PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมผมลงเกมส์เกิน4GBไม่ได้คับ

kkkzaa01
21st July 2011, 11:47
ช่วยหาวิธีแก้ไห้หน่อยครับ ลงเกมส์เกิน4gbไม่ได้ผมงง ช่วยทีครับ

Xuicide
21st July 2011, 13:08
คลิกขวาที่ไดรฟ์นั้นๆ แล้วดูว่าเป็น NTFS หรือ FAT32

11rd
21st July 2011, 13:57
แสดงว่า HD อยู่ในรูปแบบ FAT32 ซึ่งไม่สามารถโอนถ่ายข้อมูลขนานใหญ่กว่า 2 กิ๊กได้ ต้องทำให้อยู่ในรูปแบบ NTFS

วิธีการเปลี่ยนระบบไฟล์ฺของฮารด์ดิส(Harddisk)จาก FAT32 เป็น NTFS เพื่อการเก็บระบบไฟล์ที่ดีกว่า

ให้เราทำการคลิกที่ Drive ที่เราต้องการดูจากนั้นให้ดู Details ด้านขวา ดูบรรทัด File System :

- ถ้าเป็น NTFS แล้วก็ไม่ต้องทำอะไรต่อ

- ถ้าเป็น FAT32 แนะนำว่าควร Convert เป็น NTFS

วิธีการเปลี่ยนระบบไฟล์ฺของฮารด์ดิส

1. Start - -> Run - -> จากนั้นให้พิมพ์ cmd แล้วกด Enter

2. จากนั้นให้พิมพ์ " convert Drive: /fs:ntfs "
เช่น ถ้าจะเปลี่ยน Drive:C ก็ พิมพ์ลงไปว่า " convert c: /fs:ntfs "
จากนั้นจะมีข้อความขึ้นว่า Enter current volume lable for drive C: ให้เราทำการใส่ชื่อ Drive ลงไปจาก Drive ในข้อที่1 Drive:C = Name OS
Enter current volume lable for drive C: OS

หลังจากนั้นก็ก็จะขึ้น Would you like to force a dismount on this volume? ให้เีราพิมพ์ Y แล้วกด Enter

Would you like to force a dismount on this volume? Y << Enter

หลังจากนั้นรอสักครู่ให้ระบบทำการเปลี่ยนระบบไฟล์ จนมันขึ้นว่า Complete

จากนั้นให้ทำการ Restart computer 1ครั้ง

เมื่อเรา Restart คอมพิวเตอร์ ระบบWindowsก็อาจจะมีการ Check ตรวจสอบระบบไฟล์อีกครั้งนะครับไม่ต้องตกใจนะครับ และเมื่อ windows ตรวจสอบไฟล์เสร็จ ก็จะ Boots เข้าสู่ windows ปกติ

ก็เป็นอันเสร็จสิ้น การ Convert FAT32 to NTFS