PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ใน jkg เคยคิดมั่งมั้ยครับว่าจะทำงานอะไร

exion1
25th January 2012, 21:11
ตามหัวข้อครับ หรือว่าเรียนไปวันๆขอแค่ จบ ป.ตรี โดยไม่เคยตั้งความฝันให้กับตัวเอง

ยังค้นหาตัวเองไม่พบตั่งหากล่ะครับ
ผมกลัวว่ามันจะสายเกินไปน่ะครับ ^^ เลยมาตั้งกระทู้

ผมม.3 อีกไม่กี่ชั่วโมง

เฮ้ย ไม่ปี เฮ้ย ไม่กี่สัปดาห์ ก็จะจบม.3เเล้ว

ผมมีความคิดเเค่อยากสอบทหารอากาศกับเตรียมให้ติด ผมท้อๆสุดเลย อยากเรียนได้เเต่สมองไม่คิดจะอ่านหนังสือจะไหวไหม

ไม่อยากต่อม.4ที่โรงเรียนเดิมเบื่อไงไม่รู้ ผมอยากเป็นทหารอากาศมากร่างกายอะไรผมได้หมดคาดเเต่ความรู้ที่จะไปสอบเเข่งนี้เเละกล้วจริงๆเเล้วตอนนี้หยุดยาวด้วย เค้าไปศึกษาดูงานกัน

ถ้า ขออะไรได้ตอนนี้ผมขอเเค่อย่างเดียวจริงๆของให้ผมสอบติดเหล่าทหารอากาศสักเหล่า ขอเเค่นี้เเละ เเละก็คืนนี้ฝันดีนะ ชาวJKG ทุกคน
ไม่อ่านมันจะได้เหรอครับผมก็ขี้เกียจอ่านหนังสือแต่ก็เลิกอ่านไม่ได้ตอนนี้ผมเตรียมตัวมา 4 เดือนละ นายเรืออากาศเป็นเหล่าที่เข้ายากที่สุดใน 4 เหล่า เพราะเน้น วิทกับคณิต

clubzaxxx
25th January 2012, 21:15
หรือว่าเรียนไปวันๆโดยไม่เคยตั้งความฝันให้กับตัวเอง

ยังค้นหาตัวเองไม่พบตั่งหากล่ะครับ

Mustas
25th January 2012, 21:29
เมื่อถึงจุดๆนึง เราจะรู้เอง
หากเราลงมือทำ จะไม่มีคำว่าสายเกินไป

NaZi_BF3
25th January 2012, 21:32
ถ้าตอนนี้นะครับ อยากเป็นคนเขียนคอลัมนิส ในหนังสือหรือนิตยสารเกมอ่ะ

bonusz
ผมก็ยังไม่รู้เลย ว่าอยากทำงานอะไร เมื่อก่อนอยากเป็นนักวิทยาศาสตร์(ป.3) ตอนนี้ พอเจอคาบวิทย์ ตรูขอบายย ย

starzerobenz
ผมจะสอบเข้าเตรียมทหารครับ
ตอนนี้อยู่ ม.2 เอง
ไม่รู้ว่าไปเป็นน้ายร้อยอากาศหรือนาวิกดี :confused:

maniastyle
25th January 2012, 22:22
อยากเปิดร้านอินเตอร์เน็ต(ไม่มีเกมส์ออนไลน์) เน้นสายท่องเวบ แชท พิมพ์งาน อะไรพวกนี้ เคยเฝ้าร้านเกมส์มาหลายปีแล้ว รู้สึกเบื่อรูปแบบของร้านเกมส์ออนไลน์

แต่ถ้ามีงบเปิดจริงก็คงมิวายเปิดเป็นร้านเกมส์นั้นแหละ ไม่งั้นไปไม่รอด - -

sakolsak
25th January 2012, 22:25
ก็จำทำงานที่ตัวเราถนัดอ่ะจ้า

vanpersie10
25th January 2012, 22:28
ผมอยากทำงานด้านการท่องเที่ยว เช่นพวกTravel agency, tourleader แบบนี้อ่ะครับ แต่ตอนนี้เรียนธุรกิจโรงแรม ปีหน้าก็จบแล้ว ฮี่ๆๆ

