PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเกี่ยวกับการ OC ผ่าน AMD OverDriver Engine Control Center ทีครับมันจะมีผลเสียมั้ยครับ

Crowszerro 3
19th January 2012, 20:30
http://image.ohozaa.com/i/e1d/4cB0gR.jpg (http://image.ohozaa.com/view/7l4lh)

ถ้าผมจะOC จุดนี้เสี่ยงมั้ยครับและถ้าจะOC ผ่านตรงนี้จิงๆควรลากอะไรบ้างครับปรับตรงไหนบ้างไม่รุ้จิงๆครับผม ผมมือไหม่อ่ะครับช่วยสอนทีน่ะอันนี้ ลดOC เหลือ 3.10 ครับผมOC ไม่เป็นลากแต่CPU ตรงอื่นไม่รุ้เรื่องเลยเหอๆลากผ่านBios เอาอ่ะครับเหอๆ:sweat ผมมือไหม่น่ะครับต้องเข้าใจไปOC ผ่านBios Overclock ของบอดร์มันเฉยๆเหอๆไม่ได้ปรับตรงอื่นด้วยเลยครับ

ScaryReaDy
19th January 2012, 21:04
OC CPU แต่เปิด หน้า OC GPU

ninwatza
19th January 2012, 21:16
น่าจะปรับที่ BIOS ดีกว่าน่ะครับ มันจะเสถียรกว่า รู้สึกน่ะ

Blisspor01
19th January 2012, 21:48
ผมนั่งดูเมื่อวานหลายชั่วโมงเลย ได้ความรู้มากเลยครับ จากที่ไม่เป็นเลยซักนิด ก็ocได้บ้างละ แนะำสุดๆจาก ocz ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=VT_cbupPj4w&feature=related

deklnw2012
19th January 2012, 22:07
ได้ลองเพิ่มไฟ CPU ดูบ้างหรือยังครับ เพราะคราวที่แล้วนายลากแบบไม่เพิ่มไฟเลยจอฟ้าเวลาเล่นเกม (แต่ถ้าตั้ง Auto ผมไม่รู้)
เอ่อ อันนี้ขอถามของคำถามผมเองนะครับ I3 540 3.7 GHz แล้ว บัส CPU 161 ไฟ 1.275 V6GT อุณหภูมิไม่เกิน 40 แต่ขอถามหน่อยครับ ผมทำตัวคูณลงไม่ได้ แบบว่าโหมดปรับลดClock CPU ลงมาตามการใช้งานน่ะครับ
เปิด C1E เปิดทุกอย่างที่เคยตั้งไว้ตอนแรกแล้ว ปรับใน ContolPanel ให้เป็นโหมดบาลานซ์แล้ว ตัวคูณตั้ง Auto แล้ว (ตอนแรกตั้งไว้สูงสุด) แต่ผม O.C. โหมด X.M.P (ด้วยความไม่รู้) เคยอ่านใน OCZ เขาให้ทำโหมดนี้แต่แรมผมมันเป็นแรมธรรมดา ไม่น่าจะรองรับโหมดนี้ แต่ทำยังไงให้ตัวคูณลงครับ ช่วยตอบผมทีครับ ขอบคุณครับ

19th January 2012, 23:03
ได้ลองเพิ่มไฟ CPU ดูบ้างหรือยังครับ เพราะคราวที่แล้วนายลากแบบไม่เพิ่มไฟเลยจอฟ้าเวลาเล่นเกม (แต่ถ้าตั้ง Auto ผมไม่รู้)
เอ่อ อันนี้ขอถามของคำถามผมเองนะครับ I3 540 3.7 GHz แล้ว บัส CPU 161 ไฟ 1.275 V6GT อุณหภูมิไม่เกิน 40 แต่ขอถามหน่อยครับ ผมทำตัวคูณลงไม่ได้ แบบว่าโหมดปรับลดClock CPU ลงมาตามการใช้งานน่ะครับ
เปิด C1E เปิดทุกอย่างที่เคยตั้งไว้ตอนแรกแล้ว ปรับใน ContolPanel ให้เป็นโหมดบาลานซ์แล้ว ตัวคูณตั้ง Auto แล้ว (ตอนแรกตั้งไว้สูงสุด) แต่ผม O.C. โหมด X.M.P (ด้วยความไม่รู้) เคยอ่านใน OCZ เขาให้ทำโหมดนี้แต่แรมผมมันเป็นแรมธรรมดา ไม่น่าจะรองรับโหมดนี้ แต่ทำยังไงให้ตัวคูณลงครับ ช่วยตอบผมทีครับ ขอบคุณครับ

