PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมเพื่อนๆถึงเลือกเล่นเกมบน PC หรือ คอลโซล กันครับ

alonedevil
4th January 2012, 22:27
:answer ผมชอบเล่นเกมในคอลโซลมากๆเพราะมันได้อารมณ์เครื่องเล่นเกมจริงๆ(ผมโตมากับคอลโซล)แต่เพิ่งมาเล่น PC ช่วงหลังๆที่เกมมันลงแบบ multi platform และสำหรับ PC ทำให้ผมรู้ว่ายิ่งตามไปมากเท่ายิ่งเสียเงินกับการอัพ PC มาเท่านั้น + ทางบ้านไม่ค่อยชอบเวลาผมขอซื้ออุปกรณ์คอมใหม่ๆด้วยเห็นผลที่เอาไปเลยเกม ทำให้ผมต้องกลับมาเล่น คอลโซล ถึงว่าจะต้องเสียเงินซื้อแผ่นแท้(ผมด้านสว่าง) แต่มันทำให้ผมรู้ค่าของเงินมากขึ้น รู้จักการเล่นเกมมากขึ้นด้วย ต่างกับ PC ที่ผมโหลดเถื่อนมาเล่น นี้ไม่ใช่ว่าผมไม่อยากซื้อแผ่นแท้นะ แต่ เครื่องผมมันกากเกินจะเล่นเกมที่ผมต้องการได้(เอาจัดปรับสุดๆ)ทำให้ผมไม่อยากได้แผ่นแท้เข้าไปใหญ่กับเกม PC

ปล.นี้ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมนะ ผมชอบเล่นเกมทั้ง PC และ Console นั้นหละแต่ด้วยอะไรๆหลายๆอย่างเลย เลือก Console เป็นอุปกรณ์เล่นเกมประจำใจไปครับ :rofl

มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับครับ อยากรู้ว่าเราชาว GAMER เล่น PC หรือ Console เพราะอะไร:rofl

Fairy
4th January 2012, 22:30
ผมเลือกเล่น PC เพราะไม่มีเงินซื้อ Console ........:preved

Snomoke
4th January 2012, 22:30
PC เพราะว่าภาพสวยกว่ามั้งครับ แล้วใช้ได้นานกว่า

_MaximiliaN_
4th January 2012, 22:38
เล่น PC ...

เหตุผล ไม่มีเงินซื้อเครื่อง + เล่นกับเมาส์และคีบอร์ด ถนัดมากกว่า :)

ส่วนเกม PS3 , Xbox ไม่เคยเล่นจ๊ะ

Earth's Bassist
4th January 2012, 22:42
เชื่อผมเหอะ PC เป็นแพลตฟอร์มที่เล่นเกม FPS ได้ยอดเยี่ยมที่สุด :)

alonedevil
4th January 2012, 22:45
เชื่อผมเหอะ PC เป็นแพลตฟอร์มที่เล่นเกม FPS ได้ยอดเยี่ยมที่สุด :)

ยอมรับข้อนี้มากๆ ครับ แต่ชอบใช้จอยยิงบ้างเวลาโหมดเนื้อเรื่อง มันสั้นๆชอบๆ อิอิ

deekiing
4th January 2012, 22:52
PC สุดๆละครับ

=Galaxy Ag=Z
4th January 2012, 22:59
ตอนแรกผมชอบ PC เพราะภาพสวยละเอียดคมมากกว่าเกมคอนโซน แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาชื่นชอบ wii แล้ว

เพราะ wii เป็นเครื่องเล่นเกมออกกำลังกายด้วยรีโมทควบคุมการเคลื่อนไหว สนุกกว่าเล่นเกมด้วยจอย กับคีย์บอร์ดและเม้าท์อีก

wii ไม่เน้นกราฟฟิก แต่เน้นออกกำลังกายเพื่อสุขภาพครับ ชอบเกมฮารุฮิ(แนวเต้น)มันส์สุดๆ ทำเอาผมไม่สน PC ไปเลย 555555

kidsylenser
4th January 2012, 23:16
ผมเป็นคนที่ชอบเล่น Con ครับ ก็เล่นตั้งแต่ PS1 PS2 พอมาถึงจุดเปลี่ยน Xbox360 (ตอนนั้น PS3 ยังไม่มา)

