PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ถกปัญหา]ติดลิ้งหาเงินในลิ้งโหลดเกม"ผิดหรือไม่"

zenTo
21st July 2011, 17:49
กระทู้นี้อยากให้ทุกๆคนช่วยกันออกความคิดเห็น
เกี่ยวกับเรื่อง การติดลิ้งหาเงิน
ว่าผิดหรือไม่อย่างไร
โดยมีกฏดังนี้
-ขอให้ใช้ เหตุผล ในการโพสทุกครั้ง
-ไม่กล่าวพาดพิงถึงบุคคลอื่นทั้งในแง่+และแง่-
-ไม่โพสข้อความที่จะให้เกิด การทะเลาะเบาะแว้ง

ในความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
การติดลิ้งหาเงินเนี่ย มันก็เหมือนการทำงานหาเงินอย่างหนึ่งล่ะครับ
เพราะว่าเราัอัพโหลดเกมส์ของเราเอง
เสียเวลาไปกับการอัพโหลดบางคนก็ทั้งวัน
การได้สิ่งแลกเปลี่ยนมาก็คุ้มใช้ไหมครับ
แต่สำหรับคนที่แตกไฟล์ให้มีหลายๆพาร์ทเกินความจำเป็น
เพื่อหาเงินเนี่ย ผมว่ามัน ทุเรศ มากเลยครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวก็มีแค่นี้แหล่ะครับ
แล้วคนอื่นๆคิดยังไงครับ

nongtee852
21st July 2011, 18:01
ผมว่าไม่นะเพราะถ้าเป็นสิ่งที่เขาทำเองก็ไม่ิผิดที่จะหาตังในเน็ตเหมือนกับหารายได้แต่ถ้าเอาของคนอื่นมาใส่ลิ้งหาตังใส่ตัวเองนั้นสิผิด

๛KID1412๛^__^
21st July 2011, 18:05
มันมีข้อสรุปตั้งแต่ JKG ก่อนๆแล้วว่าไม่เป็นไร เพราะเขา อัพเอง

ลิงค์เก็บเงินถ้าเขาอัพเองแล้วเขาใส่ก็ไม่เป็นไรครับ เขาเสียมาเยอะเขาขอแค่ตังค์เราก็ไม่ลำบากมากก็ไม่เป็นไร

แต่ถ้าไม่อัพเองอะดิ ดูแล้วโกรธฮีทๆ -*-

AodPDS711
21st July 2011, 18:11
อัพเอง หาเงิน ผมไม่ว่าครับ

ก็อบมา ใส่ลิ้งค์ ผมด่าครับ

จะติดลิ้งค์ จะ Bux จะหาตังค์ จะพรีเมี่ยม ก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ ถ้าอยากโหลดจริงๆ แต่บางครั้งมันก็แสดงให้เห็นถึงความจริงใจของอัพโหลดเดอร์ (บางคน) อ่ะนะ ว่าอยากให้ด้วยใจจริง หรือทำเพราะมันได้เงิน แค่นั้นเอง ซึ่งก็รู้ครับ ว่ามันลำบากซึ่งถ้าเป็นเมื่อก่อน เว็บเราหาเกมส์จาก Rapidshare แล้วพี่ๆอัพโหลดเดอร์ก็โหลด แล้วนำมาแปลงขึ้น Mediafire ขึ้นโฮสต่างๆ ตั้งแต่เน็ท 1MB ถือว่าเร็วเหนือแสง ก็ยังทำมาได้ โดยแค่ให้โหลดพาสช่วย แค่นั้นเอง

