PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สเป็ค Tablet ป.1: CPU 1GHz (Dual-Core) , แรม 512MB, Android OS ราคา 2,400 บาท

Hoshigaki
3rd February 2012, 16:52
สเป็ค Tablet ป.1: CPU 1GHz (Dual-Core) , แรม 512MB, Android OS ราคา 2,400 บาท

http://www.quickpcextreme.com/blog/wp-content/uploads/2010/02/tablet2.150.jpg

หลังจากที่ควันโขม่งเกี่ยวกับ Tablet ที่รัฐบาลจะแจกให้กับเด็กชั้นประถมปีที่ 1 ว่ากำหนดสเป็คไว้อย่างไร ตอนนี้มีออกมาให้ได้ทราบกันแล้ว
แม้จะเคยมีข่าวว่าทางแอปเปิ้ล (ไทย) เคยเข้าพบ รมว.ศึกษาธิการ (ศธ.) หารือว่าแอปเปิ้ลก็สนใจโครงการณ์นี้ด้วย ซึ่งถ้าดูจากข่าวที่ออกมาเป็นระยะ ๆ เกี่ยวกับ Tablet ป.1 จะมีอยู่สิ่งหนึ่งที่เป็นไปไม่ได้เลยคือเรื่องราคาที่ทางรัฐบาลกำหนดราคาเครื่องไว้ค่อนข้างต่ำ ซึ่ง iPad ดูแล้วยังไงก็ไม่น่ามีเอี่ยวด้วยได้ โดยล่าสุดสเป็คของ Tablet ป.1 ทางศธ. มีการกำหนดสเป็คออกแล้วดังนี้

ฮาร์ดแวร์
ราคาเครื่องไม่เกิน 2,400 บาท
เป็นเครื่องจากประเทศจีน
หน้าจอทนรอยขีดข่วนแบบสัมผัสความละเอียดไม่น้อยกว่า 1024*768 พิกเซล (ไม่ได้กำหนดขนาดหน้าจอว่ากี่นิ้ว)
มีการติดฟิล์มหน้าจอและด้านหลังมาให้ มีซองใส่มาให้ด้วย
ซีพียู 1GHz (Dual-Core)
แรม 512MB
ความจุไม่น้อยกว่า 16GB
ระบบปฏิบัติการต้องออกแบบมาเฉพาะสำหรับ Tablet หรือเป็น Android 3.2 (รองรับการอัพเดทเป็น 4.0)
ต้องมีโลโก้ของกระทรวงศึกษาปรากฏทันทีเมื่อเริ่มเปิดเครื่อง
ต้องมีไมค์และลำโพงในตัว
ต้องมีช่องใส่ SD Card, มีช่อง USB
ต้องมี Wi-Fi (802.11b/g)
ต้องมีเซ็นเซอร์ปรับแสงสว่างหน้าจอ
ต้องมี GPS
ต้อง Preload แอพฯลงในเครื่องตามที่กระทรวงศึกษาธิการกำหนด
ตัวเครื่องต้องผ่านมาตรฐาน ISO 9001

การรับประกัน
ต้องรับประกันตัวเครื่อง 2 ปี โดยปีแรกต้องรับประกันแบบ On Site Service
กรณีเครื่องเสียต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ภายใน 5 วัน (นับจากวันที่ผู้ขายได้รับแจ้ง)
ต้องเข้าไปตรวจสอบและบำรุงรักษาทุก 6 เดือนอย่างน้อยตลอดระยะเวลา 1 ปี นับตั้งแต่ส่งมอบ
ต้องมีศูนย์บริการที่ติดต่อได้ตลอด 24 ชั่วโมง
ต้องมีการสำรองเครื่องไม่น้อยกว่าร้อยละ 1 ของจำนวนที่จัดซื้อในคราวเดียวกัน
กรณีเครื่องมีปัญหาและเกิดแบตเตอรี่ระเบิด ผู้ขายจะต้องเปลี่ยนเครื่องให้ทั้งหมดที่ขายให้แก่โครงการ และกรณีที่มีผู้ได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิต ผู้ขายต้องชดใช้ค่าสินไหมตามอัตราที่กระทรวงการคลังกำหนด

สำหรับการส่งมอบคาดว่าในภาคเรียนที่ 1 ปี 2555 อาจส่งมอบเครื่องให้กับเด็ก ป.1 ไม่ได้ทุกคน เพราะในการผลิตกว่า 9 แสนเครื่องต้องใช้เวลาประมาณ 4 เดือน ซึ่งคงต้องทยอยการส่งมอบตามความพร้อม ส่วนกลุ่มโรงเรียนที่ยังไม่มีอินเตอร์เน็ตเข้าถึง (ไม่มีไฟฟ้าใช้) มีประมาณ 200 โรงเรียนต้องรอจัดสรรงบในลำดับถัดไป ซึ่งจะสองคล้องกับการทยอยส่งมองเครื่อง
ตามแผนงานของ ศธ. Tablet ที่ส่งมอบจะสามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตในโรงเรียนได้ในภาคเรียนที่ 2 โดยภาคเรียนที่ 1 จะเป็นการจัดสรรงบการซื้อและส่งมองเครื่องก่อน นอกจากนั้น ศธ. จะจัดโครงการอบรมครูทุกชั้น ทุกวิชา รวมถึงผู้บริหารสถานศึกษาและ ผอ.เขตพื้นที่การศึกษา เพื่อเตรียมความพร้อมสำหับการนำ Tablet มาใช้ประกอบการเรียนการสอนด้วย

