PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นเกมแล้วกระตุกครับ

lanlanla
8th January 2012, 15:21
คือผมเล่นเกมแล้วมันกระตุกอะครับ ประมาณเดินๆอยู่กระตุกๆ
เกมที่เล่นก็เช่น dead island , skyrim , bf badcom2
ปรัปภาพlowแล้วก็ไม่หายครับ
นี้เสปคเครื่องผมครับ
intel core i5-2500 CPU @ 3.30 GHz 1.52GHz,2.99 GB of RAM
ส่วนนี้การ์จอครับ
ช่วยทีนะครับ เล่นเกมแล้วเสียอารมณ์มาก

masterktman
8th January 2012, 17:30
ตอบยากอ่ะ ลองถอดออกมา ยางลบ ลบทองแดงดู

ลง วินโดว์ 7 ก็ดีนะ

Crowszerro 3
8th January 2012, 17:56
ความร้อนล่ะครับ

lanlanla
9th February 2012, 22:15
ขอดันหน่อยครับ มันยังไม่หายอะครับ
ลงวินโดวใหม่ ไดเร็คเอ็กใหม่ ไดเวอร์การ์ดจอใหม่
ก็ไม่หายครับ

CrYzTeX
9th February 2012, 22:18
เปิด Windows Task Manager มาซิ๊ เปิดแล้วไปที่ Tab Process แล้วถ่ายมาให้ครบ ถ้ามันมี บรรทัดก็เลื่อนถ่ายมาให้ครบ

C4C4C4
9th February 2012, 22:27
เอาอุณหภูมิ ความร้อนขณะเล่นให้หน่อย เท่าที่เจอมา เล่นๆหน่วงนิดๆ บ้างครั้งมาก กระตุกๆ หายๆ เป็นๆ อันนี้ความร้อนแน่นอน เอะ มันเปิดมาแล้วเป็นเลย ลองดู psu ด้วยนะครับ มันมีปัญหาใหม หรือยกไปให้ช่าง555+

chikuva
9th February 2012, 23:49
เกมส์ ?????

kittinzaa
10th February 2012, 02:14
สเป็คไม่ถึงครับ การ์ดจอ 6570 นี่ สำหรับ HTPC ไว้เล่นเน็ต,ดูหนัง + เล่นเกมเบาๆ

แล้วเกมที่บอกมา 3d หนัก ๆ ทั้งนั้น ก็ต้องกระตุกสิครับ ไม่ได้ผิดปกติอะไร

วิธีแก้ก็ เปลี่ยนการ์ดจอ สำหรับเกมสมัยนี้ถ้าไม่อยากกระตุกให้เสียอารมณ์ gtx560/6870 ขึ้นไปครับ+

H.S.
10th February 2012, 02:25
บ้านผมใช้ GeForce 8600 GT เล่นสกายริมปรับ LOW เดินๆไม่แลคเลย แลคแค่ตอนสู้กับมังกรเอง
ลองเอาไปพิจารณาดูว่าเป็นจากอะไร

kittinzaa
10th February 2012, 02:31
บ้านผมใช้ GeForce 8600 GT เล่นสกายริมปรับ LOW เดินๆไม่แลคเลย แลคแค่ตอนสู้กับมังกรเอง
ลองเอาไปพิจารณาดูว่าเป็นจากอะไร

ถ้าเล่น RES ต่ำๆ 800*600 ก็พอไหวอยู่ครับ แต่ไม่รู้ จขกท. เล่น RES เท่าไหร่

แต่ถ้าเน้นเล่นเกมก็ตามที่บอก เปลี่ยนการ์ดจอ เพราะว่าสเป็คต่ำไป
ว่าแต่ทำไมจัดสเป็คมา i5 2500 ดันคู่กับ 6570 ซะงั้น ไม่สมดุลเอาซะเลย

boatkung
10th February 2012, 02:34
เป็นที่สเป็กการ์ดจอ

Memory Type: GDDR3
Bus Width: 128 Bit
Bandwidth: 28.8 GB/s

ซื้อครั้งต่อไปควรเพ่งเล็ง 3 ตัวนี้ด้วยก็ดีครับ แนะนำให้ได้แบบนี้...

Memory Type: GDDR5
Bus Width: 256+ Bit
Bandwidth: 100+ GB/s

แบบนี้จะเล่นเกมได้ดีแน่นอนครับ

Memory Size: 2048 MB ตัวนี้มากดีแล้ว ช่วยให้สามารถเปิด Texture ในเกมให้สูงมาก ๆ ได้ แต่ตัวนี้มากไม่ได้แปลว่า เกมจะลื่นครับ

ส่วนเรื่อง Clock Speed อันนี้ผมไม่ค่อยรู้ ขอไม่พูดถึง แต่ยิ่งเยอะยิ่งดีแน่นอน

kittinzaa
10th February 2012, 02:40

ซื้อครั้งต่อไปควรเพ่งเล็ง 3 ตัวนี้ด้วยก็ดีครับ แนะนำให้ได้แบบนี้...