เดี๋ยวนี้เน็ทโคโล เน็ท 100MB มันมาแรง ซึ่งผมว่า อัพพาทละ 200 ห้านาทีก็เสร็จละ มันไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย ที่ผมกล้าพูดเพราะผมก็อัพโปรแกรมให้เพื่อนเหมือนกัน เน็ทผม 7MB ก็อัพได้ ไม่บ่นอุบอะไร หลายคนอาจจะบอกให้ผมมาลองอัพเองไม๊ มันลำบากนะ? มันยากนะ? ใช่ครับ ผมเชื่อว่ามันยาก แต่ผมก็ไม่เห็นว่าพวกคุณบ่นกัน ก็เลยทึกทักเอานี่แหละ ว่ามันไม่ลำบาก

ที่ผมพูดมา ง้องแง้งๆ นี่ไม่ใช่อะไร ผมก็แค่อยาก 'ได้ JKG เดิมๆของผมคืนมา JKG ที่คุยกันอย่างสนุกสนาน JKG ที่เข้าใจซึ่งกันและกัน JKG ที่ช่วยปัญหาของกันและกัน JKG ที่แบ่งปันด้วยใจ ไม่ใช่เอะอะก็บ่นว่าลำบาก แล้วยัดลิ้งค์มาอะไรแบบนี้ มันไม่ใช่'

มันไม่ใช่!

ปล.บ่นมากไป โกรธได้ ด่าได้ครับ แต่อย่าในที่นี้ ถือว่า จขกท. ขอร้องไว้

เหม่อมึuเอ๋อ
21st July 2011, 18:11
เขาไม่ได้ปล้นเงินเราไป แค่นั้นละ
แบบนี้เรียกว่า win-win ได้ประโยชน์ทั้งคู่

kurosagi_diow 2
21st July 2011, 18:26

จะติดลิ้งค์ จะ Bux จะหาตังค์ จะพรีเมี่ยม ก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ ถ้าอยากโหลดจริงๆ แต่บางครั้งมันก็แสดงให้เห็นถึงความจริงใจของอัพโหลดเดอร์ (บางคน) อ่ะนะ ว่าอยากให้ด้วยใจจริง หรือทำเพราะมันได้เงิน แค่นั้นเอง ซึ่งก็รู้ครับ ว่ามันลำบากซึ่งถ้าเป็นเมื่อก่อน เว็บเราหาเกมส์จาก Rapidshare แล้วพี่ๆอัพโหลดเดอร์ก็โหลด แล้วนำมาแปลงขึ้น Mediafire ขึ้นโฮสต่างๆ ตั้งแต่เน็ท 1MB ถือว่าเร็วเหนือแสง ก็ยังทำมาได้ โดยแค่ให้โหลดพาสช่วย แค่นั้นเอง

เดี๋ยวนี้เน็ทโคโล เน็ท 100MB มันมาแรง ซึ่งผมว่า อัพพาทละ 200 ห้านาทีก็เสร็จละ มันไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย ที่ผมกล้าพูดเพราะผมก็อัพโปรแกรมให้เพื่อนเหมือนกัน เน็ทผม 7MB ก็อัพได้ ไม่บ่นอุบอะไร หลายคนอาจจะบอกให้ผมมาลองอัพเองไม๊ มันลำบากนะ? มันยากนะ? ใช่ครับ ผมเชื่อว่ามันยาก แต่ผมก็ไม่เห็นว่าพวกคุณบ่นกัน ก็เลยทึกทักเอานี่แหละ ว่ามันไม่ลำบาก

ที่ผมพูดมา ง้องแง้งๆ นี่ไม่ใช่อะไร ผมก็แค่อยาก 'ได้ JKG เดิมๆของผมคืนมา JKG ที่คุยกันอย่างสนุกสนาน JKG ที่เข้าใจซึ่งกันและกัน JKG ที่ช่วยปัญหาของกันและกัน JKG ที่แบ่งปันด้วยใจ ไม่ใช่เอะอะก็บ่นว่าลำบาก แล้วยัดลิ้งค์มาอะไรแบบนี้ มันไม่ใช่'

มันไม่ใช่!