แต่หันไปซื้อคอมแทน เพราะ เครื่องเก่า P4 2.8Ghz Ram DDR 1 GB VGA FX5200 เปิดมาก็จะค้างตายแล้ว

เลยตัดสินใจซื้อคอม เพราะมันทำได้ทุกอย่าง เลยทำให้ชีวิตเปลี่ยนไปอยู่กับ Game PC

แต่ตอนนี้ คอมผมเริ่มตกยุค แล้ว ฮ่าาาา คงถึงจุดเปลี่ยนอีกครั้ง ว่าจะกลับไป คอนโซล อีกครั้ง หุหุ

รอเก็บเงินก่อน ถ้ากลับไปผมว่าจะเอา xbox360 แต่ต้องรอดูก่อนว่า จะมีรุ่นใหม่หรือ อะไรยังไง

แต่ติดอีกอย่างคือ ผมใช้ joy xbox เล่นเกม pc อยู่ แต่ผมเล่น FPS ไม่ถนัดนี่ล่ะปัญหา ต้องใช้ key + mouse

lgorakoj
4th January 2012, 23:28
เพราะConsoleมันเล่นFPSยากครับ

เหตุผลง่ายๆของชาวFPS PC=w=

nanatsukung
5th January 2012, 00:59
PC เพราะคอมคือเครื่องมือหากินของผม ฮ่าๆๆ

One2T
5th January 2012, 01:25
ยังไงดีหล่ะ ผมเล่น PC แต่ก็ใช้จอย Xbox เล่นทั้ง Fps Tps หรือแนวอื่น เกมอื่นที่รองรับจอยทุกเกม

xxGamerboyxx
5th January 2012, 01:27
PC มีเกมส์ให้เล่นเยอะ แต่จะเล่นเกมส์ไหนให้ภาพสวย + ลื่นต้อง Spec สูง
แถมยังมี Crack ให้เล่นได้เกือบทุกเกมส์ แต่เกมส์ฟอร์มยักษ์สนุก ๆ ยังไงก็ต้องซื้อแท้ แต่ของแท้มี Hack นะ

คอนโซลเล่นได้ลื่นทุกเกมส์ไม่ต้องอัพ
แผ่นแท้แพงหน่อย แต่เล่น Online ไม่มีพวก Hacker งี่เง่า

โดยรวมแล้วผมว่าคนที่ชอบคอนโซลยังไงก็ชอบ ขอแค่มีทุนซื้อเกมส์แท้เล่นสม่ำเสมอ ไม่จำเป็นต้องเล่นทุกเกมส์
ซื้อแล้วเบื่อก็ขายแผ่นต่อได้ หรือจะไปซื้อแผ่นมือสองของแท้เล่น Online ก็ได้
FPS ที่อาจจะใช้จอยบังคับยากหน่อย มีคนสายคอนโซลบอกมาว่าถ้าชินแล้วจะถนัดเอง
อาจจะไม่พริ้วเท่า เมาน์ + คีย์บอร์ด นั่นจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมเกมส์เดียวกันเค้าถึงต้องแยกโซน Server PC / console

PC ถ้าไม่ใจรักจริงก็เล่นเกมส์ได้ทั่ว ๆ ไป โหลดแหลก เบื่อก็เลิก Online เล่นได้แค่บางเกมส์ผ่าน Hamachi บ้าง Server เถื่อนบ้าง
ผมรู้จักคนเงินหนาที่เล่น PC แท้เกือบทุกเกมส์ คอมพ์แรงไม่มีกระตุก โดยรวมแล้วต้องใช้งบหลักแสนในการทั้งอัพทั้งซื้อเกมส์เล่นเลยทีเดียว
ใครที่บอกว่าเล่น PC เพราะถูกกว่าคิดดี ๆ อีกนิดนะครับ ที่บอกว่ามันถูกกว่า หรือ ไม่มีเงินซื้อของแท้ ทำให้เล่นเกมส์ PC ได้ไม่เต็มที่
ถ้าจะเอาจริง PC แพงกว่าคอนโซลเยอะเลย