ที่มา : combiz

Ezio-Yokarite
3rd February 2012, 16:56
สรุปแล้วที่รัฐบาลแจก ไม่ใช่ Ipad เหรอครับ:sweat

bunlove123
3rd February 2012, 16:57
เด็ก ป.1 เอาไอทุบกันที่ ร ร ไม่เหนจะมีประโยชน์เลย อะไรของนายกเนี้ยให้เด็กป.1

Hoshigaki
3rd February 2012, 16:59
เปลี่ยน จาก ป.1 เป็น ม.1 จะดีกว่า ผมว่านะ 555+

pcore2000
3rd February 2012, 16:59
Tablet ถูกดีอยากได้ซื้อที่ไหนหรอครับ 2400 - เอง ป.ลเอาไว้เก็บเกมส์ หนัง เพลง 55+

eggmix98
3rd February 2012, 17:02
ป.1 มันจะไปเก็บอ่ะไรได้ ขนาดยางลบ ยังโดนเพื่อนมันขโมยไปกินเลย

55555555+

poh1998
3rd February 2012, 17:09
สรุปแล้วที่รัฐบาลแจก ไม่ใช่ Ipad เหรอครับ:sweat

จะบ้าหรอ
ไอแพด 20000 ไอนี้ 2400 มันต่างกันนะ
แล้วไอ 2400 นี่ เสปคใช้ได้เลยนะ
หาข้อมูลอะไรได้สบายอยู่แล้ว

ในแง่ดี โตขึ้นมา ความรู้ในเรื่องของ internet อาจจะมีมากก็ได้
ไม่ใช่ตอนนี้ มีเด็กบางคนเท่านั้นแหละ ที่เก่งเรื่องพวกนี้
บางคนผมเคยเจอ youtube คืออะไร facebook คืออะไร เล่นยังไง ทำอะไร

เสปคนี้เท่า ipad 2 เลย

spindy
3rd February 2012, 17:09
อิจฉาเด็กๆนะ แต่ว่า เอามาแล้วก็ไม่รุ้จะเอามาทำอะไรอะ

clubzaxxx
3rd February 2012, 17:10
https://lh4.googleusercontent.com/-aRnyJ0S-PLU/Tww6mg4hLNI/AAAAAAAABJ8/_htwdA7MXBM/w760-h510-k/350649_700b.jpg

yoshi3416
3rd February 2012, 17:11
ผมว่าเป็นความคิดที่ไร้สาระมากสำหรับแจก tablet ให้เด็กป.1

LoVEGothic
3rd February 2012, 17:15
ให่ทำไม ยังไงก็โดนรุ่นพี่ขโมยไปอยู่แล้วแน่นอน เพื่ออะไร

npdeoh2754
3rd February 2012, 17:18
ไม่ยุติธรรมเลย :(

alanna
3rd February 2012, 17:23
ไปซื่อต่อเด็กตามหน้ารร.ดีกว่าสเปคใช้ได้

360mins
3rd February 2012, 17:27
มองในแง่ดี มันก็ดีนะครับ ให้เด็ก ป1 แต่ก็ต้องมีผู้ใหญ่คอยส่งเสริมให้ใช้ในทางที่ถูก ปลูกจิตสำนึกในการใช้ของลิขสิทธิ์ไปในตัวด้วยก็จะดีมากๆ

หนุ่มหน้าหวาน
3rd February 2012, 17:28
เบื่อพวก อิจฉาเด็ก

Tanawat0167
3rd February 2012, 17:28
น่าจะแจกเด็กมหาลัยมากกว่า

miw1023
3rd February 2012, 17:35
พูดยังงี้อิจฉาเปล่าครับ???

shaos21932
3rd February 2012, 17:39
ไม้อ่อนดัดง่าย แต่ไม้แก่มันดัดยาก เพราะคนเราจะเริ่มคิดอะไรในทางที่แย่ๆก็ต่อเมื่อโตแล้วนั่นเอง
(เก็ตกันไหมหว่า)
เหมือนอย่างเรื่องเซ็กส์ ถ้าเราสอนเด็กถึงข้อเสียและโรคทางกามต่างๆ เด็กๆก็จะกลัวไม่กล้ามีเซ็กส์
แต่กับผู้ใหญ่หรือเด็กที่โตแล้ว แม้เราจะไปสอนไปห้ามยังไง มันก็จะแอบไปมีอะไรกันอยู่ดี แม้แต่โสเภณีก็ยังมีไปซื้อใช้บริการแบบไม่เกรงกลัว(โรค)เลย

Enzo
3rd February 2012, 17:41
เบื่อพวก อิจฉาเด็ก

ผมก็คิดอย่างงั้นครับ ผมเห็นรายการนึงไปสัมภาษณ์เด็กๆ ญี่ปุ่น เขาก็ตัวเล็กๆ ก็เห็นเขาใช้แท๊ปแล็ดในการเรียน

Blisspor01
3rd February 2012, 17:43
เก็บไว้ที่โรงเรียน แล้วให้ใช้เป็นคาบเรียนไป ก็ดีอีกแบบนะครับ ไม่ต่างจากคอมพิวเตอร์

