PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หลังจากลงwindowใหม่ต้องลงdriverหรือโปรแกรมที่สำคัญๆอะไรบ้างครับ

chay4445
29th January 2012, 17:54
ก็ตามหัวข้อครับ พอดีผมจะเปลี่ยนจาก xp เป็น 7 จะต้องลงอะไรเป็นอย่างแรกครับ

เช่น พวก driver เสียง การ์ดจอ

หรือถ้าใครมีโปรแกรมดูด driver ดีๆซักตัวก็แนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

CrYzTeX
29th January 2012, 18:04
แล้วทำไมไม่ฝึกหาเอง...

แล้วในเมื่อไม่รู้จะลงอะไร ทำไมถึงคิดจะลง Windows 7

//เออ มีแต่คนถามแปลกๆหวะเดือนนี้

sakolsak
29th January 2012, 18:16
ก็ลงไดร์เวอร์ที่มีนั่นหล่ะครับ ลงแบบปกติเหมือนเดิม
แต่ต้องหาไดร์เวอร์ที่ รองรับ วิน 7 ไว้ก่อน ก็ดีนะครับ
ไดร์เวอร์ การ์ดจอ,เสียง ส่วนถ้าเป็น เมนบอร์ด ก็น่าจะไม่มีปัญหานะครับ คงรองรับ

ส่วนไดร์เวอร์อื่นๆ Framwork / Visual C++ / DirectX 9.0 - 9.0c ส่วนอื่นๆ ให้ลองไปโหลดของ Sereby.org ดูนะครับ

http://www.upthai.net/pictures/11f57b88a58bf842b43175e65f8a3e79.png
Group 1 : Akimoto

paintsuk
29th January 2012, 18:17
ก็พวกdriverต่างๆเป็นอันดับเเรกครับ driver VGA sound driver เสร็จเเล้วไปก็ไปลงพวกโปรแกรมสามัญ microsoft office,IDM,bit,Nero,anti-virus,Demontool,KMPlayer,Gom ฯลฯ เยอะเเยะเเล้วเเต่ท่านครับ

ที่เหลือก็โปรแกรมที่ท่านอยากลงเเล้วละครับ ส่วนตัวผมก็ลงพวก 3DMarkวัดประสิทธิภาพเครื่อง MSI AfterburnerโปรแกรมOCการ์ดจอ+ปรับรอบพัดลม RocketDockอันนี้ไว้จัดiconหน้าจอให้ดูเป็นระเบียบ Frapsอันนี้ไว้อัดวีดีโอ+ดูFPS มีอีกเยอะครับจำไม่ได้ละ

หลักๆก็พวก driver ครับ ถ้าจะลง win764bit เอาMicrosoft Visual C++ 2010 (x86) ไปลงด้วยเลยครับเวลาลงเกมส่วนมากผมเจอปัญหา ไฟล์ .dll หายเยอะมากเอาไปลงเพื่อความชัวร์ครับ

ApiX
29th January 2012, 18:21

แล้วในเมื่อไม่รู้จะลงอะไร ทำไมถึงคิดจะลง Windows 7

//เออ มีแต่คนถามแปลกๆหวะเดือนนี้

เค้าถามเพราะต้องการความช่วยเหลือพี่ ใจเย็นๆ -*-
Driver สำคัญๆก็
-การ์ดจอ
-เสียง
-การ์ดแลน (ถ้าใช้ต่างหาก)
-พวก Card reader ถ้าในเครื่องมี
แต่ส่วนมาก Windows 7 จะให้ Driver ให้ครบอยู่แล้วครับ
วิธีเช็ค Driver ของ Windows 7 ก็ คลิกขวา My Computer เลือก Properties แล้วกด Device Manager ตรงทางซ้ายนะครับ

CrYzTeX
29th January 2012, 18:29
ไอ้กระทู้ Driver ก็มีนะ แต่หาไม่เจอ (กำลังขุดมาให้อ่าน)

//รอก่อนเดี๋ยวหาก่อน

top_ac
29th January 2012, 19:54

ผมก็ว่างั้นมีเเต่คำถามเเปลกๆอ่านยากๆ

Crowszerro 3
29th January 2012, 21:28
คุณก็ลงพวก Framwork 4.0 (2.0-3.0-3.5 ไม่ต้องwin 7มีอยุ่แล้ว)/ Visual C++ 2005-2008-2010 / DirectX อันหลังไห้อัพเดทเอาครับ ทุกๆอย่างในนี้ล่าสุดหมด แล้วที่เหลือคุณจะลงไรก็ลงครับของผมเคยลงอะไรในXP ก็ลงเหมือนเดิม ครับโปรแกรม32 bit 64bit ก็ลงได้คุณถามแปลกๆน่ะการลงwindows มันก็แค่เปลี่ยนOS หน้าตาสิ่งต่างๆเท่านั้นครับ คุณจะลงไรก็ลงครับ ผมไม่รุ้อธิบายยังไงดี พวกโปรแกรมเกมต่างๆ ในXP ที่คุณลงมา Win 7 ก็รับหมดและครับ

จ.ข.ก.ท คงเข้าใจผิดคิดว่าลงWin 7 แล้วโปรแกรมเกมทุกๆอย่างต้องหาของเฉพาะโปรแกรมเฉพาะWin 7 อย่างเดียวประมานนี้มั่งจิงๆคุณอยากลงไรก็ลงครับ มันแค่เปลี่ยนOS windows เฉยๆมันไม่ใช่ว่าอย่างที่ผมบอกคุณลงWin 7 แล้วสิ่งๆต่างๆที่เคยใช้มากะXP จะใช้ไม่ได้ซะหน่อย:sweat:sweat เหนื่อยอธิบาย!!!!!!

สรุปตอนคุณใช้XP พอเปลี่ยนwin 7 คุณก็ลงตามที่คุณลงเหมือนXP และเช่นตอนXP คุณลง gom player Power DVD 9 พอเปลี่ยนwin 7 คุณก็ลงตามนั้น gom player Power DVD 9 เข้าใจยังครับ

CrYzTeX
29th January 2012, 22:19
^
^
^

ยกเว้น Driver ที่ต้องลง Version เดียวกับ OS

chikuva
29th January 2012, 23:59
อันไหนต้องการใช้ก็ลงอันนั้น อันไหนไม่ได้ใช้ก็ไม่ต้องลงรกป่าวๆ