PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามหน่อยครับ เกี่ยวกับ PS3

lunaluna
23rd July 2011, 13:38
1.คือถ้าผมสั่ง ps3 จาก ebay มา เป็นมือ 1 แล้วมันจะมีประกันศูนย์ โซนี่ไทยไหมครับ

2.ถ้าไม่มี ผมจะไป เจล ค่าเจลตามร้านประมาณเท่าไหร่หรอครับ

3.ถ้า ps3 เจลแล้วยังจะเล่นแผ่นแท้ได้อยู่ไหมครับ

ปล.เป็นรุ่น slim สีดำ อ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Dead Pepper
23rd July 2011, 15:43
1. ประกันต่าง ๆ ที่ติดมากับเครื่องไม่ว่าจะประกันร้านหรือประกันจากศูนย์โซนี่เอง หากเครื่องคุณทีปัญหาหลังจากซื้อมาเล่นจริง ๆ ขอบอกกันแบบตรง ๆ เลย ประกันพวกนี้ไม่ได้ช่วยอะไรคุณมากหรอกค่ะ อย่างถ้าเครื่องคุณมีประกันศูนย์โซนี่ เค้าก็จะส่งเครื่องคุณไปซ่อมต่างประเทศมั่ง อะไหร่ไม่มีมั่ง รอนานเป็นเดือน ๆ บางทีค่าใช้จ่ายเพิ่มมากกว่าเดิมซะอีก อาการเสียที่บอกแรก ๆ ว่าเบา พออยู่ศูนย์ซ่อมนาน ๆ ก็จะมีเพิ่มขึ้นมาอีก สุดท้ายค่าใช้จ่ายบานปลายคุณก็ต้องขายเครื่องเป็นอะไหร่ T-T

สรุปคือไม่ว่าคุณซื้อจากที่ไหน ประกันของศูนย์หรือของร้าน ร้อยทั้งร้อยต้องเจอเรื่องแบบนี้แน่นอนถ้าตัวเครื่องมีปัญหา ฉะนั้น เล่นถนอม ๆ เครื่องหน่อยละกันค่ะ คอนโซลตัวนึงถ้าอยู่กับเรา 5 - 6 ปีนี่ก็ถือว่า ok สำหรับอายุการใช้งานของตัวมันแล้วล่ะค่ะ

2. ค่าใช้จ่ายในการเจลหรือทำให้เครื่องเล่นก๊อปปี้ได้อยู่ราว ๆ 300 - 500 บาท ไม่น่าจะเกินนี้ บางร้านถ้าเราโหลดเกมส์จากเค้า เค้าอาจทำให้ฟรี ๆ ก็ได้ อันนี้ก็ลอง ๆ คุยกับทางร้านอีกทีนะคะ

3.PS3 มีระบบติดตั้งโปรแกรมติดตั้งการเล่นเกมส์ติดมากับแผ่นเกมส์ด้วย หากเครื่องคุณทำการแปลงมาแล้วใส่แผ่นแท้ ตัวเครื่องจะฟ้องให้อัพโปรแกรมสำหรับเกมส์นั้นก่อนการเล่น หรือจะพูดง่าย ๆ เครื่องมันจะฟ้องให้อัพ FW นั่นเอง ถ้าอัพตามจะมีผลอย่างไรกับเครื่องแปลงอันนี้ก็ทราบเหมือนกัน เพราะเราเล่นแท้ค่ะ ( ก่อนหน้านั้นเคยมีข่าวถึงขนาด Sony จะทำให้เครื่องแปลงบริคเลยทีเดียว )

แนะนำนะคะ PS3 จะเดินสายเล่นก๊อปหรือเล่นแท้ก็เอาอันไหนอันหนึ่งไปเลยดีกว่า เพื่อความปลอดภัยของตัวเครื่องด้วยเพราะมาตรการป้องกันจาก Sony ตอนนี้ถือว่าค่อนข้างจะเฉียบขาดทีเดียว ตัดสินใจเอานะจ๊ะ ^^

lunaluna
23rd July 2011, 19:12
จริงๆ ก็อยากเล่นแท้ทั้งหมดนะครับ แต่งบมันไม่อำนวยจริงๆ ก็เลยอยากเล่นแบบ เกมไหนอยากแท้ ก็ซื้อ

ส่วนที่เหลือก็เล่นก๊อบไป เพราะราคาเกม คอนโซล ก็แพงใช่ย่อยอยู่ คงเกินตัวไปครับ

แต่แบบนี้แล้ว คิดหนักเหมือนกันนะเนี่ย ใจมันอยากแท้ แต่ซื้อมาเล่นได้ 2-3 เกมคงไม่ไหว ก็ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