PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเรื่องราคากีตาร์ไฟฟ้าหน่อยครับ -w-

donal
3rd January 2012, 22:32
ก่อนอื่นเลยขอระบายกันนิดนึง ผมเคยมีกีตาร์อยู่หนึ่งตัว ครับเป็นกีตาร์โปร่งผมฝึกกับเจ้ากีตาร์ตัวนี้มานานจนเรียกได้ว่า
เป็น แรร์ ไอเทมของผมแล้ว แล้วอยู่มาวันหนึ่ง พี่ผมมันเอาไปให้เพื่อนผมเฉยๆ เลย ให้แล้วไม่คืนด้วย ถึงมันจะเป็นแค่กีตาร์
โปร่งธรรมดา แต่มันมีค่าทางจิตใจสำหรับผมมาก T T ระบายเพียงเท่านี้และครับ = =

ตอนนี้ผมว่าจะซื้อกีตาร์ตัวใหม่ว่าจะเอาเป็นกีตาร์ไฟฟ้าเพราะเพลงที่ผมฝึกส่วนใหญ่มันเป็นกีตาร์ไฟฟ้าหมดเลย = =
ช่วยแนะนำหน่อยครับ เพราะผมเลือกไม่เป็นเลย เล่นอย่างเดียว = ='' ขอถูกๆ หน่อยนะครับ งบน้อย = =''
ไม่อยากรบกวนพ่อแม่ด้วยครับ T^T

bankkingkub
4th January 2012, 00:15
เลือกอันที่เราเล่นแล้วชอบอ่าครับบ ง่ายดี<ผมก็ไม่รู้เค้าเลือกกันยังไงแต่ผมเลือกแบบนี้อ่า>

donal
4th January 2012, 00:29
เลือกอันที่เราเล่นแล้วชอบอ่าครับบ ง่ายดี<ผมก็ไม่รู้เค้าเลือกกันยังไงแต่ผมเลือกแบบนี้อ่า>

อันที่เราชอบแต่คุณภาพมันไม่ดีก็ไม่ไหวนะท่าน = =''

unsignmer
4th January 2012, 00:29
งบน้อยเชิญทางนี้ http://www.facebook.com/japanhouseguitarvintage

bankkingkub
4th January 2012, 01:38
แหมแต่คุณภาพดีแต่เล่นแล้วไม่ถนัดมันก็ไม่ไหวเหมือนกันนะท่าน

Aequitas
4th January 2012, 01:51
ถ้ามีประมาณหมื่นนึงก็ไปดูพวก squier ไม่ก็ epiphone ดูสิครับ ได้มาตรฐานหน่อยในราคากำลังดี

รุ่นถูกๆก็พวก Epiphone SG G-400, Squier พวกที่เป็น standard strat บางตัวก็อยู่ที่ 8000 เอง

เวลาไปซื้อก็ขอเขาลองเล่นดูก่อนละกันครับว่าจับถนัดไหม เสียงโอเคไหม เวลาลองให้ลองหลายๆตัวดูนะครับจะได้เปรียบเทียบได้

แต่ว่าอย่าลืมนะครับว่าต้องมีค่าแอมป์ด้วย แล้วก็พวกสายแจ๊คกับกระเป๋าอีก ซึ่งราคาก็ไม่ใช่ถูกๆเหมือนกัน

boomth
4th January 2012, 02:03
แนะนำนะ ส่วนตัวของผม yamaha ถูก ทน ได้มาตรฐานด้วย ละก็ ibanez นี่ก็คุ้ม แพงขึ้นไปหน่อยก็ gibson fender แล้วแต่อะครับ ผมว่าเล่นทนก่อนดีกว่า^^

rokill123z
4th January 2012, 02:09
ถ้าเน้นทนคุณภาพปานกลาง แนนะ Sakura ครับ มันทนจริงๆไม่ได้โม้ผมอยู่กับ sakura ตัวเดิมมา 6 ปี แล้วก็มาเปลี่ยนเป็น fender หรือถ้าจะเอาแบบมีระดับกว่า sakura ก็ yamaha สูงมาอีกก็พวก gibson
พวกเนี่ย

jirapot
4th January 2012, 02:26
ผมบอกตามตรงว่าเกลียด Yamaha มาก(ไม่ได้ก่อดราม่านะครับ) มีอยู่ตัวเคยใช้ ไม่กี่เดือนที่เสียบแจ็คหลุด บ้าไปแล้วท่าน