Kyonman
5th January 2012, 01:34
Console ครับ เกม สนุกๆ เยอะกว่ามากๆๆๆๆๆ

ถ้าคนมี Console นะ ผมว่า เกือบทั่งหมดเลือก Console หมดแหละ เพราะเกมสนุกๆ เยอะมากๆ เช่น God of War อันชาร์ตเดท เกียร์ออฟวอ บาโยเนทต้า(เทพเท่ากับ DMC เลย) เป็นต้น

ผมมีทั่ง PC กับ Console(ทั่ง Xbox360 กับ PS3) ขอบอกว่า เล่น FPS ได้อารมณ์ ดีนะ แต่ตอนแรกๆ จะไม่ถนัด แต่ตอนหลังๆ ชอบเลยแหละ ไม่แพ้ Mouse เลนแหละ ปุ่ม บางเกม พวก เปลี่ยนปืน โยน ระเบิด วิ่ง ใช้ถนัดกว่า คีบอร์ด อีกครับ เพราะ เขา Fix มาให้จอยโดยเฉพาะ อยากให้ลองทางด้าน Console ดู แล้วจะรู้ว่า เล่น FPS ก็มันส์ไม่แพ้ PC เลย แถม จอยสั่น อีกตะหาก วางตรง ระหว่างขา ซีดเลยทีเดียว

ปล.ใครมันจะไปรู้ เมื่อก็คิดว่า เล่น FPS ไม่ถนัด ไม่สนุกแน่ เลย พอเล่นแรกๆ ก็ไม่ สนุกจริงๆ ติดขัดไปหมด หลังๆมา ชอบกว่า PC อีก ฮ่าๆๆ
ปล2.ใคร เสพ กราฟฟิก ผมว่า PC ดีกว่า แต่ก็นะ เกม สนุกๆ มันน้อย เกมที่ PC มี Console มันก็มีเกือบหมดแล้วอะนะ

RlucksN
5th January 2012, 01:38
ผมเ้น้น console มากกว่าครับ

ผมชอบเล่นเกมแนวAction ซึ่งPCมีน้อยมาก แล้วเกมActionในPCมันก็ลงให้ทุกเครื่องอยู่แล้ว

ต่างกับconsoleที่มีเกมActionเยอะกว่ามาก ทั้ง GOW Bayo พวกมุโซวที่เป็นการ์ตูนและภาคแปลงร่าง ฯลฯ

berrygo60
5th January 2012, 01:38
ผม สาวก Console มาตั้งแต่เด็กๆ ps1 ps2 ตอนนี่ที่บ้านก็มี ps2 แต่ไม่เคยเตะมาเป็นปีๆ

สมัยก่อนอยากได้ ps3 นะ แต่ซื้อ คอมดีกว่าใช้ประโยชน์ได้เยอะ เลย ติด pc ไปเลย

DJTOMMY
5th January 2012, 01:40
ผม สาวก Console มาตั้งแต่เด็กๆ ps1 ps2 ตอนนี่ที่บ้านก็มี ps2 แต่ไม่เคยเตะมาเป็นปีๆ

สมัยก่อนอยากได้ ps3 นะ แต่ซื้อ คอมดีกว่าใช้ประโยชน์ได้เยอะ เลย ติด pc ไปเลย

PS2 ไม่แตะ ผมแตะให้เอามะครับ อิอิ กำลังอยากได้เลย ^,^"

battosai2010
5th January 2012, 01:43
PC ครับ ใช้หาเงินได้เล่นเกมด้วย เหอะๆ คอนโซล ก็อยากได้ครับ แต่ไม่มีตังซื้อจริงๆ เหอะๆ

boomth
5th January 2012, 01:50
คอนโซล ดีตรงที่ไม่ต้องอัพอะไร ใส่แผ่นเล่นเลยทำนองนี้ PC ใช้ประโยชน์ได้เยอะดี

LollicakeXD
5th January 2012, 01:52
ผมเล่น PC ครับ เพราะมันทำได้ทุกอย่าง... อีกอย่างผมไม่มีตังถอย ทีวีจอแบนของตัวเองซักตัวหรอก....

