PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใส่การด์จอ DDR3 ใน mainboard DDR2 มีปัญหาช่วยทีครับ

iyoniyyon
3rd January 2012, 10:02
ปัญหาของผมคือแบบว่า

ประมาน 3-4 อาทิตย์ที่ไปซื้อการดืจอมาใส่ พอใส่ไปแล้ว รู้สึกเหมือนกับ เครื่องทำงานช้ามาก
ที่บอกว่าเครื่องช้าก็ เป็นอาการแบบนี้
1.บูต windows ช้ามาก ของพม xp เหนือนแบบว่า ใช้เวลาประมาน 1-2 นาที ประมาณนี้อ่ะครับ
2.กว่าจะเปิดโปรแกรมแต่ละโปรแกรมก้ช้าๆ อืดๆ
3.ที่สำคัญคือ ขึ้นจอฟ้า นี้แหละ ขึ้นโค้ดว่า 0x0000050 นี้ละ เหมือนมันจะบอกว่าแรมเสีย
ที่ผมสังเกตได้ ก็คือ ผมได้ลองคลิกขวาที่ my computer ดูแรม ปกติมันจะขึ้น 1.99 ghz(ของผม 2 gb)
แต่ึคราวนี้มันแปลกๆ ก็ตรงที่ว่า แรม 2gb มันขึ้น 2.00 ghz เปะ เลย
อยากทราบว่ามันเกี่ยวกับอะไรครับ ควรซื้ออะไรมาเปลี่ยน ram หรือ mainboard ดี
ใส่การด์จอ DDR3 ใน mainboard DDR2 พมคิดว่า มันไม่สเถียรกันรึเปล่าครับเนี่ย วันนี้จะได้ไปซื้อ เมนบอรด์ใหม่

ใครตอบได้ หรือใครพอรู้ว่าจะแก้ไขยังไงก็ช่วยทีครับ:clap

:help:help:mad3

KULULU_LABO
3rd January 2012, 10:06
ของผมก็ใส่เหมือนกับของคุณนะไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนเลย

iyoniyyon
3rd January 2012, 10:12
ไม่รู้สิครับ ผมรู้สึกว่ามันช้าลง แบบ มากๆ

Xgenza
3rd January 2012, 10:16
แรมบนการ์ดจอ กับ แรมบนเมนบอร์ดมันไม่เกียวกันเลยครับ ทำงานกันคนละหน้าที่ จะใหม่หรือเก่ากว่าไม่มีผลต่อการทำงานของระบบครับ

ผมว่าน่าจะเป็นที่ PSU ท่านอาจไม่ไหวก็เป็นได้ครับ ท่านใส่การ์ดจอตัวใหนหรอครับ แล้ว PSU ที่ท่านใช้กี่วัตต์ ยี่ห้ออะไร?

iyoniyyon
3rd January 2012, 10:27
แรมบนการ์ดจอ กับ แรมบนเมนบอร์ดมันไม่เกียวกันเลยครับ ทำงานกันคนละหน้าที่ จะใหม่หรือเก่ากว่าไม่มีผลต่อการทำงานของระบบครับ

ผมว่าน่าจะเป็นที่ PSU ท่านอาจไม่ไหวก็เป็นได้ครับ ท่านใส่การ์ดจอตัวใหนหรอครับ แล้ว PSU ที่ท่านใช้กี่วัตต์ ยี่ห้ออะไร?

การด์จอก็งั้นๆอ่ะครับ asus 210 silent ไม่กินไฟด้วยหนิ
ส่วน psu ก็ ยังไม่ทราบ แต่มันติดมากับเคสอยู่แล้วไม่เคยเปลี่ยน น่าจะประมาน 300 w เป็นได้

nascar25
4th January 2012, 19:25
ผมว่าเป้นที่ psu นะครับเพราะจ่ายไฟไม่พอ
อย่างน้อยน่าจะ 500 w ขึ้นนะถ้าจะให้ดี w แท้เลย

CrYzTeX
4th January 2012, 19:27
โห...งั้น ram ddr3 ก็ใส่่คู่กับ GDDR5 ของ VGA ไม่ได้หน่ะสิ

newchamea
4th January 2012, 19:28
ของผมก็ไม่เห็นเป็นไรนะครับใส่ AM3 บน AM2+[M2N-E]
VGA ก็ DDR3 เหมือนกันแรม DDR2