ราคาไม่แพง Cort ก็ได้ครับ สวยดี ไม่ก็ Future ไม่แพง(ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ถูกไหม) ไม่เกิน 5000 ก็ได้มาเชยชมแล้วครับ

ส่วนตัวผมขอใช้ขอดีๆบ้าง

rokill123z
4th January 2012, 02:38
ผมบอกตามตรงว่าเกลียด Yamaha มาก(ไม่ได้ก่อดราม่านะครับ) มีอยู่ตัวเคยใช้ ไม่กี่เดือนที่เสียบแจ็คหลุด บ้าไปแล้วท่าน

ราคาไม่แพง Cort ก็ได้ครับ สวยดี ไม่ก็ Future ไม่แพง(ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ถูกไหม) ไม่เกิน 5000 ก็ได้มาเชยชมแล้วครับ

พูดตามตรงนะ yamaha เครื่องดนตรีสากลมันห่วยทุกอย่างก็จริง จะมีเยี่ยมสุดๆก็พวกเครื่อง วงโยธวาทิตเท่านั้นแหละ

unsignmer
4th January 2012, 06:25

ใช้รุ่นอะไรหว่า แต่แนะนำว่า Yamaha รุ่นต่ำๆอย่าไปใช้เชียว

inmyhate01
4th January 2012, 16:15
Schecter ครับไม่แพงมากด้วย

tonkune14
4th January 2012, 18:30
ผมแนะ นำท่าน จขกท ไป นั้ง ลอง ที่ร้านเรยครับ ชอบตัวไหน เอฟเฟค ตัวไหน เเอม ตัวไหน ก้อท้อยเอาซะ

kisserza
4th January 2012, 18:32
ถ้าเอาไม่แพง ก็ Future กับ Baracuda จำไว้ให้ดีนะครับ ว่ากีตาร์ที่ดี ไม่ได้อยู่ที่แบรน ที่ยี่ห้อ แต่มันคือ กีตาร์ที่เราเล่นแล้วรู้สึกมีความสุข เลือกตัวที่ชอบราคาพออื้มถึงก็จัดเลยครับ :D

beersmooth
4th January 2012, 20:02
จกทข ซื้อยังครับ ผมอยากจะโม้ให้ฟังหน่อยครับอาจจะเป็นประโยชน์ เมื่อก่อนผมเล่นกีต้าร์โปร่งและเพื่อนซื้อกีต้าร์ไฟฟ้ามาเล่นซื้อมาเป็นschecterตัวตั้งสองหมื่นกว่าบาท ไอ้ผมก็อยากได้มาเล่นบ้างไปอ้อนวอน กับญาติพี่น้องทั้งหมดที่มีก็ไม่มีใครซื้อให้กล้วว่าจะซื้อมาและทิ้ง ผมเลยเก็บตั้งค์ซื้อเองตัวสองพันกว่าบาทซื้อต่อจากเพื่อนเป็นjunior je112mx เล่นมาได้ซักพัก รู้สึกว่ากีต้าร์มันจะเล่นยากไปไหนทั้งทัชชิ่งสูงเหลือเกิน พอเพื่อนมาเล่นกีต้าร์ของผมมันบอกกีต้าร์ผม ทิชชิ่งสูงเหลือเกินคอก็อ้วน คันโยกก็โยกไ่ม่ได้แข็งยังกับหิน ซึ่งผมไม่เคยได้รู้เลยว่ากีต้าร์จริงๆมันเป็นไง ผมก็ดันคิดไปเองว่ามือกีต้าร์สมัยก่อนก็เล่นของถูกทั้งนั้น ก็เลยเล่นมาเรื่อยจนเฟรตเริ่มสึกเล่นมาแค่สองปีเอง เล่นได้ไม่เกินชั่วโมงก็ต้องเลิกเพราะเจ็บมือเหลือเกิน จนกระทั่งพี่ชายผมได้ซื้อ epiphone lespaul มา และผมได้ลองเล่น ผมร้องว่าแม่เจ้าแถบจะไ่ม่ต้องออกแรงนิ้ว เล่นง่ายมาก ดันสายเสียงก็ไม่เพี้ยน คือเพิ่งรู้ว่าเห็นมือกีต้าร์เล่นในคลิปเหมือนเล่นได้ง่ายมาก มันต่างกับฟ้ากับดินเลย เวลาที่ท่านจะเลือกซื้อควรจะพาคนเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าเป็นๆไปช่วยลอง อยู่ที่แนวเพลงที่ท่านจะเล่น ถ้าเพลงตลาดบ้านเรา ก็พวก gibson fender อะไรพวกนี้ได้หมด ถ้า metal rock ltd bc rich esp jackson ถ้าชอบแบบแนวโซ่โล่ ibanez แนะนำเลยฟรอสโรสเค้าดีจริง คอบาง ร่างน้อย ที่สำคัญคืองบด้วยครับว่ามีเท่าไรงบยิ่งเยอะกีต้าร์ก็ยิ่งดีตาม สงสัยอะไรก็ทามได้เลยไ่ม่ยากให้มานั่งโง่เสียเวลา เพราะกีต้าร์ราคาถูก อีกอย่างนะครับไม่ใช้ซื้อกีต้าร์ราคาถูกและมาทำให้มันดีอันนี้เลิกคิดไปได้เลยถ้าใจไ่ม่รักจริงทำไม่ได้ครับเพราะใช้งบเยอะพอๆกับซื้อกีต้าร์ใหม่เลยครับ

