PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผีนับจาน

scapegoat_7
23rd July 2011, 16:27
โอคิคุ 番町皿屋敷 เป็นผีที่สิงในบ่อน้ำ จะออกมานับจานใบที่ 1 จานใบที่ 2... จนถึงใบที่ 9 แล้วร้องไห้

ผีนับจาน หรือ ซารายาชิกิ (「皿屋敷」, Sarayashiki, 皿屋敷) หรือ โอคิคุ เป็นเรื่องเล่าของวิญญาณที่จะออกมาจากบ่อเก็บน้ำ และเริ่มนับจานตั้งแต่ 1 ใบจนถึง 9 ใบ แล้วจะร้องไห้อย่างหัวใจสลาย ซึ่งที่มาก่อนที่โอคิคุจะกลายเป็นผีนั้นมีหลายเรื่องเล่า บางเรื่องกล่าวว่าโอคิคุทำจานของเจ้านายแตก เจ้านายโมโหมากจึงฆ่าโอคิคุทิ้งแล้วเอาศพทิ้งลงบ่อน้ำ

เรื่องเล่าที่มีชื่อเสียงของโอคิคุมีที่มาจาก เธอเป็นสาวใช้ของอาโอยาม่า ผู้ที่หวังจะโค่นล้มอำนาจของเจ้าเมือง โอคิคุบังเอิญไปได้ยินแผนการเข้า เธอจึงไปเล่าให้คนรักของเธอฟัง ซึ่งคนรักของเธอเป็นทหารเจ้าเมือง แผนการของอาโอยาม่าจึงถูกเปิดโปงและล้มเหลวในที่สุด เมื่ออาโอยาม่ารู้ว่าโอคิคุเป็นคนแอบได้ยินเรื่องแผนการ เป็นต้นเหตุทีทำให้แผนล้มเหลว อาโอยาม่าจึงวางแผนจะสังหารเธอซะ อาโอยาม่าจึงใส่ความโอคิคุว่า เธอขโมยจานที่ล้ำค่าไป 1 ใบซึ่งในชุดจานนั้นจะมี 10 ใบด้วยกัน โอคิคุถูกทรมานจนตาย และถูกทิ้งศพลงบ่อน้ำ

บ่อน้ำของโอคิคุสันนิษฐานว่าอยู่ที่ปราสาทฮิเมจิ แต่ก็มีที่อ้างถึงอีกแห่ง คือ บ่อน้ำของสวนในสถานทูตประเทศแคนาดาที่โตเกียว ซึ่งเดิมทีเป็นที่ดินของตระกูลอาโอยาม่า

ขอขอบคุณข้อมูล dek-d.com และรูปภาพ google

อืมน่าจะกั๊กไว้รอวันฮาโลวีนมั่งนะครับ อย่าเพิ่งเอามาโพสหมด ๆ
ไม่ชอบตามกระแสตามเทศกาลครับ และผมก็ไม่ได้โพสทู้ผีตามกระแสด้วยโพสเพราะอยากโพสครับ

AodPDS711
23rd July 2011, 17:21
ยังเอามาไม่จบนะครับ ตอนสุดท้าย วันหนึ่งที่เธออกมานับจาน ได้มีชายชาวบ้่าน (หรือซามูไรนี่แหละ) มาแอบดู ระหว่างเธอนับถึง 9 แล้วหาจานใบที่ 10 อยู่ เธอกำลังจะร้องไห้ แล้วชายคนนั้นก็ตะโกนขึ้นมาว่า "สิบ" จากนั้น เธอก็ยิ้ม แล้วหายไป จากนั้นก็ไม่มีผีออกมานับจานอีกเลย

ปล.ที่มาของผีนับจานที่ผมเคยอ่านคือ โอคิคุ เนี่ย เธอเป็นคนใช้สาวสวย แล้วเจ้านายของเธอก็พยายามจะทำให้เธอขึ้นมาเป็นภรรยา แต่เมียของเจ้านายนั้นไ่่ม่ยอม จึงแกล้งนำจานล้ำค่าของตระกูลมาให้เธอล้าง แล้วทึกทักว่าจานหายไปใบนึง จากนั้นจึงทุบตีเธอแล้วโยนลงบ่อน้ำ จากนั้นก็ออกมาเป็นผีนับจานนี่แหละครับ :)

caramel.plzzz
23rd July 2011, 18:25
ชอบบบบบบบ

: ) :pleasantry

NaZi_BF3
23rd July 2011, 18:57
เอาผีมาอีกละนะ

The•Ultimate•boling1245
23rd July 2011, 19:20
อืมน่าจะกั๊กไว้รอวันฮาโลวีนมั่งนะครับ อย่าเพิ่งเอามาโพสหมด ๆ

Innes
23rd July 2011, 19:46
อ่านผิดจาก"เธอเป็นสาวใช้ของอาโอยาม่า" เป็น "เธอเป็นสาวใช้ของโอบาม่า" :sweat

14752
23rd July 2011, 19:56
ผีอะไรจะฮาได้ขนาดนี้ 555 ผีนับจาน...

AUSTIN
23rd July 2011, 20:00
ผีตกคณิตศาสตร์...

jkk
24th July 2011, 04:05
ยังเอามาไม่จบนะครับ ตอนสุดท้าย วันหนึ่งที่เธออกมานับจาน ได้มีชายชาวบ้่าน (หรือซามูไรนี่แหละ) มาแอบดู ระหว่างเธอนับถึง 9 แล้วหาจานใบที่ 10 อยู่ เธอกำลังจะร้องไห้ แล้วชายคนนั้นก็ตะโกนขึ้นมาว่า "สิบ" จากนั้น เธอก็ยิ้ม แล้วหายไป จากนั้นก็ไม่มีผีออกมานับจานอีกเลย

ปล.ที่มาของผีนับจานที่ผมเคยอ่านคือ โอคิคุ เนี่ย เธอเป็นคนใช้สาวสวย แล้วเจ้านายของเธอก็พยายามจะทำให้เธอขึ้นมาเป็นภรรยา แต่เมียของเจ้านายนั้นไม่ยอม จึงแกล้งนำจานล้ำค่าของตระกูลมาให้เธอล้าง แล้วทึกทักว่าจานหายไปใบนึง จากนั้นจึงทุบตีเธอแล้วโยนลงบ่อน้ำ จากนั้นก็ออกมาเป็นผีนับจานนี่แหละครับ :)

น่าสงสารจัง ว่าแต่ซามูไร ก็ยังอุสาห์ตะโกน เนอะ "สิบ"

whitecurse
24th July 2011, 10:12
เห้อ ชีวิตหนอ...