PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลือเพิ่ม! Xbox ใหม่รองรับ Blu-Ray!!!!

papiyongz
27th January 2012, 20:06

IGN อัพเดตล่าสุดเกี่ยวกับข่าวลือเครื่องเกมส์ Xbox ตัวใหม่ของไมโครซอฟต์ ซึ่งมีชื่อยังไม่เป็นทางการว่า Xbox720 ซึ่งไม่นานมานี้ทาง IGN แจ้งรายละเอียดเครื่อง Xbox720 ที่หลุดออกมาว่า จะใช้ชิพการ์ดจอจากค่ายแดง AMD ที่มีพลังประมวลผลเทียบเท่าประมาณการ์ดจอรุ่น Radeon HD 6670 พร้อมรองรับ DirectX11, Multidisplay output และระบบ 3D ซึ่งแรงกว่าเครื่อง Xbox360 ปัจจุบันถึง 6 เท่า ส่วนชิพบอร์ดก็จะใช้ชิพรุ่นใหม่จาก IBM ที่ชื่อว่า Odan ซึ่งตอนนี้เริ่มทำการผลิตไปบ้างแล้ว และลือกันว่า Xbox720 รุ่นใหม่จะวางขายได้ในปลายปี ตุลาคม-พฤศจิกายน 2013

และข้อมูลที่ทาง IGN อัพเดตครั้งนี้ก็คือ Xbox720 จะเปลี่ยนสื่อเก็บข้อมูลซอฟต์แวร์เกมส์ จาก DVD 9 (Dual Layer) มาเป็นแผ่น Blu-ray เช่นเดียวกับ PS3 เพื่อรองรับขนาดของไฟล์เกมส์ที่ใหญ่โตขึ้นในอนาคต เพราะแผ่น DVD 9 ขณะนี้มีความจุน้อยเกินไปที่จะรองรับเกมส์ในปัจจุบัน ซึ่งตอนนี้บางเกมก็ต้องใช้แผ่น DVD9 3-4 แผ่นเข้าไปแล้ว หากใช้ต่อในเครื่องยุคถัดไปก็จะยิ่งใช้จำนวนมากยิ่งข ึ้นนั่นเอง

แต่ยังไม่หมดเท่านั้น ข้อมูลที่หลุดมาจากโรงงานแจ้งว่า ทางไมโครซอฟต์กำลังพัฒนาโปรแกรมเข้าไปในซอฟต์แวร์เกม ส์แต่ละแผ่น เพื่อป้องกันการซื้อขายแลกเปลี่ยนแผ่นเกมส์มือสอง หรือ anti-used game system ซึ่งจะใช้การซิงค์ข้อมูลแผ่นเกมส์นั้นๆ เข้ากับ Xbox Live ทำให้แผ่นแท้หนึ่งแผ่นใช้เล่นออนไลน์ได้เพียง Account เดียวเท่านั้น หากเอาไปเล่นเครื่องอื่น จะทำให้เล่นได้แค่เพียง Off-Line ซึ่งถ้าหากอยากขายต่อมือสองได้ราคา ผู้เล่นคนแรกต้องพยายามไม่เชื่อมต่อเล่นออนไลน์นั่นเ อง

แม้ว่าจะยังเป็นข่าวลือ แต่ก็มีความเป็นไปได้สูง เนื่องจากค่ายอื่นๆก็เริ่มหาทางป้องกันแผ่นมือสองไปก ่อนแล้ว เช่น EA ที่จะมี Online Code ที่ใช้ได้เพียงครั้งเดียว ส่วน Sony ก็เริ่มใช้ระบบ online pass ไปแล้วเช่นกันในบางเกมส์

ล่าสุดทางไมโครซอฟต์ปฏิเสธที่จะตอบคำถามเกี่ยวกับข่า วลือทั้งหมดนี้ แต่เปิดเผยกลับมาว่าเครื่องรุ่นใหม่ของพวกเขาจะเน้นไ ปที่ระบบการเล่นด้วย Kinect 2 มากขึ้น มากกว่าที่จะเน้นการพัฒนาความแรงของฮาร์ดแวร์

เครดิต:http://www.thaigaming.com

bunlove123
27th January 2012, 20:09
อ๊ยย๊ะ 6 เท่ามันสิแบบนี้ไม่เสียทีที่รอ

NaZi_BF3
27th January 2012, 20:10
อย่างไรก็ตามมันก็คือ ข่าวลือ... อีกนั่นหล่ะ

รอเจ้าตัวมาแถลงข่าวเองดีที่สุด

เนอะๆๆ เรปล่างว่าไง
v
v

ApiX
27th January 2012, 20:11
เรปล่างก็ไม่รู้เหมือนกันแหละ
ต่อไปว่าไง
V
V
V
V

Tomnotnow
27th January 2012, 20:13
ผมก็ไม่ทราบอ่าครับ
และคนต่อไปละครับว่ายังไง
V
V
V

pookahaha
27th January 2012, 20:16
หึหึหึ

ก็ดี ล่างหล่ะ

V
V
V

clubzaxxx
27th January 2012, 20:19
ข่าวลือ....

ก็คือ

ข่าวลือ....

linker19191
27th January 2012, 20:30
จะเป็นไปได้ไง Blu-ray เป็นของ Sony = =" คู่แข่งด้วยกันจะเอาของดีตัวเองมาให้ฝ่ายตรงข้ามเหรอ? ไม่มีทาง

suwanpoom
27th January 2012, 20:31
ขอบคุณครับ

Kyonman
27th January 2012, 20:32
รอดู E3 จะแตกตื่นกันไปทำไม จะขายจริงคงจะอีก 2 - 3 ปี

napushi
27th January 2012, 20:33
OMG .......

