PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [สาระ+]เล่นเกมน่ะไม่ได้ทำให้โง่หรอกนะ!

Rex
22nd July 2011, 20:23
บทความนี้เป็นบทความเก่าที่ผมได้เขียนขึ้นมาเอง ด้วยใจที่เป็นกลางอย่างสุดๆ เพราะไม่ได้เป็นทั้งเด็ก และ พ่อ-แม่

Cause game is not an evil or angel.

หัวข้อเรื่องในวงการ อิเล็กทรอนิค อุตสาหกรรมเกมที่ยังคงต่อต้านและถกเถียงกันมากที่สุดคงเป็นเรื่อง เด็กเล่นเกม แน่นอนเรื่องนี้ยังคงเป็นประเด็นร้อนระอุอยู่ทั่วโลกในปัจจุบัน

พูดถึงการเล่นเกมนั้นมักมีมุมมอง 2 แบบเสมอมาตั้งแต่สมัยอดีต คือ เห็นด้วย และ ไม่เห็นด้วย

กลุ่มเห็นด้วยมีทั้ง เด็กเยาวชนวัยรุ่นและผู้ใหญ่ คือ การเล่นเกมนั้นไม่ได้ทำให้เด็กคนใดคนหนึ่งถึงกับเสียการเรียนไปเลย แต่มันสร้างจินตนาการอันล้ำค่าให้กับสังคมเสียมากกว่า มันสร้างคนที่อนาคตอาจก้าวเป็นคนสำคัญของโลก เกมไม่ได้เพียงแต่ให้ผลในแง่ลบเสมอดั่งที่ กลุ่ม พ่อ-แม่ หัว โบราณกล่าวไว้ แต่มันคือหนทาที่จะปลดปล่อย พันธะทางความคิดต่างหาก

กลุ่มไม่เห็นด้วย คือ กลุ่มผู้ใหญ่หัวโบราณคร่ำครึที่สมัยวัยเด็กนั้นยังเล่นแต่ดีดลูกแก้วหรือหนังยาง จะมารู้จักเกมหรือคอมพิวเตอร์ ก็อายุเยอะแล้ว กลุ่มนี้เกิดความอคติจากการมีลูกหรือเห็นเพื่อนเล่นเกม
-แบบแรกคือ พ่อแม่เห็นว่าลูกเล่นเกมเยอะบ่อยครั้ง และเล่นทีนานๆ และเมื่อผลคะแนนหรือความประพฤติดิ่งลงเหว พวกเขาก็จะพากันมุ่งประเด็นมาที่เกมโดยทันที ทางออกคือการไม่ให้เด็กเล่นเกมเลยแม้แต่วันเดียว มักกล่าวเสมอว่า โตไปก็มีเวลาเล่นอีกเยอะแยะ หรือ ตั้งใจเรียนค่อยเล่นทีหลัง

ที่กำลังจะกล่าวก็คือ เกมนั้นไม่ได้เป็นสิ่งที่เลวร้ายเลยแม้แต่น้อย กล่าวอย่างง่ายๆ ดังนี้

-เกมนั้นช่วยสร้างความคิดใหม่ ทัศนคติใหม่ๆต่อสังคม

-ช่วยให้ปลดปล่อยอิสรเสรีจากโลกที่มีแต่กฎเกณฑ์

-ช่วยให้เกิดไหวพริบและพัฒนาสมองส่วนจินตนาการ

แน่นอนดาบมักมี 2 คมเสมอ

ข้อเสีย เกิดจากการที่เราดำดิ่งไปในโลกเกมลึกเกินไป และ แบ่งเวลาไม่เป็น

-ติดเกมชนิดที่ว่าไม่ไปไหน คิดว่าเกมเป็นพระเจ้า

-เกรดตกต่ำ เพราะไม่แบ่งเวลาไปให้การอ่านหนังสือ

-นิสัยก้าวร้าวจากการเล่นเกมที่มีความรุนแรง และ การใช้ภาษาไม่ถูกต้อง

พ่อ-แม่ ทุกคนหวังดีต่อลูกเสมอๆ แต่ขอให้ท่านช่วยมองในมุมของเด็กหรือวัยรุ่นด้วย สมัยอดีตพวกท่านเล่น วิ่งไล่จับกันสนุกสนาน พอกลับบ้านเย็นก็โดน พ่อ-แม่ ดุ บางคนถึงกับไม่ได้ไปเล่นกับเพื่อนอีกเลย พวกท่านรู้สึกเช่นไร พวกเราก็รู้สึกเช่นนั้น สอนให้พวกเรารู้จักคำว่า แบ่งเวลา สิแล้วเราจะไม่ทำให้ท่านผิดหวัง สอนให้เรารู้จักการรับผิดชอบสิแล้วเราจะตรงต่อเวลาเสมอๆ สอนให้เรารู้ว่าตนเองเป็นเช่นใดแล้วเราจะแก้ไขตัวเองให้ดีที่สุด

