PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมเป็นอะไรไม่รู้ ช่วยทีครับ ช่วงนี้อาการหนักมาก

StandardUsage
5th February 2012, 21:12
http://www.google.com/url?source=imglanding&ct=img&q=http://www.deviantart.com/download/85331343/melancholy_by_Ryohei_Hase.jpg&sa=X&ei=U4YuT-WYF43krAfG4pm9DA&ved=0CAkQ8wc&usg=AFQjCNFlFPY5oh7ArKTz9GV35GPxRFf9_g

ผมอายุ 17นะครับ คือผมยอมรับครับ ว่านิสัยผมลึกๆ เป็นคนขี้อิจฉาเล็กน้อย คือ ขี้อิจฉาครับ แต่เล็กๆน้อยๆมาก ไม่ได้แสดงออกทางสีหน้าและการวางตัวต่อคนนั้น [ ในกรณีที่คนรู้ัจัก ]
หรือ แอนตี้ผมที่ผมอิจฉานะครับ ก็ยินดีแล้วก็ชื่นชมคนนั้นด้วยครับ แต่จะไม่เป็นกับคนดังๆนะครับ คือผมไม่รู้จักอะครับ -..- ไม่สนมัน เกือบทั้งหมดเป้นกับคนรู้จัก
จะพูดว่า อยากทำได้หรือเป็นแบบเค้าได้บ้าง ก็ว่าได้ครับ แล้วตัวปัญหาคือ เวลาผมเจอคนที่เก่งกว่าผม มีทักษะดีกว่าผมอย่างชัดเจน
โดยหลักๆเช่น เวลาเล่นกีฬากับเพื่อน กับ เล่นดนตรีนี่แหละครับ [ ผมเล่นดนตรีไม่เป็น ] ผมจะหงอย คือ รู้สึกว่า ตัวเองโคตรกาก มิงมีอะไรดีบ้างวะ อ่อน******
ดนตรีก็เล่นไม่เป็น มิงมันไม่มีอะไรดีสักอย่าง ผมคิดงี้จริงๆนะครับ ผมจะซึมเอามากๆ [ จะเป็นรุนแรงมากๆกับเพื่อนที่เ่ก่งกว่าเด่นกว่า ]

คือผมไม่ได้อยากมีนิสัยแบบนี้เลยครับ แต่ว่า มันเป็นเองจริงๆ ผมก็พยายามจะกำจัดมันอยู่

ยกตัวอย่างเลยนะครับ เช่นเวลาเล่นบอล ห้องผมมี นักกีฬา 2 คน มีคนนึงเก่งมากๆ เล่นกับมัน มันก็เก่งที่สุดในหมู่เพื่ิอน เล่นไปสักพักผมก็ หงอยครับ ไม่มีกะจิตกะใจจะเล่นเลย
ผมมองว่าคนอื่นเก่งกว่าผมหมด แต่มันก็จริงนะครับ ผมกากมาก

แล้วตอนนั้นผมก้ไปห้องซ่อมดนตรีกับเืืพื่อนว่างๆ มันก็มีหน้าที่เล่นดนตรีกับหมด คนนึงเล่น เบส คนนึงเล่น กลอง คนนึงเล่น กีต้าร์ คนนึงเล่น อิเล็คโทน
แต่ผมเล่นอะไรไม่เป็นเลยสักอย่าง ผมก็หงอยมาก แบ่บ น้อยเนื้อต่ำใจตัวเองมากๆ
ผมเคยลองพยายามเล่นกีต้าร์ครับ ผมพยายามจับคอร์ด จับไงๆก็เปลี่ยนไม่ทันซะที เพื่อนเล่นกันขำๆมันเล่นได้อย่างไว เล่นเพลงไม่ได้สักที
คือกากอะครับ ขี้ตีนมากผมอะ

แล้วผมชอบเพ้อครับ สร้างภาพในหัวขึ้นมาครับ ว่าตัวเองเก่งตัวเองดัง โน้นๆนี้ๆ เยอะแยะ คิดกันเป็นเืืรื่องเป็นราว
แต่ตอนนี้ผมพอเอามันอยู่แล้วครับ เมื่อก่อนฟุ้งซ่านมาก

