PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ซื้อ Wii ตอนนี้ดีมั๊ย?? รึว่าควรรอ Wii U ดี

sattawat1979
27th January 2012, 13:30
คือตอนนี้สนใจอยากได้เครื่อง Wii ครับ เห็นลูกเล่นการใช้จอยก็น่าสนุกไม่น้อย

แต่ตอนนี้มันราคายังแพงอยู่ ที่ร้าน Gcorners ยังขายเป็นหมื่นอยู่เลย :sweat

หรือว่าจะรอ Wii U ดี เห็นว่าภาพมันสวยกว่าเดิม แล้วคิดว่าเครื่อง Wii U มันจะเล่นเกมส์ของ Wii เครื่องเก่าได้มั๊ย??

ถ้าเล่นได้ จะได้รอสอย Wii U ทีเดียว

ใครมี Wii ช่วยบอกหน่อยมันดียังไง เรื่องความสนุกเทียบกับเกมส์ของ XBOX360 และ PS3 ได้รึป่าว

ปล. จริงๆ EMU ของ Wii ก็มี แต่ผมไม่ชอบเล่น EMU มันดูหลอกๆ ไม่น่าเล่น - -*

Kyonman
27th January 2012, 13:41
ถูกครับ EMU ของ Wii ก็มี แต่ผมไม่ชอบเล่น EMU มันดูหลอกๆ ไม่น่าเล่น ตบมือแปะๆๆๆๆ

คือถ้าให้เดาจะ จะต้องเล่นสายมืดใช้ไหมครับ แล้วถามนิดหน่อยคือ ต้องการเล่นเกมอะไรเป็นพิเศษครับ (เล่นคนเดียว?? เล่นกับเพื่อน??)

ถ้า เสพกราฟฟิก อย่าหวังกับ Wii มากครับ(ฮ่าๆๆ เพราะก่อนจะมาเล่น PS3 ก็เล่น Wii มาก่อน) กราฟฟิกก็ดีกว่า PS2 อยู่นะแต่ไม่ถึง Vita

Wii U อาจจะเล่นเกมเก่าๆได้(โอกาศสูง นิน ไม่เคยทิ้ง) แต่จะเล่นได้ต้องเป็นแผ่นแท้น่ะสิครับ

27th January 2012, 13:51
ถูกครับ EMU ของ Wii ก็มี แต่ผมไม่ชอบเล่น EMU มันดูหลอกๆ ไม่น่าเล่น ตบมือแปะๆๆๆๆ

คือถ้าให้เดาจะ จะต้องเล่นสายมืดใช้ไหมครับ แล้วถามนิดหน่อยคือ ต้องการเล่นเกมอะไรเป็นพิเศษครับ (เล่นคนเดียว?? เล่นกับเพื่อน??)

ถ้า เสพกราฟฟิก อย่าหวังกับ Wii มากครับ(ฮ่าๆๆ เพราะก่อนจะมาเล่น PS3 ก็เล่น Wii มาก่อน) กราฟฟิกก็ดีกว่า PS2 อยู่นะแต่ไม่ถึง Vita

Wii U อาจจะเล่นเกมเก่าๆได้(โอกาศสูง นิน ไม่เคยทิ้ง) แต่จะเล่นได้ต้องเป็นแผ่นแท้น่ะสิครับ

ใช่ครับ ผมเล็งไว้อยากเล่นเครื่องแปลง Wii ที่เล่นได้กับ HDD เท่านั้น ที่ร้าน Gcorners ครับ

ตามลิ้งค์นี้ครับ >>> http://www.gcorners.com/Products/wii/wii-index.html ราคา 10500 บาท

ส่วนใหญ่ผมจะเล่นคนเดียวครับ บางทีก็มีเพื่อนมาเยี่ยมก็เล่นเกมส์ด้วยกันบ้าง

แต่ที่สนใจ Wii คือ การใช้จอยมันน่าสนุกดี แถมมี มาริโอ ด้วย

ส่วนเรื่องกราฟฟิกผมไม่หวังกับ Wii มากอยู่แล้วครับ ^ ^ แต่อยากได้ความสนุกสนานมากกว่า

ผมเล่นเกมส์อย่าง PS3 ภาพมันสมจริงมาก ดูจริงจังเกินไป บางครั้งก็อยากเล่นแนวเด็กๆบ้าง คลายเครียด :p

