PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เคยคิดไหมเวลาโดนอะไรข่วนหรือบาด,,ทำไมเราต้องเอามือไปจับ???

redfoottttt
28th January 2012, 07:03

เมื่อตอนเย็นของเมื่อวาน,,ระหว่างกำลังลุกขึ้นจากโต๊ะคอม,,ขาผมก็ดันไปทำปฏิกริยากับขอบโต๊ะ!! เอาเป็นว่าโดนโต๊ะข่วนแล้วกัน ฮาๆ...

ทันใดนั้นผมก็รีบเอามือของผมไปจับตรงจุดที่โดนข่วนทันที...จนรู้สึกบรรเทาอาการเจ็บลง

และก็ในทันใดนั้นแหละผมจึงฉุกคิดขึ้นมาว่า..

ทำไมโดนเวลาโดนข่วนหรือบาด เราต้องเอามือไปจับบริเวณที่เจ็บ!!!!!

จะเป็นสัญชาตญาณ หรือ เพราะคิดว่ามันจะช่วยบรรเทาความเจ็บลง หรืออะไรก็แล้วแต่

แล้วเพื่อนๆล่ะคิดว่าเพราะอะไรครับ??? แล้วเคยคิดไหมว่า..เวลาโดนของข่วนหรือบาดจะปล่อยมันทิ้งไว้แบบนั้นโดยไม่ทำอะไรเลย??

UrAuZi
28th January 2012, 07:06
เพราะน่าจะสัญชาติญาณหล่ะมั้งครับ เอามือมาปิดเเผล เหมือนปกป้องไม่ให้โดนเเรงกว่าเดิม เเต่ผมเเปลกนะ โดนข่วนไม่รู้สึก มาอีกที เอ้า ไมเเสบๆ มีเลือดด้วย

Airborne101st
28th January 2012, 07:22
ผมเคยเรียนอยู่ มันเป็นการตอบสนองของร่างกายเวลาโดนข่วนหรืออะไรบาด

Kyonman
28th January 2012, 07:23
เป็น สัญชาตญาณ ครับ ที่ ร่างกาย เหมือนบอกเราว่า ตรงจุดที่เสียหายนะ มือก็จะกระเด้งมาปกปิดไว้ เพื่อไม่ให้เสียหายมากกว่าเดิม ก่อนที่ ร่างกาย จะถ่ายทอดคำสั่ง เรียกหน่วยพยาบาล มาตรวจสอบ แล้ว ทำการรักษา แผลก็จะตกสะเก็ด แล้วเราก็จะไปแคะออกเล่น(- -'') ถ้ามันลึกมากก็จะกลายเป็น รอยแผลเป็น จบ - -''

อีก กรณี คือ ร่างกายไม่เตือนไม่บอก ผมเคยว่ายน้ำแล้ว โดนอะไรข่วนไม่รู้ เลือดออกเต็มเลย(อันนี้มารู้ที่หลัง) พอขึ้นจากน้ำ เพื่อนก็ตกใจ บอกว่า ไม่เจ็บ เลือดออกเต็มเรา เอะ!! ไอ้เราก็ งง ใครเลือดออกฟระ!! พอมาดูจุดเกิดเหตุที่เพื่อนชี้ให้ดู OMG!! เจ็บขึ้นมาทันดัน ดิ้นแง๊งๆ

สรุป ก็คือ ถ้าร่างการไม่มีระบบแบบนี้ เรา คงจะแย่เหมือนกัน คิดซะว่าเป็น ระบบ DRM ละกัน ต้องเชื้อมต่อกัน ระบบประสาท และ สมองตลอดเวลา 555+

UrAuZi
28th January 2012, 07:40
อีก กรณี คือ ร่างกายไม่เตือนไม่บอก ผมเคยว่ายน้ำแล้ว โดนอะไรข่วนไม่รู้ เลือดออกเต็มเลย(อันนี้มารู้ที่หลัง) พอขึ้นจากน้ำ เพื่อนก็ตกใจ บอกว่า ไม่เจ็บ เลือดออกเต็มเรา เอะ!! ไอ้เราก็ งง ใครเลือดออกฟระ!! พอมาดูจุดเกิดเหตุที่เพื่อนชี้ให้ดู OMG!! เจ็บขึ้นมาทันดัน ดิ้นแง๊งๆ
เหอะๆๆๆ เเบบนี้เเบบผมเลย 555 ไม่เห็นไม่เจ็บ เห็นทีละจ๊ากเลย

Eryx
28th January 2012, 07:55
ฆ่าเชื้อล้างให้สะอาด ไปให้หมอตรวจเช็คให้ดีดีล่ะ

ท่าเกิดตื่นขึ้นมาอีกที แล้วกลายเป็น Computer Table Man !!!

จะหาว่าผมไม่เตือน...

เพราะตอนผมโดนแมลงสาปข่วน ผมปล่อยปละละเลย จนกระทั่ง....

http://clowningglory.typepad.com/photos/uncategorized/055gokiburiototoko.jpg

SixxTheRipper
28th January 2012, 08:19
ฆ่าเชื้อล้างให้สะอาด ไปให้หมอตรวจเช็คให้ดีดีล่ะ

ท่าเกิดตื่นขึ้นมาอีกที แล้วกลายเป็น Computer Table Man !!!

จะหาว่าผมไม่เตือน...

เพราะตอนผมโดนแมลงสาปข่วน ผมปล่อยปละละเลย จนกระทั่ง....

http://clowningglory.typepad.com/photos/uncategorized/055gokiburiototoko.jpg

กลายร่างเลยหรอครับ !!

AofLiverpool
28th January 2012, 08:45
มือมันจะไปเองอ่ะครับ

แต่ตอนโดนเราไม่รู้ ไม่เจ็บ พอเอามือไปแตะ โคตรเจ้บ

wachisawit
28th January 2012, 20:44
ผมว่าทุกคนก็เป็นนะครับ
เป็นเหมือนสัญชาตญาณ ครับ

jakirooooo
29th January 2012, 11:42
วันนี้ผมโดนมีดบาดเลยลองไม่เอามือไปจับครับ ..

ผลออกมามันยั้งมือไม่อยู่จริงๆ

protroman
29th January 2012, 11:52
Reflex ครับผม

เป็น การตอบสนองของร่างกาย

killnice
29th January 2012, 11:52
นึกภาพเราเอาหัวไปแตะสิ มันจะได้เรื่องมั้ย - -

HearTLockER
29th January 2012, 14:46
ขาเนียนจังตัวเอง >///<
ล้อเล่นๆ5555
มันน่าจะเป็นสัญชาตญาณของคนอะ

sydyon
29th January 2012, 14:56
ขาขาวน่าลูบไล้ นะตัวเธอว์

(ล้อเล่น)

คงเป็นเพราะสัญชาติญาณ แหละครับ

Phenomenom555
29th January 2012, 15:41
พูดกันตรงๆมันก็เป็น Reflex Action จากร่างกายครับ พูดง่ายๆคือปฏิกิริยาตอบโต้กลับทันที คล้ายๆกับเวลาเราโดนน้ำร้อนลวกก็จะรีบชักมือกลับแหละครับ:p