FreedomBlood
5th January 2012, 02:43
ส่วนตัวผมนะ PCเอาไว้เล่นเกมมัลติแพลตฟอมเพราะPCภาพสวยกว่า เกมราคาถูกกว่า
แต่ถ้าเป้นเกมEXก็ต้องConsole
ท่านไม่จำเป็นต้องเอาสเปคคอมเทพหรอกครับแค่เอากลาง-สูงไม่ต้องตามอัพมันบ่อยๆหรอกครับ ถ้าท่านมีPCที่สเปคพอเล่นเกมยุคนี้ได้ก็จัดConsoleโลดครับ
สำหรับเรื่องเกมFPSในConsoleผมว่ามันก็ได้อารมณ์สนุกไปอีกแบบนะ แล้วพวกที่บอกว่าไม่มีเงินซื้อคอลโซลแต่คุณมีเงินอัพคอมมันก็กระไรอยู่

pea42622
5th January 2012, 10:20
เล่นคอนโซลมาตั้งแต่เด็กครับ จนกระทั่งได้รู้จักกับ Counter Strike :)

ประโยชน์มีมาก เล่นคอมสะดวกกว่าครับ เล่นเกมก็ได้ ทำงานก็ดี จัดสเป๊กสูงๆไปเลย ผมเรียนด้านกราฟฟิคพอดี 55

แต่ถ้ามีตังเยอะๆก็อยากเล่นคอนโซลครับ เพราะหลายเกมในคอนโซลไม่มีใน PC

ปล. Gameboy, Gameboy ADV SP, NDS lite นับเป็นคอนโซลไหมครับ ผมเล่นโปเกม่อนแทบทุกภาคเลย :blush

awoy
5th January 2012, 10:34
ผมมีปัญญาอัพคอม เพราะเสียงตังแค่การ์ดจอ แต่ถ้าคอนโซล ผมต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่ ทีวีจอตู้ของผมเอ๋ย PS3 เอ๋ย แค่ตัวPS3เครื่องเดียวก็เท่าไหร่และจอทีวี จะเป็นลม

บอกตรงๆตูอยากได้PS3 เพราะ GOD of war และ finalfantasy ที่ขายเนื่อเรื่องซึ้งๆ

ruicosta
5th January 2012, 10:49
คอนโซลครับ..ได้อารมณ์กว่าเยอะ.(คอนโซลเฟรมคงที่ด้วย ไม่กระตุก) แนว FPS แรกๆ คนไม่เคยเล่นหรือเล่นไม่นานอาจจะว่ายากอยู่หรือไม่มัน แต่เล่นนานไป มันก็เข้าท่าอยู่นะ ผมว่า.

Singular
5th January 2012, 13:06
console เล่น FPS กับ openworld ไม่มัน หมุนไม่ได้อย่างใจคิด

Kyonman
5th January 2012, 16:05
เล่นคอนโซลมาตั้งแต่เด็กครับ จนกระทั่งได้รู้จักกับ Counter Strike :)

ประโยชน์มีมาก เล่นคอมสะดวกกว่าครับ เล่นเกมก็ได้ ทำงานก็ดี จัดสเป๊กสูงๆไปเลย ผมเรียนด้านกราฟฟิคพอดี 55

แต่ถ้ามีตังเยอะๆก็อยากเล่นคอนโซลครับ เพราะหลายเกมในคอนโซลไม่มีใน PC

ปล. Gameboy, Gameboy ADV SP, NDS lite นับเป็นคอนโซลไหมครับ ผมเล่นโปเกม่อนแทบทุกภาคเลย :blush