แต่ถ้าให้เป็นส่วนตัวเหมือนหนังสือยืมเรียนแบบนี้ปัญหาเยอะแน่นอน

deklnw2012
3rd February 2012, 17:45
แจกเด็กก็ใช้ไม่เป็น หายบ้าง พังบ้าง โดนขโมยบ้าง แจกมัธยมก็คงเล่นกันไม่สนใจครู ขนาดทุกวันนี้มี SmartPhone ก็เล่นกันไม่เลิกแล้ว

kasama603
3rd February 2012, 17:46
ป.1 เหรอ ๆ อืม ๆ คุณๆทั้งหลายก็เคยเป็นเด็กป.1เนอะ ตัวนายกเองก็คงเคยผ่านป.1มาเหมือนกัน แต่ทำไมถึงมีความคิดแจกของแบบนี้ เด็กมันจะไปรักษาอะไรได้ ดินสอยังหาย ยางลบใช้ไม่เคยหมด แจกเอาหน้ารึเปล่าวะ ถ้าเครื่องราคา2400จริงนะ ผมว่าต้นทุนประมาณ1000อ่ะ ขนาดiphone4s ที่ขายกันโครมๆเครื่อง2หมื่นกว่า ต้นทุนจริงๆมันแค่6-7พันเอง(ที่เหลือเป็นค่าความคิด) แต่ถ้าจะแจกจริงๆ ผมว่าแจกให้เด็กม.1 ผมยังว่าเข้าท่ากว่า นี่ๆ แล้วลูกของท่านนายกอยู่ป.1อะไรเหรอ ๆ ๆ

hunzonuay2
3rd February 2012, 17:56
แจกทำ....อะไรเด็กป.1 จะแจกก็ต้อง ม.ต้น ม.ปลายนู่น

poh1998
3rd February 2012, 17:58
ป.1 เหรอ ๆ อืม ๆ คุณๆทั้งหลายก็เคยเป็นเด็กป.1เนอะ ตัวนายกเองก็คงเคยผ่านป.1มาเหมือนกัน แต่ทำไมถึงมีความคิดแจกของแบบนี้ เด็กมันจะไปรักษาอะไรได้ ดินสอยังหาย ยางลบใช้ไม่เคยหมด แจกเอาหน้ารึเปล่าวะ ถ้าเครื่องราคา2400จริงนะ ผมว่าต้นทุนประมาณ1000อ่ะ ขนาดiphone4s ที่ขายกันโครมๆเครื่อง2หมื่นกว่า ต้นทุนจริงๆมันแค่6-7พันเอง(ที่เหลือเป็นค่าความคิด) แต่ถ้าจะแจกจริงๆ ผมว่าแจกให้เด็กม.1 ผมยังว่าเข้าท่ากว่า นี่ๆ แล้วลูกของท่านนายกอยู่ป.1อะไรเหรอ ๆ ๆ
2400 นี่ต้นทุนแล้วละครับ เสปคนี้ ดีมากนะครับ เท่า ipad 2 เลยนะ
ผมซื้อเสปคห่วยกว่านี้มากๆๆๆ
เช็คแล้วถูกที่สุด ยังแพงกว่าอันนี้เลย

McCalleN
3rd February 2012, 18:00
แจกเด็ก ม.ต้นบ้างดิ อิอิ

bararasza
3rd February 2012, 18:00
Tabletทะลุกระเป๋าหายไปไหนแล้วไม่รู้หายแล้วเบริคใหม่ได้ไหม เสียค่าปรับอีกสิ -..-

CanDiiZ
3rd February 2012, 18:07
เสปคกัยราคานี่ไม่ค่อยจะสมกันเลยนะ - -a

เห็นแท็บเล็ตที่แจกกันในอินเดียมั๊ยครับ ?? ใครดูข่าว (เน่ามาก -..-)

สเป็คเครื่องน่ะอาจได้ แต่อายุการใช้งานตัวฮาร์ดแวร์ล่ะ ต้องซ่อมแล้วซ่อมอีก เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีกรึเปล่า ??

แล้วตัวซอฟท์แวร์ที่จะใช้ในระบบการศึกษา คิดขึ้นมารึยัง ?? รองรับแค่ไหน ?? มีกี่ตัว ??

ก็แค่อยากเบิกเงินมาแจกนู่นแจกนี่ จะได้เอา % รึเปล่า ?

ระวังประเทศไทยจะตามกรีซไปติดๆ ขืนยังแจกๆๆๆๆ โกงๆๆๆๆ

bawbetaso
3rd February 2012, 18:15
เด็ก ป.1รักสาของยังไม่ดีนะผมว่า น่าให้เด็กม.1 หรือม.4 ขึ้นไป

saman14
3rd February 2012, 18:18
นั่นสิครับ น่าจะแจกม.ต้นบ้าง..

spykesDR.
3rd February 2012, 18:34
ได้ไปเด็กก็เล่นแต่เกม หนังสือคงไม่คิดจะเปิดอ่านอีกหรอก เชื่อดิ

Zean_Neo
3rd February 2012, 18:38
ดินสอยังใช้กันไม่เคยหมดเลย จะมาใช้ tablet :rofl

darkangelnon
3rd February 2012, 18:42
กรณีเครื่องมีปัญหาและเกิดแบตเตอรี่ระเบิด อันนี้ เด็กตายเลยเปล่าเนี่ย แบ็ตมือถือระเบิดยังเกือบตาย -*-

ghoszaba007
3rd February 2012, 18:51
ม.1 - ม.6 อ่า ไมไม่แจก ปัญญาอ่อน

Rex
3rd February 2012, 18:51
ป.1 เป็น ปี.1 นี่สุดยอด

akanent
3rd February 2012, 18:52
ป.1 จะทำตกทำเสียหรือโดนเพื่อนแกล้งพังหรือโดนขโมยละนิน่ากลัวจริง

akanent
3rd February 2012, 18:53
ของจีนด้วยจีนแดง....T-T ดีเค้าดังขนาดไข่จีนยังปลอม อืม..

