PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมมือใหม่เรื่องกีตาร์คนมีความรู้เรื่องกีตาร์ช่วยทีครับ

Axlrose
13th January 2012, 16:07
ตอนนี้ที่บ้านมีกีตาร์ไฟฟ้า ERG 121U อยู่แต่ไม่มีแอมป์ และ เอฟเฟคกีตาร์ ผมมือใหม่ขอราคาไม่แพง และใช้ได้ดีได้ไม่ครับจะดีมากถ้าแอมป์ไม่เกิน 3พัน
แล้วสงสัยอีกอย่างคือ เอฟเฟคกีตาร์เนี้ย ถ้าเราเล่นเพลงคนละแนวมันจะเล่นได้เหมือนกันไหมครับ สมมุติผมเล่นเพลง Sweet child o' mine ของ Gun n' roses แล้วเกิดอยากเปลี่ยนแนวไป britpop อย่าง Oasis ได้ไหมครับ กลัวว่าเอฟเฟ็คอันนึงเล่นได้แค่แบบเดียวน่ะครับ ผมมือใหม่จริงๆช่วยทีนะครับ

exodus
13th January 2012, 18:16
นับเงินในกระเป๋าแล้วเดินไปที่ร้านเลยดีกว่าครับ คนในนั้นเขาจะแนะนำให้เอง
เพราะคำถามแรกที่เค้าอาจจะถามคือ "น้องมีเงินเท่าไหร่" นั่นเขาไม่ได้ดูถูกดูถุยอะไรคุณหรอก แต่จะให้ให้เลือกซื้อได้ตรงงบ
เพราะผมเชื่อว่าทุกคนรู้ดีอยู่แล้วว่า YOU GIVE WHAT YOU PAY
หรือแปลเป็นไทยว่า ซื้อเท่าไหร่คุณก็ได้เท่านั้น ถ้าคุณมีเงินขนาดนี้คุณก็จะได้ของขนาดนั้น ไม่ขาดไม่เกิน
แต่ถ้าไปร้านอาแปะ อาจจะโดนหลอกขายแพงเกินจริงก็ได้นะครับ

kisserza
13th January 2012, 19:44
แอมผมแนะนำตัวนี้ http://chordtabs.in.th/webboard/viewtopic.php?t=40242 เสียงคลีนออกอุ่นๆหน่อย มีเสียงแตกในตัว ส่วนเอฟเฟคถ้างบไม่มากลองหามัลติเอฟเฟคมือ 2ดูครับ

sentinel12
14th January 2012, 12:55
อันที่จริงซื้อแอมป์ซ้อม ไม่ต้องคิดอะไรมากแบบที่คุณ Exodus บอกน่ะครับ แต่ผมแนะนำนิดนึง ถ้าเขาแนะนำพวก Watt สูงๆ แล้วเราอยู่บ้านเล็กๆ หรือ ห้อง เล็กๆ อย่าืซื้อเลยครับพวก Watt สูงๆ อ่ะ มันไว้สำหรับพวกห้องซ้อม หรือ คนที่ มีบ้านเป็นของตัวเอง + ห้องใหญ่ๆ มากกว่าครับ ส่วนตัวถ้าผมแนะนำผมแนะนำเป็น marshall MG10 ตัวเล็กๆ กระทัดรัด แถม overdrive เสียงจะออกแตกหนาๆ Solo พวก Gun n rose น่าจะได้ ฟิวดีนะครับ

ปล.ถ้าจะซื้อ Effect แยกผมว่าซ์้อเป็นพวก multi ก่อนดีกว่านะครับ