pongpat011
4th January 2012, 21:50
กีต้าแพง แต่ความสามารถไม่ถึงก็ไร้ความหมายครับ ผมว่านายเลือกตัวที่นายชอบและถนัดมือ จะดีกว่าครับผม

exodus
4th January 2012, 22:05
cort future perfect บลาๆๆ
พูดตรงๆ ผมยกให้คนอื่นฟรีๆมาหลายตัวแล้ว มันก็มีส่วนถูกตามที่ท่าน beersmooth กล่าวมา ว่าซื้อเท่าไหร่คุณก็ได้เท่านั้น
คุณอยากได้ของดี แต่ราคาเท่ากีต้าร์ไม้อัด มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว sound นี่แค่ฟังดูก็รู้แล้วว่าเนื้อไม้มันกาก
กีต้าร์ดีๆราคามันสูง จริงอยู่หลายคนอาจจะบอกว่าไม่มีตังค์ แต่ก็ไม่ใช่ว่าเราจะมีไม่ได้นี่นา จริงไหม
ไอ้ลำพังความอยากได้ใคร่มีน่ะ มันมีกันทุกคน แต่ฉุกคิดซักนิดก่อนซื้อว่า สินค้าเหล่านี้ ไม่พอใจ ทางร้านเขาไม่คืนเงินให้นะคุณ!!!
บางคนก็กัดฟันพูด ฮู้ย ตัว 5-6 พันก็โอเค เล่นออกมาเสียงยังกะสุนัขฉี่รดสังกะสี แล้วก็บอกว่ามันก็ประมาณนี้แหละราคานี้ เรื่องธรรมดา
ถามว่าถ้าคืนเงินได้คุณเอาไหม ในใจมันก็อยากได้เงินคืนกันทุกคนน่ะแหละ แต่จะพูดรึปล่าวนั่นอีกเรื่อง
คุณลองคิดดูเล่นๆ ถ้าไม่ได้เอาเงินจำนวนนี้ไปซื้อกีต้าร์กากๆ คุณเอาไปทำอะไรได้อีกเยอะแยะจะตายไป จริงไหม
บางคนสงสัยว่าผมมันรวยมากหรือไง ให้กีต้าร์คนนั้นคนนี้ ผมน่ะไม่รวยหรอกครับ ก็มีพอๆกับท่านๆน่ะแหละ
แต่เราคนเล่น sound เล่นดนตรี เพื่อนอยากได้ขำๆซักตัว น้องนุ่งอยากได้ไว้ฝึกเล่น เราเองก็รู้อยู่แก่ใจว่ามันกากจัด ยังจะกล้าไปคิดเงินเขาลงอีกเหรอ
ผมทำไม่ลงหรอก
แล้วไอ้เรื่องเสียน้อยเสียมากเนี่ย ไม่ใช่ว่าผมไม่เคยโดน ถ้านับเงินที่สูญไปกับของพวกนี้รวมๆกัน ต่อครั้งน่ะมันดูไม่มาก แต่รวมๆทั้งหมดแล้ว ก็ 4-5 หมื่น
ครึ่งแสนนี่ไม่ใช่เงินน้อยๆนะคุณ ผมซื้อ fender usa บางรุ่นได้เลยนะ ถ้านำเงินที่สูญไปกับของบ้าๆบอๆมาซื้อน่ะ -*-

