PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ hdd external ของผมช้าลงมาก

mindzaza12
5th February 2012, 10:09
คือเมื่อวาน เพื่อoผมเอาโน๊ตบุ๊คมาลงวินโด้วใหม่บ้านผม

แล้วมันก็เอา Hdd ขอผมไปต่อลงโปรแกรม มันก็บ่นมาช้าอะไรไม่รู้ผมไม่ได้สนใจ

พอเอากลับมาต่อเครื่องจะไรท์หนังเสียบไปซักพักมันขึ้นมา แต่นานผิดปกติ และกว่าจะขึ้นแต่ล่ะไดร์นานมาก

พอลองcopyไฟล์ลงเครื่อง ผมจะบ้าตาย วิ่งแค่ 3Mb/s พอก็อปบางไฟล์ก้อวิ่ง 40+ แต่พอจะเสร็จกลับมาเหลือ 2-3เหมือนเดิม

ผมจะทำไงดีครับ อาจเป็นที่ไวรัวหรือเปล่า เพราะเครื่องโดนไวรัสMsnไป

แต่ไปเสียบเครื่องอื่นก็ช้าเหมือนกัน ช่วยทีพอมีวิธีแก้ไขโดยที่ ไม่ต้องเสียข้อมูลทั้งหมดไปมั้ยครับ

ทั้งลูก1.5TB ผมกว่าจะโหลดมาได้แทบตาย สะสมมา2ปี เว็บบางไฟล์หาแทบไม่ได้แล้ว

ถึงหาได้ก็ต้องใช้เวลานานมาก ผมไม่อยากเสียมันไปจริงๆ ช่วยทีครับ hdd ลูกนี้ ซื้อมาได้1ปีพอดี ครบปีเล่นผมซะแล้วTT

chikuva
5th February 2012, 18:14
ผมว่าเพื่อนคงเอาไปแล้วทำกระแทก เมื่อกระแทกมีโอกาสที่ hdd จะเสียครับ ยังไงลองหาโปรแกรมมาสแกน bad ดูครับ