PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตะลึง พบศพทหารไทยในพระตะบอง เขมร "อ้าง" ฆ่าตัวตาย

kingcesar
28th January 2012, 14:18
เมื่อกี้เปิดข่าวย้อนหลังดู ไปเจอข่าวทหารไทยตายในเขมร -*-

ลองอ่านดูสิ

http://www.thairath.co.th//media/content/2012/01/25/233163/hr1667/630.jpg

ทหารไทยนายหนึ่งถูกพบเป็นศพอยู่ในประเทศกัมพูชา ซึ่งเจ้าหน้าที่ตำรวจกัมพูชาระบุว่า เป็นการฆ่าตัวตาย...

สำนักข่าวพนมเปญโพสต์รายงานเมื่อวันที่ 24 ม.ค. ว่า จากกรณีพบศพทหารไทยในฝั่งประเทศกัมพูชาเมื่อสัปดาห์ก่อน

หลังจากมีเสียงปืนดังขึ้นหลายนัดบริเวณใกล้เคียงกับจุดที่กองทหารของกัมพูชาประจำการอยู่ ล่าสุดสารวัตรทหารกัมพูชาออกมาระบุว่า ทหารคนดังกล่าวฆ่าตัวตาย

สารวัตรทหารกัมพูชาเผยว่า ร.อ.สุวิทย์ วงศ์ไชย ถูกพบเสียชีวิตอยู่ในตำบล ก็อมเรียง จังหวัดพระตะบอง เมื่อวันพฤหัสบดีที่แล้ว

โดยก่อนพบศพเจ้าหน้าที่ได้ยินเสียปืนดังขึ้น 4 นัด จึงได้ติดต่อไปยังกอกำลังตำรวจชายแดนของไทยทันที และได้ร่วมเข้าค้นหาจนพบศพ

ซึ่งเจ้าหน้าที่ทั้ง 2 ฝ่ายได้ชันสูตรศพ พบรอยกระสุนที่บริเวณอกของร.อ.สุวิทย์หนึ่งนัด

ส่วนกระสุนอีก 3 นัดที่เหลือ เจ้าหน้าที่เชื่อว่าเป็นการยิงขึ้นฟ้า และจากการสืบสวนของทั้งตำรวจไทยและกัมพูชาในวันต่อมา และภรรยาของผู้ตายยืนยันว่า เขาฆ่าตัวตายจริง

พนมเปญโพสต์อ้างรายงานของพ.อ.ธนาธิป สว่างแสง โฆษกกระทรวงกลาโหมระบุว่า

ยังไม่สามารถยืนยันรายละเอียดของเหตุที่เกิดขึ้นได้ ขณะที่ของนายธานี ทองภักดี อธิบดีกรมสารนิเทศ กระทรวงการต่างประเทศกล่าวว่า ยังไม่ทราบเรื่องที่เกิดขึ้น

ขอบคุณสำนักข่าวไทยรัฐ

โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่า เขาไม่น่าจะฆ่าตัวตายจริงนะครับ -*-

ข่าวอย่างนี้บิดเบือนกันได้ - -

ทุกคนเห็นว่าไงครับ?

vzb1150
28th January 2012, 14:24
ผมว่ามันก็น่าจะจริงนะครับเพราะ ภรรยาเค้าก็ออกมายืนยันแล้วหนิ :))

SoNy009
28th January 2012, 14:29
จะฆ่าตัวตาย ยิงขึ้นฟ้าเพื่ออะไร เป็นสัญญาณบอกเหรอ จะตายแล้วน้า

Palm1212
28th January 2012, 14:50
ตะลึง พบศพทหารไทยในพระตะบอง เขมร "อ้าง" ฆ่าตัวตาย

ทหารไทยนายหนึ่งถูกพบเป็นศพอยู่ในประเทศกัมพูชา ซึ่งเจ้าหน้าที่ตำรวจกัมพูชาระบุว่า เป็นการฆ่าตัวตาย...

