PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากเป็นSynthesizerในวงmetalcoreต้องเริ่มไงอะครับ

Aunatix
8th January 2012, 12:25
อยากเป็นSynthesizerในวงmetalcoreต้องเริ่มไงอะครับ
อุปกรณ์ต้องใช้ไรบ้างอะ

sentinel12
8th January 2012, 13:32
เริ่มจากการซื้อ ตัว Synth มาก่อนครับ (ไม่ได้กวน อันนี้พูดจริง) จากนั้นก็ พวก amp Guitar Acoustic หรือ ไม่ก็ Amp piano ครับ

จากนั้น ก็เริ่มศึกษา จาก Basic ของ Piano เลยครับ คอร์ด การไล่สเกล โน้ต ต่างๆ เหมือน piano ทุกอย่าง (เพราะ ต่อให้เล่น Synth แต่ เรื่องของ โน้ต ก็สำคัญ เพราะถ้าเล่น โน้ตผิด เสียงเพี้ยนก็งานใหญ่)

แล้วจึงค่อยไป ศึกษา เรื่องเสียง Effect ของ Synth ครับ สำหรับพวก Synth ในสาย metalcore ผมแนะนำให้ใช้รุ่นที่มี พวก ระบบ จดจำ (Recording) ไม่ก็พวกที่สามารถ แต่งเสียงใส่ SD Card แล้วเสียงเข้าด้านหลังได้

เพื่อให้เกิดความกว้างของเสียงครับ

หลายคนคิดว่า ใช้ Synth + กีตาร์สองตัว Sound จะรก อันนี้เรื่องจริงถ้าไม่แบ่ง กันดีๆ ครับ

เวลา Synth ไม่ได้เล่นผมแนะนำให้ ออกไป Entertain ไม่ ก็ เล่นเสียงพวก Choir อะไร พวกนี้ ครับ จะทำให้วงคุณน่าสนใจขึ้น สู้ๆ นะครับ :d

Aunatix
8th January 2012, 13:55
เริ่มจากการซื้อ ตัว Synth มาก่อนครับ (ไม่ได้กวน อันนี้พูดจริง) จากนั้นก็ พวก amp Guitar Acoustic หรือ ไม่ก็ Amp piano ครับ

จากนั้น ก็เริ่มศึกษา จาก Basic ของ Piano เลยครับ คอร์ด การไล่สเกล โน้ต ต่างๆ เหมือน piano ทุกอย่าง (เพราะ ต่อให้เล่น Synth แต่ เรื่องของ โน้ต ก็สำคัญ เพราะถ้าเล่น โน้ตผิด เสียงเพี้ยนก็งานใหญ่)

แล้วจึงค่อยไป ศึกษา เรื่องเสียง Effect ของ Synth ครับ สำหรับพวก Synth ในสาย metalcore ผมแนะนำให้ใช้รุ่นที่มี พวก ระบบ จดจำ (Recording) ไม่ก็พวกที่สามารถ แต่งเสียงใส่ SD Card แล้วเสียงเข้าด้านหลังได้

เพื่อให้เกิดความกว้างของเสียงครับ

หลายคนคิดว่า ใช้ Synth + กีตาร์สองตัว Sound จะรก อันนี้เรื่องจริงถ้าไม่แบ่ง กันดีๆ ครับ

เวลา Synth ไม่ได้เล่นผมแนะนำให้ ออกไป Entertain ไม่ ก็ เล่นเสียงพวก Choir อะไร พวกนี้ ครับ จะทำให้วงคุณน่าสนใจขึ้น สู้ๆ นะครับ :d

เอาตัวไหนดีอะครับ
เอาแบบตัวเดียวคุ้มๆเลย
มีเว็บของพวกคนเล่นsynthไหมครับ

ตอนนี้เล็งไอ้ตัวที่วงabandon all shipsใช้อยู่ roland gaia

sentinel12
8th January 2012, 14:16
อ่าโดยส่วนตัว ผมไม่ได้ศึกษา Synth มานะครับ แต่ Roland ก็ขึ้นชื่อพวกนี้อยู่แล้ว ไม่ก็ลอง พวกยี่ห้อ KORG ดูครับ หลายๆ วงก็ใช้อยู่ ยกตัวอย่างวงไทย ก็ วง อมตะ อ่ะครับ :D

Aunatix
8th January 2012, 15:50
อ่าโดยส่วนตัว ผมไม่ได้ศึกษา Synth มานะครับ แต่ Roland ก็ขึ้นชื่อพวกนี้อยู่แล้ว ไม่ก็ลอง พวกยี่ห้อ KORG ดูครับ หลายๆ วงก็ใช้อยู่ ยกตัวอย่างวงไทย ก็ วง อมตะ อ่ะครับ :D\
ตอนนี้ก็สนเจ้า Microkorgอยู่แต่ราคา ชวนอยากให้หันกลับไปเอาดีด้านแหกปากเหมือนเดิม 55

SoNy009
8th January 2012, 23:38
มือ Synth + ว้ากดูด โครตแจ่มอะ !

sentinel12
9th January 2012, 20:12
มือ Synth + ว้ากดูด โครตแจ่มอะ !

มือ synth วง Hello massacre ชัดๆ 555

Major_Seventh
9th January 2012, 20:18
ax synthesizer

illusioncore
10th January 2012, 18:11
เอาตัวไหนดีอะครับ
เอาแบบตัวเดียวคุ้มๆเลย
มีเว็บของพวกคนเล่นsynthไหมครับ

ตอนนี้เล็งไอ้ตัวที่วงabandon all shipsใช้อยู่ roland gaia

ผมทำวงอยู่นะครับ มีซิน อยู่เลยอยากจะบอก ว่า ไกอา gaia เนี้ย เสียงไม่ค่อยเยอะเท่าไหรครับ ^^

SoNy009
10th January 2012, 18:47
มือ synth วง Hello massacre ชัดๆ 555

พี่เมฆ กลายเป็นนักร้องนำแล้ว 555

Aunatix
10th January 2012, 20:46
ผมทำวงอยู่นะครับ มีซิน อยู่เลยอยากจะบอก ว่า ไกอา gaia เนี้ย เสียงไม่ค่อยเยอะเท่าไหรครับ ^^
ครับๆ เรื่องพวกนี้ต้องศึกษาอีกเยอะเลย แถมแต่ละอันก็ไม่ใช่ถูกๆ