ข้อสำคัญ

-การแบ่งเวลานั้นสำคัญยิ่งนัก บางคนเล่น 5-6 ชม. เช่นนี้ไม่แปลกหรอกที่ พ่อ-แม่ ของท่านเข้ามาตำหนิ

-การพิสูจน์ตนเองให้เห็นว่า เราทำได้แม้จะเล่นเกมก็ตาม เราแบ่งเวลาเป็น เราทำให้ตัวเราดีขึ้นได้

-อธิบาย ข้อดี-ข้อเสีย ให้พ่อ-แม่ ท่านเข้าใจ หากไม่เข้าใจลองพิสูจน์ตัวเองตามข้อ 2

มักเกิดเหตุขัดแย้งในครอบครัวเรื่อง การเล่นเกมหรือดูหนัง ฟังเพลง ของเด็กไทยเสมอๆ ปัญหาพวกนี้เกิดจากที่เด็กคนหนึ่งลองที่จะเล่นเกมแล้วชอบขึ้นมา แล้วติดชนิดที่ว่าไปไหนไมได้ พ่อ-แม่ เห็นเข้าจึงทนไม่ไหว เลยสั่งห้ามเล่นไปอีกเลย จนเด็กโต แน่นอน!เมื่อมีเวลาที่พ่อ-แม่ ไม่อยู่เขาเหล่านี้มักชอบที่จะแอบไปเล่นเกมในห้องคนเดียว โดยมักจะเกร็งเวลาเล่นเพราะกลัวว่า พ่อ-แม่ จะกลับมาตอนไหน ความอิสระ ก็เริ่มจะเลือนหายไป

รู้ไหมว่า การกระทำแบบนี้ของ พ่อ-แม่ น่ะมันทำร้ายจิตใจของเด็กทางอ้อม แบบที่ว่าค่อยๆเอามีดกรีดหัวใจเลยก็ว่าได้ พวกเขาโตไปจะเริ่มเก็บกด เริ่มระแวงคนรอบข้าง เริ่มทำอะไรลับๆล่อๆเพราะติดนิสัยมา เริ่มที่จะไม่ชอบให้ใครได้ความอิสระไปมากกว่าเขา อย่างน้อยลองถาม เขา ก่อนไหมว่าถ้าจะเล่นควรจะตกลงกันก่อน หรือ เคยลองฟังเหตุผลที่ พวกเขา เอามาเล่าให้ พ่อ-แม่ อย่างพวกท่านๆฟังเป็นพันๆรอบไหม เคยลองมองในมุมของเด็กไหม?

รู้ไหมว่านักวิชาการแนวหน้าของโลกพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า เล่นเกมไม่ได้ทำให้เด็กโง่เลยแม้แต่น้อยนิด
แล้วรู้อีกไหมว่า ทฤษฏีมากมายของ NASA เกิดจาก Idea ของนักวิทยาศาสตร์ที่ ชึ่นชอบการเล่นเกม ผจญภัย

Gerhard Florin ผู้จัดการของ Electronic Arts ยุโรป กล่าวว่ายังมีความเชื่อที่ว่าการเล่นเกมคอมพิวเตอร์แล้วทำให้เด็กโง่อยู่
Florin ได้กล่าวสำทับว่า "มันไม่เลวร้ายอะไรที่จะอ่านหนังสือ แต่มันดีพอๆกับการเล่นเกมนั่นแหละ"

ขอบคุณครับ

บทความโดย: Rex

BoRing
22nd July 2011, 20:54
ผมเอาไป Share ใน Facebook ต่อนะครับผม :thank

:::: จะว่าไปก็อยู่ที่คนเล่นกับสภาพแวดล้อมอยู่ดี

HOLOGRAM
22nd July 2011, 20:55
ง่าย ง่าย ก็แบ่งเวลาเล่นให้ได้ก็พอแล้วล่ะ เกรดผมก็ขึ้นขึ้น ลง ลง 3-4 อ่ะนะ

bnnightmal2e
22nd July 2011, 21:03
เวิร์ค มาก ครับ :cool:

Capathia
22nd July 2011, 21:16
น่าเอาไปทำงานวิจัยนะครับเรื่องนี้

DkTaP82
22nd July 2011, 21:17
1. เล่นเกมทำให้โง่... แน่นอนครับ 555 ลองเดินไปร้านเกมส์ดิ มีเด็กน้อยบ้าคลั่งติดเกมออนไลน์ แถมรวยเติมบัตรงมงายอยู่กับเรื่องเกม และจะใช้เวลาเล่นเกมไม่มากนัก แต่ฝังจิตใจยาวสำหรับเด็กๆเกรียนๆ (จะมีปัญหาการคิดช้า คิดไรไม่ค่อยออกด้วย ใครไม่เป็นผมไม่เชื่อถ้าติดอย่างที่บอก)