BarE
26th January 2012, 00:47
ในใจอยากเป็น สถาปนิก แต่ตอนนี้เรียน วิศวะคอม ฮาๆๆ

เลยอยากเป็น นักพัฒนา Embedded (สมองกล)

http://www.tesa.or.th/tesa/ <<< ใครไม่รู้จัก Embedded ลองดู ^^

siraiwich2539
26th January 2012, 01:04
ผมม.3 อีกไม่กี่ชั่วโมง

เฮ้ย ไม่ปี เฮ้ย ไม่กี่สัปดาห์ ก็จะจบม.3เเล้ว

ผมมีความคิดเเค่อยากสอบทหารอากาศกับเตรียมให้ติด ผมท้อๆสุดเลย อยากเรียนได้เเต่สมองไม่คิดจะอ่านหนังสือจะไหวไหม

ไม่อยากต่อม.4ที่โรงเรียนเดิมเบื่อไงไม่รู้ ผมอยากเป็นทหารอากาศมากร่างกายอะไรผมได้หมดคาดเเต่ความรู้ที่จะไปสอบเเข่งนี้เเละกล้วจริงๆเเล้วตอนนี้หยุดยาวด้วย เค้าไปศึกษาดูงานกัน

ถ้า ขออะไรได้ตอนนี้ผมขอเเค่อย่างเดียวจริงๆของให้ผมสอบติดเหล่าทหารอากาศสักเหล่า ขอเเค่นี้เเละ เเละก็คืนนี้ฝันดีนะ ชาวJKG ทุกคน

double6
26th January 2012, 01:25
เคยคิดจะเป็นครู เพราะ ข้าราชการ มีพวกสนับสนุนดี เขาเรียกอะไรนะ สวัสดิการ อะมั้ง

แต่ต้องฝันสลายเมื่อมารู้ความจริงว่า สายที่ผมเรียนไม่สามารถเป็นครูได้ โถ่ ตอนนี้เลย ล่องลอยไปวันๆ

ไม่รู้จะเอาไงกับชีวิตดี แต่ตอนนี้ขอให้จบให้ได้เสียก่อน น่าเสียดายย้อนเวลาได้ คงกลับไปที่ๆถูกต้องกว่านี้

เดินผิดสายก็น่ะ T_T

idoggtribe
26th January 2012, 01:40
ตามหัวข้อครับ หรือว่าเรียนไปวันๆขอแค่ จบ ป.ตรี โดยไม่เคยตั้งความฝันให้กับตัวเอง

ผมกลัวว่ามันจะสายเกินไปน่ะครับ ^^ เลยมาตั้งกระทู้

จากสายงานที่เรียนล้ะก็ (วิศวกรรม ออกแบบอุตสาหกรรมการผลิต ). CEO นิคมอุตสาหกรรมเทคโนโลยีอาวุธ และการทหารและพานิช ผมแลเห็นว่าใน เอเชียใต้เราเนี่ยไม่มีบริษัทผลิตอาวุธเลย ก็เลยจะผลิตขายไห้ กองทัพ ตำรวจ และ ต่างประเทศที่สนใจ แน่นอนการขาย อาจจะประสบผลสำเร็จเนื่องจากผลิตเองขายเอง ถูก กว่าแน่นอน แต่ปันหาคือ การพานิช อาจมีผลเสียตามมาเยอะเนื่องจากประชาชนไม่เห็นด้วยแน่นอน เนื่องจากความไม่มีระเบียบ อารมณ์ร้อนของคนไทย อาจก็ปันหา อาจญกรรม มากขึ้น ...... ประมาณนนี้ครับ
..........
ไม่ได้บ้าเกมส์สงครามแต่อย่างใด แต่แลเห็นในผลประโยชน์ในการค้า *0*

LoVEGothic
26th January 2012, 01:51
ขายของในเกมส์ออนไลน์ทุกเกมส์ นั้นล่ะอาชีพเสริม
55555+ เฮง เฮง ๆ !!

sstoo77
26th January 2012, 01:52
เรียนไปวันๆแต่ขอมีเวลาเล่นเกมส์ก็พอ

thanet
26th January 2012, 02:00
ที่รู้ๆ ผมไม่ชอบทำงานใน Office เลย ผมจะเป็นนายตัวเองครับ

SixxTheRipper
26th January 2012, 10:22
ขายสาหร่า่ย มั้งครับ ล้อเล่นๆ

จริงๆแล้ว อยากทำอะไรๆที่มันเกี่ยวกะคอม ทุกวันนี้ก็หมกตัวอยู่แต่หน้าจอทั้งวันทั้งคืน