Crowszerro 3
4th January 2012, 21:47
PSU 300 W ไม่พอน่ะครับ 500 W ขึ้นOKเลยครับ

l9399tx1991
5th January 2012, 05:20
psu ติดมากับเคส ไม่หน้าไหววางใจเท่าไร เปลี่ยนเลยครับ ดีที่สุด

iyoniyyon
6th January 2012, 17:27
ขอบคุนอย่างสูง คร้าบ

C4C4C4
6th January 2012, 18:24
อาการเดียวกัน เปลี่ยนใส่5750 บูทเข้าวินนานมาก หากปลี่ยนเป็นตัวธรรมดา gt 210 ไม่เป็นไรบูทปกติ ถอดมาเทสทั้งสองตัวกาดจอปกติ ตอนนี้ยังคาอยู่ยังไม่ทำ เดาคร่าวๆ หน้าจะแรม cpu สองตัวครับ psu ไม่ใช้ลองแล้วพรุง้นี้จะทำต่อเดียวจะมาบอกว่าเป็นที่ไร

chikuva
6th January 2012, 18:30
HDD ก็อาจส่งผลให้จอฟ้าได้นะครับ บางทีก็มีปัญหากับไดร์เวอร์ หรือไม่ก็จะเป็นเพราะช่องเสียบการ์ดจอไม่ได้เสียบนานๆแล้วมีฝุ่นไปเกาะ ลองทำความจะอาดดู

sydyon
6th January 2012, 18:50
แรมเมนบอร์ด กับ แรมการ์ดจอ ไม่เกี่ยวกันครับ

แล้วที่ แรมจาก 1.99 GB กลายเป็น 2 GB ก็เพราะเหตุผลว่า ก่อนที่มีการ์ดจอนั้น ทางระบบได้ดึงแรม บางส่วน สำหรับพักข้อมูลกราฟิก ก็เท่านั้นเอง พอเราเอาการ์ดจอมาใส่ มันก็จะคืน แรมส่วนนั้นกลับเป็นเหมือนเดิม ก็เลยกลายเป็น 2GB อย่างที่เห็น

ส่วน จอฟ้า คาดว่า น่าจะมีหลายสาเหตุ นับตั้งแต่ การติดตั้งการ์ด ลองถอดออกแล้วเสียบเข้าไปใหม่ดู ถ้าไม่หาย ก็ลอง หาโหลดไดรเวอร์รุ่นล่าสุด ดูนะครับ www.nvidia.com ลิ้งโหลดหาไม่ยากครับ

nay007pb
6th January 2012, 20:18
แรมเมนบอร์ด กับ แรมการ์ดจอ ไม่เกี่ยวกันครับ

แล้วที่ แรมจาก 1.99 GB กลายเป็น 2 GB ก็เพราะเหตุผลว่า ก่อนที่มีการ์ดจอนั้น ทางระบบได้ดึงแรม บางส่วน สำหรับพักข้อมูลกราฟิก ก็เท่านั้นเอง พอเราเอาการ์ดจอมาใส่ มันก็จะคืน แรมส่วนนั้นกลับเป็นเหมือนเดิม ก็เลยกลายเป็น 2GB อย่างที่เห็น

ส่วน จอฟ้า คาดว่า น่าจะมีหลายสาเหตุ นับตั้งแต่ การติดตั้งการ์ด ลองถอดออกแล้วเสียบเข้าไปใหม่ดู ถ้าไม่หาย ก็ลอง หาโหลดไดรเวอร์รุ่นล่าสุด ดูนะครับ www.nvidia.com ลิ้งโหลดหาไม่ยากครับ

เห็นด้วยกับข้างบนน่ะ...
ปล.เช็คไฟ บัสแรม บัส cpu set ไบออส ให้แรงกว่าเดิม ผมก้อไม่มีความรู้มากน่ะแต่ก้อ เคยทำหลายเครื่อง จำไม่ได้ล่ะตอนนี้ 555+ ลองทำตามกระทู้หลายๆกูรูดู เด๋วก้อได้เอง

C4C4C4
6th January 2012, 22:01
เห็นด้วยกับข้างบนน่ะ...
ปล.เช็คไฟ บัสแรม บัส cpu set ไบออส ให้แรงกว่าเดิม ผมก้อไม่มีความรู้มากน่ะแต่ก้อ เคยทำหลายเครื่อง จำไม่ได้ล่ะตอนนี้ 555+ ลองทำตามกระทู้หลายๆกูรูดู เด๋วก้อได้เอง

เออใช้ของผมยังใด้ทำเลยเป็นไปใด้

anuchit2010
8th January 2012, 00:55
ลองตรวจ Power Supply สิครับ ใช้ไฟกี่วัตต์ เมนบอร์ดผม ddr2 ยังไส่ การ์ดจอ ddr5 ได้เลยครับ แต่ก็ต้องดูด้วย เพราะมันใช้ไฟเยอะ - - เลยได้เปลี่ยน Power Supply เลยละครับ