PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จรรณยาบรรณของช่างคอมฯ สมัยนี้ หายไปไหนหมด?

AodPDS711
29th January 2012, 13:17
เพิ่งเจอมากับตัวเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เองครับ พอดีพี่ชายของผมมีโน๊ตบุ๊คอยู่เครื่องนึง พอดีมันเกิดเสียโดยปัญหาของมันคือ พอเข้าวินโดว์แล้วเกิดบลูสกรีน แล้วพอรีสตาร์ทใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม โดยพี่ชายเค้าเป็นคนโทรมาบอกผม ผมก็ถามว่ามันแสดงโค้ดว่าอะไร พี่ผมก็บอกไม่ทราบ เพราะดูไม่ทัน (เครื่องตั้งให้รีสตาร์ทอัตโนมัติเมื่อ System Fail) พี่ชายผมอยู่ขอนแก่น แต่ผมอยู่สมุทรปราการ ด้วยความขี้เกียจ ผมจึงบอกไปว่า ให้ยกไปซ่อมที่ร้านเอาละกัน พี่ผมก็เลยเอาไปซ่อมที่ร้านๆหนึ่ง (ผมไม่รู้ร้านไหน เพราะผมไม่ได้ไปด้วย) พอเอาไปให้ดู ช่างบอกว่าปัญหานี้แก้ยากนิดนึง ถ้าจะให้ซ่อมก็ 3,000 บาท เอารึเปล่า พี่ผมก็เลยถามต่อว่า มันต้องเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรเหรอ ถึงสามพัน ช่างก็บอกว่า ค่าซ่อมนี่แหละ ของมันซ่อมยาก ด้วยความที่พี่ผมเป็นคนมีอันจะกิน (แต่ฉลาดหน่อยนึง) ไม่ยอมให้ซ่อม เพราะถ้าซ่อมถึง 3,000 บาท ไปซื้อใหม่จะดีกว่าเยอะ

ระหว่างนั้นพี่ผมก็เลยส่งโน๊ตบุ๊คเจ้าปัญหานี้มาให้ผม ไอ้ตอนแรกได้ยินว่าค่าซ่อมสามพัน คิดในใจ ****คงยาก***ๆ แต่พอลองทำดู ปรากฏว่าปัญหามันไม่ยากอย่างที่คิด เพราะโค้ดที่มันโชว์ใน BSOD คือ 0x0000008e ซึ่งหมายความว่า มีแรมตัวใดตัวหนึ่งเสีย พอผมแงะออกมาดู ปรากฏว่าในเครื่องมีแรม 2 GB เน่าๆ ตัวนึงยัดมาเพิ่ม ทั้งๆที่ โน๊ตบุ๊คนี้ สเปคมันมีแรมแค่ 1 GB(Acer 4730z) พอโทรไปถามพี่ ก็บอกว่า ไม่รู้ พอผมถอดแรมตัวนั้นออกมาดู ก็ปรากฏว่าเครื่องเปิดได้ตามปกติ และไม่มีปัญหาใดๆเลย หลังจากนั้นผมจึงโทรไปบอกพี่ถึงปัญหาที่เกิด เค้าก็บอกว่า เค้าจะไม่ไปที่ร้านนั้นอีกแล้วล่ะ

ผมก็เลยมาสงสัยว่า ทำไมเดี๋ยวนี้ พวกช่างคอมทั้งหลาย ถึงทำงานหากินบนความไม่รู้ของคนอื่นแบบนี้ ถ้าปัญหาแบบนี้ให้ผมซ่อม ผมซ่อมฟรีให้ด้วยซ้ำ (แต่แรมขายให้นะ 5555)

ใครที่มีปัญหาแบบนี้ ก็สามารถระบายได้นะครับ หัวอกเดียวกัน

ปล.เซ็ง

sattawat1979
29th January 2012, 13:25
พวกนี้มันก็หากินกับความไม่รู้ของคนอื่นนี่แหละครับ ทำใจๆ