Beam-GuitarPro
4th January 2012, 22:09
แนะนำ Cort อีกเสียงครับ ตอนนี้ผมก็ใส่ Cort อยู่ ผลน่าพอใจมาก วัสดุที่นำมาผลิตเทียบกับราคาถือว่าคุ้มมาก และก็ได้เซียนมาฟันธงด้วย อย่างพี่เอ็ดเวปมาสเตอร์ chordtabs
อ.ป๊อป วรวิทย์ก็แนะนำ แถมพี่นัท Chordtabs ยังเลือกใช่

inmyhate01
4th January 2012, 22:20
วันนี้ผมไปอ่านเว็บบอร์ดที่หนึ่ง(จำไม่ได้แล้วว่าเว็บอะไร)
มีประโยคหนึ่งที่โดนใจผมมาก มันเขียนว่า

"ถ้าอยากได้ของหรูหรือเอาไว้ไปเข้าสังคมมหาลัยหรือสังคมนักดนตรีก็ซื้อพวก Gibson ไม่ก็ Fender รุ่นดีๆงาน US หรือไม่ก็พวก PRS Music Man รุ่นสูงๆไปเลย แต่ถ้า
ไม่ใส่ใจเรื่องยี่ห้ออะไรมากมาย สนใจเรื่องฝีมือมากกว่าก็ซื้อกีต้าร์ยี่อะไรก็ได้ขอแค่เป็นเสียงและทรงแบบเราชอบ งานปานกลางไม่ต้องถึง พวกงาน US JP ก็ได้
แต่ผมขอบอกไว้เลยว่า กีต้าร์จะดีไม่ดีมันไม่ได้อยู่ที่ยี่ห้อหรืองานหรอกนะ มันอยู่ที่คนตังหาก ต่อให้ใช้ Gibson หรือ Fender รุ่นท็อปๆราคาเฉียดแสนกว่าแต่ถ้าคนเล่นเล่นกาก
ยังไงมันก็ยังเป็นกีต้าร์กากๆอยู่ดี แต่ถ้าคนเล่นเล่นดีต่อให้ใช้แค่ Baracuda ราคาไม่กี่พันมันก็ยังเป็นกีต้าร์ดีๆไม่ต่างจาก Gibson หรือ Fender รุ่นท็อปๆเลยล่ะ"

อาจจะไม่เหมือนต้นฉบับซักเท่าไหร่ แต่เค้าก็เขียนมาประมาณนี้แหละ

มันโดนใจผมมาก

pongpat011
4th January 2012, 22:40
คห.บน โดนสุดๆครับ Like Like Like !@

exodus
5th January 2012, 01:38
ในมุมมองของผม ผมว่าเป็นข้อความขี้โม้ซะมากกว่า
มันมีปัญหาที่เป็นประเด็นอยู่ว่า
1. คุณจะใช้เทคนิคไหนในการเล่นให้เสียงกีต้าร์เกรดต่ำออกเนื้อไม้เหมือนอย่างกีต้าร์ไม้ดีๆ
2. คุณจะใช้วิธีไหนอัดปิ๊กอัพแพซซีฟเน่าๆที่มันติดมาด้วยให้พุ่งออกเป็นไฮเกนเหมือนปิ๊กอัพคุณภาพสูง
ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่วิธีการหรือเทคนิคเท่านั้น แต่ผมว่ามันเป็นเรื่องของคุณสมบัติมากกว่า