T : O : P 22
26th January 2012, 10:31
รับจ้างเป็น สามี ชั่วคราว ! http://b0.rimg.tw/onion_club/0b1213e1.gif

boomman
26th January 2012, 12:05
เป็นคนคนหนึ่งที่อยู่บนโลกใบหนึ่ง

killertop
26th January 2012, 12:11
หาเมียรวยเกาะเมียกิน ก้ากกก ล้อเล่นนะครับ

ตอนนี้ผมก็ทำงานเกี่ยวกะคอมนี่แหละ อยากจะบอกว่าทำงานเหนื่อยกว่าเรียนมากกกกกก น่าเบื่อสุดๆ

อยากจะบอกว่าเวลา 4 ปีที่เรียนมหาลัยน่ะมีความสุขที่สุดแล้ว รีบๆตักตวงไว้นะ

millomew
26th January 2012, 12:17
ตอนนี้เป็น Project Planner อยู่ที่บริษัทเกมแห่งหนึ่ง (บอกชื่อเกรงจะโดนโจมตีค่าย)

อยากเป็นก็คิดได้แต่เอาเข้าจริง งานหายากแท้เหลา สรุป ก็โดนที่บ้านว่า ทำอะไรก็ทำไปก่อนเหอะเป็นกันส่วนใหญ่

cloudgigvery
26th January 2012, 13:20
ไปญี่ปุ่น ผมรู้แค่นั่น

จะต้องรู้ภาษาญี่ปุ่นมากกว่านี้ จะต้องรู้ภาษาอังกฤษให้ได้ด้วย

kingcesar
27th January 2012, 10:04
ว่าจะทำธุรกิจส่วนตัว หรือไม่ก็คงเลือกเป็นนักปกครองอะครับ อย่างพวก นายอำเภอ ปลัดจังหวัด ผู้ว่าราชการจังหวัด ฯลฯ อะไรพวกนี้

แต่ผมไม่ค่อยชอบระบบข้าราชการไทยเท่าไร เลื่อนขั้นช้า เน้นระบบอาวุโส ใช้เวลาหลายปีกว่าจะได้เติบโตใน วงการอาชีพนั้นๆ -*-

ผมเลยกะว่าจะทำงาน ทางสายเลือกตั้งมากกว่า เป็นพวก นายกเทศบาล นายก อบต. นายก อบจ. นายกเทศมนตรี ส.ส. ส.ว. ไรพวกนี้ดีกว่า

อายุน้อยก็ไปลงเป็นผู้สมัครเลือกตั้งในตำแหน่งต่างๆได้ ขอให้มีฐานเสียง,นโยบาย และทักษะการบริหารที่ดี ถูกใจประชาชน แล้วก็เน้นสุจริตเป็นพอครับ

ส่วนเรื่องเรียน ผมคิดว่าจะเรียนให้จบ ปริญญาเอกเลยครับ

AT[m]-l3LADE
27th January 2012, 13:42
ผมจะเป็นทหาร -*-

gameza2010
27th January 2012, 13:46
อยากทำงานเกียวกับพวกคอมอ่ะ เขียนโปรแกรม ไรงี้

nazaa
27th January 2012, 17:26
เคยคิดอยากจะเปิด ธุรกิจ เล็กๆของตัวเอง ทำพวก ร้านอินเตอร์เน็ต ถ้าวันนั้น ธุรกิจนี้ไม่น่าจะรุ่ง อาจจะไปทำ ทัวร์รสบัส เพราะทำแบบนี้ยังไงต้องมีงาน ไม่มีงานวิ่งไปทัวร์ก็ส่งพนักงาน ถึงแม้จะลงทุน สูง แต่ผลตอบแทนมันคุ้มกับที่ลงไป

kingcesar
27th January 2012, 17:41
เคยคิดอยากจะเปิด ธุรกิจ เล็กๆของตัวเอง ทำพวก ร้านอินเตอร์เน็ต ถ้าวันนั้น ธุรกิจนี้ไม่น่าจะรุ่ง อาจจะไปทำ ทัวร์รสบัส เพราะทำแบบนี้ยังไงต้องมีงาน ไม่มีงานวิ่งไปทัวร์ก็ส่งพนักงาน ถึงแม้จะลงทุน สูง แต่ผลตอบแทนมันคุ้มกับที่ลงไป

555 คิดเหมือนผมเลยแฮะ

แต่การทำธุรกิจทัวร์ เป็นธุรกิจที่คุณต้องใจเย็นนะครับ

เว้นแต่คุณจะยึดสัมปทานมาได้ งานของคุณก็จะง่ายขึ้น พ่อผมก็เคยมีสัมปทานทัวร์เหมือนกัน แต่ตอนนี้ขายไปแล้ว