kyokyosa132
29th January 2012, 13:26
ผมว่าร้าน ซ่อมคอมเดี๋ยวนี้ หาดี ๆ ยากครับ

ผมว่าศึกษาปัญหาด้วยตนเอง ฝึกทำหลาย ๆ ครั้ง และศึกษา ปัญหาเบื้องต้น

ก็ปลอดภัยจากการเอาเปรียบได้แล้ว แต่บางครั้งถ้ามันจนปัญญาเกินไป ก็คงไม่พ้นร้าน

แต่ควรจะไปร้านที่ ไว้ใจได้ และราคาเป็นกันเอง ไม่แพงจนเกินไป

ปล.เดี๋ยวนี้ลง Window ใหม่ 300 up ทั้งที่ ทำเองก็ได้ ง่ายนิดเดียว เสียเวลาไม่ถึง ครึ่งชั่วโมง

kingcesar
29th January 2012, 13:29
ช่างคอมสมัยนี้บางกลุ่มก็เป็นจำพวกแรงงานไร้ฝีมือครับ คือเค้าเป็นแค่ลูกจ้าง ไม่มีความรู้อะไรในหัว

หรืออาจเรียกได้ว่าเป็นพวกแรงงานที่เรียนไม่จบก็ได้

เวลานายจ้างสอนให้ทำไร ก็ทำได้แค่นั้น ไม่รู้จักวินิจฉัยวิเคราะห์ให้เป็น

รู้แต่ว่า อาการแบบนี้ ต้องซ่อมแบบนี้ อาการแบบนั้น ต้องซ่อมแบบนั้น

ผมคิดว่าน่าจะเป็นอย่างนี้นะ พวกช่างสมัยนี้น่ะ

:-3
หรือเขาไม่รู้วิธีซ่อมจริงๆ 5555+

xxxlnwjung1
ผมก็เสียคอมไปเครื่องนึง มันบอกฮาร์ดดิสติดแบด ขอเวลาซ่อมเดือนนึงลูกค้าเยอะ
พอครบเดือนไปดูร้านคอม****กลายเป็นร้านอูคูเลเล่ พอถามป้าร้านขายโทรศัพท์ข้างๆแกบอก
มันเล่นพนันบอลเสียมันหนีหนี้ ประจานเลยครับ ร้านมันชื่อ คลีนิึึคคอม เปิดอยู่ Modern Zone Big C อุบล
ช่างชื่อช่างหนุ่ม

SixxTheRipper
แน่นอนครับ เมื่อก่อนผมลงวินไม่เป็นเรื่องคอมยังไม่ค่อยรู้เรื่อง มันเอะอะๆ ลงวินใหม่อย่างเดียว 300 ลงโปรแกรม 150

เหอะๆ.. มันลงวินโดว์โมดิฟายแบบออโต้ไดฟเวอร์ โปรแกรมที่ให้แบบ trial เกมก็ demo กะเกมเฮ้า10กว่าเกมแบบจำกัดวันด้วย

ปีก่อนเพื่อนผมมันไปซ่อมแล้วมาบอกผมว่า... มันเข้าเกมแล้วมันถามหา.. Direct X แค่เนี่ย ร้านบอกให้มันลงวินใหม่เลย

BoomSuperNoob
29th January 2012, 14:36
เพื่อนผมเจองี้ครับ

เอาคอมไปซ่อมร้าน พ่อซ่อมแล้วเขาถอดแรมไปแผงนึง กว่าจะรู้ตัวก็นะ...

อีกอย่างนึง สดๆเลย เขาบอกเมนบอร์ดเสีย เพื่อนผมก็เอาไปซ่อม เขาบอกต้องเปลีย่นบอร์ดใหม่

พอเปลี่ยนปุ้บ ดันบอกมาว่าการ์ดจอเสีย สรุปเพื่อนผมเสียเงินไปเกือบหมื่นครับ

siamzone
29th January 2012, 14:45
ไปซ่อมร้านใหญ่ดีกว่านะ ร้านเล็กๆผมไม่ค่อยเข้าหรอก

gameza2010
29th January 2012, 14:50
คอมเราเคยฮาสดิสเสีย พอเอาไปซ่อมกลับมาเชคดูอ้าวความจุมันน้อยลง แล้วเลยโทรไปถามเขาบอกว่าส่งซ่อมอยู่ ถ้าเราไม่สังเกตก็คงไม่ได้คืนอ่ะเวลาตอนไปเอาก็ไม่เห็นบอกอะไร

steroids
29th January 2012, 14:54
อือๆ ผมกะคนหนึ่ง ที่เป็นช่างคอม ถึงยังไงผมก็ไม่โกงลูกค้า แต่ได้กำไรน้อย ไม่เป็นไรสำหรับผมยังอยู่ในชั้นของการศึกษาอาการต่างๆ ส่วนใหญ่ๆก็ ลง windows ใหม่ 300 กะพอหละ มาตราฐาน