ปล.บ่นมากไป โกรธได้ ด่าได้ครับ แต่อย่าในที่นี้ ถือว่า จขกท. ขอร้องไว้

ผมเห็นด้วยอย่างแรง:cool:

Great1234
21st July 2011, 18:31
ผมว่าไม่นะครับ ผมก็อัพโปรแกรมแจกซึ่งติดลิงค์หาเงินด้วย

แต่โปรแกรมที่ผมอัพ อัพเองหมด ซึ่งใช้เวลามากพอสมควร

แต่ถ้าเอาลิงค์คนอื่นมาสวมรอยงี้ก็ไม่ไหวนะครับ

NaZi_BF3
21st July 2011, 18:41
เข้าใจว่าเค้าจะเอาเงินทีไ่ด้จากการกดลิ๊งไปต่ออายุพรี่เมี่ยม ของตัวเองเพราะ จะได้สามารถโหลดเกมส์จากเว็บนอกมาให้เราได้

menoskun
21st July 2011, 18:54

มันไม่ใช่!

ถูกใจให้ 1 Thank เยี่ยมจริงๆนี่เเหละสิ่งที่ผมอยากได้ยิน T^T ปลื้ม

Guszo
21st July 2011, 19:02
เคยเจอ.. เอาวิดีโอจากยูทุบมาลง ติดลิ้งเงิน กรรม!!

ultratan
21st July 2011, 19:04
มี 10 พาร์ทติดลิงค์ซัก 5 พาร์ทก็พอ
แต่กรณีเกม 40 ลิงค์ ติดมันทุกลิงค์นี่ผมว่าเอาเปรียบเกินไปครับ

sornram
21st July 2011, 19:11
ถ้าอัพเอง มันไม่ผิดหรอก
ถึงจะมีหลายพาร์ทมาก มาเกินไป ก็ไม่ผิดเลยซักนิด

เพราะ ถ้าขี้เกียจกดหลายๆ ลิงค์ ก็หาของคนอื่นโหลด หรือควักเงินไปซื้อของแท้
ถ้าชอบที่จะโหลด ก็ไม่ควรมาบ่นทีหลังน่ะครับ

ความคิด ของผม... และน่าจะเหมือนหลายๆ คนที่เป็นคนอัพเกมส์

เหม่อมึuเอ๋อ
21st July 2011, 21:04
ถ้าอัพเอง มันไม่ผิดหรอก
ถึงจะมีหลายพาร์ทมาก มาเกินไป ก็ไม่ผิดเลยซักนิด

เพราะ ถ้าขี้เกียจกดหลายๆ ลิงค์ ก็หาของคนอื่นโหลด หรือควักเงินไปซื้อของแท้
ถ้าชอบที่จะโหลด ก็ไม่ควรมาบ่นทีหลังน่ะครับ

ความคิด ของผม... และน่าจะเหมือนหลายๆ คนที่เป็นคนอัพเกมส์

เห็นด้วยครับ ถึงจะมีครอบลิ้งค์ แต่เสียเวลาในการโหลดจริงๆก็ไม่เกิน 10 วิต่อพาร์ทหรอก สุดๆเลยก็ 15วิ
จะอะไรนักหนา ถึงจะมีเป็นร้อยพาร์ท แต่ถ้ามีใครตายเพราะกดแค่นี้ผมก็อยากเห็นเหมือนกัน

แต่ ถ้าขี้เกียจกดนักก็ ใช้ไฟร์ฟ๊อก แล้วไปโหลดแอดออน ที่ทำให้ skip อัตโนมัติ มาก็แค่นั้น จบ

14752
21st July 2011, 21:19
ผมโหวตไม่ผิดนะ เห็นใจคนอัพ แต่ พวกเอาที่คนอื่นอัพ มาครอบลิ้ง โคตรผิด โดยส่วนตัวไม่เคยครอบลิ้ง...

