PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พี่ๆๆครับช่วยแนะนำแนวทางการฝึก sweeppicking หน่อยครับ

bankkingkub
4th January 2012, 00:24
ตามหัวข้อเลยครับผมฝึกมาพอสมควรแล้วอะครับแต่มันก็ยังไม่เร็วสักทีอะครับใครพอรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

unsignmer
4th January 2012, 00:29
จากโคตรช้าๆ ไปยังโคตรเร็วๆ ครับผม

ขนาดผมเล่นเบสอยู่ ยังอยากสวีบเหมือนกีตาร์เลยครับ ก็ลองจากช้าๆ ก่อนครับ

luzefer
4th January 2012, 13:54
ลองเล่นจาก fret ลึกๆไปก่อนอ่ะครับ ค่อยๆเพิ่มความเร็วเอา ถ้าไม่ถนัดก้อลองหาแบบ tapping เล่นเอาอ่ะครับ
:pardon

bankkingkub
4th January 2012, 20:53
ขอบคุณครับ

exodus
4th January 2012, 21:46
บทสรุปของความเร็วอยู่ที่ความเคยชินครับ

เคยได้ยินไหมครับ ที่เขาว่า ต่างกันที่ชั่วโมงบิน

แค่ฝึกให้รู้หลักการ 10-20 นาทีมันก็รู้แล้ว แต่ฝึกจนกว่าร่างกายมันจะเคยชิน มันนาน ไม่งั้นทำไมหลายๆคนถึงฝึกกันจริงๆจังๆวันละ 5-8 ชม. จริงไหม

tumbamboo555
6th January 2012, 00:37
จากโคตรช้าๆ ไปยังโคตรเร็วๆ ครับผม

ขนาดผมเล่นเบสอยู่ ยังอยากสวีบเหมือนกีตาร์เลยครับ ก็ลองจากช้าๆ ก่อนครับ

ใช้แล้วครับฝึกจากช้าๆ เมื่อมือซ้ายกับมือขวา สัมพันธ์กัน ค่อยเพิ่มความเร็วไปทีล่ะนิด ทีล่ะหน่อยครับ
และต้องฝึกทุก ฟอร์มของแต่ล่ะสเกลด้วยนะครับ ที่สำคัญฝึกกับ เมโทนอม เครื่องเคาะจังหวะนั้นเองครับ
ฝึกเป็นประจำรับรอง เห็นผลแน่นอนครับ เพราะผมก็ฝึกแบบนี้ แต่เดี่ยวนี้ นิ้วตายแล้วครับ ไม่ได้ฝึกนาน 55+