lovekoal
29th January 2012, 15:17
อ่านบางข้อความแล้วไม่ค่อยปลื้มเลย ช่างคอมมันไม่ได้เป็นแบบนั้นทุกคนหรอกครับ แล้วช่างคอมที่มีหัวคิดรู้จักวิเคราะห์ก็มีอยู่ครับ แต่การกระทำแบบนี้ไม่ต่องช่างคอมหรอกครับ คนที่มันจะกิน ไม่ว่าช่างอะไรมันก็ทำแบบนี้หมดล่ะครับ ซึ่งผมก็เป็นช่างผมก็ยอมรับนะว่าผมก็กิน แต่ไม่เวอร์ อย่างน้อยก็แค่ค่าข้าว 20-30 แต่ผมในฐานะที่เป็นช่างผมก็ไม่ชอบช่างที่ชอบทำนิสัยแบบเลวๆ อย่างที่ จขกท.กล่าวมาเหมือนกันเพราะชาวบ้านเขาจะไม่ไว้ใจช่าง

yedgudi
29th January 2012, 15:37
เหอๆ อย่าเหมารวมสิครับ ผมก็ช่างคอมครับ ร้านจูเนียคอมเซ็นเตอร์ อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ มาลองใช้บริการร้านผมดูละกัน

Phenomenom555
29th January 2012, 15:38
ไม่ใช่แค่ช่างคอมหรอกครับ เดียวนี้เป็นกันหลายอาชีพมากจริงๆ ใช้ความรู้ที่มีไปในทางที่ผิด แต่คนที่ทำแบบสุจริตก็มีแต่น้อยลงทุกๆวันแล้วครับ

ป.ล. ถ้าผมเป็นจขกท. ผมจะให้พี่ชายแจ้งความครับ:sweat

eyazawa2456
29th January 2012, 15:41
ใช่ครับบางร้าน หัวใส+ชอบวางยา ใช้ไปนานๆก็ต้องซ่อมอีก

Ezero
29th January 2012, 15:54
เวลาคอมผมพัง ผมไม่เคยส่งร้าน

โทรตามเพื่อนที่เรียนอิเล็กมาดูให้ แต่บางอันผมซ่อมได้ผมก็ซ่อมเอง ไม่อยากเปลืองตังเยอะ

silver007
29th January 2012, 16:14
ไหมบ้านผมลงใหม่แค่ 200 เอง หลังจากซ่อมแล้วแถบไม่เห็นหน้าอีก

นครสวรรค์ครับ

Dark_Area
29th January 2012, 16:15
ขอนแก่นหรอ ... ร้านไหน บอกผมหน่อยสิ : )) ตึกคอมรึเปล่า ผมจะได้ไปดูหน่อย

ปล.เวลาคอมเสียหรืออะไรนี่ แนะนำให้เสริ์ชหาข้อมูลหรือตั้งกระทู้ถามก่อนนะครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยส่งร้านเหมือนกัน จัดเองกับมือล้วนๆ

Aliensh
29th January 2012, 16:20
เมื่อก่อนผมเคยโดนครับ เเต่..หนักกว่าพี่คุณคือ เม่งเปลื่อนอะไหล่เเท้ในคอมผมไปครับ :sweat ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องคอมมากเลยไม่รู้

Beam-GuitarPro
29th January 2012, 16:21
เกรียนครับช่างเดียวน้ อะไรทำได้ก็ทำเองเถอะครับ เช็คว่าอะไรเสียก็ เอาชิ้นนั้นไปเคลมกับทางบริษัทดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องโค้ดของจอฟ้ามรณะ ก็จดไว้แล้วเข้าไปในเวป ไมโครซอฟ มันมีหมดทุกโค้ดแหละครับ แล้วเขาอธิบายไว้อย่างละเอียดเลยว่าอะไรเสีย แล้วควรแก้ยังไง

ViRuS|Benz
29th January 2012, 16:42
ก็เงี้ยครับ แต่ อย่าไปเหมารวมเลยครับ ช่างดีๆมีอีกเยอะ

(ผมก็เรียนเทคนิคคอมพิวเตอร์อยู่ง่ะ เป็นช่างมือใหม่ 55+)