peamchery
3rd February 2012, 18:54
พิมพ์กันสนุกเลยแฮ่ะ พอยังไม่แจกก็บ่นกัน

พอจะแจกก็จัดหนักซะนี่ ทำอะไรก็ไม่เคยถูกใจเลยสิท่า เอาเถอะ ถือเป็นประโยชน์เล็กน้อยกับคนที่ไม่ได้เลือกมาให้สนุกปากละกัน

kammakdui007
3rd February 2012, 18:55
เเจกวันเเรกคงมีเด็กหัวเเตกเเน่มันจะเอาไปฟาดหัวกันเล่นอะดิ

Philips
3rd February 2012, 18:58
Tablet มันจะเต็มไปด้วย ปากกาสีชอร์ค ไม่ก็หักกระเด็นเละหมด ผมว่า

zForlorNz
3rd February 2012, 19:01
ถึงเด็ก ยุ่น มันใช้แต่ ป.1 เหมือนกัน
แต่อย่าลืมเรื่องคุณภาพของบุคลากรในประเทศด้วยน่ะครับ
แต่ก็นะ บ่นไปก็อารมเสีย บอกได้แค่ว่า
ปลงเถอะครับท่านทั้งหลาย

gootep73
3rd February 2012, 19:03
เด็ก ป.1 มันไม่มีความจำเป็นต้องใช้เลยครับ ให้เด็ก ป.1 ไปเพื่ออะไร การเรียนการสอนของช้วงป.1 ป.2 อะไรนี่มันไม่ได้วิชาการอะไรเยอะแยะเลย ให้เด็กป.1 หาข้อมูลในเน็ตมาทำรายงาน โครงงานเรอะ รัฐบาลชุดที่แล้วว่าแย่แล้ว เจอชุดนี้ยิ่งหนัก เอางบมาพลาญเล่นสินะ

RES_PAUL
3rd February 2012, 19:05
แค่ TABLET ก็ทำให้คนทั้งประเทศกัดกันได้ก็คิดดูเถอะ

[Thailand Only]

gaiar31
3rd February 2012, 19:13
Made in chaina นี่รับประกันดีแล้วสินะ

BestG036
3rd February 2012, 19:16
แจกให้เด็ก อาชีวะดีกว่าครับ จะได้เน้น เทคโนโลยีจริงๆ ไม่ใช่ให้เด็ก ผมว่าถ้าเด็กนะควร ม.1 ขึ้นไปนะ ป.1 เด็กไปนะผมว่า

zForlorNz
3rd February 2012, 19:16
ถึงเด็ก ยุ่น มันใช้แต่ ป.1 เหมือนกัน
แต่อย่าลืมเรื่องคุณภาพของบุคลากรในประเทศด้วยน่ะครับ
แต่ก็นะ บ่นไปก็อารมเสีย บอกได้แค่ว่า
ปลงเถอะครับท่านทั้งหลาย

toareed
3rd February 2012, 19:22
สรุปแล้วเป็นประโยชน์รึโทษกันแน่

ดาบ 2 คม

ปล.หลังจากแจกผมจะเปิดร้านซ่อม Tablet

folk149
3rd February 2012, 19:45
ผมว่าควรแบ่งประเภทการแจกแบบนี้นะ
1.ประถมต้น ป.1
2.มัธยมต้น ม.1
3.มหาลัยปี 1

Dark_Area
3rd February 2012, 19:54
ก็อย่าพึ่งด่วนสรุปกันไปสิครับ พวกท่านๆทั้งหลาย เขายังไม่ได้บอกเลยว่าจะแจกให้เด็ก "ใช้ส่วนตัวหรือเป็นของส่วนตัว"

อาจจะใช้เฉพาะในชั่วโมงที่เรียนหรือแจกให้จริงๆก็ได้ = =

(ว่าแต่ เอาไปใช้เรียนวิชาอะไรหนอ ,,, ดูวิดีโอ ดูคลิป ดูรูปภาพนี่รึเปล่า ??)

baskball32
3rd February 2012, 19:55
นี่หรอครับ ที่ไทยจะเป็นอาเซียน เเค่ tablet ยังพิมพ์กันมันส์เลย
ผมว่าป.ไหนใช่ก็เรื่องของเขาเถอะครับ

๛KID1412๛^__^
3rd February 2012, 20:07
เชื่อปะ ถ้าผมเป็นเด็กป.1ผมได้แท็บเล็ตมาผมเล่นอย่างเดียวอะ

James47
3rd February 2012, 20:08
โห แจกเด็ก ผมว่า 2 วัน มันก็เผลอนั่งทับแตกละ แต่ยังไงก็ไม่ขัดศรัทธา รอดูกันต่อไป - -

SnookZX
3rd February 2012, 20:14
ผมว่าเหมาะสำหรับ ม.ปลายขึ้นไปมากกว่า

แล้วคิดหรอครับว่าจะกันได้เรื่องพวกโปรแกรมผิด ๆ หรือเกม

ใช้ Android ซะด้วยไม่นานคงมีคน Root แล้วเอาไปยำจนกลายเป็น Media Tablet แทน - -"

