PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คดีแปลก(เดี๋ยวหารูปมาลงให้ครับ)!

montreepot
4th July 2011, 13:31
Stella Awards เป็นการจัดอันดับคดีที่ชนะมาได้อย่างไม่น่าเป็นไปได้ประจำปี
ของประเทศสหรัฐอเมริกา

ที่มาของ Stella Awards เริ่มมาจากคดีแรกที่คุณยาย Stella Liebeck อายุ 81 ปี
วางถ้วยกาแฟ้ร้อนที่ซื้อมาจากแม็คโดนัล สาขานิวเม็กซิโก เปิดฝาแล้ววางหนีบไว้
ที่หว่างขาระหว่างกำลังขับรถ โดนกาแฟลวกเข้า ไปฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายก้อนโต...
ชนะซะงั้น ก็เลยเกิดการประกวดประชันความซื่อบื้องี่เง่าของเหล่านักกฏหมาย
ทนายความ ผู้พิพากษา ลูกขุน...ออกแนวประชดๆ กัน

มาดูกันว่า 7 อันดับ คดีประหลาดประจำปีนี้มีอะไรบ้าง

อันดับ 7
แคทลีน โรเบิร์ตสัน อยู่ที่ ออสติน เท็กซัส หกล้มหัวเข่าแตก
ในร้านขายเฟอร์นิเจอร์เนื่องจากโดนเด็กคนหนึ่งวิ่งชนเอา
ฟ้องจ้าของร้านเรียกค่าเสียหาย 80,000 เหรียญ
เด็กคนที่ว่านี้เป็นลูกชายของเธอเอง!!! ยุติธรรมเกินไปหรือเปล่า

อันดับ 6
คาร์ล ทรูแมน อายุ 19 อยู่ที่ ลอล แองเจลีส
พยายามขโมยฝาครอบล้อรถ ฮอนดา แอ็คคอร์ดของเพื่อนบ้าน
ก้มลงไปแกะไม่ทันดูว่าเจ้าของรถเค้าอยู่บนรถ ล้อรถทับมือเข้า
ฟ้องเจ้าของรถ งานนี้ได้ไป 74,000 เหรียญไม่รวมค่ารักษา

อันดับ 5
เทอเรนซ์ ดิกสัน เมืองบริสตอล เข้าไปโขมยทรัพย์สินในบ้านหลังหนึ่ง
แล้วออกทางโรงเก็บรถที่มีประตูอัตโนมัติ แต่กลไกมันเสียอยู่พอดี
พยายามเปิดยังไงก็ไม่ได้ จะย้อนเข้าบ้านประตูบ้านก็ล็อกไปแล้วเหมือนกัน
บังเอิญเจ้าของไม่ได้กลับบ้าน 8 วัน ดิกสันต้องกินอาหารหมากับเป๊บซี่ที่อยู่ในโรงรถ
พอออกมาได้ ฟ้องร้องค่าเสียหายเอากับบ.ประกันของเจ้าของบ้าน
ผู้พิพากษาคงคิดว่าน่าสงสารจัง สั่งจ่ายไป ห้าแสนเหรียญค่ะ

อันดับ 4
ที่ อาร์คันซอร์ เจอรี่ วิลเลียม ปีนเข้าไปในเขตบ้านเค้า เอาหนังสติ๊กไปยิงหมาที่เค้าล่ามโซ่อยู่
โดนมันกัดก้นเอาเข้า มีหน้าไปฟ้องร้องเรียกค่าทำขวัญกะค่ายาจากเจ้าของหมาอีก
ได้ไป 14,500 เหรียญ นี่ถ้าไม่ไปยิงหมาให้มันโมโหก่อน ผู้พิพากษาบอกว่าจะได้มากกว่านี้

อันดับ 3
รายนี้เป็นสาวชื่อ แอมเบอร์ คาร์สัน ทะเลาะกะแฟนในร้านอาหารที่ฟิลาเดนเฟีย
เอาเครื่องดื่มสาดหน้าแฟนแล้วเดินสะบัดจากมา ลื่นล้มน้ำที่เปียกอยู่บนพื้นซะเอง ก้นกบแตก
เจ้าของร้านเป็นฝ่ายจ่ายค่าเสียหายให้ "หนึ่งแสนหนึ่งหมื่นสามพันห้าร้อยเหรียญ"อย่างงงๆ ว่า
มันเกี่ยวไรกะตูเนี่ย!?!