2.ส่วนพวกที่เล่นเกมส์แล้วไม่โง่ รู้จักเล่นเกมที่มันจบเป็น เคลียร์เสร็จเลิก เกมพวกนี้จะโยงทักษะมากกว่าเกมข้างต้นที่บอกไว้ อาทิเช่น เกมขับรถ ช่วยในการตัดสินใจหักหลบ เลียกเลี่ยงการชน และเกมซิมมูเรเตอร์ ที่จะจำลองความเป็นจริงของเกมส์นั้นๆไว้ (คนกลุ่มนี้ จะเป็นพวกเล่นเกมมาเยอะจนเอียน และรู้จักปรับตัวเสียใหม่ เรียกว่า หาอะไรใหม่มาเพิ่มเติมสมองที่ได้มาจากการเล่นเกมส์ พวกนี้จะไม่สักแต่เล่นครับ เขาจะแก้ไขหรือทำให้มันเล่นได้"พวกเล่นแคร๊กป่าวน้อ.." จึงทำให้เกิดสังคมที่ขึ้นมาในระดับหนึ่ง และต่อๆไปก็จะกลายเป็นเกมเมอร์ที่ดี และใช้คอมพิวเตอร์ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ ถ้าใครไม่รู้ว่าใช้คอมพิวเตอร์ได้เต็มประสิทธิภาพเป็นไง ต้องทบทวนตัวเองด้วยนะครับ ใครรู้ช่วบตอบเป็นข้อๆมา ดูสิว่าคุณอยู่ในเกณท์ไหน..) ยาวๆสาระเกิ๊นนน..

~Dr.Ro~
22nd July 2011, 21:28
โง่สิ เล่นไม่รู้จักเวลำเวลา เล่นจนงานเสีย เรียนเสีย นี้หละ พวกโง่

AodPDS711
22nd July 2011, 21:33
เล่นเกมส์ไม่ทำให้โง่... แต่ก็ไม่ทำให้ฉลาด ถ้าเล่นเกมส์แล้วได้เกรด 4 จะขนมาให้เล่นเลย แม่ผมเคยบอกไว้

ซึ่งมันก็จริงนะ เกมส์น่ะ มันทำมาให้สำหรับเล่นเพื่อคลายเครียดเท่านั้น แต่ผมรู้สึกว่าช่วงนี้ มันเริ่มจะผิดแผกไปแล้วแฮะ เดี๋ยวนี้เกมส์เมอร์ เล่นเกมส์เพื่อหาตังค์ จากที่เคยเล่นกันเพื่อนสนุกสนาน กลับต้องมาแข่งขันกันกับคำว่าเลเวล แล้วก็นำมาแบ่งแยกระดับชั้นกัน เวลต่ำ ****นูป อย่าไปเล่นกะมัน เวลสูง ****เมพ อย่าไปเล่นกะมัน

แค่นั้นยังไม่พอ พอทำอะไรขัดใจกันก็ด่าๆ ไม่สนหน้า ไม่ไหวก็ท้า 1-1 ผมก็ยังงงว่า มันเล่นเกมส์หรือมันมาทะเลาะกัน

เกมส์ออฟไลน์ปัจจุบัน ทำออกมาก็บันเทิงเริงใจเหลือเกิน ยิงกันหัวแตก เลือดสาด สังหารโหด จะมีซักเกมส์กันที่ทำออกมาเพื่อความสนุกสนาน ขายความสุขให้ผู้เล่น ไม่ใช่ขายความโหด + โนตมของตัวละครหญิง หายากนะปัจจุบัน นอกจาก Nintendo แล้ว หาค่ายที่ทำเพื่อความสุข ของลูกค้า แทบไม่มีเลย

เล่นเกม ไม่ได้ทำให้โง่ขึ้น แต่ทำให้คุณโง่ลงต่างหาก :thank

NaZi_BF3
22nd July 2011, 21:34
อืมๆ ก็ถ้าเป็นตามร้านนั่นก็ เล่นยาวๆเป็นชาติเลย ยังไงก็ไม่จบอ่ะนะ

RoGiMaker
22nd July 2011, 21:38
เกมก็มีข้อดีเหมือนกัน ผมเล่นแล้วเกรดขึ้นอ่ะ

ZeroTails
22nd July 2011, 21:39
พูดอีก ก็ถูกอีกนะคับ ติดเกมส์จนนอนในร้านเกมส์ก็มี:yes:yes:yes

seiki2011
22nd July 2011, 21:40
ทุกๆสิ่งอย่างมันอยู่ที่ตัวเราตัดสินใจครับไม่ใช่เกมมาตัดสินชีวิตเรา