M killswitch
27th January 2012, 20:51
รอข่าวยืนยันอย่างเป็นทางการจาก ไมโครซอฟต์ ละกันผม

lunaluna
27th January 2012, 20:53
จะเป็นไปได้ไง Blu-ray เป็นของ Sony = =" คู่แข่งด้วยกันจะเอาของดีตัวเองมาให้ฝ่ายตรงข้ามเหรอ? ไม่มีทาง

ของคู่แข่งก็เท่านั้นครับ ถ้าเค้าซื้อมา ก็มีสิทธิใส่ เค้าไม่ได้ไปเลียนแบบนิ

kukukuXSA
27th January 2012, 21:02
คนละส่วนกันครับ ส่วนของลิขสิทธ์ Hardware เช่น Blue-ray แบบนี้ ยิ่งใครนำไปใช้ก็จะยิ่งดีแก่ Sony เองครับ ไม่เกี่ยวกับคู่แข่งไม่คู่แข่งหรอก ค่าลิขสิทธ์ผลิตภัณฑ์ มหาศาลนะครับ และเรื่องแบบนี้ก็เป็นตั้งแต่ยุคสมัยก่อนนานแล้วด้วย เอาง่ายๆ แค่ส่วนประกอบในโทรศัพท์มือถือเครื่องนึง ชิ้นส่วนยังเป็นของบริษัทคู่แข่ง หลายชิ้น หลายบริษัทในเครื่องๆนึงเลย อย่าสรุปง่ายๆไปถ้าไม่รู้เรื่องพวกนี้นะครับ

DarKSidEHerO
27th January 2012, 22:29
Blu-Ray ควรจะมีัอยู่แล้วล่ะ ถ้าพัฒนามาตั้งนานแล้วยังเป็น DVD อยู่ ก็ไม่รู้จะยังไงละ

Opt!c
27th January 2012, 23:48

ใครบอก Blu-ray เป็นของ Sony แต่เพียงผู้เดียว?
Sony, Matsushita, Pioneer, Philips, Thomson, LG Electronics, Hitachi, Sharp, และ Samsung (หุ้นใหญ่ๆที่ลงทุนในการพัฒนาแผ่น Blu-ray)
Sony แค่เป็นผู้ลงทุน เรียกง่ายๆว่าถือหุ้นเฉยๆ และ Pioneer เป็นผู้พัฒนา
แล้วอีกอย่าง Microsoft ทุนหนาบานเบอะ จะซื้อหุ้นสัก 20% ขนหน้าแข้งก็ไม่ร่วงหรอก

Edit: ยังไง Sony ก็ต้องยอมขายหุ้นให้ Microsoft เพราะ OS ของ Sony (PS3) เป็นของ Microsoft เหมือนกัน ถ้า Sony ไม่ยอมขายหุ้น Microsoft ก็คงจะทำให้ PS3 ทำงานกับแผ่น Blu-ray ไม่ได้

touch103
28th January 2012, 00:35
ใครบอก Blu-ray เป็นของ Sony แต่เพียงผู้เดียว?
Sony, Matsushita, Pioneer, Philips, Thomson, LG Electronics, Hitachi, Sharp, และ Samsung (หุ้นใหญ่ๆที่ลงทุนในการพัฒนาแผ่น Blu-ray)
Sony แค่เป็นผู้ลงทุน เรียกง่ายๆว่าถือหุ้นเฉยๆ และ Pioneer เป็นผู้พัฒนา
แล้วอีกอย่าง Microsoft ทุนหนาบานเบอะ จะซื้อหุ้นสัก 20% ขนหน้าแข้งก็ไม่ร่วงหรอก

Edit: ยังไง Sony ก็ต้องยอมขายหุ้นให้ Microsoft เพราะ OS ของ Sony (PS3) เป็นของ Microsoft เหมือนกัน ถ้า Sony ไม่ยอมขายหุ้น Microsoft ก็คงจะทำให้ PS3 ทำงานกับแผ่น Blu-ray ไม่ได้

เพิ่งรู้ว่า OS ของPS3เป็นของMICROSOFT sony หน๋อ

linker19191
28th January 2012, 00:41

นั่นแหละที่ผมจะพูดถึง = =" จุดเด่นของ PS3

linker19191
28th January 2012, 00:43
คนละส่วนกันครับ ส่วนของลิขสิทธ์ Hardware เช่น Blue-ray แบบนี้ ยิ่งใครนำไปใช้ก็จะยิ่งดีแก่ Sony เองครับ ไม่เกี่ยวกับคู่แข่งไม่คู่แข่งหรอก ค่าลิขสิทธ์ผลิตภัณฑ์ มหาศาลนะครับ และเรื่องแบบนี้ก็เป็นตั้งแต่ยุคสมัยก่อนนานแล้วด้วย เอาง่ายๆ แค่ส่วนประกอบในโทรศัพท์มือถือเครื่องนึง ชิ้นส่วนยังเป็นของบริษัทคู่แข่ง หลายชิ้น หลายบริษัทในเครื่องๆนึงเลย อย่าสรุปง่ายๆไปถ้าไม่รู้เรื่องพวกนี้นะครับ
ผมรู้หมดแล้วแหละที่คุณพูดมาอ่ะ และไม่ได้สรุปด้วย ที่ผมจะพูดคือ Bluray เป็นจุดเด่นของ Sony และก็ Sony ไม่มีทางที่จะขายให้ Microsoft อยู่แล้ว

Opt!c
28th January 2012, 01:08
ผมรู้หมดแล้วแหละที่คุณพูดมาอ่ะ และไม่ได้สรุปด้วย ที่ผมจะพูดคือ Bluray เป็นจุดเด่นของ Sony และก็ Sony ไม่มีทางที่จะขายให้ Microsoft อยู่แล้ว

ไม่ยอมไม่ได้ครับ เพราะ Sony ไม่ได้ถือลิขสิทธ์ครับ :sweat

Eryx
28th January 2012, 01:20
OS ของ PS3 เป้นของ Microsoft ?? ผมไม่เห้นรู้เรื่องเลย

แล้วท่า S O N Y ไม่ยอมขายหุ้นของตัวเอง จะทำให้ PS3 เล่นแผ่น BluRay ที่ตัวเองลงทุนไม่ได้ ??

อันนี้เริ่มขัดๆกันละ ยิ่งพูดยิ่งเหมือน Microsoft เป้นคนผลิตระบบแผ่น Blu-Ray..

ท่า Microsoft เป้นคนผลิต และวางระบบทำให้อ่านและสามารถเล่นเกมผ่านแผ่น BluRay ได้ ทำไม Xbox360 ถึงไม่ใช้ BluRay ตั้งแต่เเรก

นั่้นก็เพราะ Microsoft จะขาดทุน ท่ายอมให้มี BluRay ในเครื่องตัวเอง ราคา Xbox 360 ก็จะถีบตัวสูงขึ้น

จึงไม่มีชื่อของ Microsoft อยู่ในรายชื่อ ผู้ร่วมสายงานออกแบบระบบและผลิต หรือลงทุนให้ระบบ BluRay ไงล่ะ

ท่างั้นเครื่องเล่นแผ่น BluRay ทุกเครื่องก็มีระบบของ Microsoft ทุกเครื่องเลยงั้นหรอ?