อันดับ 2
รายนี้ไม่ค่อยเข้าใจค่ะ คารา วัลตัน ดูเหมือนว่าหลีกเลี่ยงการเข้าห้องน้ำทางประตู
ของไนท์คลับแห่งหนึ่งเพราะไม่อยากเสียตังค์ 3.5 เหรียญ เธอมุดเข้าทางหน้าต่าง
หน้าคะมำฟันหน้าหักไปสองซี่ หน้าไม่อายฟ้องไนท์คลับค่าเสียสวย ได้ไป 12,000 เหรียญ

อันดับ 1
ซื่อบื้อสมศักดิ์ศรีรางวัลผู้ชนะมากมายค่ะ

นางอะไรเนี่ย ชื่อเหมือนรัซเซียเลย Mrs. Merv Grazinsk อยู่โอกลาโฮมา
ไปซื้อรถบ้านยี่ห้อ Winnebago รถที่เป็นบ้านด้วยน่ะค่ะ ยาวตั้ง 32 ฟุต
ไปดูฟุตบอลเสร็จก็ขับไปตามถนนหลวงเพื่อจะกลับบ้าน เกิดหิวขึ้นมา
ก็เลยตั้งให้รถเป็นแบบขับความเร็วคงที่ 70ไมล์ ต่อชั่วโมง (cruise control)
แล้วก็เดินไปทำแซนวิซกิน เหมือนปกติที่บ้านมั้ง คิดได้ไงเนี่ย
รถก็ตกถนนสิ พลิกคว่ำพลิกหงาย
เป็นความโชคร้ายของบ.ขายรถ เธอไม่ยักเป็นไร
แต่ลุกขึ้นมาฟ้องบริษัทรถ Winnebago

ฟ้องว่า.....ฟ้องว่า... ทายซิฟ้องว่าอะไร

ทำไม่ไม่ระบุไว้ในคู่มือว่า ไม่ควรละจากที่นั่งคนขับในขณะตั้งความเร็วอัตโนมัติไว้
ชนะคดีได้ 1,750,000 เหรียญ แถมได้รถคันใหม่ชดเชยมาอีกคัน
งานนี้บริษัทต้องรีบแก้ไขคู่มือเลย
เพราะเกรงว่าจะมีญาติของคุณนายสติปัญญาใกล้เคียงกันจะตามมาซื้ออีกคัน

ไทยเราก็ใช่ว่าจะไม่มี

คดีแบบ นี้เยอะจริงๆ

(อันนี้ พูดแบบ ไม่กลัวตายเลยนะ บางคดี ผู้พิพากษา เป็นเบื้องหลังด้วยครับ แล้วนำเงินมาแบ่งกัน)

ขอไม่เอ่ยและกันว่า เป็นคดีแบบ ไหน แต่รู้ว่ามีจริงๆ ผมเรียนนิติ ผมชอบที่จะเข้าไปดูคดีพวกนี้

สุดท้ายก็เจอ อันนี้ละ ........... ทำไรก็ไม่ได้ เพราะเขาคือ " ผู้พิพากษา "

ป.ล.ท่านที่ผมบอกอยู่นี้ ตายไปแล้วครับ เพราะโดนลอบยิงละมั้ง

ตร.ปิดข่าว !

Chitsure
4th July 2011, 23:36
เอ่อ.. อันดับ 1 นี่ ยกให้เค้าเลย - -"

DuKDiK
5th July 2011, 03:07
ออกแนวฉลาดแกมโกง

Bi Boy vence 2011
7th July 2011, 03:25
นี่หรือความยุติธรรมเมืองนอก เอามาใช้เมืองไทยคงพังแน่ๆ