RaiTsuJi
22nd July 2011, 21:47
เพื่อนผมเล่นเกมเกือบทั้งวัน สอบมันได้ที่ 8 ของห้อง จาก 58 คน - -*
ปล.ผมเล่นๆหยุดๆได้ที่ 34 - -*

koyoty
22nd July 2011, 21:57
ผมเล่น 3-4ชม.
ยังได้ตั้งที่ 2:dance ( เฉียดที่1 แค่ เกรด0.25 เอง-*- )
จากคนในห้อง 42 คน
แถมผมยังวาดรูปทั้งในคอมและวาดในกระดาษ สวยขึ้นตั้งเยอะเลย

ZeroTails
22nd July 2011, 21:59
เพื่อนผมเล่นเกมเกือบทั้งวัน สอบมันได้ที่ 8 ของห้อง จาก 58 คน - -*
ปล.ผมเล่นๆหยุดๆได้ที่ 34 - -*
ล้อเล่นหรือบ้างเนี่ย เล่นทั้งวันได้ที่ 8 ของห้อง จาก 58คน:eek::eek::eek:
อัฉริยะไปแล้ว:sweat:sweat:sweat

[EMPTY]
22nd July 2011, 22:36
เล่นเกมทำให้ เกรดผมลด

flukezuzayo
22nd July 2011, 22:51
จงเล่นเกม ไม่ใช่ให้เกมเล่นเราครับ:gamer

RaiTsuJi
22nd July 2011, 23:10
ล้อเล่นหรือบ้างเนี่ย เล่นทั้งวันได้ที่ 8 ของห้อง จาก 58คน:eek::eek::eek:
อัฉริยะไปแล้ว:sweat:sweat:sweat
เรื่องจริงครับ ผมเอาหัวเป็นประกัน - -*

m4a1m16a2
22nd July 2011, 23:14
เกรดผมก็อยู่ในเกณฑ์ดีนะ เล่นเกมเกือบทั้งวันแน่ะ

Dead Pepper
22nd July 2011, 23:27
บทความนี้ดีจริง ๆ อ่านแล้วทำให้นึกถึงตัวเองที่ถูกดุว่าตั้งแต่เด็กเรื่องเล่นเกมส์แต่ปัจจุบันก็ยังเล่นอยู่ .... สมัยเด็ก ๆ มักจะถูกมองยี้ ๆ จากพวกเด็กผู้ชายด้วยกันเป็นผู้หญิงแต่ดันชอบเล่นเกมส์ ซึ่งเราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเราไปเล่นบนศรีษะบิดามารดาเค้ารึเปล่า โตขึ้นมามีงานมีกิจการเป็นของตัวเองเก็บตังค์ซื้อเองได้ ปัจจุบันมีครบหมดทุกเครื่องที่ออกมา ณ ตอนนี้ คนที่เคยว่าให้เราก็ไม่เห็นมีใครจะมีทุกอย่างพร้อมเหมือนเราเลย เราเล่นเกมส์ช่วงดึกถึง ตี 3 ตี 4 ประจำ แล้วแต่ว่าช่วงไหนเกมส์อะไรหนุกเล่นมันหมดทุกเครื่องก็ไม่เคยทำให้กิจการเสียหาย มีแต่คนมาคอยพึ่งพาตลอด คนที่เคยบ่น ๆ ให้เรา ยังมาคอยให้เราช่วยเหลือ ทั้งเรื่องงาน เรื่องเงิน

ความสุขแบบนี้ไม่ได้ทำให้ชีวิตเราเสียหายอะไร เราเป็นคนทำเองทุกอย่างกำหนดเองหมด จะดีหรือไม่ก็อยู่ที่ตัวเรา ใครที่มองเราว่าเล่นเกมส์ทั้ง ๆ ที่เป็นผู้หญิง แล้วไงล่ะ ตอนนี้เราก็เป็นนายคนได้เหมือนกัน 555+

The•Ultimate•boling1245
22nd July 2011, 23:45
มันก็คงไม่เป็นไรอะนะ ขอแค่รู้จักแบ่งเวลา แต่เล่นเกมส์(ออฟไลน์)มันก็ช่วยพัฒนาสมองจริงๆนะ
ถ้าไม่ใช้เทรนเนอร์+สูตร มันช่วยให้เราคิดแก้ปัญหาได้ดีทีเดียว
แต่ส่วนใหญ่เพื่อนผมที่เล่นเกมส์กัน มันเรียนเก่งกันทุกคนเลยนา เกรดเฉลี่ยไม่เคยหลุด3 เลยซักคน