ผมว่าผิดหมดเลย ไม่ใช่เลย.... Microsoft สามารถซื้อมาใส่ได้อยู่แล้วBluRay น่ะ...

แต่รับรองได้เลยว่าราคาเครื่องรุ่นต่อไปของXbox สูงกว่า PS4 ของ S O N Y แน่นอน

Opt!c
28th January 2012, 01:54
OS ของ PS3 เป้นของ Microsoft ?? ผมไม่เห้นรู้เรื่องเลย

แล้วท่า S O N Y ไม่ยอมขายหุ้นของตัวเอง จะทำให้ PS3 เล่นแผ่น BluRay ที่ตัวเองลงทุนไม่ได้ ??

อันนี้เริ่มขัดๆกันละ ยิ่งพูดยิ่งเหมือน Microsoft เป้นคนผลิตระบบแผ่น Blu-Ray..

ท่า Microsoft เป้นคนผลิต และวางระบบทำให้อ่านและสามารถเล่นเกมผ่านแผ่น BluRay ได้ ทำไม Xbox360 ถึงไม่ใช้ BluRay ตั้งแต่เเรก

นั่้นก็เพราะ Microsoft จะขาดทุน ท่ายอมให้มี BluRay ในเครื่องตัวเอง ราคา Xbox 360 ก็จะถีบตัวสูงขึ้น

จึงไม่มีชื่อของ Microsoft อยู่ในรายชื่อ ผู้ร่วมสายงานออกแบบระบบและผลิต หรือลงทุนให้ระบบ BluRay ไงล่ะ

ท่างั้นเครื่องเล่นแผ่น BluRay ทุกเครื่องก็มีระบบของ Microsoft ทุกเครื่องเลยงั้นหรอ?

ผมว่าผิดหมดเลย ไม่ใช่เลย.... Microsoft สามารถซื้อมาใส่ได้อยู่แล้วBluRay น่ะ...

แต่รับรองได้เลยว่าราคาเครื่องรุ่นต่อไปของXbox สูงกว่า PS4 ของ S O N Y แน่นอน

ลองไปอ่านเว็บนอกดูครับ ติดอยู่กับเว็บไทย ข่าวไม่ค่อยเจาะจงเรื่องแบบนี้ :bye
ปล. ที่ Edit ความคิดเห็นส่วนตัว แต่ที่กล่าวไปด้านบนเรื่องจริงครับ แล้ว Xbox360 ออกมาก่อน PS3 ซึ่ง Blu-ray disc เริ่มพัฒนาในปี 2002 ซึ่งในตอนนั้นผมคิดว่า Xbox360 ได้วางระบบใช้แผ่น DVD9 ไปเรียบร้อยแล้ว ให้ยุบแล้วเปลี่ยนใหม่มันไม่ง่ายนะครับ แล้วตอนนั้น Microsoft ก็คงยังไม่เห็นความจำเป็นของแผ่น Blu-ray มากเท่ากับตอนนี้ (ลองคิดดูเกมส์สมัยก่อนขนาดไฟล์เท่าไหร่?)

อ่านให้ถี่ถ้วนครับว่า OS ของ PS3 ไม่ใช่เครื่องอ่านแผ่น Blu-ray

Eryx
28th January 2012, 02:14
ผมนี่แหละอ่านเว็บนอก ข้อมูลที่ผมได้มาได้จากเว็บฝรั่งทั้งนั้น

ท่า OS ของ PS3 เป็นของ Microsoft จริง เอาเว็บมาสิครับ แหล่งอ้างอิงอยู่ไหน เพราะผมไม่สามารถหาได้จริงๆ

และ Microsoft ไม่มี BluRay ก็เพราะต้องเสียค่าซื้อลิขสิทธินี่แหละ

และ Microsoft ก็เชื่อด้วยว่า สื่อเล่นผ่านแผ่นมันตกยุคไปแล้ว ไม่ควรมีแล้ว จนถึงตอนนี้ Microsoft ก็เลยไม่มีชื่ออยู่ใน Blu-ray Disc Association ไง

แล้ว OS ของ PS3 กับความสามารถในการเล่นแผ่น BluRay มันคนละเรื่องกันเลยจะเอามาปนกับ Microsoft ไม่ได้

แล้วผมมั่นใจมากๆด้วยว่า ไม่ใช่เพราะ Microsoft แน่นอนที่ทำให้เครื่อง PS3 เล่นแผ่น BluRay ได้จนถึงทุกวันนี้

Blu-ray Disc Association มีตั้งหลายบริษัทที่เป้นผู้ผลิต Hardware และ Software

ทำไม S O N Y ต้องให้คนที่ไม่เกี่ยวข้องอย่าง Microsoft มาวางระบบการเล่นแผ่น BluRay ในเครื่อง PS3 ?

ทั้งๆที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ Blu-ray Disc Association เลย

"Edit: ยังไง Sony ก็ต้องยอมขายหุ้นให้ Microsoft เพราะ OS ของ Sony (PS3) เป็นของ Microsoft เหมือนกัน ถ้า Sony ไม่ยอมขายหุ้น Microsoft ก็คงจะทำให้ PS3 ทำงานกับแผ่น Blu-ray ไม่ได้"

พูดซะเหมือนกับว่า '' เพราะ Microsoft ไงล่ะ เครื่อง PS3 ของ S O N Y ถึงได้มีปัญญาเล่น Blu-ray ได้..

ท่า S O N Y ไม่ขายหุ้น Blu-ray ให้ Microsoft แล้วละก็ PS3 ก็ไม่มีทางเล่น Blu-ray ได้หรอก......''

