PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องการ์ดจอสองตัว

f.se.a
19th January 2012, 15:28
จะใช้การ์ดจอทั้งสองค่ายได้มั้ยอ่ะครับ
ทั้งค่ายแดงและเขียว
มีคัยเคยใช้มั้ยอ่ะครับ
ขอบคุนครับ

top_ac
19th January 2012, 16:11
จะใช้การ์ดจอทั้งสองค่ายได้มั้ยอ่ะครับ
ทั้งค่ายแดงและเขียว
มีคัยเคยใช้มั้ยอ่ะครับ
ขอบคุนครับ
--จะใช้การ์ดจอทั้งสองค่ายได้มั้ยอ่ะครับทั้งค่ายแดงและเขียว--
เเล้วทำไมท่านไม่ใช่ค่ายเดียวกันครับ

C4C4C4
19th January 2012, 16:21
คนละค่ายเปลืองไฟเปลืองตังคุณภาพที่ใด้ไม่คุ้มตัง ค่ายเดียวกันเปลืองตังใด้ความแรง แร๊งแรง !!!

servicesp5
19th January 2012, 16:24
เป็นเทคโนโลยี ใหม่ เข้ามาได้สักพักใหญ่ ๆและ ครับ

เป็นที่เรารู้กันว่าหากคิดที่จะทำ CrossFire หรือ SLI แล้ว เมื่่อเลือกการ์ดจอจะต้องเลือกระหว่าง ATI หรือไม่ก็ nVIDIA อีกทั้งต้องมี Mainboard ที่รองรับเทคโนโลยีที่เราต้องการด้วย
สามารถทำได้ครับ เป็นเทคโนโลยี เข้ามาได้สักพักใหญ่ ๆแล้วละ

HYDRA Engine อาจจะถือเป็นความฝันของใครหลาย ๆ คนเลยก็ได้ เพราะความสามารถของ HYDRA Engine คือการรองรับการทำ CrossFire ของทางค่าย ATI และ nVIDIA SLI อีกทั้งยังสามารถ รองรับการทำงานแบบ Multi-GPU ได้มากกว่า 4 GPU ด้วย(ซึ่งปัจจุบันรองรับสูงสุด 4 GPU)

HYDRA Engine เป็น Driver ที่ถูกสร้างขึ้นโดยอ้างอิงจากสถาปัตยกรรมของ DirectX และ Driver ของชิปกราฟิก

HYDRA Engine ทำงานอย่างไรล่ะ?

หลักการทำงานของ HYDRA Engine คือการเริ่มจากแบ่งภาระการประมวลผล โดยให้ภาระกับชิปกราฟิกตัวที่มีความสามารถสูงประมวลผลมากกว่าตัวนี้มีความสามารถในการประมวลผลน้อยกว่า จากนั้นชิปกราฟิกแต่ละตัวจะทำการ Render ตามงานที่ถูกส่งมาจนงานเสร็จสมบูรณ์
การติดตั้ง HYDRA Engine ลงบนกราฟิกการ์ดจะเหมือนเป็นการทำ Multi-GPU แบบสำเร็จรูป คือมีการ CrossFire หรือ SLI มาบนกา์ดเรียบร้อย เช่น ATI HD4870*2 เป็นต้น

จุดสำคัญไม่ได้อยู่ที่การทำ CrossFire หรือ SLI ได้แต่เป็นที่ประสิทธิภาพมันสูงขึ้นมาต่างหาก เพราะมีการดูแลจัดการการบริหารระบบและวิธีการ Render ภาพที่ดีขึ้น

Credit : http://asus506.exteen.com/20081222/hydra-engine

C4C4C4
19th January 2012, 16:28
เป็นเทคโนโลยี ใหม่ เข้ามาได้สักพักใหญ่ ๆและ ครับ

เป็นที่เรารู้กันว่าหากคิดที่จะทำ CrossFire หรือ SLI แล้ว เมื่่อเลือกการ์ดจอจะต้องเลือกระหว่าง ATI หรือไม่ก็ nVIDIA อีกทั้งต้องมี Mainboard ที่รองรับเทคโนโลยีที่เราต้องการด้วย
สามารถทำได้ครับ เป็นเทคโนโลยี เข้ามาได้สักพักใหญ่ ๆแล้วละ

HYDRA Engine อาจจะถือเป็นความฝันของใครหลาย ๆ คนเลยก็ได้ เพราะความสามารถของ HYDRA Engine คือการรองรับการทำ CrossFire ของทางค่าย ATI และ nVIDIA SLI อีกทั้งยังสามารถ รองรับการทำงานแบบ Multi-GPU ได้มากกว่า 4 GPU ด้วย(ซึ่งปัจจุบันรองรับสูงสุด 4 GPU)

HYDRA Engine เป็น Driver ที่ถูกสร้างขึ้นโดยอ้างอิงจากสถาปัตยกรรมของ DirectX และ Driver ของชิปกราฟิก

HYDRA Engine ทำงานอย่างไรล่ะ?