mai
21st July 2011, 21:21
มันก็ไม่ผิดถ้าอัพเองครับ

แต่ไม่ชอบตรงที่ถ้าเยอะไปมันน่ารำคาญเท่านั้นเองครับ

Cantaloupe
21st July 2011, 21:24
"นักอัพโหลดใน JKG จะมีกันสักกี่คนกันที่แจกด้วย :heart จริงๆโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน"

~RIP~
21st July 2011, 21:26
ถ้าไปเอาเอาลิงค์ของคนอื่นมาหากินเหมือน User กากๆตัวหนึ่งในบอร์ด...(เอาเป็นว่าบอร์ดดังละกัน)อย่างนั้นน่ะ "ผิด"
แต่ถ้าอัพเองแล้วใส่เองก็โอเค ไม่ได้ผิดอะไร สิทธิของเขา

yoshi3416
21st July 2011, 22:52
ผมว่าไม่ผิดนะ

Minecraft
21st July 2011, 23:04
ซื้อของแท้ดีกว่าครับ จะได้ไม่ติดกรรมกัน ไม่ได้ละเมิดของคนอื่นเขาด้วยครับ :blush :dash

panseeme
21st July 2011, 23:29
อัพเองก็สิทธิของเขา แต่ก็อปมายัดลิงค์พูดได้ว่า"ห่าเอ้ย"

apbook01
21st July 2011, 23:30
หากอัพเอง แล้วใส่ลิ้งครอบ ผมถือว่าโอเค ยอมรับได้
เพราะ เสียเวลาแล้ว อย่างน้อยก็ต้องขออะไรตอบแทนกลับมาบ้าง :yes

แต่คนบางคนก็ยังเห็นแก่ตัว ก๊อปลิ้งแล้วไปครอบเป็นของตัวเอง
แบบนี้ถือว่า "หน้าด้าน" :punish

แต่สุดท้ายคนเ้ราก็ยังคงต้องหวังผลประโยชน์ ในทุกๆคน ( มากหรือน้อยก็ตามแต่ )

แง่คิดของผม
สิทธิของเรา เราเลือกที่จะโหลดหรือไม่โหลดก็ได้ "ไม่มีใครบังคับ"
ยังไงก็ผิดลิขสิทธ์กันอยู่แล้ว :o

nodoka
21st July 2011, 23:56
ไม่ผิด แต่ผมกลับคิดว่าไม่เหมาะสม เพราะเจตนาของเราคือการแบ่งปัน การแบ่งปันนั้นไม่ควรหวังผลตอบแทน

Aegis
22nd July 2011, 00:00
ผมไม่รู้นะว่าผิดหรือเปล่า ซึ่งการใส่ลิ้งหาเงินด้วยนั้น จริง ๆ เงินที่ได้ไม่ได้มากเลยครับ ที่ผมอัพเกมนั้น อยากให้คนอื่นที่เล่นเกมที่ดีมีคุณภาพ อยากให้ทุกคนมีเกมใหม่ๆเล่นตลอด ไม่ใช่ว่าอัพไฟล์เอง อัพเกมเอง แล้วครอบลิ้ง ถือว่าผิดหรอกนะ ใส่ลิ้งไปผมก็ได้เงินไม่มากหรอกครับ เพราะงั้น ครอบลิ้ง ไม่เกิน 10 วิก็ให้พวกผมเถอะครับ ที่ผมอัพเกมนั้นเพื่อทุกคนจริง ๆ ครับ ((เปิดคอมทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนอัพเกมแจกครับ))

ปล. ส่วนหนึ่งของ Uploader - Aegis แห่ง Gamer Unleashed - . .

jkk
22nd July 2011, 03:57
ถ้าสำหรับคนอัพเองกับมือแล้วครอบลิงค์หาเงินนี้ผมว่า ไม่ผิดนะเขาอัพเอง และเขาก็มีสิทธิ์ได้เงินค่าเสียเวลากับการอัพ แค่รอ 5วิแล้วกดซักที นี่ไม่นานเท่าคนอัพเป็นวันหรอกว่าไหม !?

