PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ต่อหลอด Neon

LAYMAN
5th January 2012, 11:49
ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือมีเวับไหนบอกด้วย
อุปกรณ์ต้องมีอะไรบ้าง ขอบคุณครับ

stoot
5th January 2012, 12:06
หลอดนีออนจริงๆที่ไม่ใช่หลอดฟลูออเลสเซนต์ใช่ไหมครับ เพราะคนส่วนใหญ่ชอบเรียกหลอดฟลูออเลสเซนต์ว่าหลอดนีออน เพราะมันต่อไม่เหมือนกัน

poowangdee
5th January 2012, 12:08
อมร ก็มีนี่ฮะ หรือถ้าตามร้านพวก TK Jedi น่าจะมี อุปกรณ์ตัวแปลงไฟก็มาในกล่องอยู่ละครับ

arthur_cg
5th January 2012, 13:07
ถ้าเป็นของคอม มันจะเป็นหลลอดยาวๆ ซึ่งซื้อจากร้านคอมเลยเขาจะทำสายให้แล้วเป็นหัวMolex ต่อเข้ากับสายของPSUก็ใช้ได้เลย แต่ถ้าซื้อจากร้านแต่งรถ มันจะต้องมาโมสายอีกทีส่วนใหญ่จะใช้ไฟ 12V

แต่ ถ้าเป็นหลอดNeon ตามบ้านอ่ะมันจะเป็นหลอดที่เขาเอาไว้แต่งป้ายที่เห็นตามร้านต่างๆที่เป็นตัวหนังสือ แล้วที่เข้าใจผิดอีกตัวก็คือ Fluorescent กับหลอดทังสแตน(หลอดกลมที่มีไส้) ซึ่ง หลอดFluorescent มันจะมีสารเรืองแสงอยู่ภายในมันจึงทำให้มันประหยัดไฟและเย็นกว่าหลอดทังสแตนซึ่งมันอาศัยการเผาไหม้จากลวดทังสแตน มันจึงเกิดความร้อนที่สูงกว่าแต่มันก็ไม่ค่อยสว่างเมื่อเทียบกับหลอดFluorescentที่กระแสเท่ากัน หลอดทังสแตนนั้นในหลอดมันจะบรรจุก๊าสตระกูลHalogenลงไปซึ่งก๊าสพวกนี้เรียกอีกอย่างว่าก๊าสเฉื่อย มันจะทำปฏิกิริยากับความร้อนได้ช้ากว่าก๊าสในหมูอื่น ซึ่งก๊าสที่บรรจุลงไปนั้น ส่วนใหญ่จะเป็น He(ฮีเลียม) อยากรู้เรื่องธาตุตระกูล Halogen เพิ่มเติมนั้นมันอยู่ใน วิชาเคมี ม.4-5 :)

LAYMAN
5th January 2012, 13:43
อมร ก็มีนี่ฮะ หรือถ้าตามร้านพวก TK Jedi น่าจะมี อุปกรณ์ตัวแปลงไฟก็มาในกล่องอยู่ละครับ
พอจะมีรูบไหมท่าน

ถ้าเป็นของคอม มันจะเป็นหลลอดยาวๆ ซึ่งซื้อจากร้านคอมเลยเขาจะทำสายให้แล้วเป็นหัวMolex ต่อเข้ากับสายของPSUก็ใช้ได้เลย แต่ถ้าซื้อจากร้านแต่งรถ มันจะต้องมาโมสายอีกทีส่วนใหญ่จะใช้ไฟ 12V
แล้วตัวที่ต่อมาแล้วมีปุ่มปิดเปีดไหมท่าน

paripari
5th January 2012, 14:13
พอจะมีรูบไหมท่าน

แล้วตัวที่ต่อมาแล้วมีปุ่มปิดเปีดไหมท่าน

ก็ตามที่ท่าน arthur_cg บอกเลยครับ(แต่ไม่ต้องกลับไปหาหนังสือตอนม.4ม.5มาอ่านก็ได้นะ 555+)
ไฟนีออน,แฟลชหรือพาร์มันจะมีตัวแปลงไฟมาให้แล้ว เสียบใช้กับ PSU ได้เลยครับ
ส่วนเรื่องปุ่มเปิดปิดนี่บางรุ่นเค้าก็ทำมาให้นะครับรึถึงจะไม่มีก็ไปซื้อ Sw มาทำเองก็ได้