พระตะบอง อยู่กัมพูชาครับ

RES_PAUL
28th January 2012, 15:24
เอางี้ๆใครๆก็มีปากสามารถแต่งข่าวได้จากปากต่อปากข่าวบ้านเราก็น่าเชื่อถือจังล่ะครับไม่ว่าจะประเทศไหนก็เหมือนกันน่ะหล่ะ

ขอเชิญริวจิตสัมผัสครับ >.<

ริว:มันอาจจะมีพลังงานหรือวิญญาณอยู่ก็เป็นได้

Zean_Neo
28th January 2012, 15:30
ถ้าฆ่าตัวตาย เขาก็ต้องยิงจุดสำคัญ เช่นหัว ไม่มีเสียงครั้ง 2 แน่นอน

worametza
28th January 2012, 15:57
เอิ่ม
ร.อ.
มันร้อยเอกเลยน่ะนั้น
จะทำไปเพื่ออะไรหว่า
ปล. ฟังหูไว้หู 50 - 50 ครับ

Palm1212
28th January 2012, 16:01
ชื่อกระทู้กับรายละเอียดข้างในมันคนละประเทศเลยครับ - เข้าใจยังครับ ว่าผมจะสื่ออะไร -ผมไม่ได้ใส่ Quote ไว้แต่กัมพูชาซะหน่อย

xaouview
28th January 2012, 16:08
ชื่อกระทู้กับรายละเอียดข้างในมันคนละประเทศเลยครับ - เข้าใจยังครับ ว่าผมจะสื่ออะไร -ผมไม่ได้ใส่ Quote ไว้แต่กัมพูชาซะหน่อย

กัมพูชากับเขมร มันก็ประเทศเดียวกันแหละครับ คุณเข้าใจผิดรึเปล่า

papangkron
28th January 2012, 16:12

เขมรกับกัมพูชามันก็ประเทศเดียวกันนิคับ

ผมว่ายิงอกมันแปลกๆอยู่นะ ถ้าฆ่าตัวตายก็น่าจะยิงที่หัว แบบโป้งเดียวจอด แล้วถ้าฆ่าตัวตายจริง เวลายิงปากกระบอกปืนต้องอยู่ใกล้ๆจุดที่จะยิงก็น่าจะเหลือเขม่าดินปืนไว้นะ

Palm1212
28th January 2012, 16:15
เฮ้ย เดี๋ยวๆ -*- ผมไม่เข้าใจที่นายพูดครับ ผมเขียนอะไรผิดหรือเปล่าเนี่ย

มันคนละประเทศยังไง ก็ทหารไทยตายในพระตะบองนี่ ไม่ได้ตายในไทยซะหน่อยนะครับ - -

อ้าวเหรอครับ ถ้างั้นผมอ่านรายละเอียดข้างในผิดเอง ขอโทษด้วย

notty369
28th January 2012, 16:18

เขมร กับ กัมพูชา เป็นประเทศเดียวกกันครับ

ตอนเเรก เขาใช้ ชื่อ เขมร เลย เปลี่ยนมาเป็น กัมพูชา

Msguzs
28th January 2012, 16:24
ยิงกันชัวร์ไม่มีทางที่ทหารจะฆ่าตัวตายหรอกมั้ง

และคงไม่คิดจะยิงหน้าอกฆ่าตัวตายกันหรอก

Buffalo
28th January 2012, 16:24
ที่น่าสงสัยคือฆ่าตัวตายยิงที่อก??
ถ้าคนปกติน่าจะจ่อขมับหรือกรอกปากไม่ใช่หรือไง