ThePoinTeR
23rd July 2011, 00:04
เนื้อหาดีมากเลยครับ +1

ผมก็โดนด่าเหมือนกัน เพราะเล่นทั้งวันเลย เหอะๆ

ตอนนี้ไม่ค่อยด่าแล้วละครับ สอบได้ที่ 3 ของสายชั้น เลยโชคดีไป

เกมไม่ได้ทำให้โง่จริงครับ มันทำให้เราได้ ไหวพริบ + คลายเครียด

แต่บางเกมก็ได้แต่ไหวพริบอย่างเดียว เช่น เกม DotA เพราะว่า ตั้งแต่เล่นมามีแต่เครียดตลอด อิอิ

FreedomBlood
23rd July 2011, 04:47
เมื่อก่อนผมชอบเล่นเกมมากๆคนรอบข้างก็พากันด่าหาว่าเล่นเกมแล้วไม่ได้อะไร แต่ผมได้อย่างหนึ่งจากเกมคือ ภาษาครับ เมื่อก่อนภาษาอิงไม่แข็งแรงอย่างยิ่งแต่พอเล่นเกมมากๆสั่งสมประสบการณ์ทำให้ทุกวันนี้เข้าใจภาษอิงมากกว่าแต่ก่อน เล่นเกมทำให้ผมได้ศัพย์ใหม่ๆทุกวัน เมื่อก่อนผมเล่นเกมRPGภาษา ทำให้ได้ความรู้ไปด้วยคำไหนแปลไม่ออกก็เปิดดิกแปลแต่ปัจจุบันเด็กสมัยนี้เล่นเกมอะไรกันครับ Dota SF PB บลาๆ ซึ่งผมดูแล้ว อืมยังหาข้อดีของเกมพวกนี้ไม่ออกจริงๆ มีแต่เสียเงินเสียทองเพื่อซื้อไอเทมดีๆ ไว้แข่งกับผู้อื่นไปวัน ผมอยากให้เด็กไทยเล่นเกมอย่างถูกหลักครับ

bonusz
23rd July 2011, 19:30
เกมส์ถึงจะไม่ได้ทำให้ฉลาดขึ้น แต่ก็ทำให้มีความคิดสร้างสรรค์!!!(บางเกมส์อ่านะ)

bonusz
23rd July 2011, 19:33
เมื่อก่อนผมชอบเล่นเกมมากๆคนรอบข้างก็พากันด่าหาว่าเล่นเกมแล้วไม่ได้อะไร แต่ผมได้อย่างหนึ่งจากเกมคือ ภาษาครับ เมื่อก่อนภาษาอิงไม่แข็งแรงอย่างยิ่งแต่พอเล่นเกมมากๆสั่งสมประสบการณ์ทำให้ทุกวันนี้เข้าใจภาษอิงมากกว่าแต่ก่อน เล่นเกมทำให้ผมได้ศัพย์ใหม่ๆทุกวัน เมื่อก่อนผมเล่นเกมRPGภาษา ทำให้ได้ความรู้ไปด้วยคำไหนแปลไม่ออกก็เปิดดิกแปลแต่ปัจจุบันเด็กสมัยนี้เล่นเกมอะไรกันครับ Dota SF PB บลาๆ ซึ่งผมดูแล้ว อืมยังหาข้อดีของเกมพวกนี้ไม่ออกจริงๆ มีแต่เสียเงินเสียทองเพื่อซื้อไอเทมดีๆ ไว้แข่งกับผู้อื่นไปวัน ผมอยากให้เด็กไทยเล่นเกมอย่างถูกหลักครับDotaไม่ต้องเติมเงินหรอกครับ แล้วมันก็ช่วยไหวพริบด้วยครับ ช่างสังเกต แบบ เห้ย! c0 -*-

best19939
28th November 2011, 23:09
ผมไม่ใช่เด็กเรียน ไม่ชอบอ่านหนังสือสอบ (วันหยุดอ่านหนังสือดูโทรทัศน์ตลอด)

ชอบเตะบอล (บ้างก็โดดไปเตะ) ชอบเล่นเกมส์ทั้งวัน ไม่ชอบจดที่อาจารย์ให้จด

และพอเพื่อนหันมาเห็นผมนั่งนิ่งๆไม่จด มันก็มักจะถามประโยคฮิตว่า "ทำไมไม่จด"

ผมก็มักจะตอบไปว่า "จำดีกว่าจด แต่ถ้าจำไม่หมดก็จดเอา"

