PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อีกไม่นาน…เพียง Jailbreak ก็รับสิทธิ์นอนคุก!!

chigarat
3rd February 2012, 21:22
http://tech.mthai.com/wp-content/uploads/2012/02/Why-Jailbreak-Cover.jpg

Jailbreak – ในอนาคตอันใกล้คงต้องเกิดสงครามเย็นย่อมๆ ระหว่างเจ้าของลิขสิทธิ์ต่างๆ กับเหล่ายูสเซอร์ผู้ไม่พิศมัยการจ่ายตังค์เป็นแน่ แค่ตัวอย่างซอร์ฟๆ ของร่างกฎหมาย SOPA/PIPA ที่ผุดขึ้นเมื่อเดือนก่อน โลกออนไลน์ก็เดือดปุดๆ แทบถึงจุดเดือด

และคงอีกไม่ช้าไม่นานนักเราอาจได้เห็นสงครามที่เป็นรูปธรรม และจะส่งผลกระทบ ในแง่ของการตลาดอย่างแน่นอนกับค่ายเซเลปอย่างแอปเปิ้ล ที่รายงานล่าสุดเผยว่า กำลังดันให้การ Jailbreak เข้าข่ายทำผิดกฎหมาย Digital Millennium Copyright Act (DMCA) ซึ่งจะต้องถูกดำเนินคดี ส่วนบทลงโทษนั้น ต้องว่ากันเมื่อแอปเปิ้ลดันข้อกฏหมายดังกล่าวขึ้นเป็น DMCA อย่างเป็นทางการเสียก่อน

ซึ่งขณะนี้ Electronic Frontier Foundation (EFF) องค์กรอิสระดิจิตอลขนาดใหญ่ ก็ออกมาคัดค้าน เพื่อปกป้องสิทธิ์อันชอบธรรม และการครองครองโดยสมบูรณ์ของผู้ซื้อ เพราะเรื่องอะไร ที่การจ่ายหนักให้ค่ายนี้ ต้องแลกมาด้วยภาวะเสี่ยงนอนคุกอีกเล่า!!!

เครดิต:Pygm

NonTeI2_TH
3rd February 2012, 21:39
ไม่นะอย่างนี้ผมก็อดเล่น iphone พี่สิ

offerre
3rd February 2012, 21:39
ซะอย่างนั้นหละ นอนคุกซะละ

namacha
3rd February 2012, 21:40
ตายแน่ๆ เพิ่งชื้อมาซะด้วย แถมยัง Jailbreak ไปแล้ว "อีกไม่นานคงติดคุก"

saman14
3rd February 2012, 21:43
ดีครับ

(เพราะผมไม่ได้ใช้ไอโพน) 555+

ChaninKung
3rd February 2012, 21:59
โชคดีที่ยังไม่เจล=w="

opal160
3rd February 2012, 21:59
ยังไงที่ไทยก็เหมือนเดิมอยู่ดีแหละมั้ง5555

chayatorn
3rd February 2012, 22:03
ต่อไปเครื่องหิ้วก็จะไม่มีอะสิ

sattawat1979
3rd February 2012, 22:03
เฮ้ย ขนาดติดคุกเลยเรอะ เกินไปมั้ง เกินไปแล้วล่ะ = ='

hotsuit357
3rd February 2012, 22:19
ห้วย -*-
กำลังจะซื้อมาเจลพอดี

Punch10sg
3rd February 2012, 22:23
ความคิดส่วนตัวนะ:

ชอบครับแบบนี้ คนเจลจะได้น้อยๆลง

BenzdezzS
3rd February 2012, 22:26
ซื้อของเข้า แล้วมาเจล สะดวกจริง ฟรีจริง อะไรจริง แต่ยังไงมันก็ผิด = =''
มันไม่มีคำว่าเกินไปหรอก ... กับการที่ซื้อของเค้าแล้วมาดัดแปลงของเค้าใช้ฟรี .... พอเค้าออกกฎเอาจริง ก็บอกเกินไป
Iphone4 ผมใช้มาจะปียังไม่เจลเลย แอปก็ซื้อเอา = =''