แล้วที่ก๊อปมาจากที่ๆเขาแจกฟรีแล้วมาครอบลิงค์หาเงินนี่คือพวก อืม... ประมาณว่า หน้าไม่อายสินะ เว๊ปอื่นเขาแจกฟรีนี่เอามาจากเว๊ปอื่นแล้วก็ใส่ลิงค์หาเงิน

VirusCoMz
22nd July 2011, 08:44
ผมเซ็งอยู่ตอนนี้อัพไฟล์ไม่ขึ้น -*-

InclexivE
22nd July 2011, 08:59
ไม่ให้ติดลิงค์เกมจะให้ติดลิงค์ไรฟะ

http://adf.ly/29d4z
ลิงค์ไปหน้าแรก JKG งี้อะเรอะ บ้าป่าว 555+

PeaceterZero
22nd July 2011, 09:07
ผมไม่อยากให้ครอบลิ้งค์ด้วยเว็บหาเงิน เกิดเว็บครอบพังละ แล้วลิ้งค์นั้นก็เข้าไปไม่ได้ทันที
อีกอย่าง ถึงจะอัพยากลำบากแค่ไหน เดี๋ยวนี้อัพง่ายแล้ว เพราะ ผมก็อัพ พาสเสียก็แค่ใส่Repair แต่เกมที่เอามาอัพอะ มันแบบว่าไม่ใช่ผลงานเราซักกะนิดเดียว มันเหมือนกลับเอาผลงานคนอื่นมาหาเงินเข้าตัวเองซึ่งผมก็ไม่ค่อยชอบ อัพแบบเต็มใจไปดีกว่านะ เพราะผมคิดเสมอว่า เว็บครอบลิ้งค มันเหมือนเอาเงินเข้าตัวเองแล้ว มันต้องรอเวลา - -คนก็กดๆ ผมก็เคยกดรำคาญเหมือนกัน แล้วถ้าเกิดเว็บครอบพังขึ้นมานิ หาลิ้งค์กันตาย อีกอย่าง เว็บพวกนี้ได้เงินจริงหรือไม่ ผมก็ไม่รู้ แต่อยากให้เลิกครอบลิ้งค์ ดีกว่านะ ไม่เสียความรู้สึก
อย่าลืมว่าสิ่งที่เราอัพมันไม่ใช่ผลงานเรา เกมบางเกมสร้างมากว่า 6 ปี(S.T.A.L.K.E.R.: Shadow of Chernobyl)ประเทศไทยแผ่นแท้ไม่มีเกมนี้ขายแหะ-*-
มุมมองผมนะ ผมก็เคยครอบ แต่นึกไปนึกมา รำคาญเหมือนกัน เลยเอาออกซะ ตอนครอบยังรำคาญเลย 55555+

แต่ก็สิทธิของเขานะ จะครอบก็ได้ จะไม่ครอบก็ได้ ผมก็ไม่ได้ว่า แต่ไม่รู้ว่า การอัพพวกนี้ ละเมิดตรงที่่ว่ามันได้เงินมากกว่าการแจกฟรีหรือเปล่า - - เพราะมันหวังผลตอบแทนด้วยเงิน เลยคิดว่าผิดกฏหมายอีกกระทงนึงไหม -*-

rjv9k9kp
22nd July 2011, 09:51
ไม่ผิดถ้าอัพเอง

kidsylenser
22nd July 2011, 09:55
บางที หลาย part มัน เยอะไป แต่บางเว็บ กำหนดขนาด อัพ

บางเว็บ โหลดแล้วหลุด โหลดต่อไม่ได้ แล้วเกมก็ขนาด 7 GB

ก็ทำได้อย่างเดียว อยู่ที่ความพอใจของคนโหลดล่ะครับ

Ovel2HanK
22nd July 2011, 12:58
มีให้กด100likeไหมเนี่ยย

pyrata
22nd July 2011, 17:36

มันไม่ใช่!