ที่อยากเล่นเป็นพิเศษก็ mario galaxy , zelda , fatal frame 4 ประมาณเนี้ยครับ ^ ^

Kyonman
27th January 2012, 14:06
ใช่ครับ ผมเล็งไว้อยากเล่นเครื่องแปลง Wii ที่เล่นได้กับ HDD เท่านั้น ที่ร้าน Gcorners ครับ

ตามลิ้งค์นี้ครับ >>> http://www.gcorners.com/Products/wii/wii-index.html ราคา 10500 บาท

ส่วนใหญ่ผมจะเล่นคนเดียวครับ บางทีก็มีเพื่อนมาเยี่ยมก็เล่นเกมส์ด้วยกันบ้าง

แต่ที่สนใจ Wii คือ การใช้จอยมันน่าสนุกดี แถมมี มาริโอ ด้วย

ส่วนเรื่องกราฟฟิกผมไม่หวังกับ Wii มากอยู่แล้วครับ ^ ^ แต่อยากได้ความสนุกสนานมากกว่า

ดูจากรูปการแล้ว เหมือนผมเลยครับ ตอนจะซื้อ Wii ผมไม่ห้ามนะ ถ้าจะซื้อ แต่ซื้อมา ระวังเบื่อ แล้ว ขายต่อนะครับ แบบผมนี้แหละ

จอย ก็น่าสนุกก็จริงครับ แต่ นาน ไป ชัก เบื่อ ยืนเล่นนานก็เมื่อย 555+ นั่งแล้ว ปัดไป ปัดมา แกว่งไป แกว่งมา ก็เมื่อยอีก ซื้อมาเล่นอยู่ไม่กี่เกม(ใน HDD มีเป็นร้อย)

คือ มันเด็กเกินกว่าที่คนเล่นเกมอย่างผมจะ รับได้อะครับ(55) เกมที่เหมาะๆหน่อยก็ มอนฮัน ตระกูล ไบโอ ดราก้อนเศวส เดท สเปซ มาริโอ้กาเล็กซี่(อันนี้สนุก ยืนยัน) เซลด้า ถ้าไม่ใช้แฟนๆเกมนี้ เล่นแล้วรับรอง งง (งงกว่า God of War เยอะ ต้องเก่งภาษาหน่อย) นอกนั้นอะไรก็ไม่รู้ เบ็นเท็น งี้(ฮ่าๆๆ)

มันคนละ อารมณ์ กับ PC กับ Xbox360 และ PS3 ที่ผมมีอยู่มากเลย แต่ให้แฟนเล่นก็ไปอีกแบบหนึ่ง(น่ารักดี ให้ เล่นคุกกี้มาม่า รับรอง แล่มเป็ด เด้ง ดึ่งๆๆ เลยล่ะ อิอิ)

ที่บ่นๆ หวังดีครับ กลัวซื้อมาเล่นแปปๆ ก็เบื่อ แบบผม ฮ่าๆๆ

27th January 2012, 14:14
ดูจากรูปการแล้ว เหมือนผมเลยครับ ตอนจะซื้อ Wii ผมไม่ห้ามนะ ถ้าจะซื้อ แต่ซื้อมา ระวังเบื่อ แล้ว ขายต่อนะครับ แบบผมนี้แหละ

จอย ก็น่าสนุกก็จริงครับ แต่ นาน ไป ชัก เบื่อ ยืนเล่นนานก็เมื่อย 555+ ซื้อมาเล่นอยู่ไม่กี่เกม(ใน HDD มีเป็นร้อย)

คือ มันเด็กเกินกว่าที่คนเล่นเกมอย่างผมจะ รับได้อะครับ(55) เกมที่เหมาะๆหน่อยก็ มอนฮัน ตระกูล ไบโอ ดราก้อนเศวส เดท สเปซ มาริโอ้กาเล็กซี่(อันนี้สนุก ยืนยัน) เซลด้า ถ้าไม่ใช้แฟนๆเกมนี้ เล่นแล้วรับรอง งง (งงกว่า God of War เยอะ ต้องเก่งภาษาหน่อย) นอกนั้นอะไรก็ไม่รู้ เบ็นเท็น งี้(ฮ่าๆๆ)

มันคนละ อารมณ์ กับ PC กับ Xbox360 และ PS3 ที่ผมมีอยู่มากเลย แต่ให้แฟนเล่นก็ไปอีกแบบหนึ่ง(น่ารักดี ให้ เล่นคุกกี้มาม่า รับรอง แล่มเป็ด เด้ง ดึ่งๆๆ เลยล่ะ อิอิ)

