PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : disk read error occurred !! ปัญหามันเว่อร์กว่าที่คิด

artssm
4th February 2012, 22:42
เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ไปเอาคอมเครื่องหนึ่งมาลงวินโดว์[รู้จักกัน ทำให้ฟรี]แต่ด้วยความที่เครื่องของเขานั้นเป็นคอมเก่า[Cerelon 478]ผมก็เกรงว่ามันจะทำช้าแล้วไปทำบ้านเขาผมก็ไม่อยากอยู่นานเพราะเกรงใจ เลยยกกลับมาทำที่บ้าน แต่คอมเขาซื้อเป็นคอมมือ 2 มานะครับ แล้วมันดันเกิดปัญหาที่ไม่คาดคิดคือ มันบู๊ตถึงหน้า setup XP แล้วมันก็ค้าง [และกว่าจะถึงขั้นตอนให้เราเลือกลงไดท์ช้ามากและนานมาก] ลองลงอยู่ประมาณ 3 แผ่นก็ติดเช่นเดิม ผมก็เลยเริ่มไม่แน่ใจว่าติดที่อะไร ก็เลยลองเอาแผ่น win 7 มาลงดูปรากฏว่ามันไม่ซัพพอร์ตกัน ก็เลยย้อนกลับมาลง XP เหมือนเดิม แต่ทีนี้ผมได้ทำการลบ ไดท์ C: [ไดท์ที่ลงวินโดว์เอาไว้] แล้วก็คิดว่าคราวนี้คงจะลงผ่าน แต่มันไม่เป็นแบบนั้น มันก็ไม่ผ่านเหมือนเดิม ปัญหาอยู่ที่ว่า ของเก่าผมก็ลบไปแล้ว ของใหม่ก็ลงไม่ได้ แล้วทำไงละทีนี้ ไอตอนที่อยู่ที่บ้านของเขามันก็ยังใช้ได้อยู่แต่มันช้ามาก ซึ่งเขาก็รู้ดีว่ามันช้ามากเพราะเขาก็บ่นอยู่ว่าเครื่องมันเป็นอะไรไม่รู้เวลาเปิดเครื่องมากแล้วต้องรอนานมากกว่าจะได้เล่น ผมก็เลยแนะนำให้ล้างเครื่องใหม่ก็เลยยกมาทำแล้วก็เกิดเหตุการนี้ขึ้น แล้วพอลองไปลองมาทีนี้งานช้างเลยครับ " disk read error occurred press ctrl+alt+del to restart "

ถาม : ผมควรทำไงต่อไปดีครับ แบบนี้ฮาร์ดดิสเสียหรือป่าว [แล้วทำไมเสือกมาเสียตอนกูทำวะ] แล้วผมจะทำยังไงให้ลงวินโดว์ได้มั่งครับ ตอนนี้รู้สึกเหมือนแพะรับบาปมาก เพราะ จุดประสงค์เราคือจะลงวินโดว์ให้แต่แล้วมันดันเป็นแบบนี้ซะก่อน มันก็คงหนีไม่พ้นที่เขาจะคิดว่า ตอนอยู่กับเขามันยังไม่พัง พออยู่กับเรามันพังซะแล้ว ผมควรจะทำยังไงดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เครียด !!!!!

chikuva
5th February 2012, 07:07
ลองสแกนหา badsector ดูครับ แนะนำโปรแกรม hdd regenerator สแกนและซ่อมไปในตัวครับ

nascar25
5th February 2012, 17:11
อาจเป็นไปได้ 2 อย่าง
1.ตัว hdd เสียหรือมี bad
2.เป้นที่ psu จ่ายไฟไม่พอหรือขั่วจ่ายไฟให้ hdd มีปัญหาหือสายแพ hdd