ปล.เกรดเฉลี่ยผมไม่เคยต่ำกว่าสามสักเทอม ปลายเทอมที่ผ่านมาได้ 3.44

popking22
29th November 2011, 01:06
เล่นเกมแล้ว โง่หรือไม่โง่ มันแล้วแต่ว่าเกมประเภทไหน อิอิ

hero23093060
29th November 2011, 01:15
ประเทศไทยมันดิ่งลงเหวแล้วอยากให้ลองเอาวัยรุ่นที่เรียนด่านการเมืองลองมาปกครองดูสิโลกจะดีขึ้นเยอะ

blackop
29th November 2011, 02:13
จากที่ผมเล่นมาตั้งแต่เด็กๆ เกมทำให้เกิดความคิดเกิดจินตนาการและความรู้ขนาดย่อมๆจริงๆ ถ้าเราลองเล่นแล้วคิดตามในเกมดูจะรู้

Phenomenom555
29th November 2011, 02:16
เล่นให้พอดี+รู้จักแยกแยะ น่าจะพอแ้ล้ว:thank

i3utterfly
29th November 2011, 10:04
1. เล่นเกมทำให้โง่... แน่นอนครับ 555 ลองเดินไปร้านเกมส์ดิ มีเด็กน้อยบ้าคลั่งติดเกมออนไลน์ แถมรวยเติมบัตรงมงายอยู่กับเรื่องเกม และจะใช้เวลาเล่นเกมไม่มากนัก แต่ฝังจิตใจยาวสำหรับเด็กๆเกรียนๆ (จะมีปัญหาการคิดช้า คิดไรไม่ค่อยออกด้วย ใครไม่เป็นผมไม่เชื่อถ้าติดอย่างที่บอก)

2.ส่วนพวกที่เล่นเกมส์แล้วไม่โง่ รู้จักเล่นเกมที่มันจบเป็น เคลียร์เสร็จเลิก เกมพวกนี้จะโยงทักษะมากกว่าเกมข้างต้นที่บอกไว้ อาทิเช่น เกมขับรถ ช่วยในการตัดสินใจหักหลบ เลียกเลี่ยงการชน และเกมซิมมูเรเตอร์ ที่จะจำลองความเป็นจริงของเกมส์นั้นๆไว้ (คนกลุ่มนี้ จะเป็นพวกเล่นเกมมาเยอะจนเอียน และรู้จักปรับตัวเสียใหม่ เรียกว่า หาอะไรใหม่มาเพิ่มเติมสมองที่ได้มาจากการเล่นเกมส์ พวกนี้จะไม่สักแต่เล่นครับ เขาจะแก้ไขหรือทำให้มันเล่นได้"พวกเล่นแคร๊กป่าวน้อ.." จึงทำให้เกิดสังคมที่ขึ้นมาในระดับหนึ่ง และต่อๆไปก็จะกลายเป็นเกมเมอร์ที่ดี และใช้คอมพิวเตอร์ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ ถ้าใครไม่รู้ว่าใช้คอมพิวเตอร์ได้เต็มประสิทธิภาพเป็นไง ต้องทบทวนตัวเองด้วยนะครับ ใครรู้ช่วบตอบเป็นข้อๆมา ดูสิว่าคุณอยู่ในเกณท์ไหน..) ยาวๆสาระเกิ๊นนน..

ชอบเรปนี่มากครับ ผมคนนึงล่ะที่เมื่อก่อนไม่มีคอมต้องเก็บตังออกไปเล่นนอกบ้านเล่นลืมบ้าลืมตื่นไปเลย เพราะเราไม่รู้จักคุมตัวเอง ไม่รู้จัก พอดี เป็นมาอยู่ 4-5 ปีแนะ พอ สุดท้ายต้องไปทำงานหาเงินมีคอมเอง ส่วนหนึ่งจะทำให้เราคิดได้เองครับ ว่าอะไรควรรับผิดชอบ อะไรมาก่อน หลัง ตอนนี้เลิกขาดแล้วครับ กับเกมส์ บางเกมส์ที่น่าเล่นเท่านั้นล่ะ ถึงจะซื้อมา โหลด มาเล่น พอจบ ก็ลบไป เดียวนี้คอมผมมีแต่รูป โปรแกรมเสริม เพลง หนัง ซะส่วนมาก เดี๋ยวนี้ซ่อม ลงโปรแกรมแก้ปัญหาเบื้องต้นได้ด้วยนะเออ เพราะเรามีเป็นของตัวเองแล้ว ไม่ได้สักแต่นั่งเล่น เรายังทำความรู้จักกับส่วนต่าง ๆ ที่มี ตอนมีคอมใหม่ ๆ ลองต่อนู่นนี่ PSU HDD RomDVD เสียไปเยอะครับ แต่ก็ถือว่าเป็นครูที่ทำให้ผมได้มีรายได้เสริมจนทุกวันนี้ จากคนที่ไม่เป็นอะไรเลย เดี๋ยวนี้รู้จักกับพี่ที่ร้านวางระบบ เค้ามาฃวนผมไปตลอดเลยครับ ถ้ามีงาน ได้งานนึง 300-500 แล้วแต่งาน ตามความรู้เรา
เห็นไหมครับ ถ้าเรารู้จักเล่น และ พัฒนาความรู้ไปด้วย นั่นคือการเล่นที่ไม่ทำให้โง่ ทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวบุคคล ครับ สิ่งรอบข้างมีผลน้อยมาก ย้ำ อยู่ที่สำนึกของคนใช้ครับ