ที่บ่นๆ หวังดีครับ กลัวซื้อมาเล่นแปปๆ ก็เบื่อ แบบผม ฮ่าๆๆ

เห็นหลายคนก็บอกเหมือนกัน บอกว่าเล่นแล้วเบื่อ ประมาณว่ามีแต่เกมส์เด็กๆ - -

ผมก็กลัวเป็นแบบนี้เหมือนกันนะ ในใจก็ลังเลอยู่ จะซื้อดี ไม่ซื้อดี 5555

ว่าแต่ Wii ภาพมันดีกว่า PS2 มากมั๊ยครับ รึว่าใกล้เคียงกัน ที่บ้านผมก็เล่น PS2 อยู่ เล่นกับจอแก้ว 21'' ธรรมดาๆ ภาพพอใช้ได้ ^ ^''

ถ้าเอา Wii เล่นกับ LCD ภาพจะแตกรึป่าว??

Kyonman
27th January 2012, 14:40
เห็นหลายคนก็บอกเหมือนกัน บอกว่าเล่นแล้วเบื่อ ประมาณว่ามีแต่เกมส์เด็กๆ - -

ผมก็กลัวเป็นแบบนี้เหมือนกันนะ ในใจก็ลังเลอยู่ จะซื้อดี ไม่ซื้อดี 5555

ว่าแต่ Wii ภาพมันดีกว่า PS2 มากมั๊ยครับ รึว่าใกล้เคียงกัน ที่บ้านผมก็เล่น PS2 อยู่ เล่นกับจอแก้ว 21'' ธรรมดาๆ ภาพพอใช้ได้ ^ ^''

ถ้าเอา Wii เล่นกับ LCD ภาพจะแตกรึป่าว??

ภาพ Wii กว่า PS2 ไม่มากครับ เป็นบางเกมด้วย ถามว่า เล่นกับ LCD ภาพแตกไหม แตกครับ 555+

แต่ถ้ายืนไกลๆ ก็ไม่มีปัณหา มันจะเนียนๆ เฟกๆ ครับ แต่ถ้าให้ฟันธงเรื่องภาพ ระหว่าง Wii กับ PS2 ผมว่า Wii ดีกว่านิดเดียวครับ

เกมเด็ก เยอะมากครับ เยอะจนเกินไป เกินไปจริง เกินไปจนไม่อยากเล่น - -'' บางเกมต้องใช้จอยแยกด้วยนะครับ(ที่ไม่ใช้ วีโมท เช่น นารูโต๊ะ)

ผมซื้อแบบยกเซ็ทเลย จอยปืน จอยพวงมาลัย HDD 1 TB ตอนแรกเล่นมันก็ตื่นตา หลังๆ ชักเมื้อย เกม โมเอะ ก็มีครับ แต่ภาพไม่เนียน นี้น่ะสิ เหลี่ยมเชียว - -''

WII บางเกมภาพสวยๆก็มีน่ะเช่น basara 3 พอทแค่PS3 WII แค่นั้นเองเกมบางเกมจากPS3 ก็เอามาลงWii น่ะอย่าดูถูกมันน่ะครับเหอๆเฉพาะบางเกมน่ะที่ภาพสวยๆพอกะPS3 แต่มีน้อยครับบางเกมเท่านั้นที่ภาพสวยๆเทียบPS3 ไม่เชื่อลองเทียบ basara 3 กะPS3 สิภาพเอฟเฟกเหมือนกันเด๊!!!!!!!!

บ้านผมก็มีแค่คอม กะPS2 นีล่ะจะขายล่ะ 3000 กว่าๆตอนซื้อๆมา4500

ไม่ได้ดูถูก แต่เปรียบแทบและ อธิบาย ให้เห็น ซื้อมาเล่นจะคุ้มหรือไม่ คนเล่นเครื่อง Next Gen มาก่อนมันคนละอารมณ์กันเลยนะ เพราะผมก็ เคยซื้อมาเล่นแล้ว Wii น่ะนะ Basara 3 ถ้าเห็นกับตาตัวเอง PS3 สวยกว่านะ เฟรมเรท ก็ดีกว่า ถ้า เรื่อง กราฟฟิก อย่าวัดกันเลยครับ ถ้าเพื่อนเยอะ เล่นหลายๆคนสนุกครับ :)

Crowszerro 3
27th January 2012, 14:48
WII บางเกมภาพสวยๆก็มีน่ะเช่น basara 3 พอทแค่PS3 WII แค่นั้นเองเกมบางเกมจากPS3 ก็เอามาลงWii น่ะอย่าดูถูกมันน่ะครับเหอๆเฉพาะบางเกมน่ะที่ภาพสวยๆพอกะPS3 แต่มีน้อยครับบางเกมเท่านั้นที่ภาพสวยๆเทียบPS3 ไม่เชื่อลองเทียบ basara 3 กะPS3 สิภาพเอฟเฟกเหมือนกันเด๊!!!!!!!!

