PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามหน่อยนะครับ เกี่ยวกับการเปิดเซิฟ Minecraft

animeth
8th January 2012, 10:47
คือ วันพรุ้งนี้ผมกำลังจะเปิดเซิฟ Minecraft นะครับ ใครเคยเปิดหรือยังไง ช่วยแนะนำ เซิฟที่ผมจะเช่าให้หน่อยได้มั้ยครับ งบ มี 3000 บาท เเล้วที่จริงผมก็หาได้เเล้วแต่อยากให้ทุกคนแนะนำกันหน่อยได้มั้ยครับ

ส่วนที่ผมหาได้นั้นสเปคอยู่ที่

Server Asus
Quad Core Xeon X3330 2.66 Ghz
RAM 8G
HDD 500G
1 IP Address

2,800 บาท ต่อเดือน

คือจริงเคยเปิดมาเเล้วครั้งนึงแต่สเปคเซิฟเวอร์ไม่แรงพออ่ะครับ เลยปิดไป แต่ผมใช้ ระบบ linux ลีนุก (ไม่รู้ถูกปล่าว) ได้นะครับ
ใครมีไรแนะนำบอกผมได้นะครับผม

gsuhplyf
8th January 2012, 11:13
เปิดให้เล่นฟรีเปล่าฮะ อยากเล่นด้วย อิอิ

Maza44120
8th January 2012, 11:52
ผมเคยเปิดแต่บนคอมอ่ะน่ะในเครื่ิองโคโลไม่เคย
แต่คงจะเปิดเหมือนกันอ่ะน่ะ ^_^

Minecraft
8th January 2012, 12:07
โอ้ว Spec แรงเยี่ยมเลยคับ
ลองเอา http://canihostaminecraftserver.com/ ตรวจสอบดูว่าได้กี่คนครับ :yes ซึ่งผมลองดูแล้ว เรื่องการอัพ/โหลด ไม่น่าจะเป็นปัญหาสำหรับตัวเซิฟที่จะเปิดเล่นกันในไทย ผมว่าจะเน้นหนัก ๆ ไปทางแรมมากกว่า ซึ่งตัวผมก็เคยเจอมาแล้วเหมือนกัน เคยเปิดสมัย Minecraft Beta 1.1_01 มีแรมแค่ 512 [OS:XP] เล่น ได้ 3-4 คนก็แล็คไปหมดแล้ว :girlhaha [ เวลาตีบล็อคจะ Delay :o ]

โอ้วอีกอย่างผมว่าปัญหานี้หนักมาก ๆ เลยเรื่องเงินอ่ะครับ :help ถ้าอยากเปิดแบบจริง ๆ จัง ๆ เรื่องเงินต้องอย่าขาดตอน คนจะได้อยู่ตัว [ เพราะว่าค่าเซิฟ แพงมว๊าก :p ] ถ้าไม่ต้องการขาดทุนยับ ผมว่าต้องเตรียมตัวมาสักนิด [เว็บ,โฆษณา] + หาสิ่งที่น่าสนใจในเซิฟเวอร์สักหน่อย แบบว่าให้คนดูแล้วมีอะไรแปลกใหม่น่าจ่ายเงิน :rofl เท่าที่คิดดู ทุกสิ่งทุกอย่างก็หาได้ใน Minecraft หมดเลย :eek: [ ตัวผมคนหนึ่งและที่ไม่เคย Donate ให้เซิฟเวอร์ไหนเลย (ขี้เหนี่ยว :heat :p) ]

ถ้าใช้ Bukkit อย่าลืม เพื่อค่าแรม Plugins ด้วยน่ะครับ :heart

ปล.มีอะไร ถามหรือ Pm มาได้ครับ :)

earthh
8th January 2012, 12:10
อยากเล่นด้วยอะคับ หาเซิฟเล่นอยู่ไม่มีเลย

animeth
8th January 2012, 12:44
โอ้ว Spec แรงเยี่ยมเลยคับ
ลองเอา http://canihostaminecraftserver.com/ ตรวจสอบดูว่าได้กี่คนครับ :yes ซึ่งผมลองดูแล้ว เรื่องการอัพ/โหลด ไม่น่าจะเป็นปัญหาสำหรับตัวเซิฟที่จะเปิดเล่นกันในไทย ผมว่าจะเน้นหนัก ๆ ไปทางแรมมากกว่า ซึ่งตัวผมก็เคยเจอมาแล้วเหมือนกัน เคยเปิดสมัย Minecraft Beta 1.1_01 มีแรมแค่ 512 [OS:XP] เล่น ได้ 3-4 คนก็แล็คไปหมดแล้ว :girlhaha [ เวลาตีบล็อคจะ Delay :o ]

โอ้วอีกอย่างผมว่าปัญหานี้หนักมาก ๆ เลยเรื่องเงินอ่ะครับ :help ถ้าอยากเปิดแบบจริง ๆ จัง ๆ เรื่องเงินต้องอย่าขาดตอน คนจะได้อยู่ตัว [ เพราะว่าค่าเซิฟ แพงมว๊าก :p ] ถ้าไม่ต้องการขาดทุนยับ ผมว่าต้องเตรียมตัวมาสักนิด [เว็บ,โฆษณา] + หาสิ่งที่น่าสนใจในเซิฟเวอร์สักหน่อย แบบว่าให้คนดูแล้วมีอะไรแปลกใหม่น่าจ่ายเงิน :rofl เท่าที่คิดดู ทุกสิ่งทุกอย่างก็หาได้ใน Minecraft หมดเลย :eek: [ ตัวผมคนหนึ่งและที่ไม่เคย Donate ให้เซิฟเวอร์ไหนเลย (ขี้เหนี่ยว :heat :p) ]

ถ้าใช้ Bukkit อย่าลืม เพื่อค่าแรม Plugins ด้วยน่ะครับ :heart

ปล.มีอะไร ถามหรือ Pm มาได้ครับ :)

คือเรื่องของเว็บนั้นผมมีละ ว่าจะทำ Subdomin ขึ้นมาอีกอันนึง ส่วน โฆษณา นั้นผมไม่คิดที่จะติด(อาจจะติดก็ได้) ส่วนการสมัคร สมาชิก สมัครเสียคนละ 50 หรือไม่เอาก็ได้นะครับ(บ้างทีอาจจะฟรีนะครับ) หากมีจำนวนเงิน Donetion พอจะจ่ายค่าเซิฟ ครับ ขอบคุณที่นี่ออกความเห็นนะครับ