SixxTheRipper
28th January 2012, 17:43
ทุกคนคิดเหมือนผมเลย ไม่มีใครบนโลกยิงขึ้นฟ้าก่อนจะยิงตัวตายหรอกมั้ง แล้วคนยิงตัวตายก็ต้องยิงจุดสำคัญที่คิดว่ายิงทีเดียวตายก็น่าจะเป็นหัว(เพราะคงไม่มีใครอยากยิงแล้วยิงอีกหรอก)
เรื่องนี้นี่เพราะกลัวจะมีปัญหากันหรือป่าวเลยไม่พูดอะไรมาก

maxLiverpool
28th January 2012, 17:53
บวก มัน เลย !

opal160
28th January 2012, 19:03
คนอะไรจะบ้ายิงตัวตายที่่อก แถมมียิงเอาฤกษ์3นัดด้วย
ปล.อันนี้งง พบศพในกัมพูชา แล้วร้อยเอกเค้าไปทำไรในกัมพูชาอ่ะ

peetdekdeee
28th January 2012, 19:10

เอิ่มมันก็ประเทศเดียวกันนิ เรียนสังคมมาหรือปล่าวหว่า

kingcesar
28th January 2012, 19:13
ผมว่ามันก็น่าจะจริงนะครับเพราะ ภรรยาเค้าก็ออกมายืนยันแล้วหนิ :))

ลองสังเกตดีๆนะครับ ว่ามันเป็นสำนักข่าวพนมเปญ ไม่ใช่สำนักข่าวไทย

ถ้ามองในอีกมุมนึงดูแล้วยิ่งอยู่ในพื้นที่เขา เขายิ่งสามารถควบคุมสื่อของตัวเองได้อย่างไรก็ได้ครับ :D

จะฆ่าตัวตาย ยิงขึ้นฟ้าเพื่ออะไร เป็นสัญญาณบอกเหรอ จะตายแล้วน้า

ใช่ครับ จากรายงานข่าวนั้น ผมว่าสาเหตุการตายมันดูยังคลุมเครืออยู่นะครับ

อีก 3 นัดที่ว่ายิงขึ้นฟ้านั้่น ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าจะยิงทำไม หรือว่าเกิดการต่อสู้กันก่อนจะจบที่ยิงหน้าอกผู้ตาย?

-*-เอ่อ แล้วนายจะสื่ออะไรครับ บอกทำไม - - ก็พระตะบองอยู่กัมพูชาอยู่แล้วนี่ ผมไม่เข้าใจจุดประสงค์นายครับ

เอางี้ๆใครๆก็มีปากสามารถแต่งข่าวได้จากปากต่อปากข่าวบ้านเราก็น่าเชื่อถือจังล่ะครับไม่ว่าจะประเทศไหนก็เหมือนกันน่ะหล่ะ

ขอเชิญริวจิตสัมผัสครับ >.<

ริว:มันอาจจะมีพลังงานหรือวิญญาณอยู่ก็เป็นได้

อย่าวิ่งนะ เดี๋ยวส่งทีมงานเข้าไปรับ... 5555

_________

อย่างน้อยไอ้ข่าวนี้มันก็มีคำว่า "อ้าง"

ซึ่งทำให้ความน่าเชื่อถือลดฮวบลงมาเลยล่ะครับ

ถ้าฆ่าตัวตาย เขาก็ต้องยิงจุดสำคัญ เช่นหัว ไม่มีเสียงครั้ง 2 แน่นอน

ผมก็คิดว่ามันแปลกนะครับ คนจะฆ่าตัวตาย จะไปยิงที่หน้าอกตัวเองทำไม - -

เอิ่ม
ร.อ.
มันร้อยเอกเลยน่ะนั้น
จะทำไปเพื่ออะไรหว่า
ปล. ฟังหูไว้หู 50 - 50 ครับ

ผมเชื่อว่า ไม่น่าใช่การฆ่าตัวตายนะครับ

เฮ้ย เดี๋ยวๆ -*- ผมไม่เข้าใจที่นายพูดครับ ผมเขียนอะไรผิดหรือเปล่าเนี่ย

มันคนละประเทศยังไง ก็ทหารไทยตายในพระตะบองนี่ ไม่ได้ตายในไทยซะหน่อยนะครับ - -

เขมรกับกัมพูชามันก็ประเทศเดียวกันนิคับ

ผมว่ายิงอกมันแปลกๆอยู่นะ ถ้าฆ่าตัวตายก็น่าจะยิงที่หัว แบบโป้งเดียวจอด แล้วถ้าฆ่าตัวตายจริง เวลายิงปากกระบอกปืนต้องอยู่ใกล้ๆจุดที่จะยิงก็น่าจะเหลือเขม่าดินปืนไว้นะ