เวลามีสัมปทาน หรือผูกขาดงานไว้ในพื้นที่ตัวเองแล้ว ก็ระวังตัวหรืออะไรหน่อยนะครับ เรื่องธุรกิจมันขัดแย้งกันได้ทุกเมื่อ คู่แข่งอาจจะจ้องประทุษร้ายคุณได้ทุกเมื่อนะครับ

แต้สำหรับกิจการที่ยังไม่มีสัมปทาน ก็ต้องใจเย็น ค่อยๆรอโอกาส รอจังหวะขึ้น-ลงครับ

เพราะธุรกิจประเภทนี้มันตั้งอยู่บนเส้นความสมดุลทางเศรษฐกิจ

ถ้าเศรษฐกิจตกต่ำ ก็ไม่มีคนเที่ยว ไม่มีคนเที่ยว ก็ไม่มีคนเหมาเราเหมือนกัน อะไรประมาณนี้อะครับ

Resistance
27th January 2012, 21:03
ขอแหวกความคิดนะครับ ><
อยากลองเข้าไปทำงานในโรงงานดูครับไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
แต่เหน พ่อแม่ บ่นกันทุกทีเลยว่ามีแต่คนจ้องจะจับผิดอย่างเดียว ไม่คิดจะทำงานอะไรประมาณนี้
อยากไปให้เห็นกับตาว่ามันเป็นยังไง = =

diawnaja
27th January 2012, 21:29
ยังคิดไม่ออกเลยครับ ว่าจะเรียนอะไรตอนนี้ก็ ม.5 เข้าไปแล้ว ปีหน้าก็เตรียมตัวสอบเข้ามหาลัย

อยากเรียน วิศวะการบิน มีอย่างเดียวที่แล่นเข้ามาในหัวตอนนี้

Arebarozz
27th January 2012, 21:59
ผมจบเดือนหน้ายังไม่ได้หางานไรกับเค้าเลย

CanDiiZ
27th January 2012, 23:32
มันขึ้นอยู่กับ "จังหวะ" และ "โอกาส"

โอกาสอาจจะมีเยอะ แต่ถ้าผิดจังหวะก็เจ๊ง

บางคนจบแล้ว ได้ทำงานที่อยากทำ

บางคนจบแล้ว ได้ทำงานที่ไม่อยากทำ

บางคนจบแล้ว ได้ทำในสิ่งที่เรียนมา

บางคนจบแล้ว ได้ทำในสิ่งที่ไม่ได้เรียนมา

บางคนจบแล้ว ไม่มีงานทำ

แล้วชีวิตคุณล่ะ จะเป็นยังไง

คุณต้อง ''เลือก'' ทางที่ดีที่สุดสำหรับตัวเอง แล้วก็ทำให้ดีที่สุด

ที่เหลือก็อยู่ที่ความพยายาม ""ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ""

exsoticag
28th January 2012, 02:05
เป็นที่หนึ่งในใต้หล้า !!! :rofl

DkTaP82
28th January 2012, 02:10
ลองได้งานที่ตัวเองไม่ชอบแล้วเกลียดที่สุดซิ... จะรู้ว่าควรทำอาชีพอะไร 1.แรงพลักดัน

ต้องเตรียมการให้พร้อม และรอโอกาศเข้ามา ดีกว่ามีโอกาศแต่ทำไม่ได้ 2. โอกาสและความพร้อม

อย่าท้ออย่าถอย อย่าคิดให้มาก ทำเสียก่อนลองดูก่อน ยากไม่เป็นไรพยามก็พอ 3.ความทะเยอทยาน

สามข้อนี้ก็พอแล้วมั้ง คร่าวๆ แล้วคุณจะบรรลุเป้าหมาเอง(ตัวผมยังวิงเวีบยศรีษะ 555)

Imloliz
28th January 2012, 10:15
ว่าจะทำธุรกิจส่วนตัว หรือไม่ก็คงเลือกเป็นนักปกครองอะครับ อย่างพวก นายอำเภอ ปลัดจังหวัด ผู้ว่าราชการจังหวัด ฯลฯ อะไรพวกนี้

แต่ผมไม่ค่อยชอบระบบข้าราชการไทยเท่าไร เลื่อนขั้นช้า เน้นระบบอาวุโส ใช้เวลาหลายปีกว่าจะได้เติบโตใน วงการอาชีพนั้นๆ -*-

ผมเลยกะว่าจะทำงาน ทางสายเลือกตั้งมากกว่า เป็นพวก นายกเทศบาล นายก อบต. นายก อบจ. นายกเทศมนตรี ส.ส. ส.ว. ไรพวกนี้ดีกว่า