Guszo
29th January 2012, 16:42
หน้าหมุ่บ้านผม มีร้าน 2 ร้าน แกล้งเข้าไปถาม ร้านแรกถามว่า จะลงวินใหม่เท่าไหร่ครับ 300- ร้านนี้เป็นร้านเล้กๆ แต่ว่าเข้าไปในร้าน จะมีพวกของแต่งคอมขายเยอะ ไฟ สายต่างๆ แต่ภายนอกดูไม่น่าเข้า
กับอีกร้าน ร้านใหญ่มาก 2บ้านติดกัน หน้าร้านสวยวิ้ง เดินเข้าไปพี่ลงวินโด้เท่าไหร่ครับ ตอบแบบว่าผมไม่ได้คิดว่าจะพูดออกมา 800 ครับน้อง ลงโปรแกรมให้ทุกอย่าง ในร้าน คอมลุกค้าที่เอามาซ่อม แล้วไม่มาเอาคืน มีเป็นจำนวนมาก ส่วนใหญ่เก่าๆ เคสเปล่าบ้าง แล้วก็พวกของใหม่ๆเลย ยังไมไ่ด้แกะกล่อง แต่ระดับล่างๆเลย

ลงวินโด้ 800 คิดค่าเหนื่อย นั่งรอมันโหลดเสร็จ ตั้งค่า นอนรอ แค่นั้น -*- แล้วใช้แผ่นปลอมด้วย แผ่นแท้ ไม่รู้ไปอยู่ไหน แต่คิดว่ามีไม่งั้นคงโดนจับ ลงทีเดียว 800 แล้ว คนที่หลงเข้าไปร้านนี้ เพระาคิดว่าไว้ใจได้ ผมมองทุกวัน วันๆนึงมีลุกกค้าเข้าร้านประมาณ 5-10 คน ขนาดลงวินโด้มันยังแดรกขนาดนี้ แล้วอุปกรณ์คอมเสีย ไม่ชาร์ตเพิ่มเท่าตัเลยเหรอ - -

tff007
29th January 2012, 17:38
พวกเนี่ยมันวางยาหมดแล้วครับยิ่งถ้าเราโง่ๆอะนั้นสบายมันเ้ลยต้องด่าครับแบบเนี่ยอย่าไปกลัว

mycomton
29th January 2012, 21:29
จากที่อ่านมาหลายๆคนเจอมาเยอะนะเนี่ยสงสัยต้องระวังไว้บ้างแล้ว

clubzaxxx
29th January 2012, 21:36
บางเรื่อง ผมรู้เยอะกว่าช่างคอมอีก

เเค่ไม่มีอุปกรณ์กับอะไหล่เเค่นั้นเเหละ

ร้านขายเกมส์ก็เหมือนกัน

Jizsy
29th January 2012, 21:45
ช่างดีๆก็มีเยอะ แต่เพราะโชคไม่ดีเจอช่างหัวขวด :bye

Rex
29th January 2012, 21:49
JEDI ใจดี TK COM ช้อบชอบ J.I.P จิ๊บๆเรื่องราคา แค่นี้ล่ะที่ยอมทิ้งเครื่องไว้ให้เลย

Jegan
29th January 2012, 22:02
ส่วนใหญ่แล้ว พวกนี้มันมักจะหากินกับคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม โดยเฉพาะถ้ามันถามแล้วเราตอบไม่รู้ ไม่เคยซ่อม หรือไม่มีความรู้ด้านคอม จะโดนพวกนี้หลอกฟันเยอะเป็นพิเศษ........

กว่าผมจะมีความรู้ด้านนี้ก็เสียค่าโง่ไปหลายครั้งเหมือนกัน แต่หลังจากรู้แล้วไปทำคอมให้เพื่อนก็ไม่เคยคิดเงินใครเลยซักที เพราะคิดว่ามันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรที่เราจะต้องไปรีดไถเขา (แต่ส่วนใหญ่ต้องนัดเวลาเราว่างจริงๆถึงจะไปดูให้ได้).......