ballkyo
7th July 2011, 06:33
อันดับ ที่ 1 win คุณ คิดได้ไง

rjv9k9kp
7th July 2011, 09:26
แบบนี้ผมก็เป็นผู้พิพากษาได้ดิ

Punch10sg
7th July 2011, 09:30
ขนาดนั้น ฟ้องมั่วดีจริงๆ

onedan
7th July 2011, 10:37
ข้อมูลเว็บนี้หาย ฟ้องได้ไหม อิอิอิ

Doraemon:)
7th July 2011, 10:45
555+ ชอบอันดับ 2 อ่า

arada_vivi
7th July 2011, 12:47
ผมว่าที่คุยยาย เอากาแฟไว้ที่หว่างขา นี้สุดยอดเลย

yoshi3416
7th July 2011, 14:51
มีงี้ด้วย 555+

aehrocker
7th July 2011, 14:53
สงสัยต้องยืมไปใช้มั้ง สุดๆ oL

jdjjingle
7th July 2011, 15:24
ตอนผมเรียนนิติศาสตร์ มีเคสพนักงานบริษัทฟ้องเรียกค่าเสียหาย และค่าผ่าตัดริดสีดวงทวาร จากบริษัทที่เขาทำงาน
เนื่องจากบริษัทเอากระดาษชำระราคาถูกๆ ที่เป็นกระดาษแข็งๆ มาไว้ในห้องน้ำให้พนักงานใช้ ทำให้เขาเป็นโรคริดสีดวงทวาร

Aegis
7th July 2011, 17:13
อันดับ 1 น่าเลียนแบบนะเนี่ย อิจฉาจัง รถบ้าน

m4a1m16a2
7th July 2011, 17:56
รู้สึกดีขึ้นเยอะที่อยู่ประเทศไทย

Just
7th July 2011, 17:58
ที่ 1 เจ๋งจริง

Opt!c
7th July 2011, 21:01
มันมีอยู่คดีหนึ่งที่อาบน้ำให้แมวแล้วเอาเข้าเตาไมโครเวฟเพื่อที่จะทำให้แห้ง (สงสัยไม่ได้เรียนฟิิสสิก) แมวสุกคาไมโครเวฟแล้วไปฟ้องบริษัทบอกว่าทำไมไม่มีเขียนไว้ในคู่มือว่าห้ามนำแมวไปอบในไมโครเวฟ :rolleyes:

nwarrior
7th July 2011, 22:21
แต่ละอันนี้สุดๆจริงๆ = ="

อะเลิต. ม๊วฟม๊วฟ
7th July 2011, 23:44
เถียงไม่ออก - -*

montreepot
8th July 2011, 06:27
ไทยเราก็ใช่ว่าจะไม่มี

คดีแบบ นี้เยอะจริงๆ

(อันนี้ พูดแบบ ไม่กลัวตายเลยนะ บางคดี ผู้พิพากษา เป็นเบื้องหลังด้วยครับ แล้วนำเงินมาแบ่งกัน)

ขอไม่เอ่ยและกันว่า เป็นคดีแบบ ไหน แต่รู้ว่ามีจริงๆ ผมเรียนนิติ ผมชอบที่จะเข้าไปดูคดีพวกนี้

สุดท้ายก็เจอ อันนี้ละ ........... ทำไรก็ไม่ได้ เพราะเขาคือ " ผู้พิพากษา "

ป.ล.ท่านที่ผมบอกอยู่นี้ ตายไปแล้วครับ เพราะโดนลอบยิงละมั้ง

ตร.ปิดข่าว !

imax2538
16th July 2011, 18:06
ฟ้องมั่วแบบนี้มันหน้าโบกซะจริง ๆ 555+

SeFiRozZ
16th July 2011, 18:12
ฟ้องแบบนี้ประเทศล่มจมพอดี - -

tiktee37
16th July 2011, 18:51
คนฟ้องว่าด้านแล้ว คนว่าความให้ชนะคดี+ผู้พิพากษา ด้านกว่า

aomaomz
16th July 2011, 20:17
อันดับ 3
รายนี้เป็นสาวชื่อ แอมเบอร์ คาร์สัน ทะเลาะกะแฟนในร้านอาหารที่ฟิลาเดนเฟีย
เอาเครื่องดื่มสาดหน้าแฟนแล้วเดินสะบัดจากมา ลื่นล้มน้ำที่เปียกอยู่บนพื้นซะเอง ก้นกบแตก
เจ้าของร้านเป็นฝ่ายจ่ายค่าเสียหายให้ "หนึ่งแสนหนึ่งหมื่นสามพันห้าร้อยเหรียญ"อย่างงงๆ ว่า
มันเกี่ยวไรกะตูเนี่ย!?!

เจ้าของร้านซวยไป เหอะๆ

SynysterGates
16th July 2011, 23:36
เรื่องจริงปะนิ- -*

BAPz191
16th July 2011, 23:48
อ่านกี่รอบ ก็ไม่เบื่อแหะ คดีพวกนี้ ตามมาจากบอร์ดเก่าแน่เลย อิอิ

4Minute
17th July 2011, 02:38
5555555555555+