อายุน้อยก็ไปลงเป็นผู้สมัครเลือกตั้งในตำแหน่งต่างๆได้ ขอให้มีฐานเสียง,นโยบาย และทักษะการบริหารที่ดี ถูกใจประชาชน แล้วก็เน้นสุจริตเป็นพอครับ

ส่วนเรื่องเรียน ผมคิดว่าจะเรียนให้จบ ปริญญาเอกเลยครับ

งานไหนๆก็เลื่อนขั้นช้าทั้งนั้นเเหละครับ นายอำเภอ ปลัดไปเรียนแป๊บเดียวก็เป็นได้ครับเเค่ต้องพึ่งโชคหน่อยว่าคนเก่าออกไปเเล้ว เเล้วคิดจะเล่นการเมืองใหญ่หรือเล็กก็ต้องมีเเบ็คอัพทั้งนั้นครับ ไม่งั้นไม่มีทางชนะหรอกครับส่วนใหญ่รุ่นพี่ผมที่รู้จักกันเค้าก็เริ่มหาเเบ็คอัพตั้งเเต่เรียน มัธยมไม่ก็ ป.ตรีเเล้วนู่น เเบ็คอัพส่วนใหญ่ก็เป็นพวกผู้ว่าอะไรพวกนั้นเเหละ

kingcesar
28th January 2012, 11:01
งานไหนๆก็เลื่อนขั้นช้าทั้งนั้นเเหละครับ นายอำเภอ ปลัดไปเรียนแป๊บเดียวก็เป็นได้ครับเเค่ต้องพึ่งโชคหน่อยว่าคนเก่าออกไปเเล้ว เเล้วคิดจะเล่นการเมืองใหญ่หรือเล็กก็ต้องมีเเบ็คอัพทั้งนั้นครับ ไม่งั้นไม่มีทางชนะหรอกครับส่วนใหญ่รุ่นพี่ผมที่รู้จักกันเค้าก็เริ่มหาเเบ็คอัพตั้งเเต่เรียน มัธยมไม่ก็ ป.ตรีเเล้วนู่น เเบ็คอัพส่วนใหญ่ก็เป็นพวกผู้ว่าอะไรพวกนั้นเเหละ

เรื่องนั้นผมทราบดีครับ

เรื่องฐานเสียง, เส้นสาย และ แบ็ค ทางครอบครัวผมได้เตรียมไว้ให้พร้อมแล้ว

เหลือแค่ส่งทายาทลงสนามครับ :D

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

แต่บางประเทศสมัยนี้เขาใช้ความรู้-ความสามารถเป็นตัววัดแล้วนะครับ ว่าใครจะได้เลื่อนขั้นเร็วหรือช้า

ไม่มีระบบอาวุโสที่ให้ ผู้ที่อายุราชการมากกว่า ได้ขึ้นตำแหน่งสูงก่อนแล้วอะครับ -0-

boomslan02
28th January 2012, 11:06
ผมอยากสร้างเกมซักเกมหนึ่ง เอาเนื้อเรื่องของนิยายที่ผมแต่งมาใส่กับเกม

markops
28th January 2012, 11:20
วิศวะคอม..............................................

shionvs
28th January 2012, 11:39
เป็นข้าราชการมั้งครับ.. พ่อบังคับแหะ สำหรับผมมีเวลาได้วาดรุปก็มีความสุขแล้วละ

markza03
28th January 2012, 16:13
ทำเกี่ยวกับ กราฟฟิก สถาปนิก และ นักออกแบบ :cool:

Fairy
28th January 2012, 16:46
ครู และก็จะไปใช้ชีวิตแบบเรียบๆง่ายๆสงบตามพื้นที่ไกล

ไม่ก็ลงใต้ที่นั้นเค้าว่าขาดครูแถมเงินดี ตายเร็ว(อันนี้ไม่ค่อยกลัวเท่าไร)

themzaza07
28th January 2012, 20:48
ผมช่างครับ พวกเปิดร้านซ่อมรถ แต่งรถไรเงี้ย

ก็คนมัน ชอบบ !

<_lucifer_>
28th January 2012, 20:57
ตอนแรกผมอยากเรียนเกี่ยวกับทางคอมนะครับแต่ตอนนี้ความคิดเริ่มเปลี่ยนผมอยากรับราชการครับ (เหมือนแม่ผมว่ามันน่าจะรุ่งดี 555) 55555