Operating system ของ PS3 คืออะไร ? คำตอบก็คือ XrossMediaBar สั้นๆว่า XMB

jackkerrr
28th January 2012, 02:16
ท่า blu-ray นี้เมก้าชัดอ่ะ

Opt!c
28th January 2012, 02:46
แหล่งอ้างอิง ผมจำไม่ได้หรอกครับ เพราะมัน 3ปี มาแล้ว
Operating system ของ PS3 คืออะไรลองผมมาสิ อย่าตอบว่า Linux ละ :sweat
แล้วอีกอย่าง Sony ก็เหมือนเป็นพี่น้องกับ Microsoft ถ้าไม่มี Microsoft Sony ก็คงไม่มี VAIO ออกมาขายจนถึงทุกวันนี้

[COLOR="#800000"]ถ้า Sony ไม่ยอมขายหุ้น Microsoft ก็คงจะทำให้ PS3 ทำงานกับแผ่น Blu-ray ไม่ได้" <<<<< นี่คือสิ่งที่คุณOpt!cพูดไว้

ผมบอกไปแล้วว่า "Edit:" คือสิ่งที่ผมคิดครับ ผมใช้คำว่า "ก็คงจะ" ตีความหมายให้ถูกหน่อย

Edit: ผมลืมนึกไปเลยว่า Sony เปลี่ยนไปใช้ OS ของตัวเองกับ PS3 ในรุ่นระบบ CECH-2000 แล้ว :dash

Eryx
28th January 2012, 02:55
VAIO ก็ส่วน VAIO สิครับ ก้เพราะคุณใส่ความคิดของคุณมากเกินไป

และพูดเหมือนกับว่า ยังไงๆก็ต้องเกิดขึ้นแน่นอน และดึงสิ่งเคยเกิดขึ้นมาบวกกับสิ่งที่ไม่เป็นความจริงมาปนกันมั่วไปหมด แบบนี้มันไม่ถูกต้องนะครับ

ท่าโซนี่เคยร่วมกับ Microsoft ทำ VAIO ก็เท่ากับ PS3 ก็ร่วมทำกับ Microsoft แน่นอนหรอครับ ??

XrossMediaBar นี่คือชื่อของระบบปฏิบัติการที่ PS3 ใช้อยู่ และ S O N Y เป้นคนเขียนขึ้นเอง

เรียกสั้นๆกันว่า XMB สรุปได้ PS3 ไม่มีอะไรที่เป้นส่วนเกี่ยวข้องกับ Microsoft เลย

เพราะฉะนั้น S O N Y ไม่มีความจำเป้นต้องขายหุ้นของตัวเองให้ Microsoft เพราะ OS ของ PS3 ก็เป็นของ S O N Y เอง

Microsoft สามารถมี Blu-ray ในเครื่องรุ่นต่อไปได้ แต่ก็ต้องซื้อลิขสิทธิ์ผ่าน Blu-ray Disc Association ซึ่งมี S O N Y รวมอยู่ในนั้นด้วย

ก็ต้องดูว่า Microsoft จะยอมเสียเงินให้ศัตรูของตัวเองเพื่อแลกกับ Blu-ray หรือเปล่า

Opt!c
28th January 2012, 03:34
VAIO ก็ส่วน VAIO สิครับ ก้เพราะคุณใส่ความคิดของคุณมากเกินไป

และพูดเหมือนกับว่า ยังไงๆก็ต้องเกิดขึ้นแน่นอน และดึงสิ่งเคยเกิดขึ้นมาบวกกับสิ่งที่ไม่เป็นความจริงมาปนกันมั่วไปหมด แบบนี้มันไม่ถูกต้องนะครับ

ท่าโซนี่เคยร่วมกับ Microsoft ทำ VAIO ก็เท่ากับ PS3 ก็ร่วมทำกับ Microsoft แน่นอนหรอครับ ??

XrossMediaBar นี่คือชื่อของระบบปฏิบัติการที่ PS3 ใช้อยู่ และ S O N Y เป้นคนเขียนขึ้นเอง

เรียกสั้นๆกันว่า XMB สรุปได้ PS3 ไม่มีอะไรที่เป้นส่วนเกี่ยวข้องกับ Microsoft เลย

เพราะฉะนั้น S O N Y ไม่มีความจำเป้นต้องขายหุ้นของตัวเองให้ Microsoft เพราะ OS ของ PS3 ก็เป็นของ S O N Y เอง

Microsoft สามารถมี Blu-ray ในเครื่องรุ่นต่อไปได้ แต่ก็ต้องซื้อลิขสิทธิ์ผ่าน Blu-ray Disc Association ซึ่งมี S O N Y รวมอยู่ในนั้นด้วย

ก็ต้องดูว่า Microsoft จะยอมเสียเงินให้ศัตรูของตัวเองเพื่อแลกกับ Blu-ray หรือเปล่า

ผมว่าผมไม่ได้เอาความคิดส่วนตัวมาปนแล้วนะ พิมพ์ Edit ไว้ ไว้วันหลังจะพิมพ์ว่า ความคิดเห็นส่วนตัว
แล้วถึง Sony จะไม่ขาย แล้วคิดเหรอว่าอีก 8บริษัทยักษ์ใหญ่ จะไม่ขาย?
แล้วถึงจะไม่ขาย แผ่น Blu-ray ก็สามารถซื้อมา port เกมส์ลงต่างหากได้อีกทอดนึง
สรุปแล้วยังไง Microsoft ก็ได้ใช้แผ่น Blu-ray

ปล. ถ้าอ่านข่าวเมื่อ 3ปีที่แล้ว PS3 ยังสามารถใช้ OS ของ Microsoft ได้อยู่

Eryx
28th January 2012, 03:52
ใช่ครับมันสามารถเอามาลงได้ รวมทั้ง Linux ก็เคยลงใน PS3 ได้ แต่ S O N Y เอาออกไปแล้ว

เพราะฉะนั้นแล้ว Microsoft ไม่ได้เขียน OS หลักให้ PS3 แต่มันสามารถเอามาลงได้ต่างหาก เพราะฉะนั้น Microsoft ก็ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกันทางตรง

เป็นแค่ความสามารถโบนัสของเครื่อง PS3 ที่ผู้ใช้เลือกได้ตาม Style ของตัวเอง และ S O N Y ก็ใช้ XMB ตั้งแต่เครื่องรุ่นแรกเลย

ส่วน Microsoft จะซื้อได้หรือไม่ได้ เราไม่มีวันรู้ครับ เพราะนี่คือข่าวลือ เพราะฉะนั้นแล้วอย่าเดาและชักนำทางความคิดครับ..

ใช่ครับ S O N Y ไม่ขายก็ไปซื้อจากคนอื่นได้ แต่ตอนแรกคุณพูดเหมือน S O N Y ติดค้าง Microsoft

เพราะฉะนั้น S O N Y ต้องยอม ขายหุ้นของตัวเอง ให้ Microsoft อย่างเลี่ยงไม่ได้ ซึ่งนั่นมันก็ผิดและบิดเบือน

และก็ถูกต้องครับ ผู้ผลิตเกมสามารถเอาเกม ในแผ่น Blu-ray มา Port ลงใน DVD ได้

แต่ก็รู้กันอยู่แล้วว่ามันจะต้องใช้แผ่นจำนวนมากกว่าเดิมแน่นอน เพราะเกมยุคสมัยต่อไป..