ผมก็คิดอย่างนั้นนะ ยิงอกมันก็ยังมีโอกาสรอดตายมากกว่ายิงหัวอยู่นะ

ถ้าคิดจะฆ่าเขาน่าจะยิงหัว เพราะมันมีสิทธิ์ตาย 99.8% เลยนะ -*-

แต่กลับไปยิงที่หน้าอก

แถมสำนักข่าวนั่นมันยังไม่ยอมระบุจุดปืนตกหรือข้อมูลเชิงพื้นที่แน่นอนอะไรเลย

อ้าวเหรอครับ ถ้างั้นผมอ่านรายละเอียดข้างในผิดเอง ขอโทษด้วย

อ่อ ไม่เป็นไรครับ ผมก็งงว่า เอ๊ะผมผิดตรงไหน -*-

ทุกคนคิดเหมือนผมเลย ไม่มีใครบนโลกยิงขึ้นฟ้าก่อนจะยิงตัวตายหรอกมั้ง แล้วคนยิงตัวตายก็ต้องยิงจุดสำคัญที่คิดว่ายิงทีเดียวตายก็น่าจะเป็นหัว(เพราะคงไม่มีใครอยากยิงแล้วยิงอีกหรอก)
เรื่องนี้นี่เพราะกลัวจะมีปัญหากันหรือป่าวเลยไม่พูดอะไรมาก

ครับ เพราะขณะนี้เป็นรัฐบาลพรรคเพื่อไทย บริหารประเทศอยู่

จึงมีแนวนโยบายสร้างความปรองดองกับกัมพูชา ซึ่งก็อาจจะมีการเคลียร์พูดคุยตกลงกันหลังไมค์กันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ข่าวถึงได้ออกมาแบบนี้

(ถ้าเป็นรัฐบาลพรรคประชาธิปัตย์นะ ป่านนี้เรื่องบานปลายใหญ่โต เอาเข้าสภาไปเรียบร้อยแล้วครับ นายกษิต ภิรมย์เล่นเขมรยับแน่ -*-)

คนอะไรจะบ้ายิงตัวตายที่่อก แถมมียิงเอาฤกษ์3นัดด้วย
ปล.อันนี้งง พบศพในกัมพูชา แล้วร้อยเอกเค้าไปทำไรในกัมพูชาอ่ะ

ผมคิดว่าเขาน่าจะไปพักร้อนกับภรรยานะครับ

แล้วก็อาจจะมีปากเสียงกับทหารเขมรในเรื่องของอุดมการณ์ทางทหารและทางชาตินิยมก็ได้

แล้วหลังก่อเหตุฝ่ายนั้นก็ข่มขู่ภรรยาคุณร้อยเอกคนนี้ว่าห้ามปริปากบอกใครเด็ดขาดอะไรประมาณนี้มั้งครับ -0-

boomman
28th January 2012, 19:51
คิดได้สองแบบครับ

1.มาอยู่นี่ได้ต้องมาทำอะไรซักอย่าง แล้วเกิดมีข้อผิดพลาด เลยจำใจยิงตนเอง โดยก่อนเสียชีวิต กลัวทางการเป็นห่วง ว่าเป็นตายร้ายดียังไง เลยยิงปืนขึ้นฟ้า 3 นัดแรก นัดสุดท้ายยิงตัวเอง
2.โดนทหารกัมพูชาเก็บ

RIP นะครับ อยู่จนได้เป็น ร้อยเอก