ป.ล. ผมก็เคยเกรียนมามากละ พออายุ่ + ประสปการณ์มากขึ้น + ภาระ พ่อ แม่ เมีย ลูก จะสั่งสอนเราให้รู้ว่าอะไรควรทำเองครับ

miw1023
29th November 2011, 10:08
อย่างน้อยอัพขึ้น อย่างเกม Minecraft มันเกี่ยวหลายอย่างเลย คณิต การคำนวณ ความคิดสร้างสสรค์ และเล่นกับเพื่อนเข้ากับ สังคมมากมาย

icehayha
29th November 2011, 10:10
เอาง่ายๆเลย ผมเก่งภาษาอังกฤษขึ้นมาก แถมพูดได้เก่งกว่าใครเพื่อนเลยละ

ปล.มันอยู่ที่คนเราเล่น

sydyon
29th November 2011, 10:13
ขอเอาไปแปะ FB นะครับ

xaouview
29th November 2011, 11:15
เล่นเกมแล้วเก่งอังกฤษจริงๆครับ

sydyon
29th November 2011, 13:32
บทความนี้ดีจริง ๆ อ่านแล้วทำให้นึกถึงตัวเองที่ถูกดุว่าตั้งแต่เด็กเรื่องเล่นเกมส์แต่ปัจจุบันก็ยังเล่นอยู่ .... สมัยเด็ก ๆ มักจะถูกมองยี้ ๆ จากพวกเด็กผู้ชายด้วยกันเป็นผู้หญิงแต่ดันชอบเล่นเกมส์ ซึ่งเราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเราไปเล่นบนศรีษะบิดามารดาเค้ารึเปล่า โตขึ้นมามีงานมีกิจการเป็นของตัวเองเก็บตังค์ซื้อเองได้ ปัจจุบันมีครบหมดทุกเครื่องที่ออกมา ณ ตอนนี้ คนที่เคยว่าให้เราก็ไม่เห็นมีใครจะมีทุกอย่างพร้อมเหมือนเราเลย เราเล่นเกมส์ช่วงดึกถึง ตี 3 ตี 4 ประจำ แล้วแต่ว่าช่วงไหนเกมส์อะไรหนุกเล่นมันหมดทุกเครื่องก็ไม่เคยทำให้กิจการเสียหาย มีแต่คนมาคอยพึ่งพาตลอด คนที่เคยบ่น ๆ ให้เรา ยังมาคอยให้เราช่วยเหลือ ทั้งเรื่องงาน เรื่องเงิน

ความสุขแบบนี้ไม่ได้ทำให้ชีวิตเราเสียหายอะไร เราเป็นคนทำเองทุกอย่างกำหนดเองหมด จะดีหรือไม่ก็อยู่ที่ตัวเรา ใครที่มองเราว่าเล่นเกมส์ทั้ง ๆ ที่เป็นผู้หญิง แล้วไงล่ะ ตอนนี้เราก็เป็นนายคนได้เหมือนกัน 555+

+1 Like
ชอบๆ

sydyon
29th November 2011, 13:33
เล่นเกม ควรเล่นให้พอดีครับ

เล่นให้รู้เวลา

เล่นให้รู้หน้าที่

ก็ไม่มีอะไรเสียหายหรอกครับ แถมจะดีขึ้นด้วยซ้ำ

zerokoza
6th December 2011, 22:09
Dotaไม่ต้องเติมเงินหรอกครับ แล้วมันก็ช่วยไหวพริบด้วยครับ ช่างสังเกต แบบ เห้ย! c0 -*-

ช่วยไรอ่ เช่น ไง อ่ะ เห้ย! รู้ตัว กรุโดน kill สาสนิ วิ่งไล่ เเอนตี้ เเมร่งเลยตามเกรียน วิ่งเข้า ป้อมบู้เดียว โดนป้อม ยิงตาย ห่า ซะ ( เกรียนชอบทำ เวลาสู้ไม่ได้ )

killkinglion
7th December 2011, 00:25
ใครคิดเหมือนผมบ้าง

(คนใช้คอมเป็นหมายถึง เต็มประสิทธิภาพ พอจะเขียนโค้ดเป็น พอรู้หลักการ พอที่จะเก่งอังกฤษ)
คนใช้คอมเป็น>ไม่ติดเกม มักจะเล่นเกมวันละ 5-10 ชั่วโมง ควบคุมสติได้ตลอด แบ่งเวลาเป็นแต่แบ่งแล้วไม่มีไรทำ สุดท้ายก็ต้องเล่นเกมต่อ "จริงมั้ยยย" (เราเชื่อว่าชาว Jokergameth อยู่ในส่วนนี้หลายคน ชิมิ๊ๆ)
คนใช้คอมเป็น>ติดเกม "คนที่ใช้คอมเป็น จะไม่ติดเกม" (ชิมิ๊ๆ)
คนใช้คอมไม่เป็น>ไม่ติดเกม ไอนี่ Chat กระจาย บางส่วนของกลุ่มนี้ในเฟสบุ้คมักจะโพสหน้ากระดานโพสกันไปโพสกันมาเต็มกระดานไปหมด แทนที่จะเม้นเอาในโพสเดียวให้มันรู้เรื่องกันไป (พวกนี้คงว่างกันมั้ง) (พวกนี้จะไม่ค่อยแตะเกมเลย)
คนใช้คอมไม่เป็น>ติดเกม .....พวกนี้สิ.....เป็นไง แม้มันจะเล่นวันละกี่ชั่วโมงไม่รู้ สุดท้ายมันก้เป็นพวกติดเกม พวกนี้มักเอาเรื่องที่เคยสู้กันในเกมมาคุยที่โรงเรียน (ที่สำคัญ พวกนี้มักไม่เคยเข้า Jokergameth)

พวกเล่นเกมออนไลน์แล้วพูดเรื่องเกมมากที่โรงเรียนมักเป็นพวกเรียนเก่ง ส่วนพวกเล่นเกมออนไลน์แต่พูดเรื่องเกมน้อยที่โรงเรียนมักเป็นพวกเด๋อๆกึ่งปัญญาอ่อน แต่ส่วนหนึ่งจะเป็นพวกฉลาดเงียบๆก็มีและพวกนี้จะฉลาดมากๆ

ส่วนพวกเล่นเกมออนไลน์แล้วสิ่งที่มันพูดมีแต่เรื่อง "ไอสั่ด เมื่อวานกุคิล***เก็บสองตายห้าสิบ วิ่งเข้าป้อม" ไอพวกนี้มักเป็นพวก ไม่มีเหตุผล อาจมีเรียนเก่ง ส่วนหนึ่งก็เป็นพวกเกรียน

ใครคิดเหมือนผมบ้างน้าา :D

lgorakoj
7th December 2011, 00:31
ไม่รู้

ได้ENG 4 เพราะเล่นเกมมาแล้ว อย่างไฟนอลเนี่ย บทพูดเยอะๆ ยิ่งได้จำด้วย

nakuno
7th December 2011, 00:36
อย่างน้อยผมเล่นแล้วก็ได้เงินไปด้วย สบายจะตาย (แต่ต้องส่ง รีวิว ให้ทันนะ อิอิ)

AUSTIN
7th December 2011, 00:47
อย่างน้อยเกมทำให้เด็กที่เล่นส่วนมากเก่งภาษาอังกฤษมากกว่าการเรียนพิเศษหรือหลักสูตรหลักซะอีก

ซึ่งเชื่อว่า 70% ของคนที่มาตอบกระทู้นี้จะเป็นแบบนั้น (ผมก็ด้วย)

poowangdee
7th December 2011, 09:51
ที่แน่ๆ ท็อปเทนของห้อง(เรียน)ผม เกมเมอร์ทั้งนั้น

First3lood
7th December 2011, 09:52
อิอิ เห็นด้วย การเล่น ต้องรู้จักการแบ่งเวลา ให้ เหมาะสม

oad_lcay
9th December 2011, 19:15
ผมว่าจริงที่สุดเลยเล่นเกมไม่ได้ทำให้โง่ แถมภาษาอังกฤษนี่โดดเด่นมากได้4ตลอดเพราะเล่นเกมทุกวี่ทุกวันเจอแต่ภาษาอังกฤษ

muek9999
9th December 2011, 23:02
รู้ไหมว่านักวิชาการแนวหน้าของโลกพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า เล่นเกมไม่ได้ทำให้เด็กโง่เลยแม้แต่น้อยนิด
แล้วรู้อีกไหมว่า ทฤษฏีมากมายของ NASA เกิดจาก Idea ของนักวิทยาศาสตร์ที่ ชึ่นชอบการเล่นเกม ผจญภัย

ขออนุญาตเอาไปลงเฟสบุ้คนะครับ

Deathbringer
15th December 2011, 17:27
ผมว่ามันอยุ่ที่การแบ่งเวลา และความรับผิดชอบ ละก็สภาพแวดล้อมนะ

L-I-G-H-T
15th December 2011, 19:06
ผมเล่นเกมบ่อยแต่ได้ที่ 4ของห้อง