ไม่มีทางจะมีความจุน้อยหน้าไปกว่าสมัยนี้อยู่แล้ว....

จุดประสงค์ทั้งหมดของผมก็คือ S O N Y ไม่จำเป้นต้องขายหุ้นของตัวเองให้ Microsoft

ด้วยพันธะสัญญามั่วๆที่คุณพูดขึ้นมาครับ ไม่ว่าจะ OS ที่ Microsoft เขียนให้ PS3 เอย (ไม่มี และ ไม่จริง)

หรือจะ VAIO เอย (อดีตที่ไม่เกียวข้อง)...หรือความเป้นพี่น้องเอย (ตอนนี้เป็นมากกว่านั้นแล้ว:pleasantry)

มันไม่ถูก และก็ไม่เกี่ยวข้องกับการเป็นหุ้นส่วน Blu-ray Disc Association ของ S O N Y เลย

ผมว่า...ไปขู่เพื่อซื้อหุ้น Blu-ray กับบริษัทที่เค้า ติดค้าง จริงๆ หรือเป็น พี่น้อง กันจริงๆ จะดีกว่าไม๊?

เริ่มจาก Apple เป็นไง?

Kyonman
28th January 2012, 04:55
OS ที่ Microsoft เขียนให้ PS3 ???!! ไม่ใช้ล่ะมั้ง

XMB Sony ก็ใช้มานานแล้วนะ ถ้า Microsoft ต้องการจะใช้ Blu-ray ก็คงต้องจ่าย แหล่ะนะ

มัน คาใจ ตรงที่ว่า OS ที่ Microsoft เขียนให้ PS3 นี้แหละ OS ตัวเอง Sony ต้องเขียงเองอยู่แล้ว

Eryx
28th January 2012, 06:46
Microsoft อาจจะไม่สามารถเป็นหุ้นส่วนได้ด้วยซ้ำ เพราะว่าเมื่อไหร่ที่ Blu-ray ราคาเริ่มลดต่ำลง

ก็คงไม่มี DVD ให้เห็นกันแล้ว ทุกๆแผ่นหนัง ทุกๆเรื่องที่เป็น Blu-ray กลุ่ม Blu-ray Disc Association รวมทั้ง S O N Y ก็จะได้กิน%ไปเรื่อยๆ

และเมื่อไหร่ที่ผู้ถือสัญญาต้องการขายหุ้น ก็จะต้องมองหาผู้ซื้อภายในก่อนเป็นอันดับแรก นี่คือตรรกะง่ายๆ ที่มีทุกบริษัทแน่นอน

ใครจะยอมให้คนอื่นมาถือหุ้นง่ายๆ ในเมื่อเราสามารถขายของที่เป็นสิทธิบัตรของเราเอง ให้ผู้ผลิตเกมรายใหญ่อย่าง Microsoft แทนได้

ผมจะไม่พูดว่า Microsoft จะได้ Blu-ray Rom ไปใช้หรือไม่ได้ แต่ผมจะบอกแบบนี้แทน....

ท่าสัญญาเช่าหรือซื้อขาย Blu-ray Rom + Disc มันง่ายขนาดแค่เพียงกระดิกนิ้วก้อย หรือรวยๆอย่าง Microsoft ก็ซื้อได้...

ผมว่า Microsoft ก็คงมีกล่องเล่น Blu-ray ขายแยกให้ Xbox เหมือนกับ Kinect ไปนานแล้ว

แต่ทำไมยังไม่มี ?..... ผมตอบไม่ได้... และผมก็ไม่อยากเดามั่วๆมาตอบ

FOXSOFT
29th January 2012, 13:33
เผลอๆ อาจจะเป็นสัญญาให้เช่า ไม่ได้เป็นหุ้นส่วนด้วยซ้ำ เพราะว่าเมื่อไหร่ที่ Blu-ray ราคาเริ่มลดต่ำลง

ก็คงไม่มี DVD ให้เห็นกันแล้ว ทุกๆแผ่นหนัง ทุกๆเรื่องที่เป็น Blu-ray กลุ่ม Blu-ray Disc Association รวมทั้ง S O N Y ก็จะได้กิน%ไปเรื่อยๆ

และเมื่อไหร่ที่ผู้ถือสัญญาต้องการขายหุ้น ก็จะต้องมองหาผู้ซื้อภายในก่อนเป็นอันดับแรก นี่คือตรรกะง่ายๆ ที่มีทุกบริษัทแน่นอน

ใครจะยอมให้คนอื่นมาถือหุ้นง่ายๆ ในเมื่อสามารถให้สัญญาแบบเช่ายืมลิขสิทธิ์ได้

ผมจะไม่พูดว่า Microsoft จะได้ Blu-ray หรือไม่ได้ แต่ผมจะบอกแบบนี้แทน....

ท่าสัญญาเช่าหรือซื้อขายมันง่าย แค่เพียงกระดิกนิ้วก้อย หรือแค่รวยอย่าง Microsoft ก็ซื้อได้...

ผมว่า.. Microsoft คงมีกล่องเล่น Blu-ray ขายแยกให้ Xbox เหมือนกับ Kinect ไปนานแล้ว

แต่ทำไมยังไม่มี ?..... ผมตอบไม่ได้... และผมก็ไม่อยากเดามั่วๆมาตอบ

จริงผมก็อยู่วงการนี้มานานแล้วก่อน SONY จะมี PS อีก ยุคนั้นการเก็บข้อมูลยังเป็นเทปอยู่เลย จะดูหนังที่ก็ต้องไปเช่าม้วนวีดีโอ ฟังเพลง ก็เป็นเทป

ต่อมาก็มี PS1 มาเริ่มใช่ CD ในระบบเกมส์ แล้วลามมาเป็นหนังในรูปแบบ CD และ เพลงในรูปแบบ CD ตอนนั้น ปี 1997 ไฟนอล7 ออก เป็นเกมส์แรก

จะเรียกว่าขอโลกเลยก็ว่าได้ที่มีความจุเยอะที่สุด มี 3แผ่น ตอนนั้น Microsoft ยังไม่เข้ามาจับเครืองคอนโซลทำเลย พอมี PS2 Microsoft ก็ออก X-BOX

