นไรมั้ย เวลากดปุ่ม power ค้างไว้ เพื่อปิดเครื่อง เขาบอกว่ามันจะมีผลต่อ HDD ก่อนที่เราจะกดปุ่ม power แบบนั้นต้องแน่ใจว่าไม่มีการเขียนข้อมูลของ hdd อยู่ขณะนั้น แต่ถ้า hdd ยังทำงานปกติอยู่ก็อาจจะมีผลต่อ hdd อยู่บ้าง เขาบอกมางี้นะ ไม่รู้จิงป่าว

top_ac
1st January 2012, 19:52
เอาเป็นว่า ปิดปกติดีที่สุดครับ