ไม่นับเป็นครับ คอนโซลครับ แต่ เป็น เครื่อง พกพา หรือ เครื่อง แฮนเฮล แทน

SaNooKNi
5th January 2012, 16:06
เพราะ PC ใช้ประโยชน์ได้หลากหลายด้านกว่าครับ

m4a1m16a2
5th January 2012, 16:12
ที่ผมชอบเล่นเพราะpcเพราะชอบเล่นเกมแนวFPS แต่ก้เล่นเกมแนวอื่นๆด้วย จนชินแล้ว

whitebaa555
5th January 2012, 16:17
เล่น console เพราะไม่มีเงินซื้อ pc

เครื่อง console ได้เล่น มาเยอะมาก แต่สมัยโน้น ไม่ำด้เล่นเพาระเกิดไม่ทัน

เลยมาไล่ เก็บ console ช่วงสมัยนี้เอา

houkago-teatime
5th January 2012, 16:26
เป็นผลพวงมากจาก จะซื้อ คอม กับ คอนโซล ครับ ผมเห็นว่าคอมมีประโยชน์มากกว่า คอนโซลจริงมั๊ยครับ

อย่างน้อยก็ทำงานได้ แต่ Console ทำไม่ได้ (ก็มันใช้เล่นเกมนิ = =") สรุปคือ เห็นความคุ้มค่ามากกว่า

HOLOGRAM
5th January 2012, 18:23
PC คือทุกอย่างครับ ถ้าสเป็คดีอ่ะ อย่างอื่นจะดีหมด

alonedevil
6th January 2012, 14:26
ในความคิดผมจะมีเงินเยอะหรือไม่มีเงินเยอะ หากเรล่นเกมไม่ว่าจะบน PC หรือ คอลโซลนี้ ยังไงๆ ก็ต้องมีเงินพอสมควรครับ(ผมไม่นับพวกโหลดเถื่อนนะ)เอาแบบจัดแท้ทุกอย่าง ในด้านเล่นเกมผมว่าทั้ง PC และคอลโซล ดีพอๆกัน แต่ในความคุ้มค่าของเงินที่ลงไป PC ดีสุดเพราะยังเอาไปอย่างอื่นได้ไม่ใช้เล่นเแต่เกม

ปล.ตัวผมมี PC กากๆไว้พอทำงานเล่นเน็ตโหลด BIT เวลาเล่นเกมก็ไปเล่นบน คอลโซล ครับ

Gu Pai!
6th January 2012, 15:01
ผม เลือกที่จะ PC เพราะ คอลโซล มันจะมีเครื่องออกไหม่มาเรื่อยๆ + แพง + มันได้แต่เล่นอย่างเดียว คุย M ทำงาน เล่น Fb ตัดต่อคลิป ภาพ ไปด้วยไม่ได้ผมเลยคิดว่า มันไม่คุ้ม + แผ่นเกมแพง

PC เดี่ยวนี้คนเล่นแท้เยอะขึ้นมากแล้วนะ ส่วนพวกเถื่อนนั้นมันอีกเรื่องนึง

thx1
6th January 2012, 16:59
ถ้ามีเงินเหลือเฝือก็ไม่ต้องเลือก 55 ถ้ามีเงินน้อย จะเลือก ps3 ก็งงๆมั้ง เล่นแผ่นแท้อย่างเดียว ... ที่เหลือก็แล้วแต่รสนิยม
แต่ข้อดีของpc ที่หลายคนอาจมองข้าม คือ mod นั้นเอง ลองดู gtaIV mod กับ Skyrim mod แล้วจะรู้สึกแย่เลยที่ไม่มีpc ... แต่ MGS,uncharted ก็ทำให้รู้สึกแย่ที่ไม่มี ps3
ถ้าคุณๆมีเงิน เราเชื่อว่ายังไง ก็ต้องซื้ออย่างน้อยๆ pc และ ps3 ส่วนอย่างอื่น แล้วแต่คน

eyazawa2456
6th January 2012, 17:03
PC ครับเพราะมันทำไรหลายๆอย่างพร้อมกันได้อะ

ovboyup
3rd April 2012, 17:34
ผมเล่น PC เพราะไม่มีเงินซื้อ PS3 กับ XBOX360
จริงๆแล้วชอบ PS3 มากๆครับ ภาพสวย แต่ก็อย่างว่าละครับ ไร้เงิน