รุ่นแรกมา ภาพสวยกว่า PS2 แต่ก็แพ้ PS2 เพราะลืมทำการบ้านเรื่องเกมส์ที่ป้อนให้ และก็ตัวเครืองที่ใหญ่ยุคนั้นแพ้ไป แล้วออกมาแก้ตัวด้วย X-Box360 ทุกวันนี้

Microsoft ผู้ถือ x-box360 เป็นคู่แข่งที่หน้ากลัวมากของ SONY คนทั่วโลกเริ่มยอมรับ X-Box360 และทุกวันนี้ เล่นเกมส์ของ XB ก็ไม่ต่างจาก PS3เลย

แผ่น COPY ก็ หาง่าย ถูกอีกต่างหาก สรุป SONY เป็นเจ้าผู้นำสือในรูปแบบใหม่ๆเสมอในสายตาผม ส่วน Blu-ray ก็ถือว่าเป็นเอกลักษณ์ ไปแล้ว

ปล.ทุกวันนี้ผมเปิดร้าน PS2-PS3-PC เปิดมาตังแต่สมัย เครืองซุปเปอร์แฟมมีคอม ของ Nintendo ตอนนั้น SONY ยังไม่คลอด PS1 เลยยยย

Khow
30th January 2012, 10:43
blue ray น่ะไม่เกี่ยวกับเรื่องลิขสิทธิ์หรอก แต่เป็นสิทธิบัตรต่างหาก
ลิขสิทธิ์ใช้กับงานพวก นิยาย หนังสือ หนัง โปรแกรม
แต่ถ้าเป็นผลิตภัณฑ์ สิ่งประดิษฐ์ พวกนี้คุ้มครองโดยสิทธิบัตรครับ
บลูเรย์ มีหลายบริษัทลงขันกันวิจัย ผลงานที่ออกมาบริษัทเหล่านี้จึงเป็นเจ้าของสิทธิบัตรร่วมกันครับ
คือถ้าเอาไปใช้เองก็ไม่ต้องจ่าย แต่ถ้ามีคนอื่นเอาไปใช้ก็ต้องจ่ายค่าสิทธิบัตร
แต่ผมว่า MS ไม่โง่หรอกครับจ้าง บริษัทที่ลงหุ้นพวกนี้บริษัทไหนก็ได้บริษัทหนึ่งที่เป็นหุ้นส่วนวิจัยบลูเรย์ ให้ผลิตบลูเรย์ให้ แค่นี้ก็ไม่จำเป็นต้องจ่ายสิทธิบัตรให้เมื่อย เพราะจ่ายเป็นค่าเครื่องบลูเรย์ไปก็จบ
แล้วก็เอามารวมกับอุปกรณ์อื่นได้เป็นคอนโซลหนึ่งตัว
ไม่รู้จะเถียงกันทำไมเพราะงานนี้โซนี่ได้ส่วนแบ่งจริงแต่ไม่เยอะครับเพราะต้องหารกับหุ้นส่วนรายอื่นด้วย
ที่สำคัญ MS ไม่เคยผลิต hardware เองหรอกครับของบริษัทอื่นผลิตนั่นแหละ ที่ผลิตเองจริงๆก็คงมีแต่ kinect
พวกเม็ดแรม CPU VGA พวกนี้ MS ไม่ผลิตเองสักชิ้น

ตอนนี้แผ่นบลูเรย์เปล่าราคาประมาณ 200 บาท

reconnang
30th January 2012, 10:59
มาเถียงกันเรื่องข่าวลือ อุอุอุ

Eryx
30th January 2012, 15:53
ขออภัยที่ใช้ศัพทเทคนิคผิดครับ ขอเปลี่ยนจากลิขสิทธิ เป็น สิทธิบัตรครับผม

ท่าแผ่น Blu-ray ราคาแค่ 200 จริง..

สมมุติว่า Halo Version Xbox ใช้ Blu-ray ทำก็อปปี้ออกมาประมาณ 5 ล้านแผ่น

เกมราคาแผ่นละ 1700 บาท หักไป 200 ค่าแผ่นเปล่า หักค่าแรงไปอีก 50 บาท เป็น 250 บาท

ท่า Halo ขายหมด 5 ล้านแผ่น ก็จะได้เป็นเงิน 8,500ล้านบาท

แต่ต้องหักไป 1,250ล้าน เพราะค่าสิทธิบัตรแผ่น Blu-ray ให้กับกลุ่ม Blu-ray Disc Association

ซึ่ง 1,250ล้าน นี่ไม่ใช่น้อยๆเลยนะครับ เกือบ 15% ของรายได้เกมระดับ Exclusive ของตัวเองแท้ๆ !!

ทีนี้เอา 1,250ล้าน ไปหาร 10 เนื่องจาก กลุ่ม Blu-ray Disc Association มีประมาณ 10 ก็จะได้จำนวนเงินที่ต้องหารกัน

S O N Y ก็จะได้เงินประมาณ 120ล้านบาท จากการขายเกม Halo ที่ Microsoft เป็นคนขายเอง !!.... ท่าเกิดมี 10 เกมล่ะ หรือ 50 หรือ 100 เกมสล่ะ ?

ยิ่ง Xbox ออกเกมมากเท่าไหร่ หรือ ท่าเกมยิ่งขายดีมากเท่าไหร่ ก็จะทำให้ Blu-ray Disc Association เติบโตขึ้นเรื่อยๆ !!

นี่เป็นเพียงแค่ค่าแผ่นเปล่านะ เพราะท่ารวมค่าสิทธิบัตรใน Blu-ray Rom ที่จะใส่ให้กับเครื่อง Xbox รุ่นต่อไป เข้าไปอีกละก็.....

Microsoft จะกลายเป็นตัวทำเงินมหาศาลให้กับ Blu-ray Disc Association ทันที ซึ่งนี่แหละคือเหตุผล ว่าทำไมไม่มีกล่อง Blu-ray Rom แยกขายให้ Xbox 360 ซักที

ผมว่า Microsoft กำลังหาหนทางอื่น เช่น อาจจะไปพัฒนาระบบ Download เเทน หรือไม่ก็ยังคงใช้ DVD ต่อไป...