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับจะมี uploader ซักกี่คนที่จะอัพโดยไม่หวังผลประโยชน์ อัพเพราะตั้งใจจะอัพจริงๆ ผมอยากให้สังคม jkg กลับมาเป็นสังคมที่มีแต่การแบ่งปันเหมือนเดิม

ไม่ให้ติดลิงค์เกมจะให้ติดลิงค์ไรฟะ

http://adf.ly/29d4z
ลิงค์ไปหน้าแรก JKG งี้อะเรอะ บ้าป่าว 555+

เหมือนหลอกให้กดแฮะ เนียนเลย:dance:dance:dance:dance

Doraemon:)
22nd July 2011, 17:40
ช่างเขาเหอะ เขาเอาเกมมาให้เราโหลดฟรีๆ เขาจะเอาตังจากตรงนั้นไป

ไม่เห็นเป็นไร !!

zenTo
23rd July 2011, 01:05
ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมกันแสดงความคิดเห็นนะครับ
ตอนนี้นะครับ(23-7-54)จากโพลล์จะแสดงให้เห็นว่า
คนส่วนใหญ่คิดว่า การติดลิ้งค์หาเงินนั้น"ไม่ผิด" นะครับ
ตอนนี่นะครับผมอยากได้เหตุผลจริงๆเลยนะครับ
ที่ทำให้หลายๆคนคิดว่ามันไม่ผิด
หรือว่ามันผิด นะครับ

อยากเห็นความคิดเห็นของหลายๆฝ่ายครับ... ^-^

GoD_NooB
23rd July 2011, 01:57
ตามจุดประสงค์แรกเริ่มของเว็บบอร์ด คือการแบ่งปันเกมกันโดยไม่หวังผลตอบแทนครับ
แต่ว่า การที่ผู้อัพโหลดเกม ใส่ลิ้งโฆษณาเพื่อหารายได้เพิ่มมันก็ไม่ได้ถือว่าเป็นการผิดครับเพราะเป็นสิทธิของผู้อัพโหลดครับ
คนโหลดเราก็มีสิทธิเลือกได้ว่าจะโหลดหรือโหลดก็ได้นะครับ แล้วส่วนมาก ในเว็ปเราเขาจะใส่แค่ ลิ้งพาส แค่ลิ้งเดียว ซึ่งก็ไม่ได้ถือว่ามากมายอะไรนะครับ

เหตุผลที่ว่าทำไมไม่ผิดนะครับ
1.ไม่มีกฎห้ามชัดเจนในบอร์ดเรา
2.เป็นสิทธิของผู้อัพเกม
3.ผู้โหลดไม่จำเป็นต้องโหลดของคนที่ใส่ลิ้งโฆษณาเพียงอย่างเดียว ยังมีอีกหลายทางเลือกให้โหลดครับ
4.ผู้โหลด ควรจะเห็นแก่น้ำใจของผู้อัพโหลดบ้าง ที่เสียเวลาส่วนตัวมาอัพเกมแจกครับ แค่ช่วยเขากดลิ้งมันไม่ลำบากมากหรอกครับ

แต่ว่าอย่างที่กล่าวไว้ตอนต้นว่า เว็ปเรามีจุดประสงค์หลักคือแจกเกมโดยไม่หวังผลตอบแทน ก็อยู่ที่ผู้อัพเกมทั้งหลายละครับ

protroman
23rd July 2011, 02:06
มันก็เหมือนเป็นงาน ที่บอกว่าแตกไฟล์ไว้หลายพาร์ท ยุ่งยาก คุณไม่ลองไม่รู้ อีกอย่างไม่ใช่ว่าคลิ๊กไป 1 คนได้เงิน มันต้องหลายคนครับ ถึงจะได้

