PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนํา printer ให้หน่อยครับ

oOzenOo
28th January 2012, 23:59
แนะนํา printer ให้หน่อยครับ ใช้งานทั่วไปมีปริ้นรูปบ้างครับเล็กน้อยราคาไม่สูงนัก

พอดีไม่รู้เรื่องพวกนี้เลยครับ

CANON Pixma iP4760 >>> http://www.canon.co.th/personal/products/printers/inkjet-printers/pixma-ip4760?languageCode=TH
EPSON T30 >>> http://www.epson.co.th/epson_thailand/printers_and_all_in_ones/inkjet/product.page?product_name=Epson_Stylus_Office_T30

ตัวไหนดีครับ มือใหม่งบน้อย

ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

soldierof200
29th January 2012, 00:07
ไม่รุ้นะ ผมใช่ CANON Pixma MP280 + ทำเป็น Ink tank ด้วยอ่ะครับ ซื้อมา 2500 เมื่อปลายปีที่แล้วเองคับ

ตัวนี้ก็ใช้ดีนะคับ เร็วด้วย ^^

oOzenOo
29th January 2012, 00:17
ไม่รุ้นะ ผมใช่ CANON Pixma MP280 + ทำเป็น Ink tank ด้วยอ่ะครับ ซื้อมา 2500 เมื่อปลายปีที่แล้วเองคับ

ตัวนี้ก็ใช้ดีนะคับ เร็วด้วย ^^

ขอบคุณครับ canon สีเป็นไงบ้างครับ

arthur_cg
29th January 2012, 01:07
ขอบคุณครับ canon สีเป็นไงบ้างครับ

ก็บอกได้คำเดียวว่าสวยครับ แต่canonมักจะมีปัญหาเรื่องของหัวหมึกตันถ้าไม่ได้พิมพ์เกิน 4วันขึ้นไป(แล้วแต่อุณหภูมิห้องนะ) แล้วก็สีออกมาเยอะมากมาย แล้วก็ถ้าจะติดInk tank ต้องดูแลรักษา และเรื่องร้านติดดีๆด้วย เพราะเคยเจอกับตัว หมึกไม่ไหน ตันในสายบ้าง

ส่วน EPSON หัวพิมพ์จะละเอียดกว่ามาก แต่ถ้าหัวหมึกตันทีละยุ่งเลยเพราะมันติดอยู่ในเครื่องต้องแกะออกมาอีกที ไม่เหมือนCanon ที่ตลับหมึกกับหัวพิมพ์อยู่ด้วยกัน

chikuva
29th January 2012, 06:44
cannon ติดแท้งใช้หมึกปลอมจะตันง่ายครับ เพื่อนใช้ไม่ถึงปีปริ๊นไม่ออกแล้ว(ไม่มีประกันครับเพราะติดแท้งหมดประกันทันทีที่ออกจากร้าน)
EPSON หัวพิมพ์ดีแต่ถ้ามีปัญหาเปลี่ยนเครื่องใหม่คุ้มกว่า ยี่ห้อนี้แบนหมึกปลอมครับ ใช้หมึกปลอมหมดประกันทันที
ลองมองอีกยี่ห้อครับ brother ตัวล่างๆดูดกระดาษหนายยากหน่อย ดีตรงซื้อมาแล้วใช้หมึกแท้ให้หมดค่อยซื้อแท้งมาติดเองได้ง่ายๆ ผมใช้มาเกือบสองปีละ ปัญหาน้อยมาก แถมไม่ได้ปริ๊กทุกอาทิตย์ บางทีเป็นเดือนเลยก็มี ยี่ห้อนี้คนรู้จักค่อนข้างน้อย ราคาก็สูงพอตัว
เรื่องสี อยู่ที่หมึกด้วยครับ ถ้าหมึกแท้สีจะสดกว่าหมึกปลอม คุณภาพดีกว่าและราคาสูงกว่า
เรื่องความคมชัดยังไงก็สู้ เลเซอร์ไม่ได้ครับ ถ้าต้องการควานละเอียดสูงๆสีสดๆแนะนำเลเซอร์ครับแต่แพง ส่วนแบบหมึกก็มีหลายระดับหลายราคาครับ

Xgenza
29th January 2012, 07:29
ติดแท้งค์ แนะนำ Epson จากประสบการณ์ canon ติดแท้งค์ ไม่ค่อยทน เพราะหัวพิมพ์ canon ทำออกมาเพื่อใช้หมึกหมดครั้งเดียวทิ้ง เพราะ หัวพิม์มันอยู่ที่ตลับ
ส่วน EPSON ทำมาเพื่อใช้ได้หลายๆครั้งเพราะหัวพิมพ์ติดอยู่กลัเครื่อง จึงทนกว่าครับ

ติด Epson T11 มาปีกว่าแล้ว ยังออกดีทุกสีครับ มีเส้นๆบ้าง
ติด Canon MP145 เปลี่ยนตลับสีไป 3 ครั้งแล้ว ส่วนตลับดำ เปลี่ยนไป 1 ครั้ง หัวตันบ่อยฉิบ ตอนนี้เลิกใช้ไปแล้ว

oOzenOo
29th January 2012, 13:15
ขอบคุณทุกคนมากๆครับแล้วมีใครใช้สองรู่นนี้ไหมครับ
ไม่คิดจะติดแท้งค์ครับขอใช้แท้สบายใจกว่าใช่รึเปล่าครับ
แนะนำรุ่นอืนๆก็ได้ครับ ราคา 3000-3500 บาทครับ

reconnang
29th January 2012, 13:26
EPSON T30 ถ้าไม่ได้ใช้งานเยอะ ไม่ได้พิมวันละเป็น 100 หน้าแนะนำว่าอย่าติดแท้ง...ให้ซื้อตลับใส่ที่เดิมหมึกได้จะดีกว่า.....ส่วนตัวใช้ hp all in one อยู่ อิอิ

Xgenza
29th January 2012, 15:08
ถ้าเน้นหมึกถูก ก็พวก HP Ink ADvantage ครับ หมึกสี-ดำ ตลับละ 320 บาท ปรี้นได้เยอะอยู่ครับ