เมื่อคำนวนแบบนี้ รู้ได้ทันทีเลยว่า...ท่าหาก Microsoft ยังอยากได้กำไรแบบเดิมๆ ก็จำเป็นต้องเพิ่มราคาแผ่นเกมส์เข้าไป

และก็จำเป็นต้องเพิ่มราคาเครื่อง Xbox ให้สูงขึ้นอีกเยอะ ก็เพราะสิทธิบัตร Blu-ray Rom ที่อยู่ในเครื่อง Xbox นั่นเอง

และสงคราม Console War รุ่นต่อไป ก็จะรู้ได้เลย ว่าราคาเครื่อง Xbox 720 หรือว่า PS4 อันไหน จะมีราคาถูกกว่ากันครับผม

นี่แลกเปลี่ยนทัศนคติกันเฉยๆ นะครับ ผมก็ไม่ชอบดราม่า และนานๆจะมีแบบนี้ให้อ่านนะครับ

ขอบคุณที่อ่านกันนะครับ ผมหวังว่านี่จะทำให้คนได้รู้เรื่อง Blu-ray และ อนาคตของ Blu-ray มากขึ้นนะครับ

( ทั้งหมดนี้เป้นการประเมินเล่นๆ เพราะ Microsoft กับข่าว Blu-ray ก็ยังคงเป็นแค่ข่าวลือที่ไม่ได้มาจาก Microsoft )

chaowchai
30th January 2012, 22:18
Microsoft Toshiba และ NEC เคยพลาดท่าเสียทีกับ ทาง SONY ในเรื่องของ Blu-Ray Disc มาแล้วหนึ่งครั้ง
ผมคิดว่าการที่จะทำตลาดต่อไปทาง Microsoft เองคงต้องคิดทำการบ้านอย่างละเอียดถี่ถ้วนอย่างแน่นอนครับ !!
ส่วนเรื่อง XBOX จะเล่นสามารถอ่าน Blu-Ray Disc ได้หรือไม่นั้น ผมว่ารอทาง Microsoft มายืนยันเองจะแน่นอนที่สุดครับ

ประวัติ เรื่องราวของสงคราม Format ระหว่าง blu-ray กับ HD DVD ในสมัยอดีตอันยาวนาน

ปี2000

Oct 5 -- Sony และ Pioneer โชว์เทคโนโลยี DVDที่ใช้ Blue laser ในงาน Japan's CEATEC show

Nov1 -- Sony ประกาศว่ากำลังพัฒนาUltra Density Optical (UDO), ตัวoptical disc format ที่ใช้ blue-laser ซึ่งจะเอามาแทน DVD

ปี2002

Feb19-- ภายใต้การนำของ Sony, เก้าบริษัท อีเลคโทรนิคชั้นนำของโลกประกาศเปิดตัว Blu-ray Disc.

August 29-- Toshiba และ NEC นำเสนอ Next -Generation Disc ของพวกเขา(ต่อมาคือ HD DVD) ให้แก่ DVD Forum เพื่อจะให้นำมาใช้แทน DVDต่อไป

October 1-- สินค้าตัวPrototypes ของทั้งคู่เปิดตัวในงาน Japan's CEATEC exhibition. โดยSony, Panasonic, Sharp, Pioneer and JVC โชว์ prototype Blu-ray Disc recorders ทางด้าน Toshiba โชว์สินค้า prototype ภายใต้ชื่อ Advanced Optical Disc (AOD)

ปี2003

February 13-- Licensing ของ Blu-ray Disc เริ่มต้น. ผู้ผลิตเครื่องที่เข้าร่วมต้องจ่าย US$20,000 สำหรับ license Blu-ray เริ่มต้น และจ่ายค่ากินเปล่าสำหรับ content-protection system license ที่ $120,000 จากนั้นจ่ายค่าลิขสิทธิ์ $0.10 ต่อเครื่องเล่นที่ผลิต 1ตัว. ผู้ผลิตแผ่นจ่ายค่าแรกเข้า $8,000 และจ่าย $0.02 ต่อแผ่นที่ผลิต 1แผ่น.

April 10-- Sony วางขายเครื่องเล่น Blu-ray Disc recorder เครื่องแรกในโลกที่ญี่ปุ่น, รุ่น BDZ-S77. โดยใช้ แผ่น BD-RE disc ขนาด23G-byte โดยแผ่นบรรจุใน cartridge ราคา 165,450 yen (US$3,815 ตอนนั้น). จากนั้น Panasonic ก็วางขายเป็นรายต่อมา

May 28-- Mitsubishi Electric เข้าร่วมกับ the Blu-ray Disc group.

ปี2004

January 7-- Toshiba เปิดตัว first prototype HD DVD player ที่งาน CES. โดยเครื่องที่ว่าสามารถเล่น DVD ได้ด้วย.

January 12- Hewlett-Packard และ Dell ประกาศอยู่ข้าง Blu-ray Disc.

June 10-- first commercial version ของ HD DVD-ROM ได้การรับรองจาก DVD Forum.

September 21-- Sony ประกาศว่า PlayStation 3 จะใช้ Blu-ray Disc.

November 29-- Paramount Pictures, Universal Pictures, Warner Bros. Pictures, HBO และ New Line Cinema ประกาศสนับสนุน HD DVD

December 9-- Disney ประกาศสนับสนุน Blu-ray Disc.

ปี2005

January 7-- ทั้งสองวางแผนจะขายเครื่องเล่น และแผ่นที่อเมริกาเหนือก่อนสิ้นปี.

March 24-- Ryoji Chubachi, ประธาน Sony electrobic, บอกว่า เสียงผู้คนส่วนใหญ่วิงวอนให้ทั้งสองฝ่ายตกลงกันให้ได้ เพื่อที่จะได้ไม่เกิด format war

April 21-- Sony และ Toshiba พูดคุยถึงความเป็นไปได้ถึงการรวมสองformat เข้าเป็น formatเดียว (แต่ไม่สำเร็จ)

August 18-- Lions Gate Home Entertainment และ Universal Music Group ตัดสินใจเข้าร่วมสนับสนุน Blu-ray Disc.

September 27-- Microsoft Corp. และ Intel Corp ให้การสนับสนุน HD DVD.

October 3-- Paramount Home Entertainment ประกาศว่าจะออกแผ่นทั้ง HD DVD และ Blu-ray Disc.

October 20-- Warner Home Video ประกาศว่าจะทำหนังลงทั้ง HD DVD และ Blu-ray Disc.

December 16-- Hewlett-Packard ตัดสินใจยกเลิก การสนับ Blu-ray Disc แบบฝ่ายเดียว โดยจะให้การสนับสนุนทั้งสองฝ่าย

ปี2006

January 4-- Bill Gates ประกาศที่ CES ว่า Microsoft จะผลิต add-on HD DVD drive สำหรับ Xbox 360 console.