ปล.เพราะคนไทย(ส่วนน้อย)คิดแบบนี้ไงละึครับ แหกกฎเค้า Editของเค้า เพื่อใช้ในประโยชน์ส่วนตัว
พอเค้าออกกฎเอาจริง เพื่อทวงความยุติธรรมคืน ในแง่การเงินของเค้า(เจลเยอะ ฟรีเยอะ บริษัทก็ขาดกำไรดิ)
ก็มาบอกว่า เค้าทำเกินไป ทำอย่างนู้น อย่างนี้ ... แล้วไม่หันมาดูเราบ้างล่ะ ซื้อแต่เครื่อง เจลแล้ว ฟรีทุกอย่าง โหลดไรสะดวกสบายหมด
ไอคนทำของแท้ ก็ทำไปเหอะ .... เค้าก็คิดไม่ต่างจากเราหรอก /// ความเห็นส่วนตัว

Auto_bank
3rd February 2012, 22:30
เบื่อพวกชอบทำตัวเป็นพระเอกจริงๆ

awoy
3rd February 2012, 22:32
แรงไปหรือเปล่าเนี่ย ขอไม่ออกความเห็น

BenzdezzS
3rd February 2012, 22:34
เบื่อพวกชอบทำตัวเป็นพระเอกจริงๆไม่รู้ว่ากระทบไหม ... แต่ยังไงถ้าคนไทยยังคิดแบบนี้
ประเทศไม่มีวันเจริญหรอก โกงกิน กันไปเรื่อยๆ ... พวกทำตัวเป็นพระเอก ก็ยังดีกว่า พวกไม่ทำอะไรให้ดีขึ้นแถมทำให้ต่ำลงอีกต่างหาก

GenoEzio
3rd February 2012, 22:43
กำลังจะเจลเลย
กรรม ไม่เจลละ
ปล.คงต้องโหลด app free ต่อไป 555:)

aM00DIEswedee
3rd February 2012, 22:52
เบื่อพวกชอบทำตัวเป็นพระเอกจริงๆ

ไม่มีใครเป็นพระเอก ใครเป็นตัวร้ายหรอกครับ
มีแต่คนที่ทำถูกกับผิด รู้ตัวกันเอง อยากจิลเจล ต่อไปก็ทำเถอะครับ

แต่ถ้าเขาจับขึ้นมาอย่าร้องละกัน เขาก็แค่แสดงความเห็นในฐานะ ผู้บริโภค 'อย่างถูกต้อง' คนนึง

alonedevil
3rd February 2012, 22:57
ถึงแม้เราจะผิดที่ไปจิลเบรคมัน แต่มันก็เป็นสิทธิ์เราเพราะเราซื้อเครื่องมานะจะทำอะไรก็เรื่องของเรา ที่จะจับควรไปจับทีมที่ทำจิลนู้นผมว่านะ

แต่ยังไงผมก็สนับสนุนให้เล่นแท้ครับ จะ App จะเกม จะอะไรก็เถอะ เอาที่เราชอบจริงๆค่อยซื้อ ค่อยเล่น
ตัวผมตอนนี้ก็เล่น PS3 แผ่นแท้มีเกมแค่ 5 เกมเองแต่ละเกมก็ชอบเล่นไม่เบื่อด้วย เก็บเงินไปเรื่อยๆเกมดีๆออกมาค่อยซื้อ

Nbita
3rd February 2012, 23:08
ที่จริง จุดประสงค์ที่แท้จริงของเจลเบรกไม่ใช่โหลดเกมส์ฟรี แอฟเถื่อนนะครับ แต่จุดประสงค์ที่แท้จริงก็คือ ปลดล็อคประสิทธิภาพของไอโฟนให้ใช้งานได้กว้างขวางขึ้น (เช่น Barrel Blacklist เป็นต้น) เพราะปกคิ apple สั่งห้ามให้ App ทุก App ยุ่งเกี่ยวกับระบบปฎิบัติการทุกอย่างภายในเครื่อง

ทีนี้คนก็เห็นความไม่เป็นธรรมของ Apple ที่ปิดทุกๆอย่าง
เกี่ยวกับ Installos รู้สึกว่าตอนแรกะเอาออกแล้วนะ แต่ก็โดนตอกหน้ากลับมาว่า ผู้บริโภคมีสิทธิ์อย่างชอบธรรมที่จะแก้ไขเครื่องของตัวเอง