เพิ่มไฟตรงไหนในbios ครับ

arthur_cg
20th January 2012, 09:19
^
^
ที่มันเขียนว่า VCoreอ่ะ

แต่อย่าเพิ่มมากเกินนะ ค่อยๆเพิ่มทีละนิด เดียวมันมีเฮ 5555

paripari
20th January 2012, 10:07
ต้องทำความเข้าใจกันด้วยเด้อว่าโปรแกรมตัวนี้มันเป็นแค่แนวในการ OC. ซึ่งเราจะเอาค่าที่ได้ไปใส่ใน
Bios อีกทีนึงเพื่อกันปัญหาจอฟ้าหรืออุปกรณ์ต่างๆน็อคดาวน์นะครับ (และก็ขอให้ศึกษาในเรื่องความหมาย
ของค่าต่างๆในการ OC. ให้ดีๆกันด้วย เดี๋ยวแต๊บมาแล้วจะเสียเงิน:p) ใช้ Auto Clock ก็ได้ โดยการเปิด CPU-Z
และโปรแกรมเช็คอุณหภูมิเอาไว้ด้วย ถ้าความร้อนขึ้นไปสัก 65-70 ก็หยุดได้แล้ว ควรสังเกตุว่า CPU
มันใช้ไฟเท่าไหร่(V Core)ส่วนมากน่าจะอยู่ที่ 1.40-1.45(ส่วนมากนะ) จากนั้นจดค่าเหล่านั้นไว้
แล้วทดสอบด้วย Stability Test สัก1ชม.เพื่อดูค่าความเสถียรของ CPU ถ้าผ่านก็ค่อยเอาค่าเหล่านั้น
ไปใส่ใน Bios อีกที
ปล.ผมจำไม่ได้แล้วว่ามันจะมีฟังชั่นก์ตัวนึงที่บอกว่า CPU เราสามารถ OC ไปได้สูงสุดที่เท่าไหร่ด้วย
ถ้าจำไม่ผิดนี่ของผมมันจะบอกไว้ว่าที่ 6.3G. เลยอ่ะ แต่ถ้าจะทำได้ขนาดนั้นจริงต้องอาศัยอุปกรณ์
เทพอีกเยอะเลย

20th January 2012, 10:21
ผมว่าผมเอาไปไห้ช่างตามห้างที่เค้ารับOC ดีกว่าชัวกว่าเหอๆbig c เคหะรามร้านเพื่อนพี่ชายรุ้จักกัน เลยลองมาถามดูเฉยๆครับไม่ค่อยกล้าOC เองหรอกเหอๆไห้ผุ้รุ้OC ไห้ดีกว่าผมมันยังมือไหม่ใจร้อน

sattawat1979
20th January 2012, 10:33
ให้คนที่ทำเป็นสอนให้ก่อนดีกว่าครับ ทำเองใหม่ๆเดี๋ยวมีปัญหาจะซวยเอา

และอย่าลืมดูความพร้อมของ PSU ด้วยนะครับ สำคัญมากๆ

ปล. สเป็กเดิมๆผมก็ว่าใช้ได้ละนะ โอเคแล้ว ถ้าไม่เน้นปั่นคะแนนมากมาย

morisgenum
21st January 2012, 02:52
หากต้องการ oc. cpu ต้องไปปรับค่าในBIOS
แต่โปรแกรมที่ท่านเปิดนั้นมันโปรแกรม oc. การ์ดจอนะครับ!

top_ac
21st January 2012, 18:27
ผมนั่งดูเมื่อวานหลายชั่วโมงเลย ได้ความรู้มากเลยครับ จากที่ไม่เป็นเลยซักนิด ก็ocได้บ้างละ แนะำสุดๆจาก ocz ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=VT_cbupPj4w&feature=related

เดียวนี้โจรสลัด OC คอมด้วย^ ^

deklnw2012
21st January 2012, 20:06
คล้ายๆผมแหละ แต่ผมใช้โปรแกรม Turbo V EVO ลากก่อน วัดความเสถียร ดูความร้อนอะไรแบบนี้ พอได้ค่าที่พอใจก็เอาไปลงใน Bios
บอร์ดพี่ผมมีโปรแกรม Turbo V EVO เหมือนกัน แต่มีปุ่มที่สามารถเซฟค่าไปยังไบออสได้เลย ของผมไม่มี เลยเอาไว้แค่ลากดูความร้อน อะไรแบบนี้