เปรียบเทียบมันก็เหมือนกับเรื่องของยานพาหนะนั่นแหละ
ถ้าจะเลือกซื้อยานพาหนะ ถูกๆผมก็ว่ามันก็คงเป็นจักรยาน การจะปั่นจักรยานให้เร็วมันต้องมีเทคนิค ถ้าเทคนิคดีๆ อาจทำความเร็วได้ถึง 60-80 กม/ชม โดยไม่เหนื่อยมาก อันนี้ผมไม่เถียง แต่จะบอกว่าถ้าเทคนิคดีมีฝีมือและความชำนาญแล้วมันจะทำความเร็วได้เท่า max speed ของรถสปอร์ตหรือรถฟอร์มูล่า วัน มันเป็นเรื่องแหกตาชัดๆ เพราะมันต่างกันที่คุณสมบัติ หากจะวัดกับคนที่มีระดับของเทคนิคในการขับขี่ทั้งสองอย่างเท่าๆกันแล้วมันไม่มีทางเป็นไปได้

อย่างเรื่องของกีต้าร์ถ้าทำแบบนั้นได้จริง หรือ คนเรามีทักษะในการ Boost "คุณสมบัติ" ของอุปกรณ์ ได้จริง
ทำไมถึงไม่เคยมีมือกีต้าร์ระดับโลกคนไหน ซื้อกีต้าร์จีนแดงโนเนม บอดี้ไม้อัดมาใช้ซักคน?
ทั้งๆที่เขามีทักษะในการเล่นถึงขนาดนั้น ทั้งๆที่กีต้าร์แบบนี้ ถูกก็ถูก ทั้งๆที่ถ้าเขาเล่นให้เสียงสู้กีต้าร์ตัวเป็นแสนได้แล้วจะมีคนทั้งโลกมาซูฮกคาแทบเท้า

ก่อนจะเชื่อถือ หรือเห็นว่าข้อความพวกนั้นหล่อ
...คุณเคยลองสัมผัสกีต้าร์ระดับไฮ-เอนด์ จริงๆหรือยัง ถ้ายัง ก็ลองซะ เพราะคุณจะไม่มีวันรู้เลยว่า กีต้าร์แต่ละระดับ มันทำอะไรได้บ้าง...

boomth
5th January 2012, 01:47
กลายเป็นกระทู้ วิชาการไปซะงั้น --*

inmyhate01
5th January 2012, 02:08
ในมุมมองของผม ผมว่าเป็นข้อความขี้โม้ซะมากกว่า
มันมีปัญหาที่เป็นประเด็นอยู่ว่า
1. คุณจะใช้เทคนิคไหนในการเล่นให้เสียงกีต้าร์เกรดต่ำออกเนื้อไม้เหมือนอย่างกีต้าร์ไม้ดีๆ
2. คุณจะใช้วิธีไหนอัดปิ๊กอัพแพซซีฟเน่าๆที่มันติดมาด้วยให้พุ่งออกเป็นไฮเกนเหมือนปิ๊กอัพคุณภาพสูง
ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่วิธีการหรือเทคนิคเท่านั้น แต่ผมว่ามันเป็นเรื่องของคุณสมบัติมากกว่า

เปรียบเทียบมันก็เหมือนกับเรื่องของยานพาหนะนั่นแหละ
ถ้าจะเลือกซื้อยานพาหนะ ถูกๆผมก็ว่ามันก็คงเป็นจักรยาน การจะปั่นจักรยานให้เร็วมันต้องมีเทคนิค ถ้าเทคนิคดีๆ อาจทำความเร็วได้ถึง 60-80 กม/ชม โดยไม่เหนื่อยมาก อันนี้ผมไม่เถียง แต่จะบอกว่าถ้าเทคนิคดีมีฝีมือและความชำนาญแล้วมันจะทำความเร็วได้เท่า max speed ของรถสปอร์ตหรือรถฟอร์มูล่า วัน มันเป็นเรื่องแหกตาชัดๆ เพราะมันต่างกันที่คุณสมบัติ หากจะวัดกับคนที่มีระดับของเทคนิคในการขับขี่ทั้งสองอย่างเท่าๆกันแล้วมันไม่มีทางเป็นไปได้