ไม่ได้อิจฉาเด็กนะครับแต่มองว่ามันไม่เหมาะมากกว่า

แต่ก็ถือเป็นก้าวที่ดีในการพัฒนาระบบการศึกษา เพราะบางประเทศเขาใช้ Tablet หรือ Notebook เรียนแทนสมุดกันแล้ว

Crowszerro 3
3rd February 2012, 20:30
เด็กป.1 มันใช้เป็นหรอนี่ล่ะประเทศไทยจะอพยศหนีล่ะไร้สาระ

steroids
3rd February 2012, 20:31
ผมส่งเสริม ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นของการพัฒนา แรกๆ อาจจะยังไม่เห็นผล อีก10 ปีผมว่าคงมีประโยชน์ไม่น้อย

นี้หละครับนิสัยคนไทย เราควรจะเสียสละให่คนรุ่นใหม่

Ja2527
3rd February 2012, 20:39
ผมเห็นด้วยกับความคิดนี้นะครับ แต่คิดให้ดีก่อนะครับ ก่อนการลงมือทำ

1. APP ต่างๆที่ใช้ในการศึกษาก็ยังไม่ได้คิดขึ้นมาเลย แต่กำหนดสเปกเครื่องละ สงสัยจะต้องรีบเบิกงบ
2. ราคากับประสิทธิภาพ คนละเรื่องเลย 2400 บาท กับสเปกเทพ
3. ผลิตที่จีน ข้างนอกสดใส ข้างใน ............. ไม่อยากคิด จะจิ้มไปไหม
4. ให้เด็ก ป.1 ถามเด็กหรือยังว่ารู้จัก Tablet หรือเปล่า
5. ให้เพื่ออะไร ความเท่ หรือความรู้ (แม้แต่ Com ตั้งโต๊ะ บางโรงเรียนยังไม่มีเลยครับ) มี..แต่ พังแล้ว พังอีก บาง Web ต้องไปบริจาคให้
6. ป.1 ที่ ญี่ปุ่นใช้แล้ว คนเขากับคนของเรา มันไม่เหมือนกันนะครับ คุณภาพ สังคม สิ่งแวดล้อม ความรู้ เราเทียบเขาได้แต่ไหน
7. เงิน 2400 กับ Tab เพื่อการศึกษา ผมว่าข้างในคงมีแต่เครื่องคิดเลขให้เด็ก บวก ลบ คูณ หาร หรือเปล่าครับ สุดท้ายก็กลายเป็นเครื่องคิดเลขดีๆ นี้เอง
8. อย่าลืมพัฒนาเรื่อง net ด้วยนะครับ เด็ก ป.1 สมัยนี้มันใจร้อน เดี๋ยวโหลดไม่ทัน มันจะฟาดลงพื้นเอา

ปล. ดีใจกับเด็กๆ นะครับ ที่จะได้ยกระดับการศึกษาของเด็กไทยไปอีกขั้น ของให้ใช้ในทางที่ดีนะครับ

Hoshigaki
3rd February 2012, 20:44
ผมเห็นด้วยกับความคิดนี้นะครับ แต่คิดให้ดีก่อนะครับ ก่อนการลงมือทำ

1. APP ต่างๆที่ใช้ในการศึกษาก็ยังไม่ได้คิดขึ้นมาเลย แต่กำหนดสเปกเครื่องละ สงสัยจะต้องรีบเบิกงบ
2. ราคากับประสิทธิภาพ คนละเรื่องเลย 2400 บาท กับสเปกเทพ
3. ผลิตที่จีน ข้างนอกสดใส ข้างใน ............. ไม่อยากคิด จะจิ้มไปไหม
4. ให้เด็ก ป.1 ถามเด็กหรือยังว่ารู้จัก Tablet หรือเปล่า
5. ให้เพื่ออะไร ความเท่ หรือความรู้ (แม้แต่ Com ตั้งโต๊ะ บางโรงเรียนยังไม่มีเลยครับ) มี..แต่ พังแล้ว พังอีก บาง Web ต้องไปบริจาคให้
6. ป.1 ที่ ญี่ปุ่นใช้แล้ว คนเขากับคนของเรา มันไม่เหมือนกันนะครับ คุณภาพ สังคม สิ่งแวดล้อม ความรู้ เราเทียบเขาได้แต่ไหน
7. เงิน 2400 กับ Tab เพื่อการศึกษา ผมว่าข้างในคงมีแต่เครื่องคิดเลขให้เด็ก บวก ลบ คูณ หาร หรือเปล่าครับ สุดท้ายก็กลายเป็นเครื่องคิดเลขดีๆ นี้เอง
8. อย่าลืมพัฒนาเรื่อง net ด้วยนะครับ เด็ก ป.1 สมัยนี้มันใจร้อน เดี๋ยวโหลดไม่ทัน มันจะฟาดลงพื้นเอา

ปล. ดีใจกับเด็กๆ นะครับ ที่จะได้ยกระดับการศึกษาของเด็กไทยไปอีกขั้น ของให้ใช้ในทางที่ดีนะครับ