แล้วเพื่อนผมบางคนงี้ มันจะเทพไปไหนครับ มันคนเดียวนะครับ ความสามารถเ่ด่นๆ 3-4 อย่าง
คือมัน ขับเครื่องบินได้ ของจริงนะครับ ฮอก็ได้ เหมือนกับมันมีพรสวรรค์ที่เรียนรู้อะไรได้เร็วอะครับ มันฝึกซิมูเลเตอร์ แบ่บ คือ รู้หมดอะครับ ระบบการบิน การลงจอด
แล้วยังไม่พอครับ มันยังเทพไม่พอ [ รู้สึกความสามารถนี้มันจะถนัดที่สุด ]
มันยังเขียนโปรแกรมได้ เทพเกี่ยวกับพวก IT มาก มือถืองี้ Jailbreak iphone หรือ เขียนโปรแกรมใน android และเขียนไวรัสใน windows เองได้
มันเซียนคอมพ์มาก ภาษา C มันก็น่าจะได้
ยังครับมันยังเทพอีก
มันยังเล่นเปียโนเก่งมากครับ คือเล่นเพลงลื่นๆได้แบบนี้เลยอะครับ http://www.youtube.com/watch?v=_MM_Q0nfaG0
จริงๆเลย ไวโอลีนมันก็ได้ กีต้าร์มันก็ได้สบายเล่นได้หลายเพลง เปลี่ยนคอร์ดไว เล่นได้ทุกคอร์ด
คิดว่าหมดแล้วหรอครับ ? ยังครับยัง
มันเชี่ยวชาญเรื่องรถมากครับ ทั้งรถทั่วไปยันซูเปอร์คาร์ มันไม่ใช่รู้แบบผิวเผินนะครับ มันรู้ถึงระบบการทำงานของตัว Engine ของแต่ละรุ่นแต่ละเครื่องเลย
มันขับรถได้ด้วย ขับเก่งด้วยครับ มันอายุ 17นะครับ
นอกจากนี้ มันยังเล่นบอลได้ระดับนึงเลยครับ
คนๆเดียวนะครับ..

อีกคนครับ ถ่ายรูปเก่งมากๆ เชี่ยวชาญเรื่องกล้อง ขณะเดียวกัน มันก็เก่งเล่นกลองเอามากๆครับ มันเล่นกลองโซโลลงใน YouTube คนดู 8 แสนกว่า

ยิ่งเวลาเห็นเพื่อนกลุ่มอื่น มีวงดนตรีกัน ก็ยิ่งดูถูกตัวเอง ย้ำตัวเองลงไปอีกครับ
บางที เซ็งมากเลย

ผมก็มาดูที่ตัวผม ผมไม่เป็นอะไรเลย แค่มอไซก็ขี่ไม่เป็น , โง่ก็โง่ เรียนก็ไม่เก่งคะแนนตั้งแต่ มัธยมไม่เคยทำได้เกิน 3.0 , ดนตรีก็เ่ล่นไม่เป็น , สายตาก็สั้น , บอลก็เล่นไม่ค่อยเก่ง
ขับรถก็ไม่เป็น , ขี้เกียจก็ขี้เกียจ , ทำอะไรก็ไม่เก่งเลยสักอย่าง [ อาจเป็นเพราะว่า บาปกรรมที่ผมดื้อกับแม่ตอนเด็กๆ แต่ว่าตอนนี้นี้ไม่มีเลยครับ ]

ทุกวันนี้อาการแบบนี้เกิดกับผมบ่อยมาก ผมรู้สึกเสียสุขภาพจิต ผมจึงพยายามทำัตัวเป็นคนดี กับคนอื่นและสังคมให้ได้มากที่สุด
เช่น รักษาศีล ๕ , ไม่เห็นแก่ตัว [ อันนี้พื้นฐานผมไม่ใช่คนเห็นแก่ตัวอยู่แล้ว ] , มีน้ำใจต่อคนอื่นมากๆ , เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา
ผมเพียงหวังว่า มันจะชดเชยข้อด้อยมหาศาลของผมได้บ้าง แต่ไม่ใช่ว่า ผมเฟคอยากจะเป็นคนดีเพราะไม่มีอะไรเด่น
แต่เพราะว่าผมสนใจในพุทธศาสนามาก่อนแล้ว อยากปฏิบัติตัวเป็นคนดีอยู่แล้ว เสริมกับ นิสัยขี้อิจฉา + หงอย ของผมอีก
แต่จุดนี้มันมีข้อดีอย่างนึงครับ คือ เวลาผมหงอยมากๆ หรือ เสียใจมากๆ
ไอ้ความรู้สึกนั้น มันจะกระตุ้นให้ผมหันเข้าหาธรรมะ กระุตุ้นให้ผมปฏิบัิติธรรม กระตุ้นให้ผมเป็นคนดีเอามากๆครับ
มันก็เลยเป็นสิ่งเดียวที่ผมดูจะเด่นที่สุดในตัวผม..

ถึงอย่างไร ผมก็อดที่จะน้อยใจตัวเองไม่ได้เวลาเจอเพื่อนที่เด่นกว่าผม ):

ผมก็พยายามเปลียนความคิดตัวเอง ให้กำลังใจตัวเองต่างๆ มันก็ช่วยได้ครับ แต่ไม่นานก็นอยเหมือนเดิม
ทุกวันนี้ อาการนี้มีบทบาทมากขึ้นเรื่อยๆ