อย่างเรื่องของกีต้าร์ถ้าทำแบบนั้นได้จริง หรือ คนเรามีทักษะในการ Boost "คุณสมบัติ" ของอุปกรณ์ ได้จริง
ทำไมถึงไม่เคยมีมือกีต้าร์ระดับโลกคนไหน ซื้อกีต้าร์จีนแดงโนเนม บอดี้ไม้อัดมาใช้ซักคน?
ทั้งๆที่เขามีทักษะในการเล่นถึงขนาดนั้น ทั้งๆที่กีต้าร์แบบนี้ ถูกก็ถูก ทั้งๆที่ถ้าเขาเล่นให้เสียงสู้กีต้าร์ตัวเป็นแสนได้แล้วจะมีคนทั้งโลกมาซูฮกคาแทบเท้า

ก่อนจะเชื่อถือ หรือเห็นว่าข้อความพวกนั้นหล่อ
...คุณเคยลองสัมผัสกีต้าร์ระดับไฮ-เอนด์ จริงๆหรือยัง ถ้ายัง ก็ลองซะ เพราะคุณจะไม่มีวันรู้เลยว่า กีต้าร์แต่ละระดับ มันทำอะไรได้บ้าง...

มันเป็นข้อความเชิงเปรียบเทียบครับ ถ้าใครเชื่อจริงๆทุกคำพูดก็บ้าแล้วของมันเห็นๆกันอยู่ ไม่งั้นศิลปิน หรือมือกีต้าร์ระดับโลกทั้งหลายคงไม่ทุ่มเงิน
ซื้อของดีๆหรือไม่ก็ออกแบบซิกเนเจอร์ของตัวเองเพื่อให้ได้สเปคที่ตัวเองต้องการหรอก

beersmooth
5th January 2012, 19:13
ผมแค่ยากจะบอกจกทขว่าให้เลือกกีต้าร์ดีๆหน่อย หรือไม่ก็ลองของแพงๆบ้างไม่เสียหายหรอก อีกอย่างกีต้าร์ตัวแรกมันก็เป็นอะไรที่ฝังใจ พอได้ลองเล่นไปเราก็เข้าใจในกีต้าร์ว่าเรานั้นชอบแบบไหน
ว่าเราไม่ได้ซื้อประดับบารมี เราซื้อมาเพื่อใช้งาน ไม่ต้องซีเรียสมากก็ได้ เดียวจกทข จะเปลื่ยนใจว่าเล่นดีไหมว้า

ong30850
5th January 2012, 19:13
cort ครับ ดีจริง ไม่ก็ schecter ^^

donal
5th January 2012, 20:35
ไปเก็บตังมาหลายวันพอมาเปิดอ่านอีกทีโอ้พระเจ้า!!!! กระทู้วิชาการหรือนี่ = ="
บางท่านก็บอกว่าขึ้นอยู่ที่ฝีมือไม่ได้อยู่กับกีตาร์ ( อ่าวแล้วตูฝีมือถึงหรือยังเนี่ย = ='' )
อีกอย่างนึงครับผมว่าจะต่อเข้ากับคอมมากกว่าอะ่ครับกีตาร์อ่ะ เห็นเค้าบอกต่อเข้ากับคอมได้นี่ครับ แล้วมันต่อยังไง
ใส่เอฟเฟคในคอมได้หรือไม่ อันนี้เรื่องจริงนะครับ = ='' รึต่อกับแอมป์ได้อย่างเดียว

ปล. เห็นบางท่านดราม่าด้วย = = ผมก็แค่จะขอวิธีเลือกซื้อกีตาร์เท่านั้นเอง = =''

กด Thx ให้ทุกท่านเลยนะครับ ^____^ /

tumbamboo555
6th January 2012, 00:25
ผมว่าดูร้านกีต้าร์มือสองก็ดีนะครับ เพราะบางอย่างอาจจะมีคุณภาพ เสียงต่างๆอาจจะดีกว่ามือหนึ่งด้วยซ้ำ
แต่ก็แลกกับสภาพต่างๆของตัวกีต้าร์ด้วย ยังไงก็ลองดูๆร้านที่เราไว้ใจได้ก็แล้วกันครับ บางทีสิ่งที่ดีๆอาจจะรอคุณอยู่

ลองดูในเว็บนี้ดูนะครับ ตัวนี้สวย เสียงดี เพราะเพื่อนผมมันก็ใช้ครับ
http://www.ctmusicshop.com/store/product/view/Peavey_Predator_EXP_II-16217452-th.html