แบบนี้จะเล่นเกมได้ดีแน่นอนครับ

Memory Size: 2048 MB ตัวนี้มากดีแล้ว ช่วยให้สามารถเปิด Texture ในเกมให้สูงมาก ๆ ได้ แต่ตัวนี้มากไม่ได้แปลว่า เกมจะลื่นครับ

ส่วนเรื่อง Clock Speed อันนี้ผมไม่ค่อยรู้ ขอไม่พูดถึง แต่ยิ่งเยอะยิ่งดีแน่นอน

ไม่ต้องดูสเป็คให้ปวดหัวขนาดนั้นหรอกครับ เพราะการ์ดแต่ละรุ่น spec มันตายตัวอยู่แล้ว อาจจะมี oc มาจากโรงงาน ซึ่งแรงต่างกันนิดเดียวเท่านั้น เป็นชิปตัวเดียวกันอยู่ดี

ให้ดูเป็นรุ่นๆ ไปเลย ความแรงก็ตามราคา + การ์ดจอ ปัจจุบัน vram 1gb + หมดแล้ว

chikuva
10th February 2012, 09:32
ไม่ต้องดูสเป็คให้ปวดหัวขนาดนั้นหรอกครับ เพราะการ์ดแต่ละรุ่น spec มันตายตัวอยู่แล้ว อาจจะมี oc มาจากโรงงาน ซึ่งแรงต่างกันนิดเดียวเท่านั้น เป็นชิปตัวเดียวกันอยู่ดี

ให้ดูเป็นรุ่นๆ ไปเลย ความแรงก็ตามราคา + การ์ดจอ ปัจจุบัน vram 1gb + หมดแล้ว

ส่วนนี้พูดถูกแล้วครับ

การ์ดจอถึงจะมีแรมมากก็ไม่ได้หมายความว่าจะแรงซะทีเดียวครับ ต้องดูส่วนประกอบอย่างอื่นด้วย

ยกตัวอย่างง่ายๆ ถ้าคอมคุณใช้ P4 ram 36 Gb ก็ไม่ช่วยให้แรงครับ แรมเยอะแต่ cpu อ่อนไปก็ทำอะไรชักช้าเหมือนเดิม
การ์ดจอก็เช่นกันถึงจะมี vram เยอะแต่ก็ไม่ได้ส่งผลให้เล่นเกมส์แล้วดีขึ้น จะมีผลก็เฉพาะที่ปรับ ความละเอียดสูงๆเท่านั้น

สำหรับเจ้าของกระทู้ถ้าเป็นไปได้อยากให้ลองลงวินโดว์ใหม่ อัพเดทไดร์เวอร์ต่างๆดูครับ

UkuleleAlone
10th February 2012, 09:36
ความร้อนล่ะครับ

เกี่ยวอะไรกับความงามร้อนดูรูปสิ ดูรูป!!!!!!

่jamornz
10th February 2012, 16:39
HDD ก็มีส่วนทำให้กระตุกนะครับ

ลองๆ ดูครับ ^^

lanlanla
11th February 2012, 22:10
คือเล่นเกมอะไรก็กระตุกหมดครับ
limbo minecraft payday ด้วยครับ
อยากเปลี่ยนการ์ดจอครับ แต่ไม่อยากแกะเครื่องเพราะมันดันติดประกันอยู่
พี่กำลังคิดว่าจะแกะดีไหม
ส่วนเรื่องทำไมจัดมาไม่สมดุลกัน
คือตัวผมนั้นไม่ได้ซื้อเองครับ
พี่ซื้อมา(ปล.ซื้อไม่เป็น) แล้วไม่ค่อยได้เล่นเลยเอามาให้น่ะครับ

benzarch11
12th February 2012, 21:42
ถ้าเล่น RES ต่ำๆ 800*600 ก็พอไหวอยู่ครับ แต่ไม่รู้ จขกท. เล่น RES เท่าไหร่

แต่ถ้าเน้นเล่นเกมก็ตามที่บอก เปลี่ยนการ์ดจอ เพราะว่าสเป็คต่ำไป
ว่าแต่ทำไมจัดสเป็คมา i5 2500 ดันคู่กับ 6570 ซะงั้น ไม่สมดุลเอาซะเลย
อย่างท่านว่า คอขวด เปลี่ยนการ์ดจอเถอะ การ์ดจอของท่านไว้ดูหนังมากกว่าเล่นเกมส์