หลักการทำงานของ HYDRA Engine คือการเริ่มจากแบ่งภาระการประมวลผล โดยให้ภาระกับชิปกราฟิกตัวที่มีความสามารถสูงประมวลผลมากกว่าตัวนี้มีความสามารถในการประมวลผลน้อยกว่า จากนั้นชิปกราฟิกแต่ละตัวจะทำการ Render ตามงานที่ถูกส่งมาจนงานเสร็จสมบูรณ์
การติดตั้ง HYDRA Engine ลงบนกราฟิกการ์ดจะเหมือนเป็นการทำ Multi-GPU แบบสำเร็จรูป คือมีการ CrossFire หรือ SLI มาบนกา์ดเรียบร้อย เช่น ATI HD4870*2 เป็นต้น

จุดสำคัญไม่ได้อยู่ที่การทำ CrossFire หรือ SLI ได้แต่เป็นที่ประสิทธิภาพมันสูงขึ้นมาต่างหาก เพราะมีการดูแลจัดการการบริหารระบบและวิธีการ Render ภาพที่ดีขึ้น

Credit : http://asus506.exteen.com/20081222/hydra-engine

อธิบายซะยาวยืดเลยไม่ใด้อ่านหัวกระทู้หรอ การทำงานร่วมกันสองค่าย ส่วน CF SLI ใครๆก็รู้จักครับ

Invisible'
19th January 2012, 21:13
^

:o

อ่านหน่อยก็ได้ครับ อิอิ เค้าอุตสาหอธิบายซะยาวเลย ไม่เข้่าใจอ่านนี้ด้วยก็ได้ครับ ^^
http://www.overclockzone.com/zolkorn/year2010/03/lucid_hydra/index.html

ขีเกียจอ่านครับ
งันผม Copy มาให้ดูก็ได้ครับ :giveheart

Hydra Engine ไม่ยึดติดกับแบรนด์ของกราฟิกการ์ดว่าจะต้องเป็นค่ายใดค่ายหนึ่ง รวมถึงโมเดลของการ์ดและตระกูลของการ์ดเพราะ Hydra Engine สามารถนำกราฟิกการ์ดต่างแบรนด์ต่างรุ่นต่างค่ายมาใช้งานร่วมกันได้อย่างอิสระ ไม่ว่าจะเป็นการใช้งานระหว่าง ATI+nVidia หรือ ATI+ATI และ nVidia+nVidia โดยไม่จำเป็นว่าต้องเป็นรุ่นเดียวกัน
เพิ่มเติมข้อจำกัด :bye
- ณ เวลานี้ Hydra Engine รองรับการทำงานร่วมกับ Application บน DirectX 9 และ DirectX 10.1 เท่านั้น ยังไม่สามารถใช้งานร่วมกับ DirectX 11
- การเลือกใช้ Driver สำหรับกราฟิกการ์ดยังมีข้อจำกัดที่จะต้องเป็นเวอร์ชันที่สามารถทำงานร่วมกับ Driver ของ Hydra Engine เท่านั้น
-กราฟิกการ์ดที่สามารถใช้งานได้ ณ เวลานี้จะต้องเป็นกราฟิกการ์ดในตระกูล G90/G200 Series เท่านั้นสำหรับ nVidia และ HD4xxx/HD5xxx เท่านั้นสำหรับ ATI ทั้งนี้ยังรวมไปถึงกราฟิกการ์ดจะต้องเป็นแบบ Single-GPU เท่านั้นอีกด้วย การ์ดในโมเดล X2 เช่น 9800GX2 หรือ HD4870X2 จะไม่สามารถใช้งานได้
-การใช้งานในแบบ Multi-Vander หรือต่างค่ายนั้นจะสามารถใช้งานได้บนระบบปฏิบัติการ Windows 7 เท่านั้น (32bit&64bit) ส่วนในการใช้งานในโหมดปรกติ ATI+ATI และ nVidia+nVidia จะสามารถใช้งานได้บน Windows Vista และ Windows 7 (32bit&64bit)
เครดิต OverclockZone