March 10-- ผู้ให้การสนับสนุนBlu-ray Disc, LG Electronics สร้างเซอไพรซ์ด้วยการประกาศผลิต HD DVD drive ควบคู่ไปกับ Blu-ray

March 31-- Toshiba เปิดตัว HD DVD playerเครื่องแรกในโลกที่ญี่ปุ่น, รุ่น HD-XA1 ที่ราคา 165,110 yen (US$936 ในตอนนั้น)

November 11-- Sony's PlayStation 3, เครื่องเล่นเกมส์ที่เล่นหนังบลูเรย์ได้วางขายในญี่ปุ่น

November 17-- PS3 เริ่มต้นขายใน US

December 29-- Hackers ประกาศว่าสามารถถอดรหัส AACS ซึ่งเป็นcopy protection ที่ใช้สำหรับทั้งหนังของ HD DVD และ Blu-ray Disc.

ปี2007

January 7-- LG Electronics เปิดตัว dual-format player, ทางด้านWarner Bros.ก็แสดง prototype disc ที่เป็นทั้ง HD DVD and Blu-ray Disc ในแผ่นเดียวแต่อยู่คนละด้าน

April 17-- ยอดขายของHD DVD players ใน America เหนือ แตะหลัก100,000 นับแต่วางขาย

August 1-- Microsoft ตัดราคาของ HD DVD player สำหรับ Xbox 360 จาก US$199 เหลือ US$179 และยังแถมหนังอีกห้าแผ่น

August 20-- Paramount และ DreamWorks Animation ที่สนับสนุนทั้งสอง format ประกาศเลิกสนับ Blu-ray Disc และทำเฉพาะ HD DVD.

November-- ราคาของToshiba HD DVD players ลดเหลือ US$100

November 11-- Sony เริ่มต้นขาย PlayStation 3 รุ่นลดราคา (40 GB เล่นPs2ไม่ได้ แถมมีข่าวหัวอ่านไม่ค่อยสู้ดีนัก)

ปี2008

January 4-- Warner Bros.บริษัทจำหน่ายหนังที่ใหญ่ที่สุดในโลก ประกาศข่าวซึ่งเป็นการทิ้งระเบิดลูกใหญ่ให้วงการ โดยประกาศจะยกเลิกการออกหนังบนHD DVD ในไม่กี่เดือนข้างหน้าจากนั้นจะทำหนังลงบน Blu-ray Disc อย่างเดียว. ผลจากการประกาศครั้งนี้ ทำให้ HD DVD Promotion Group ช๊อคถึงกับต้องยกเลิกการแถลงข่าวในงาน CES เลยทีเดียว

January 6-- Akio Ozaka, หัวหน้าของ Toshiba America Consumer Products พูดที่งาน CES: "พวกเรายังเชื่อว่า HD DVD ยังเป็นFormatที่เหมาะสมและเป็นที่ต้องการของลูกค้ามากที่สุด." ทางด้าน Howard Stringer CEOของSonyโต้ตอบด้วยใบหน้าอันเย้ยหยันว่า "All of us at Sony are feeling blue today."

January 14-- Toshiba ตัดราคา HD DVD players รุ่นHD-A3 seeing เหลือ US$150.

February 11-- NetFlix and BestBuy จะเลิกการสนับ HD DVD

February 15-- Wal-Mart, ห้างสรรพสินค้าที่ใหญ่ที่สุดในโลก, ประกาศเลิกขาย HD DVD ภายในเดือนมิย.

February 16-- สถานีโทรทัศน์NHK ของญี่ปุ่น รายงานว่า Toshiba จะเลิกผลิต HD DVD players. จากนั้นหนังสือพิมพ์รายวัน Nikkei business daily ยังยินยันข่าวว่า Toshiba ตัดสินใจที่จะยุติการผลิต HD DVD

February 19 Toshiba แถลงข่าวอย่างเป็นทางการว่าจะเลิกผลิต HD DVD

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

นับถอยหลัง 47วัน กับDomino Effect หลังจาก Warner ประกาศไปอยู่กับ Blu-ray

01-04-08 Warner ประกาศ Blu-ray exclusive.
01-04-08 HD-DVD ประกาศยกเลิก Press Conference ที่งานCES 2008.
01-05-08 New Line ประกาศ Blu-ray exclusive.
01-10-08 HBO ประกาศ Blu-ray exclusive.
01-11-08 Constantin Film ประกาศ Blu-ray exclusive.
01-16-08 Senator Entertainment ประกาศ Blu-ray exclusive.
01-20-08 R&B Films ประกาศ Blu-ray exclusive.
01-22-08 Grant's Appliances ประกาศ Blu-ray exclusive.
01-28-08 Woolworths ห้างยักษ์ของUK ประกาศขายเฉพาะ Blu-ray ในห้างของตัวเอง.
01-29-08 Saturn (Germany) ประกาศ Blu-ray exclusive.
01-30-08 Sonic Solutions Scenarist ประกาศ Blu-ray exclusive.
01-30-08 EMI (Japan) ประกาศ Blu-ray exclusive.
01-30-08 National Geographic ประกาศ Blu-ray exclusive.
01-31-08 Highlight Video (Germany) ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-01-08 Imation หยุดการผลิตสื่อ HD-DVD-R/RW และประกาศ Blu-ray exclusive.
02-01-08 ADV Films ประกาศจะ Blu-ray exclusive ภายในปี 2008.
02-04-08 Manga Films ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-04-08 BAC Films (France) ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-05-08 OVA Films ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-06-08 MK2, distributor (France), ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-07-08 Filmax ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-07-08 Scanbox (Sweden) ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-07-08 SF Films (Sweden) ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-11-08 Netflix ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-11-08 Best Buy ประกาศ promote & และแนะนำเฉพาะ Blu-rayให้แก่ลูกค้าของตน.
02-12-08 Tripictures (Spain) ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-12-08 Hi-Fi Klubben (Scandinavia) ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-14-08 Cameo (Spain) ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-14-08 Niveus ประกาศ Blu-ray exclusive.
02-14-08 WALMART ประกาศ Blu-ray exclusive!
02-15-08 Digital Playground ผู้ผลิตหนังโป๊รายใหญ่ ประกาศ Blu-ray exclusive
02-16-08 Michael Bay ประกาศว่าหนังของตัวเองต่อไปจากนี้จะทำให้เฉพาะ Blu-ray
02-19-08 TOSHIBA ประกาศถอนตัวจากธุรกิจ ,HD-DVD IS DEAD