PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีแต่คนบอกว่า iphone บอกว่าไม่ติดไวรัส ถามหน่อยครับ

edkub
23rd January 2012, 21:38
แล้วถ้าสมมุติ ไวรัสที่มีใน pc นั้นเป็นของ iphone ละครับ

สมมุติไวรัสนั้นเป็นของ iphone โดยเฉพาะ

ถ้ามันอยู่ใน pc มันก็จะไม่แสดงผลแล้วถ้าเข้าไปใน iphone ละหรือเป็นไปไม่ได้

ที่ผมอยากจะพูดก็คือ ถ้าอยู่ใน pc ไวรัสจะไม่แสดงผลถ้าของ iphone

ถ้าเกิดระหว่างแลกข้อมูลมันเข้าไปอยู่ iphone ละครับ แบบนี้ถ้าจะน่ากลัว

หรือมันเป็นไปไม่ได้ครับช่วยบอกที

ปปล่าวๆครับที่อยากจะบอกคือถ้าเราเขียนไวรัสของ iphone ลงในคอมมันจะไม่ทำงานในคอมเพราะมันคนละ os แต่ถ้าก็อป ไอ้ตัวเนี่ยไปใส่ iphone เนี่ยมันจะเป็นไปได้ปล่าว

มันต้องไปลงที่ iphone ถึงจะทำงาน ประมาณเนี่ย แบบว่า ไวรัสของiphone ที่อยู่ในคอมจะพูดให้ถูก

Spermz
23rd January 2012, 22:03
แอบบงง กับคำถาม

เป็นไปได้หมดละครับถ้าจะสร้าง

ตอนนี้มี Worm ของ Ios ชื่อ Ikee แล้วครับ

steroids
23rd January 2012, 22:11
เอาง่ายๆ ก็คือมันไม่รับรอง flash ทำให้การเขียนไวรัสเป็นเรื่องยาก แต่ก็ไม่แน่อาจจะมีนัก hacker เทพเจาะระบบได้

chikuva
24th January 2012, 09:35
มันเป็นคนละ Platform กันครับซึ่งภาษาที่ใช้เขียนโปรแกรมต่างๆส่วนมากจะมีการจำกัด Platform แยกกัน(ไวรัสถือว่าเป็นโปรแกรมประเภทหนึ่ง) เช่นโปรแกรมสำหรับ windows จะเอาไปเปิดบน linux ไม่ได้ เพราะ windows และ linux มันไม่ใช่ Platform เดียวกัน
แต่ถ้าเป็นโปรแกรมสำหรับ windows xp จะสามารถนำไปเปิดบน windows 7 ได้ เนื่องจากอยู่ใน Platform เดียวกัน

สรุป หากภาษาที่ใช้เขียนไวรัสนั้นสามารถใช้งานได้หลาย Platform ก็มีโอกาศที่จะติกจาก pc ไป iphone ได้ แต่หากภาษาที่ใช้เขียนไวรัสนั้นไม่สามารถใช้งานได้หลาย Platform ก็จะไม่สามารถติดจาก pc ไป iphone ได้ครับ
ตัวอย่างภาษาที่ใช้ได้หลาย Platform เช่น ภาษาจาวา php html เป็นต้น(O_o)