PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [PS3]ถามความรู้สึกของคนเล่นแผ่นแท้หน่อยจ้า(เครื่องที่ไม่ทำเล่นcoppy)

kanomi
13th January 2012, 20:45
อยากทราบความรู้สึกของคนที่เล่รแผ่นแท้หน่อยค่ะ ว่ารู้สึกยังไง
ตอนนี้เราเองก็เล่นแผ่นแท้ มีแค่3เกมเอง แต่จะเล่นเฉพาะเกมที่ชอบ(ตั้งใจจะเล่นแต่แรก)
คือเรามีแผ่นมือ1 1เกม อีก2เกมเป็นมือสอง แต่ก็ช่วยประหยัดได้ดี

เห็นว่าคนเล่นแท้ ออนไลน์ไม่มีปัญหา ส่วนตัวยังทำไม่เป็นเลย อยากเล่น RE5ออนไลน์มากๆค่ะ

รู้สึกดีนะ ที่เล่นแผ่นแท้ เพราะเคยมีเครื่อง PSP3000 ที่มันทำเล่นผ่านเม็ม คือมีแผ่นแท้1แผ่น(เกม Miku2)
แต่พอเล่นเกมผ่านเม็มที่พบคือ อาการสะดุด สำหรับเราก็เบื่อนะ
แต่ตอนนี้ PSPเราหายไปแล้วเหลือแต่แผ่นเอาไว้ดูเป็นของต่างหน้า กะว่าจะซื้อมือ2มาเล่น แต่ก็เปลืองตังค์ เพราะยังเรียนอยู่ม.ปลายเอง แถมเงินที่ซื้อก็เป็นเงินเก็บเอง

เอาเป็นว่า สนับสนุนแท้แล้วมันมีข้อดีเยอะแยะแล้วกันนะคะ (ความรู้สึกส่วนตัว)

Kyonman
13th January 2012, 21:48
ผมก็เล่้นแท้ครับ PS3 นะ มันเป็นอะไรที่คุ่มค่ามากครับ เราสามารถ ใช้ทุกฟิลเจอร์ ในเครื่อง Console เราได้ทั่งหมด เก็บถ้วย(ได้แพลตแล้วจะเหมือนขึ้นไปหาเทวะดาเลย) ถ้าพิมไปอีกก็คงจะยาวอะนะครับ

เปรียบกับเล่นก๊อป คือ Xbox360 ของผมเอง เกมมีเยอะกว่าก็จริง แต่เล่นไม่จบซักเกมครับ นึกไม่ออกละ สมองตันช่วงนี้

Eryx
14th January 2012, 06:29
รู้สึกดีมากๆครับ ยิ่งเห็นคนเล่นแท้ด้วย ยิ่งรู้สึกดีครับ

จะเล่นออนไลน์ เริ่มด้วยการทำไอดีPSN เลยครับ

http://store.playstation.com/accounts/register/beginNewAccountRegistrationFlow.action

(เกมบางกล่องแถมโค้ดไว้ในกล่อง เราก็ต้องใช้ PSN ให้ตรงกับZoneเกมของเราด้วยนะครับ)

เวลาสมัครPSN แค่เลือกประเทศตรง Country/Region ให้ตรงกับเลขข้างกล่องเกมก็เป็นใช้ได้แล้วครับ

นี่คือรูปตัวอย่าง เลขของโซนแต่ละโซน ตามรูปข้างล่างคือ Zone 3 = Asia (ตรงนี้เวลาสมัครเลือก Country/Region เป็น Thailand ได้เลย)

z=Zone z1 - us , z2 - jp , z3- asia, z4 - eu

พอสมัครเรียบร้อยก็ต้องเข้าไปล็อกอิน ID PSN ใน PS3 ของเราด้วย

แค่นี้ก็เริ่มเล่นออนไลน์ได้เลยครับ แต่อย่าลืมต่อเน็ทก็แล้วกัน

The_O
14th January 2012, 08:26
ก็ไม่มีอะไรมากครับ
แต่สิ่งที่ให้ผมเลือกเล่นแท้เพราะมันออนไลน์ฟรี(ps3) แต่ถ้ามันเก็บค่าออนแบบxboxค่อยว่ากันอีกทีนึง

ส่วนเรื่องค่าแผ่นที่หลายๆคนบอกว่ามันแพงมันก็ใช่อยู่ แต่ถ้าเรารู้จักซื้อซะหน่อยก็จะรู้เอง เช่น
1 ผมจะเลือกซื้อแผ่นแท้มือหนึ่งกับเกมที่มันเล่นออนไลน์ได้สนุกๆ(เล่นหลายๆคนมันส์จะตายไป)เช่น TK6/COD/Dead island ประมาณนี้
2 เกมที่มันให้เล่นคนเดียว(จริง)หมายถึงไม่มีการเล่นแบบออนไลน์ เช่น เกมแส้/เดวิล เมคราย/แบทแมน ผมจะรอแล้วหามือสองดีกว่า เผลอๆจับได้ของดีราคาถูก
2.1 แผ่น มือสองสำหรับผมราคาผมตั้งไว้ไม่เกิน 800-1,000 ต่อแผ่น แล้วแต่สภาพความสดใหม่ของเกมและพวก DLC ต่างๆ(ถ้าเขาใช้โค๊ดไปแล้วก็ค่อยมาหักลบเองในใจแล้วตรองดูว่าคุ้มไหม)