ปล.จากคนเล่นกีต้าร์เหมือนกัน อิอิ

donal
6th January 2012, 01:03
กลายเป็นกระทู้ วิชาการไปซะงั้น --*

อยากกระทืบไลค์ให้ท่านซักพันที = =''
ผมไม่ได้จะซื้อกีตาร์เทพไปโชว์สาวเลย มี งบแค่ 5000 กว่าๆ เอง = =
ก็แค่อยากรู้ราคาแล้วก็วิธีเลือกเท่านั้นเอง = = ซึ่งผมก็ได้รับไปเต็มๆ แล้วขอรับ ถูกใจร้าน Japan House ของท่านเรปบน สุดนู่นนนน
กีตาร์ถูกดีครับ แต่เรื่องคุณภาพ.. เอ้ยย ไม่ได้ มันขึ้นอยู่ที่ ฝีมือ ไม่ใช่ ของ อิอิ
อย่าดราม่ากันเลยนะครับ = =''

exodus
6th January 2012, 12:27
อ๋อ ไม่ได้ดราม่าหรอก แค่มาชี้แจงว่า ไอ้ที่บอกว่าใช้ฝีมืออย่างเดียวแล้วมันจะทำให้กีต้าร์ดีพอๆกับกีต้าร์ระดับไฮ-เอนด์น่ะ มันแหกตาทั้งเพ
ส่วนเรื่องของงบ-ราคา/ความคุ้มค่า ก็แค่บอกเล่าสู่กันฟังเฉยๆ เพราะยังไงมันก็ไม่ใช่เงินผม สุดท้ายแล้วคุณต่างหากที่เป็นคนตัดสินใจ แต่ถึงยังไงก็อยากจะให้ฉุกคิดให้ดี
เพราะเงิน 5000 เนี่ย มันเป็นเงินที่ไม่ใช่น้อยๆนะระหว่าง
- ใช้ทำอย่างอื่น หรือ ซื้อสินค้าชนิดอื่นที่คุณภาพดีและคุ้มค่า กับ
- หมดไปกับกีต้าร์เน่าๆ 1 ตัว
ผมเข้าใจแหละว่า วัยรุ่นตอนนี้ ชอบดนตรี ทั้งการโหมกระแส ทั้งกลุ่มสังคม ใครๆมันก็อยากได้เครื่องดนตรี ไม่ว่าจะด้วยจุดประสงค์อะไรก็แล้วแต่
แต่ก็ขอบอกอีกครั้งว่า ร้านขายเครื่องดนตรีทุกร้าน ไม่มีร้านไหน "ยินดีคืนเงิน" แน่นอนครับ

patompom
7th January 2012, 01:06
ทั้งหมดก็อยู่ในความชอบส่วนตัวของคุนนะ ต้องลองเอง ตอนผมจะซื้อกีต้าผมไม่คิดลองเองหรอก เพราะเล่นไม่เป็นพอไปลองดีดไม่ถูกแล้วอายเค้า นั่งหา ข้อมูลในเน็ท จนเกือบจะสั่งทางเน็ทเอา epiphone g 400 มาแล้ว แต่พ่อห้ามเอาไว้บอกว่า เดวไปดูที่ กทม เลย พอได้ไปลองเอง โชคดีวันนั้นไปลอง แล้วคนไม่มี ก็เลย ดีดไปตามใจตัวเอง ไปถึงลอง g400 ตัวแรกเลย สรุปว่า คอมันหนา ไม่ชินมือเลย ขอบอก ลองไปเรื่อยๆ จนติดในเจ้า schecter omen extream ตัวนี้เลย จับถนัดมือมาก ตอนนี้มันเป็นคู่ชีวิตไปแล้วหล่ะ
ของแบบนี้ต้องลองด้วยตัวเองครับ

sentinel12
7th January 2012, 18:31
อยากกดถูกใจให้คุณ Exodus สัก 100 ครั้ง พูดให้ตรงใจผมมาก