สุดยอดเลยครับท่าน

konu9001
3rd February 2012, 20:45
ระวัง?? เด็กป.1 เข้าเน็ตแล้วแอบดู ยาราไนก้า

40976
3rd February 2012, 20:45
ปัญหาคือเด็กจะโง่ลงกว่าเดิมเพราะมัวแต่เล่น tablet เนี่ยสิ -*-

hades051
3rd February 2012, 20:51
ผมว่าแท็บเล็ตไม่ต้องแจกหรอก สู้เอาเงินไปพัฒนาประเทศระยะยาวดีกว่า(แบบยั่งยืนอ่ะคับ)

ninwatza
3rd February 2012, 20:51
บอกตรงๆน่ะ แจกพวก ม.ปลาย ยังดีกว่าอีก

เรียน เยอะกว่ าเด็กอีก ต้องหาข้อมูล เคลคูลัส หาข้อมูลที่หายาก ไม่สามารถหาดตาม ห้องสมุดทั่วไปได้

แต่นี่ ป.1 จะหาอะไรครับ งง

thetonzaa
3rd February 2012, 20:55
ควายมาก แล้วเด็ก จะอ่านจะเขียนเชี่ยไรเปนาง แจก เด็กที่อายุยังไม่ควรเกินไป

piyaponjoe
3rd February 2012, 20:57
เอาเงินส่วนนี้ ไปพัฒนาตามชนบทที่ไม่มีไฟฟ้าใช้ก่อนดีมั้ยยย

ปล. 3G ผมหละ??? (ที่ใช้อยู่เป็นคลื่นความถี่สำรอง)

Phenomenom555
3rd February 2012, 21:10
โครงการกินงบเองละสิไม่ว่า ไม่เห็นจะได้สาระตรงไหนเลยที่แจกให้เด็ก ป.1 ผมพูดตรงๆนะ แรงไป หยาบไป ขออภัยครับ

peetdekdeee
3rd February 2012, 21:11
แล้วเด็กป.1 มันต้องหัดเขียนหัดลากเส้น แล้วนี่จะให้เด็กนั่งจิ้มอยู่เหรอ
แล้วเงินที่แจกนะเอาไปพัฒนาโรงเรียนในชนบทดีกว่าเยอะ บางโรงเรียนยังไม่มีคอมด้วยซ้ำ หรือว่าถ้าเอาไปพัฒนาโรงเรียนชนบทแล้วมันไม่ได้ส่วนต่างเท่ากับเบิกงบมาแจก เหรอ

Excellent_
3rd February 2012, 21:24
ยิ่งลักษณ์ เอา อยู่ :o

civilzaza
3rd February 2012, 21:30
แจก ม.ต้น ม.ปลาย หรือมหาลัย ผมว่ามันคงบรรลัยเลยล่ะ เพราะมันคงมีแต่คนเล่นเกมส์อย่างเดียว(ใครมีไม่เคยเล่นเกมส์ในคาบเรียนมั่งถามหน่อย??)

ยิ่งทำให้คนที่เป็นอนาคตของชาติตกต่ำลงไปอีก ลงไปอีก ลงไปอีก !?!?! แล้วจะมีความหมายอะไรล่ะครับ ก็ไม่ต่างกับแจกของที่ทำร้ายประเทศชาติหรอกครับ

เพราะฉะนั้นจึงได้แจกให้กับ ป.1 อย่างเดียวไงล่ะ เพราะ ป.อื่นๆก็เริ่มโตกันหมดแล้ว(พูดจริงๆช่วงนี้เกรียนเยอะมาก) พอมา ม.ต้นก็เกรียนหนักเข้าไปอีก

แต่ ม.ปลายก็แบ่งเป็นสองฝ่าย คือพวกเรียนบ้างเล่นบ้าง กับพวกเล่นกับเล่น ==

ส่วนพวก ม.ต้นที่มาบอกๆกันว่าอยากได้นะ ผมก็รู้ว่าคุณจะเอาไปทำไร ทำงานเก็บเงินไม่ก็ตั้งใจเรียนรอขอของขวัญหลังสอบดีกว่ามั้ยครับ??

offerre
3rd February 2012, 21:52
บ้าหรือเปล่า ให้ ป.1 แล้วเด็กจะใช้เป็นไหม ต่อให้ใช้เป็น

แล้วจะใช้ไปทำไม ให้คนโตๆมาหน่อยก็ดี อย่าง ม.1-ม.6 หรือ มหาลัย ปี1+ จะดีกว่าอะ

เป็นเด็กไม่ต้องใช้อะไรมากมายหรอก สอนให้เด็กใช้ของแบบนี้อีกหน่อยเด็ก ป.2-ป.6 มี ipad คนละเครื่อง

มีบีบีคนละเครื่องกันเลย ไม่ได้อิจฉานะแต่มันยังไม่มีความรับผิดชอบพอที่จะให้ใช้ของพวกเนี้ย

อีกหน่อยเด็กลบซื้อของพวกนี้ขึ้นว่าแล้วไม่มีตังเด็กคนนี้บอกคนอื่นมีกันหมดแล้วตัวเองจะเสียใจ

opal160
3rd February 2012, 21:58
แจกป.1เรอะเหอะๆ ให้เวลา1อาทิตย์ พังชัว

ป.1ดินสอยังหาย+ลืมทิ้งไว้ป็นว่าเล่นเลย มาให้แทบเล็ต วู้วววคิดไรอยู่

rolonoa
3rd February 2012, 22:09
ถามหน่อยเด็กๆๆจะใช่อ่ะคุณเอามาให้เด็กๆจะทำอะไรนอกจากเลยเกม แค่ใช้หนังสือยังไม่อยากเรียนเลยแล้วมีเทคโนโลยีขนาดนี้คงจะสนใจหรอกนะถ้าให้พวกมหาลัยเเบบที่แจกโน้ตบุ๊คระดับนั้นมันต้องใช้มากกว่าอีก.......ตั้งแต่บัตรประชาชนล่ะ