แต่ผมว่าถ้าเจ้ากฎหมายนี่ผ่านเสร็จ การ Jailbreak ไม่น่าจะโดนนะเพราะก็เคยชนะคดีไปแล้ว (apple แพ้) แต่ไอ้ที่โดนน่าจะเป็น Installos มากกว่านะ

KingGems
3rd February 2012, 23:11
ซื้อของเข้า แล้วมาเจล สะดวกจริง ฟรีจริง อะไรจริง แต่ยังไงมันก็ผิด = =''
มันไม่มีคำว่าเกินไปหรอก ... กับการที่ซื้อของเค้าแล้วมาดัดแปลงของเค้าใช้ฟรี .... พอเค้าออกกฎเอาจริง ก็บอกเกินไป
Iphone4 ผมใช้มาจะปียังไม่เจลเลย แอปก็ซื้อเอา = =''

ปล.เพราะคนไทย(ส่วนน้อย)คิดแบบนี้ไงละึครับ แหกกฎเค้า Editของเค้า เพื่อใช้ในประโยชน์ส่วนตัว
พอเค้าออกกฎเอาจริง เพื่อทวงความยุติธรรมคืน ในแง่การเงินของเค้า(เจลเยอะ ฟรีเยอะ บริษัทก็ขาดกำไรดิ)
ก็มาบอกว่า เค้าทำเกินไป ทำอย่างนู้น อย่างนี้ ... แล้วไม่หันมาดูเราบ้างล่ะ ซื้อแต่เครื่อง เจลแล้ว ฟรีทุกอย่าง โหลดไรสะดวกสบายหมด
ไอคนทำของแท้ ก็ทำไปเหอะ .... เค้าก็คิดไม่ต่างจากเราหรอก /// ความเห็นส่วนตัว

บางคนเขาไม่รวยเหมือนท่านหนิ จะได้ซื้อทุกแอพ แล้วอีกอย่างบริษัทเขาจะขาดกำไรได้ไง เขาขายโทรศัพท์ ส่วนแอพจะเป็นพวกโปรแกรมเมอร์ทำออกมาขาย ไม่เกี่ยวกันเลย ถ้าเขาขาดกำไรขนาดนั้นเขาจะผลิตออกมาขายต่อเพื่อ?

CrocoZz
3rd February 2012, 23:25
อืม...ความเห็นส่วนตัวจริง ๆ : )

ผมคงมีหน้าที่แค่อ่านข่าวสารและแบ่งปันน

Nbita
4th February 2012, 01:20
คือ ขอบอกนะ รายได้หลักของ apple คือค่าเครื่อง รองลงมาก็พวก App (ไม่รู้หุ้นกันยังไง) นะ ยิ่งประเทศไหนที่ apple เห็นว่าอัตราการซื้อ App แท้เจริญเติบโตสูงๆ เค้าจะยิ่งเข้าไป Sup นะแต่ไทยไม่อะ โดนเมินเลย :heat

kobitibugi
4th February 2012, 01:29

จากที่ ท่านได้กล่าวมา คนไทยส่วนน้อย ที่คิดจะซื้อมาโดยใช้บริการอย่างถูกต้อง
ดังนั้น หลายท่าน คงไม่ตัดสินใจซื้อเนื่องจากเสียตัง แถมยังต้องจ่ายนู่นนี่ ซึ่งไม่เข้ากะนิสัยคนไทย
ผมว่าเค้าน่าจะเป็นฝ่ายเสียหายมากกว่า ในกรณีที่ออกกฏแบบนี้ เพราะยอดขายอาจจะตก (ในประเทศไทยนะ)

EZIO
4th February 2012, 02:24
STOP

DMCA
อันนี้เอาล้อเลียนครับ

ปล. "ในความเห็นส่วนตัวของผมนะ "ผลสำรวจบอกมาว่า คนไทย ถ้ามีโอกาสโกงได้จะโกง ตั้งแต่ ลูกจ้างยันนายจ้างนั่นหล่ะ ดูอย่าง คาร์ฟูล เขาออกไปเพราะเหตุผล(ประกอบ)นี้แหละครับ

คนไทยชอบโกง (ผมไม่ได้พูดถึงทุกคนนะ แต่ยอมรับความจริงซ่ะบ้างก็ดีนะ [ใครทำอะไรก็รู้แก่ตัวดี ไม่ต้องมาบอกคนอื่น หรือไม่ต้องโกหกตัวเอง] )