linker19191
14th January 2012, 21:55
การมีแผ่นแท้มันรู้สึกดีจริงๆนะครับ มันรู้สึกว่าคุ้มค่ากับมันที่ซื้อมา ซื้อเก็บไว้เยอะๆ ก็เป็นของสะสมดูได้ แถมถ้าเบื่อแล้วก็ยังขายต่อได้อีก ส่วนที่ท้าทายจริงๆผมว่าตรงการเก็บโทรฟี่นี่แหละครับ แต่ละเกมส์จะมีถ้วยให้เก็บท้าทายความสามารถเรา ถ้าเราเก็บได้จนครบจนได้ถ้วยแพลท มันจะเป็นสิ่งที่น่าภาคภูมิใจอย่างนึงครับ แถมเรายังสร้างการ์ด PSN ที่มีถ้วยไว้โชว์ได้อีกด้วยครับ แล้วด้วยการที่ออนไลน์ได้ในการเล่นแท้ เราสามารถเข้า PSN store เพื่อโหลด Demo ตัดสินใจก่อนซื้อ หรือ จะโหลดธีม แต่ง PS3 โหลด Trailer เกมส์ โหลด DLC ที่เป็นของเสริมสำหรับเกมส์ก็ได้ เล่นออนไลน์ก็ได้ มันดีจริงๆนะครับ >__<

kanomi
15th January 2012, 09:51
เห็นด้วยเลยค่ะ การจะเก็บถ้วยนี้ก็เป็นอีกหนึ่งความท้าทายเลย

wichanankittaya
15th January 2012, 21:37
มันรู้ถึงคุณค่าของ game แต่ละเกมเลยนะครับ ทุกบาททุกสตางค์ ไหนจะคนสร้างใช้เวลานานในการสร้างแต่ละเกมส์ จิงๆครับ แล้วแต่ละเกมส์ก็สนุกจิงๆครับสมกับที่อยากเล่นมานาน ไหนจะเล่นออนไลได้ด้วย เขาทำมาคุ้มจิงๆครับผมยอมรับเลย อย่าง final fantasy xiii หรือ god of war3 ไม่มีลง pc ถ้ามีลงเกมส์จะดูไร้คุณค่าขึ้นมาทันทีเลยครับเพราะเกมส์เถื่อนเยอะมากอีกอย่างทำให้ผู้ผลิตขาดรายได้มากจิงๆครับ แต่ซื้อแผ่นแท้มาเล่นใน ps3 แล้วรู้สึกคุ้มมากครับ ผมว่าเขาคิดถูกนะครับ คนสร้างเกมส์เขาสร้างมาเพื่อให้คนบริโภคซื้อกัน ช่วยๆกันหันมาบริโภคแผ่นแท้กันนะครับผม ส่วนที่เหลือก็ตามเรปบนทุกอย่างครับคุ้มมากและภูมิใจครับได้เล่นแผ่นแท้กับเขาแล้ว

Dead Pepper
15th January 2012, 22:46
โดยส่วนตัวจะเล่นแท้ทั้ง PS3 กับ Xbox 360 แต่ทาง PS3 จะเน้นไปเรื่องของการเก็บถ้วยต่าง ๆ ส่วน Online จะเน้นไปทาง Xbox360 แรก ๆ ก็มีแค่ 3 เกมส์พร้อมเครื่องเหมือนกันนั่นแหละแต่ตอนนี้ร่วม ๆ 30 กว่าแผ่นละ ความประทับใจในการเล่นแท้ PS3 ก็คงหนีไม่พ้นเรื่องการเก็บถ้วย เพราะเหมือนเป็นการวัดฝีมือในการเล่นเกมส์ของเราเอง แถมยังได้โชวฺ์ถ้วยรางวัลที่เราปลดล็อคออกสู่สายตาเพื่อน ๆอีกด้วย เสียดายอย่างเดียวในเรื่องของการเล่น Online ถ้าไม่ใช่เกมส์ระดับบิ๊กเนมนี่แลคเอาสุด ๆ แต่ถึงยังไงเล่นแท้ก็คุ้มนะ มันมีคุณค่าต่อใจ และการสะสมอย่างนึงด้วย

ใจจริงอีกอย่างอยากให้ทาง Sony ปรับปรุงระบบ Online ให้ดีขึ้นกว่านี้อีก หรือเป็นเพราะให้เล่นฟรีหรือเปล่าไม่รู้นะ ถ้าระบบ Online ไหลลื่นดีเหมือน Xbox นี่จะได้ใจไปมากกว่านี้นะเนี่ย

torroen
16th January 2012, 00:11
เก็บถ้วยเป็นอะไรที่สนุกที่สุดละ

Darksoul43
16th January 2012, 00:22
แผ่นแท้มันมีอะไรที่สนุกน่าทำมากกว่าแผ่นก็อปเยอะครับเก็บถ้วย เล่นออนไลท์กับเพื่อน และอีกมากที่แผ่นก็อปให้ไม่ได้แถมกล่องยังสวยน่าเก็บสะสมอีกต่างหาก

Jrcool
16th January 2012, 00:33
แผ่นแท้จะทำให้เรารักษามันดีที่สุด สำหรับผมนะ และไม่ผิดกฏหมายต่างประเทศ