บ้านผมก็มีแค่คอม กะPS2 นีล่ะจะขายล่ะ 3000 กว่าๆตอนซื้อๆมา4500

clubzaxxx
28th January 2012, 11:55
ซื้อเลยครับ ถ้าจะเล่นมืด WII ยังอยู่ได้อีกหลายปี

ถ้าเล่นเเท้ รอ Wii U ดีกว่า

28th January 2012, 11:57
แล้วเกมส์ Wii ยังออกใหม่มาอยู่เรื่อยๆรึป่าวครับ?? ไม่ค่อยได้ข่าว Wii เลย

FreedomBlood
30th January 2012, 11:15
เกมเริ่มซาๆลงแล้วเกมใหญ่ๆก็ไม่ค่อยมีแล้วมีแต่เ้กมเด็กๆ เครื่องWIIเหมาะไว้เล่นกับครอบครับ เพื่อนๆอะไรแบบนี้ ถ้าเล่นคนเดียวก็งั้นๆหละ ซื้อแรกก็เห่อเหมือนผมแหละหลังๆเล่นแต่มอนฮันเกมเดีัยว ซื้อมาไม่ถึงเดือนขายทิ้งเลย

clubzaxxx
30th January 2012, 17:39
^^
^

^^
ตามเรปบน มีเพื่อน เยอะเล่นเล่นปาร์ตี้ เฮฮาๆ ซื้อ Wii เลย

//ตอนนี้เกม Wii ยังออกอยู่เรื่อยๆครับ

เเต่ถ้าWii U ออก คงจะค่อยๆซาลง

nanatsukung
30th January 2012, 18:37
สำหรับผมเครื่องWii ออกแนวๆเกมครอบครัวนิดๆล่ะมั้ง
ผมคิดว่าถ้าคุณชอบเล่นเกมแนวๆXbox หรือ PS3 ซื้อมาคงไม่คุ้มครับ (เทียบกับตัวผมเองนะ)
เกมที่ผมพอจะเล่นได้บนวีก็มีแค่ Resident evil remake กับ 0 แล้วก็ Fatal Frame แค่นี้เองล่ะครับ

สำหรับ Wii U ผมไม่มีความรู้อะไรเลย ไม่แน่ใจว่ามันจะเปลี่ยนแนวเกมหรืออะไรบ้างหรือเปล่าครับ

ที่พูดมานี่แค่ความเห็นผมนะครับ คนอื่นคิดอย่างไรผมไม่ทราบ ฮ่าๆๆ

basz17
2nd February 2012, 23:25
โอ้ ผมกำลังจะชื้อพอดีเลยครับ ว่าจะอาทิตย์นี้ล่ะ
อ่านตามเรปมา แอบหวั่นไหวเหมือนกันนะเนี้ย ว่าจะชื้อดีไม่ชื้อดี 555+

แต่ก็ชื้ออยู่ดีครับ เพราะจะเล่น resident evil ครบทุกภาค zero กับ remake ยังเล่นไม่จบเลย เล่นผ่านอีมูไม่ไหวกระตุก+ช้า
เพราะคอมผมกากนั้นเอง ผมอาจจะคุ้มกว่า จขกท. นะ เพราะผมอยู่กับครอบครัวใหญ่เล่นเกมกันทั้งบ้าน อิอิ

แถมผมอยากเล่น Harvest Moon Animal parade ด้วย เล่นกับ dolphin ไม่ไหวช้าไม่ชอบเลย แถมเกมบางเกมที่ลง PS3 อาจมีลุ้นมาลง Wii ด้วยนะ
จะให้อัพคอมเพื่อไปเล่น emu ก็ไม่ไหวหรอกเท่าไรก็ไม่พอ เล่นกับวีนี้ล่ะ ประหยัดกว่าเยอะ

ผมไม่ค่อยจะซีเรียสเรื่อง PS3 เท่าไรนะ เพราะเก็บตังชื้ออยู่เหมือนกัน(ผมทำงานแล้ว) หวังว่าคงทัน resident evil 6 นะ 5555+ อยากเล่นมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก