PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอผู้มีความรู้เรื่อง นายร้อย นายสิบ จ่าทหารเรือ นายเรือ กรุณาเข้ามาหน่อยครับ

soliermarine
22nd July 2011, 21:42
คือผมเป็นลูกผู้ชายคนนึงที่อยากเป็นนายร้อยหนะครับ เเต่ตอนนี้อายุเกินเเล้วครับ ปีนี้ผม17

ผมสอบสองปีติดสองปีเเต่เป็นตัวสำรองครับ นั่งร้องให้เป็นปี

ผมเลยอยากลองอีกสักตั้งโดยการเป็นจ่าทหารเรือ หรือนายสิบทหารบก ผมมีอยู่สามคำถามครับ

1. นายสิบทหารบกโควต้านายร้อยนี้ถ้าเรียนจนได้เเล้วจะได้ไปเรียนใน ร.ร.เตรียมทหาร หรือว่าเเยกเหล่าไปเรียน จปร ครับ

2.เเล้วโควต้านี้เรียนนายสิบ จ่า กี่ปีหรือครับ เกรดเท่าไหร่

3.จ่าทหารเรือหละครับมีโควต้าไหม ถ้ามีต้องไปเรียน ร.ร. เตรียมทหารก่อนไหมหรือเเยกเหล่าไปเลย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ตอบครับ

Finba001
22nd July 2011, 21:52
เคยไปสอบเตรียมทหาร 2 ครั้ง พลาดหมด ตอนนี้ก็ 17 แล้วครับ เกิดปี 37 ไม่มีสิทธิ์ละ น่าเสียดายมาก อยากเป็นหทารเหมือนกัน ครับ TT
ไม่ได้ให้ความช่วยเหลือ แค่มาเล่าประสบการณ์ไม่ว่ากันนะครับ อิอิ

22nd July 2011, 22:28
ก็อย่างนั้นหละครับ ถึงผมติดก็เเค่ตัวสำรอง ความภาคภูมิใจก็มีบ้างเเต่มันไปไม่ถึงนี้สิครับ เเต่ใจมันรัก ชายชาติทหารอย่างพวกเรา

Blizt
23rd July 2011, 00:17
ตอบข้อ1 ถ้าสอบติดจ่าทหารบกแล้วในระหว่างเรียนเกรดเราดีก็มีสิทธ์ได้ไปนายร้อยครับแต่ก็ต้องไปเรียนที่ร.ร.เตรียมทหารครับโดยเริ่มตั้งแต่ปี1เลย
ตอบข้อ2 โควต้ารู้สึกแค่ปีละ5คนเองนะ พูดง่ายๆก็คือคุณค้องเรียนให้ได้เกรดดีที่สุด5คนแรก(3.5+)จึงจะมีสิทธ์ได้ไป
ตอบข้อ3 นักเรียนจ่าทุกเหล่าทัพมีสิทธ์ได้ไปเรียนต่อโรงเรียนนายร้อยทั้งนั้นครับแต่อย่างที่บอกคุณต้องมีผลการเรียนติดTop5จึงจะได้ไป ถ้าได้ไปก็ต้องเรียนที่ร.ร.เตรียมทหารโดยเริ่มตั้งแต่ปี1
อาจจะเสียเวลาไป1ปีแต่ว่าคุณก้ได้เป็นนายร้อยสมใจ

คุณไม่ต้องเสียใจไปหรอกครับถ้าไม่ติดเพราะว่าเส้นสายมันเยอะ ใครบอกสอบนายร้อยไม่มีเส้นสาย"ไม่จริงครับ"ผมท้าให้คุณเอาเท้าเหยียบขี้หมาแล้วมาเหยียบหน้าผมได้เลย
พ่อผมเป็นทหารอากาศเกิดมาผมก็อยู่ในวงการในมาตลอดผมก้เป็นทหารเหมือนกัน รู้ข่าววงในว่้าใครฝากนายพลคนไหนบ้างอย่างปีที่แล้วเพื่อนพ่อผมที่เขาเป็นนายพลบอกว่า
มีการฝากเด็กเข้ามาถึง600กว่าคนแต่ว่าทางกองทัพรับได้แค่ไม่ถึง200คน คิดดูนะครับแค่ลูกคนใหญ่คนโตฝากมาก็เกินโควต้าแล้ว นี่ยังไม่ได้รวมผู้สมัครที่เป็นลูกชาวนาหรือ
คนที่เก่งหรือมีความสามารถจริงๆนะ เสียดายคนเก่งครับแพ้เส้นสายและเด็กที่ฝากมาก็ใช่ว่าจะสนใจบางคนก็ไม่เอาอะไรเลยเรียนๆไปแค่ให้จบๆจะได้ไปนั่งกินเงินเดือนสบาย
กองทัพไทยมันถึงไปไม่รอดไงหล่ะครับแต่ลูกนายพลบางคนก็โอเคนะ ตั้งใจสนใจเรียนชิงทุนไปต่อเมืองนอก(เพื่อนผมเองขออวดหน่อยอยู่ทหารบกได้ทุนไปเรียนต่อที่รร.นายร้อยที่สเปน)
ตอนสมัยที่ผมสอบก็มีคนมาเสนอกับแม่ผมว่าจ่ายมาแสนนึงรับรองผมได้เป็นแน่ เงินแสนแม่ผมมีครับพร้อมจ่ายแต่ผมบอกแม่ว่าไม่ต้องอยากสอบด้วยความสามารถตัวเองทำให้ผมเสียเวลา
ถึง2ปีกว่าจะสอบติด แต่ถ้าผมให้แม่จ่ายเงินไปผมก็ติดตั้งแต่ปีแรกแล้วไม่ต้องเสียเวลาแต่ว่าผมคงไม่ภูมิใจเท่าไหร่

เอาเป็นว่ายังไงก็ขยันเข้าไว้นะครับ ถึงไม่ได้เป็นก็ไม่ต้องเสียใจอย่างน้อยคุณก้ได้ใช้ความสามารถของตัวเองอย่างเต็มที่แล้วภูมิใจเถอะครับ น่าภูมิใจกว่าพวกใช้เส้นอีก

23rd July 2011, 15:02
ขอบคุณครับ เพราะ พี่ผมเขาก็ติด ครอบครัวผมนอกจากปู่ก็ไม่มีใครเป็นทหาร พี่ผมอยู่ปีสาม รร นายเรือเเล้ว เขาบอกว่ามีทุนไปเรียนต่างประเทศปีละ2คน

ว่าเเต่คุณเป็นทหารเหล่าอะไรหรอครับ

Blizt
24th July 2011, 03:44
ขอบคุณครับ เพราะ พี่ผมเขาก็ติด ครอบครัวผมนอกจากปู่ก็ไม่มีใครเป็นทหาร พี่ผมอยู่ปีสาม รร นายเรือเเล้ว เขาบอกว่ามีทุนไปเรียนต่างประเทศปีละ2คน

ว่าเเต่คุณเป็นทหารเหล่าอะไรหรอครับ

ผมเหล่า ทบ.ครับ พ่อผม ทอ.