และเงินเขาเอามา เพื่อ : 1.จ่ายค่าเน็ต อัพเกมให้คุณ 2.ค่าไฟเพราะเกมบางเกมไม่ได้อัพวันเดียว 3.และก็ต้องเอาเงินไปอัพคอม เพราะถ่้าไฟไม่พอก็อัพเกมลำบากยิ่งขึ้น

คุณต้องลองแจกเกมใหญ่ แล้วจะรู้ว่า การอัพ 1 ครั้งนั้น

มันลำบากขนาดไหน ในความผมคิดว่า ไม่ผิด

houkago-teatime
23rd July 2011, 02:08
เห็นใจคนอัพครับ ผมเองก็เป็นคนที่โหลดเกมเหมือนกัน = ="
แต่ผม ลองคิดเอาใจเค้ามาใส่ใจเราครับ เออ เขาก็นั่งอัพเกมให้เราได้เล่นกัน
เราก็น่าจะตอบแทนเขาบ้าง ประมาณนี้ครับ :)

JitiisakSintong
23rd July 2011, 02:32
ผมว่าแล้วแต่คนจะคิดสำหรับผมแล้ว ยึดหลักการเป็น อัพโหลดเดอร์มานานคงไม่เปลียนจุดประสงต์ในการอัพ ตามจุดประสงค์แรกเริ่มของเว็บบอร์ด คือการแบ่งปันเกมกันโดยไม่หวังผลตอบแทนครับ

ผมรู้สึกมีความสุขที่กับ"การให้"

ผมเชื่อมั่นว่า

"การให้ จะเป็นเหตุที่ทำให้ทั้งผู้รับ และผู้ให้ มีความสุข"

สำหรับผมแล้ว "การให้" (GIVE) ที่ก่อให้เกิดสุข ควรมีลักษณะดังนี้

Gladly (ให้ด้วยใจยินดี)
Impartially (ให้อย่างไม่ลำเอียง)
Voluntarily (ให้ด้วยความสมัครใจ)
Expecting Nothing Back (ให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน)
การให้เช่นนี้ เป็นการให้ที่ "มีคุณค่า"

diippyjas
23rd July 2011, 08:42
ผมว่าแล้วแต่คนจะคิดสำหรับผมแล้ว ยึดหลักการเป็น อัพโหลดเดอร์มานานคงไม่เปลียนจุดประสงต์ในการอัพ ตามจุดประสงค์แรกเริ่มของเว็บบอร์ด คือการแบ่งปันเกมกันโดยไม่หวังผลตอบแทนครับ

ผมรู้สึกมีความสุขที่กับ"การให้"

ผมเชื่อมั่นว่า

"การให้ จะเป็นเหตุที่ทำให้ทั้งผู้รับ และผู้ให้ มีความสุข"

สำหรับผมแล้ว "การให้" (GIVE) ที่ก่อให้เกิดสุข ควรมีลักษณะดังนี้

Gladly (ให้ด้วยใจยินดี)
Impartially (ให้อย่างไม่ลำเอียง)
Voluntarily (ให้ด้วยความสมัครใจ)
Expecting Nothing Back (ให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน)
การให้เช่นนี้ เป็นการให้ที่ "มีคุณค่า"

ลึกซึ้ง!!

ของผมก็ไม่ค่อยได้อัพเกมหรอก 150 mb แค่ 2 พาทยังนั่งเหงื่อแตกเลย ใครได้ทำแล้วจะรู้ แต่ทำแล้วคนอื่นมีความสุข ก็ลืมเรื่องที่นั่งเหงื่อแตกไปได้เลย

BN_BOOM
23rd July 2011, 08:45
ไม่พอใจไม่ต้ิองโหลด

Jegan
23rd July 2011, 14:55
อยากได้ของฟรี ก็หัดทำตามข้อตกลงเขาหน่อย........

ไม่ก็ไปหาซื้อของแท้เอา........