`Hell
3rd February 2012, 22:12
คงต้องคอยดูกันต่อไปว่า จะเป็นยังไง

kenfatys
3rd February 2012, 22:45
แค่ TABLET ก็ทำให้คนทั้งประเทศกัดกันได้ก็คิดดูเถอะ

[Thailand Only]

เห็นเเต่คนออกความเห็นนะ
ยังไม่ไม่เห็นคนด่ากันเลยนะ

DevilAgri
3rd February 2012, 23:58
สิ่งหนึ่งที่ผมคิดว่ารัฐบาลคิดถูกที่ให้เด็กป.1ได้ใช้
1.เด็กได้พัฒนาศักยภาพด้านความคิด ใช้อินเทอร์เน็ต (ตอนผมป.1ได้เล่นPlaystaytionก็หรูแล้ว ยังไม่รู้จักInternetเลย และจะบอกอีกหนึ่งอย่างคือ ตอนนี้เด็กไทยรุ่นใหม่ๆ ใช้Googleแทบไม่เป็นแล้ว)
2.เด็กไม่เอาไปเล่นเกมไม่เป็นหรอกครับ ป.1นี่ อาจจะมีเกมฝึกทักษะสมองบ้า ก็ดีครับ
3.เด็กป.1มันไม่อิจฉากันแน่นอน เด็กไม่รู้หรอก อะไรเป็นอะไร ไม่เหมือนคนที่โตๆกันแล้ว อิจฉาเด็กป.1 โทรศัพย์คุณยังแพงกว่าเลย ผมรู้!!!!
4.ประเทศเราจะได้ก้าวไกลสู่อาเซียนแล้ว ปีหน้านะ
5.อย่าคิดว่าแท็บเล็ตจะเหมือนiPadหรือGalaxy Tab อะไรหยั่งงั้น ผมว่า คงมีแค่ไม่กี่โปรแกรม ส่วนใหญ่ก็น่าจะอีเรินนิ่ง อีบุ๊ค

และสิ่งหนึ่งที่คิดว่า ทำไมไม่ควรเอาไปให้เด็กม.ต้น หรือ ม.ปลาย
ม.ต้น เอาไปแล้ว ไม่รักษาของชัวว์ แค่งานยังส่งกันไม่ครบเลย จะเอาเวลาที่ไหนมาสนใจเจ้านี่
ม.ปลาย ถ้าให้ม.ปลายไป 2-3อาทิตย์หลังจากนั้น จะมีการJail Breakเกิดขึ้น

(แต่อาจจะมีคนได้รับสิทธิพิเศษบางคน คือเด็กที่เรียนเกี่ยวกับสายวิชาคอมพิวเตอร์และคุณครูมั่นใจว่า คุณจะนำมันไปใช้ได้เกิดประโยชน์สูงสุด)

DevilAgri
4th February 2012, 00:02
ผมส่งเสริม ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นของการพัฒนา แรกๆ อาจจะยังไม่เห็นผล อีก10 ปีผมว่าคงมีประโยชน์ไม่น้อย

นี้หละครับนิสัยคนไทย เราควรจะเสียสละให่คนรุ่นใหม่

ถึงรูป Display ของพี่จะไม่หล่อ แต่ใจพี่โคตรแมนเลย

nakiann123
4th February 2012, 01:25
อั๊ยย๊ะ คิดอะไรอยู่ แจก ผมดีกว่า หรือว่า มีอะไรฝังใจกับ ป.1 มาหรือเปล่า

wriy9oN
4th February 2012, 07:53
เอาเวล่ไปกันนํ้าท่สมดีกว่ามากมาาย

pennug
4th February 2012, 08:01
แจกก็ดีและไม่ดีอยู่ แต่ควรพัฒนาการศึกษาควบคู่กันไปด้วย แต่ที่ไม่เห็นด้วยนิดนึงคือบริษัทแทบจะต้องรับผิดชอบทั่งหมดเลยหรอ
ผมว่าเรื่องแบตระเบิดนี่ต้องรับผิดขอบอยู่แล้วละกับของเสียหลังขาย 5 วันด้วย ผมว่าศุนย์ซ่อมนะอยากให้เปิดโดยคนในประเทศมากกว่าเอาคนที่มีความรู้มาซักหน่อยอบรม 1-2 วันให้ทำเป้นละกระจายออกไป
ดีกว่ามานั่งรอศูนย์ของบิรษัทอีก