pangpondcss
7th January 2012, 19:06
ไม่ดีจริงคงไม่กล้าขายแพงหลอกครับ

ผมเน้นเล่นของ band ดีกว่า

beersmooth
8th January 2012, 12:02
ไปเก็บตังมาหลายวันพอมาเปิดอ่านอีกทีโอ้พระเจ้า!!!! กระทู้วิชาการหรือนี่ = ="
บางท่านก็บอกว่าขึ้นอยู่ที่ฝีมือไม่ได้อยู่กับกีตาร์ ( อ่าวแล้วตูฝีมือถึงหรือยังเนี่ย = ='' )
อีกอย่างนึงครับผมว่าจะต่อเข้ากับคอมมากกว่าอะ่ครับกีตาร์อ่ะ เห็นเค้าบอกต่อเข้ากับคอมได้นี่ครับ แล้วมันต่อยังไง
ใส่เอฟเฟคในคอมได้หรือไม่ อันนี้เรื่องจริงนะครับ = ='' รึต่อกับแอมป์ได้อย่างเดียว

ปล. เห็นบางท่านดราม่าด้วย = = ผมก็แค่จะขอวิธีเลือกซื้อกีตาร์เท่านั้นเอง = =''

กด Thx ให้ทุกท่านเลยนะครับ ^____^ /

ได้ครับแต่ว่าคอมต้องต่อสายดินไ่ม่งั้นมันจะช็อต เล่นผ่านโปรแกรม guitar rig เล่นอีกมากมายครับ แต่เสียงที่ได้ออกมาอาจจะไม่เท่าตู้แอมป์ผสมเอฟเฟคหรอกครับ
เพราะเสียงทีออกมากับลำโพงคอมหรือไม่ก็หูฟัง ประสิทธิภาพคงไม่เทียบเท่าลำโพงที่ำทำมาเพื่อกีต้าร์หรอกครับ ว่าแต่เล็งกีต้าร์รุ่นไหนไว้ครับ เห็นตอนนี้ schceter ออกรุ่น
7000 - 8000 มา ยี่ห้อนี่เล่นง่ายเสียงค่องข้างดีที่เดียว

inmyhate01
17th May 2022, 13:29

จากที่ผมได้ไปออกมาโลดแล่นมีประสบการณ์ในแวดวงดนตรีไม่ว่าจะทั้งในฐานะคนเล่นหรือคนเบื้องหลังเป็นเวลากว่า 10 ปีนับแต่ตอนนั้น ผมจะกลับมาบอกว่าสิ่งที่เว็บบอร์ดนั้นบอกเป็นความจริงทุกประการครับเขาพูดถูกทุกอย่างในขณะที่สิ่งที่คุณบอกนั้นเป็นเพียงแค่ความเชื่อค่านิยมและมายาคติเท่านั้น เพราะผมได้ทำการพิสูจน์มาแล้วว่าการมีทักษะและองค์ความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องถึงแม้อุปกรณ์จะไม่ได้ราคาแพง Hi-End แต่ผลลัพธ์ที่ออกมานั้นมีประสิทธิภาพกว่าคนที่มีอุปกรณ์ Hi-End แต่ไม่ได้มีทักษะหรือองค์ความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง ตัวอย่างก็ง่ายๆเลยเทียบกับงานแนวเมทัลปัจจุบันระหว่างรุ่นเก่าที่ใช้กีต้าร์ตัวเป็นแสนหัวแอมป์พร้อม Cab อย่างดีอัดผ่านไมค์ตัวละเป็นหมื่นผ่านข้าวของอุปกรณ์ Audio Gears ไม่รู้ว่ามูลค่าเท่าไหร่แต่ซาวด์ที่ออกมากลับห่วยแตกกว่าวงเด็กสมัยนี้ที่ใช้เพียงกีต้าร์ Schecter ถูกๆเสียบตรงเข้ากับ Audio Interface ตัวละ 5000 แล้วมีเพียงโปรแกรม Ampsim ในคอมเท่านั้น ซึ่งก็มีให้เห็นกันเกร่อเพราะพวกคนแก่ๆมันยังมีความเชื่อผิดๆฝังหัวกันมาเกี่ยวกับเรื่องอุปกรณ์นี่แหละ ว่าของถูกมันสู้ของแพงไม่ได้ Analog ดีกว่า Digital บลาๆๆๆ แทนที่จะเอาเวลาไปพัฒนาทักษะเรียนรู้องค์ความรู้ที่ถูกต้อง งานที่ออกมามันถึงได้ห่วยแตกไม่พัฒนากับเขาสักทีไง