ให้เชื่อเหรอ เกิดมาไม่เคยขโมยยางลบเพื่อนไปกิน :rofl

reconnang
4th February 2012, 02:49
จ่ายเงินซื้อเครื่องแล้ว....จะทำอะไรก็มันเรื่องของเรา จะทุบ จะโยน จะแกะ จะแงะ จะติดคุกหลอ...ไม่อยากให้เจลก็แจกเครื่องฟรีสิครับ (แล้วมีข้อผูกมัดว่าห้ามเจล)

ปล.ผมไม่ได้เป็นคนดีอะไร ไม่มาแอ๊บเป็นคนดี เล่นเวบนี้ก็หาโหลดเกมส์ฟรีเล่น โหลดโปรแกรมฟรีใช้ (ตราบใดวินโดที่คุณใช้ยังเป็นของเถื่อน ก็จงอย่าว่าคนอื่น)...อย่าบอกที่เข้าๆมาไม่เคยโหลดกัน

_MaximiliaN_
4th February 2012, 03:22
Thailand สู้ๆ !!

เอาที่ 1 มาให้ได้นะครับ ที่ 3 ของโลกคงน้อยไป... :o

M killswitch
4th February 2012, 11:02
ก็นะ ใครชอบแบบไหนก็ทำแบบนั้นละกัน
ไม่อยากดราม่า

Opt!c
4th February 2012, 12:11
เบื่อจริงๆไอ้พวกเห็นแก่ตัว โดนจับเข้าคุกก็สมควรละ อ้างว่าไม่รวย แต่มีเงินซื้อ iphone? จะแหลไปไหน
ซื้อเครื่องมาแต่เขาก็ห้ามดัดแปลงเครื่อง เหมือน xbox360 ดัดแปลงเพื่อเล่นแผ่นก๊อป โดนตรวจจับได้ก็โดนแบน นี่โดนตรวจจับได้แค่เพิ่มเป็นเข้าคุก ก็สมควรละ
เลิกเหอะ นิสัยแบบนี้ app มันราคาไม่เท่าไหร่ ถ้าแพงเหมือน Window/Photoshop/Microsoft Office ก็ว่าไปอย่าง (รู้กันบ้างหรือเปล่า ว่าโปรแกรมเหล่านี้ราคาแตะแสนก็มี)

LoSTe_[DeFronZo]
4th February 2012, 12:32
ไปเจลเครื่อง ก็เหมือนกับไปซื้อ เกม/หนัง ก๊อบแหละ

ค่าสิขสิทของเขา อีกย่างนึงแอปของ IOS รวมๆแล้วกว่า 80% (ในความคิดผม) ราคามันไม่เกิน 100 บาทเลย แพงตรงไหน

เพราะฉนั้นไปด่าเจ้าของเค้าไม่ได้ครับ เพราะเราโกงเค้ามาาาาาาาา

tanatorn
4th February 2012, 12:33
การ Jailbreak ศาลฝั่งอเมริกาตัดสินว่าไม่เป็นการกระทำผิดต่อกฏหมาย โดย apple สั่งห้ามไม่ได้เพราะถือเป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคล แต่สามารถตัดสิทธิเรื่องการประกันได้อย่างเดียว เมื่อเครื่องทำการ Jailbreak แล้ว

แต่กฏหมายร่างมาใหม่ไม่รู้จะเป็นยังไง

jackkerrr
4th February 2012, 13:06
โดนเข้าไปเต็มๆเลยงานนี้

iSimilaXi
4th February 2012, 23:31
ที่ผมเจล เพราะพ่อไม่ให้ซื้อ App + ไม่มีบัญชี =_=

Malik310338
5th February 2012, 08:52
บางคนเขาไม่รวยเหมือนท่านหนิ จะได้ซื้อทุกแอพ แล้วอีกอย่างบริษัทเขาจะขาดกำไรได้ไง เขาขายโทรศัพท์ ส่วนแอพจะเป็นพวกโปรแกรมเมอร์ทำออกมาขาย ไม่เกี่ยวกันเลย ถ้าเขาขาดกำไรขนาดนั้นเขาจะผลิตออกมาขายต่อเพื่อ?

แหม มันโดนใจ อิอิ เอาไปล้านไลค์