poh1998
4th February 2012, 09:28
สิ่งหนึ่งที่ผมคิดว่ารัฐบาลคิดถูกที่ให้เด็กป.1ได้ใช้
1.เด็กได้พัฒนาศักยภาพด้านความคิด ใช้อินเทอร์เน็ต (ตอนผมป.1ได้เล่นPlaystaytionก็หรูแล้ว ยังไม่รู้จักInternetเลย และจะบอกอีกหนึ่งอย่างคือ ตอนนี้เด็กไทยรุ่นใหม่ๆ ใช้Googleแทบไม่เป็นแล้ว)
2.เด็กไม่เอาไปเล่นเกมไม่เป็นหรอกครับ ป.1นี่ อาจจะมีเกมฝึกทักษะสมองบ้า ก็ดีครับ
3.เด็กป.1มันไม่อิจฉากันแน่นอน เด็กไม่รู้หรอก อะไรเป็นอะไร ไม่เหมือนคนที่โตๆกันแล้ว อิจฉาเด็กป.1 โทรศัพย์คุณยังแพงกว่าเลย ผมรู้!!!!
4.ประเทศเราจะได้ก้าวไกลสู่อาเซียนแล้ว ปีหน้านะ
5.อย่าคิดว่าแท็บเล็ตจะเหมือนiPadหรือGalaxy Tab อะไรหยั่งงั้น ผมว่า คงมีแค่ไม่กี่โปรแกรม ส่วนใหญ่ก็น่าจะอีเรินนิ่ง อีบุ๊ค

และสิ่งหนึ่งที่คิดว่า ทำไมไม่ควรเอาไปให้เด็กม.ต้น หรือ ม.ปลาย
ม.ต้น เอาไปแล้ว ไม่รักษาของชัวว์ แค่งานยังส่งกันไม่ครบเลย จะเอาเวลาที่ไหนมาสนใจเจ้านี่
ม.ปลาย ถ้าให้ม.ปลายไป 2-3อาทิตย์หลังจากนั้น จะมีการJail Breakเกิดขึ้น

(แต่อาจจะมีคนได้รับสิทธิพิเศษบางคน คือเด็กที่เรียนเกี่ยวกับสายวิชาคอมพิวเตอร์และคุณครูมั่นใจว่า คุณจะนำมันไปใช้ได้เกิดประโยชน์สูงสุด)

สุดยอดครับ ผมเห็นด้วย

konpaku
4th February 2012, 09:51
ถามหน่อย 2400 มีขายไหมอ่ะจะไปซื้อมั่ง หุหุ คือว่าถ้าเอามาแจกเด็กแล้ว งบเหลือจัดขายเปิดศูนย์บริการไปเลยครับ ของดีราคาถูกชอบๆ

skzcoop
4th February 2012, 11:06
เค้าแจกให้ฟรีก็ดีแล้วนะผมว่า อ่ะ ส่วนเด็กมันจะเอาไปอะไรก็ช่างมัน ราคาก็ไม่ได้มากมายอะไร แจกกลับบ้านได้กันฟรีๆ - - มันก็บอกว่าให้ฟรีอ่ะนะ นโยบายมันมาแบบนี้ หุหุ อย่างเราๆ คงจะไปกำหนดสเปกให้ไม่ได้หรอก จัดมาดีแล้วครับ ลูกผมจะได้มีเอาไว้เล่นแก้เซง

ใครอยากได้ IPad ก็เก็บตังซื้อเอาครับ ได้สเปกถูกใจด้วย

....ที่แม่สายเยอะแยะเลยนิ 5555+ มีคีย์บอร์ดให้ด้วย

ฟรี...

peamchery
4th February 2012, 12:02
เอ่อ เค้าไม่ได้แจกนะ เค้าให้ใช้ในเวลาเรียน เลิกเรียนแล้วก็คืน พอปิดการศึกษา ก็คืนพังก็มีงบประมาณซ่อม

ปล นั่นแน่ พวกเอ็งจะ บอกว่าผลาญงบประมาณอีกละสิ ขำวะ

jackkerrr
4th February 2012, 13:00
เอาไปแจกเด็กมันจะดีเหรอเด๋วก็ผังหมดหรอก - -

PrinceMoON
4th February 2012, 13:14
เปลืองจบได้อีก...ให้ตายเหอะ.. แล้วมันจะคุ้มมั้ย????
เรียนๆเขียนๆในสมุดนี่ก็โอแล้ว... จะเอาแทบเล็ตไปทำไรฟระ

bloodtea
5th February 2012, 01:51
ป.1 เหรอ บ้าไปแล้ว เอาอะไรมากคิด แค่ดินสอแท่งเดียวมันยังรักษาไม่ได้เลย แล้วคิดว่า tablet มันจะรอดเหรอ คิดได้ยังไง แจก ให้ เด็ก ป.1 สงสัยมีแอบยัดใต้โต๊ะกันหรือเปล่าเนี่ย

clean1447
5th February 2012, 14:12
อนาคตเด็กทุกคนจะไม่รู้จักวิธีเปิดหนังสืออย่างแน่นอน ที่อเมริกา เด็กเล็กเล่น IPad พอมาเจอหนังสือ นั้นแหละปัญหา
เปิดไม่เป็น ได้แต่นิ้วเลื่อนๆ บางละ กดไปที่หนังสือบางละ
ปล. ที่พูดมาเนี้ยไม่ได้อิจฉาเด็กนะแต่เป็นห่วง ( ที่จริงก็อิจฉานิดๆ แหละ )

sirasit
6th February 2012, 00:08
ต้อง Preload แอพฯลงในเครื่องตามที่กระทรวงศึกษาธิการกำหนด
ยังไง ผมเห็นเด็กลงเกมเต็มหมด

notty369
6th February 2012, 00:12
ประถมมันเก็บอะไรไม่ได้หรก เอามาให้มัธยมดีกว่า

damkapee
6th February 2012, 15:03
ไม่สนอายุเลยมาโข ละ

kimnaja
7th February 2012, 17:39
ต่อwifiโหลดคลิปดูหนังเพลินเลยฮ่าๆ