PS.ผมมิได้มีเจตนาจะแกล้งนะครับแค่อยากให้อ่านให้แน่ใจก่อนโพสก็ดีครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือต่อ 2 การ์ด ของ Nvidia กับ ATI นะครับ ถ้าผมเข้าใจผิดอะไรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
PS2.รู้สึกจะมีระบบนี้กับในเมนบอร์ด MSI ซีรีย์ BIGBANG FUZION นะครับ :thank

C4C4C4
19th January 2012, 21:15
^

อ่านหน่อยก็ได้ครับ อิอิ เค้าอุตสาหอธิบายซะยาวเลย ไม่เข้่าใจอ่านนี้ด้วยก็ได้ครับ ^^
http://www.overclockzone.com/zolkorn/year2010/03/lucid_hydra/index.html

ขีเกียจอ่านครับ

poowangdee
19th January 2012, 22:44
กำ
Hydra Engine เป็นระบบที่สามารถนำการ์ดสองค่ายมาใช้งานร่วมกันได้ครับ
แต่ปัจจุบัน ยังทำได้ไม่ดีพอคือประสิทธิภาพไม่เพิ่มขึ้นเท่าที่ควรจะเป็น ครับ

คือท่าน servicesp5 ตอบตรงประเด็นแล้ว อย่าไปว่าเขาเลย

ปล.ปัจจุบันการนำการ์ดสองค่ายมาใช้ร่วมกันที่มีคนใช้อยู่คือ
ใช้ AMD แรงๆเป็นตัวหลัก แล้วนำ Nvidia มาเป็นไบรองเพื่อใช้รัน PhysX
ครับผม

แต่ผมแนะนำ ถ้าท่านไม่อยากปวดหัว จัดค่ายเดียวง่ายกว่าครับ

paintsuk
19th January 2012, 22:51
กำ
Hydra Engine เป็นระบบที่สามารถนำการ์ดสองค่ายมาใช้งานร่วมกันได้ครับ
แต่ปัจจุบัน ยังทำได้ไม่ดีพอคือประสิทธิภาพไม่เพิ่มขึ้นเท่าที่ควรจะเป็น ครับ

คือท่าน servicesp5 ตอบตรงประเด็นแล้ว อย่าไปว่าเขาเลย

ปล.ปัจจุบันการนำการ์ดสองค่ายมาใช้ร่วมกันที่มีคนใช้อยู่คือ
ใช้ AMD แรงๆเป็นตัวหลัก แล้วนำ Nvidia มาเป็นไบรองเพื่อใช้รัน PhysX
ครับผม

แต่ผมแนะนำ ถ้าท่านไม่อยากปวดหัว จัดค่ายเดียวง่ายกว่าครับ

ตามนี้ครับ ส่วนมากจะเอาAMDมาเป็นตัวหลักเเล้วเอา Nvidia มารันPhysxครับ น่าน้อยใจเนอะ Nvidia ได้เป็นเเค่ตัวรันPhysx T T

C4C4C4
20th January 2012, 00:03
^

งันผม Copy มาให้ดูก็ได้ครับ :giveheart

PS.ผมมิได้มีเจตนาจะแกล้งนะครับแค่อยากให้อ่านให้แน่ใจก่อนโพสก็ดีครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือต่อ 2 การ์ด ของ Nvidia กับ ATI นะครับ ถ้าผมเข้าใจผิดอะไรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
PS2.รู้สึกจะมีระบบนี้กับในเมนบอร์ด MSI ซีรีย์ BIGBANG FUZION นะครับ :thank

อาวขอโทษอย่างแรง นิ

Xgenza
20th January 2012, 00:15
จัดการ์ดเดียวแรงๆไปเลยครับ ไร้ปัญหาจุกจิกก

paripari
20th January 2012, 10:22
คนละค่ายเปลืองไฟเปลืองตังคุณภาพที่ใด้ไม่คุ้มตัง ค่ายเดียวกันเปลืองตังใด้ความแรง แร๊งแรง !!!

ผู้บอบช้ำจากการ์ดจอ2ตัว 5555555555555555555555555555555+