amarinjang
29th January 2012, 22:06
ก็แล้วแต่นะครับ ผมทำงานบริษัท หลังเลิกงานก็ซ่อมอยู่กับบ้านครับ windows 200 เท่านะ้น โปรแกรมตามสั่งครับ
ผมประกอบคอมให้ลูกค้า เป็นหัวหน้าในบริษัท 3 ปีแล้วยังไม่มีปัญหาเลยครับ ช่างต้องคิดว่าทำใช้เองครับ งานจะได้ออกมาดี
และต้องเอาใจใส่ลูกค้าด้วยครับ อาศัยอยู่นานดีกว่าครับ จะได้มีคนวางใจ และทำธุรกิจได้ดี
ผมว่าอาศัยปากลูกค้าดีกว่าครับ เราทำดี เขาก้อแนะนำต่อเองแหละครับ

artssm
29th January 2012, 22:11
ผมเป็นคนหนึ่งที่ทำงานเกี่ยวกับด้านนี้ ผมขอแนะนำว่า ถ้าเรามั่นใจว่าอุปกรณ์ชิ้นไหนของเราเสีย แนะนำให้ไปส่งเคลมด้วยตัวเองเลยดีกว่าครับ[ถ้าของยังอยู่ในประกัน] ดูได้จากตัวอุปกรณ์มันจะมีัสติ๊กเกอร์ของประกันแปะอยู่ว่าของบริษัทไหน จากนั้นเราก็ทำการหาเบอร์หรือหาที่ตั้งของร้านแล้วนำส่งเคลมจะชัวกว่าและไม่เสียค่าบริการใดๆ เนื่องจากอยู่ในประกัน แต่ถ้าหมดประกันแล้ว ผมแนะนำว่าซื้อใหม่ดีกว่าซ่อมจะดีที่สุดครับ ของที่เสียไปแล้ว ถึงเอากลับมาใช้ใหม่ ยังไงก็ใช้ได้ไม่ 100% หลอกครับ ความรู้เกี่ยวกับ Hardware และ Software มีเยอะครับตาม google หรือ เวปต่างๆ ลองศึกษาดูครับ ช่างดีๆมีเยอะแยะครับ ไม่ใช่มีแต่ช่างไม่ดี เราต้องมองโลกอย่างเป็นธรรม ถ้ามันไม่ดีก็ไม่ต้องไปทำร้านมันอีกแล้วก็บอกต่อ อีกหน่อยก็เจ๊งครับ การประกอบอาชีพทุกอาชีพผมว่าต้องยึดหลักคำนี้ครับ

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน ทำสันดาน อีกไม่นานก็เจ๊ง

cloudgigvery
29th January 2012, 22:21
อ่านแต่ล่ะโพส และเศร้าใจ มันไม่ได้มีทุกร้านหรอก แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มี

เค้าเรียกเอาเปรียบ ขูดเลือดขูดเนื้อ - -* ถ้าเกิดว่าทุกๆคน ช่วยเหลือกันด้วยใจ ตั้งราคาให้สมราคา โลกใบนี้คงมีความสุขมากกว่านี้

paintsuk
29th January 2012, 22:29
ไม่ต้องดูอะไรมากครับเเค่เครื่องเปิดหน้าจอไม่ติด เอาไปซ่อมร้านมันเเค่ถอดเเรมมาถูๆก็ฟันไปเเล้ว300บอกไอ้นู่นช็อตต้องตั้งระบบใหม่ มันอยู่ที่ว่าเราเอาไปซ่อมที่ไหน ไว้ใจได้หรือไม่ ก่อนเอาไปซ่อมถ้าไม่รู่เรื่องคอมให้จดชื่ออุปกรณ์ในคอมของเราให้ครบเลยครับมีอะไรบ้างถ่ายรูปได้ยิ่งดี เวลาได้คอมมาก็ถอดเครื่องเช็คด้วยนะ บางทีมีเเรมไป4Gกลับมาเหลือ2Gก็มี - -* บางร้านก็สลับCPUบ้างRAMบ้างPSUบ้าง เเต่ร้านดีดีก็มีนะครับ เเค่เราอย่าดวงตกยกไปให้ร้านขาดคุณธรรมซ่อมเท่านั้นเอง

bararasza
29th January 2012, 22:29
อัปปรีแมนครับ

exsoticag
29th January 2012, 22:55
นี่แหละสิ่งที่ผมเกลียดมาก

ช่างคอมแถวๆบ้านผมมันชอบหลอกคนอื่นแบบเนี่ยแหละ

จนถ้าคอมมผมเสียที่ผมจะนั่งเช็คเองทั้งวันก่อนว่ามันเป็นอะไรอย่างไง แล้วค่อยยกไปหาร้านซ่อม กันมันหลอก