ผมจะทำอย่างไรดีครับ // ขอบคุณครับ

000TripleZeRo000
5th February 2012, 21:58
ท่านขาดความนับถือตัวเอง ลองนับถือตัวเอง ยอมรับจุดเด่นจุดด้อยอย่างจริงใจ อาการที่ว่าก็จะค่อยๆเบาลง ท่านเปรียบเทียบสิ่งต่างๆว่าดี ว่าเลว ว่าเยี่ยม ว่าแย่ มาก่อน แล้วสิ่งที่ท่านตัดสินว่าเลว ว่าด้อย มาอยู่ในตัวท่านท่านก็กระอักกระอ่วนใจ เอาข้อด้อยของตัวเองไปเทียบกับข้อเด่นของคนอื่นก็ลำบากสิ

bigspy77
5th February 2012, 22:08
ผมอยากจะให้คุณอ่ะลองมองกลับมาที่ตัวเอง ลองเอาสิ่งที่คิดว่าน้อยเนื้อต่ำใจอ่ะมาเป็นพลังให้ตัวเองก้าวข้ามผ่านอุปสรรค์นั้นไป สิ่งไหนที่เราด้อยฝึกฝนเอาครับ ฝึกฝนจนชำนาญ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่เคยเอาไหนมาก่อน แล้วผมก็กลับมาดูตัวผมเอง ถ้าผมมัวแต่คิดว่าทำไมเราไม่เก่ง ทำไมเราไม่ได้เรื่อง ทำไมอย่างนู้นอย่างนี้ มันก็ไม่มีไรดีขึ้นมาหรอกครับ ลองแบ่งเวลาให้กับชีวิตตัวเราเองดูซิ ว่าเวลาไหนควรฝึกซ้อม เวลาไหนควรอ่านหนังสือ และเวลาไหนที่ควรเรียน เราไม่ใช่ว่าจะเก่งเรื่องดนตรีอย่างเดียวเราจะเก่งทั้งการเรียนและกิจกรรมไปพร้อมๆกันครับ แค่เพียงอย่าท้อ ให้กำลังใจกับตัวเอง และที่สำคัญแบ่งเวลา ที่มีค่า ให้ถูกครับ แล้วคุณก็จะชนะสิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในชีวิต คือชนะใจตัวเองไงครับ สู้ๆน่ะ ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยคิดแบบ คุณ!!

T : O : P 22
5th February 2012, 22:24
ชั่งมันมันเถอะ !! เอ๊ย ชั่งเขาเถอะ พอใจในสิ่งที่ตัวเองมี ทำปัจจุบันให้ดีก็พอ อย่างอื่นไปสนใจทำไม

arch4d
8th February 2012, 01:17
อย่าพึ่งน้อยเนื้อต่ำใจเลยครับ ลองลุกขึ้นมาทำในสิ่งที่ตัวเองถนัดดีกว่าครับ จุดเด่นในตัวของแต่ละคนมันต่างกัน พยายามจุดประกายสิ่งที่ตัวเองทำได้จะดีกว่าครับ เรื่องความอิจฉาก็มีกันทุกคนอย่าไปคิดมากครับ

แต่ถ้าเราอยากจะเด่นในด้านเดียวแบบเขาดูบ้างนั้นก็ไม่ใช้ความผิดอะไร แต่ขึ้นอยู่แค่ว่า คุณจะลงมือทำตอนใหนก็เท่านั้นเอง เขาเล่นดนตรีได้ก็เราก็เล่นได้ถ้าเราลงมือหัดตั้งแต่วันนี้

ทุกสิ่งทุกอย่างมันขึ้นอยู่ว่า เราจะเลือกเดินทางที่เราถนัดและทำได้ หรือเราจะเอาคนที่เราอิจฉามาเป็นคู่แข่ง เพื่อที่จะกระโดดข้ามขีดจำกัดของตัวเองไปก็แค่นั้น สู้ๆครับ

n0om
8th February 2012, 01:29
ดูถูกตัวเองเข้าไป ตอกย้ำตัวเองเข้าไป ซ้ำเติมตัวเองเข้าไป แล้วมันมีอะไรดีขึ้นมาบ้างไหม !?
ทำสิ่งที่ตัวเองชอบ ไม่เก่งก็ฝึกฝนถ้าชอบจริงๆไม่ใช่เรื่องยาก

newvisions
8th February 2012, 01:46
ทุกความสำเร็จเกิดจากการทำงานหนัก คู่แข่งที่สำคัญที่สุดคือตัวของเราเอง
พรสวรรค์ไม่มีความหมายถ้าไม่ซ้อมให้เต็มที่ ทุ่มเททุกอย่างเมื่อมีโอกาสต้องทำให้ได้
ฝึกให้หนักเพื่อจุดหมายเดียว เป็นที่หนึ่ง ซ้อม ต่อให้ชนะมากี่ครั้ง ก็ต้องซ้อมให้หนัก

http://www.youtube.com/watch?v=9mWExpIAjiw

bararasza
8th February 2012, 01:59
มันก็เหมือนเกมส์ ออนไลน์อะ มีทั้งตัวเทพ แสงปริ้งๆ กับตัว สีด้านๆ อ่อนๆ เราต้องเก่งกว่ามใครซักคนบนโลกนี้ล่ะ ผมเตะบอลไม่เป็น ว่ายน้ำไม่เป็น ไงล่ะท่านรู้สึกภูมิใจขึ้นบ้างยัง ผมเตะไม่เป็น ว่ายไม่เป็นจริงๆนะเอ้า กีฬาไม่ต้องถามผมเลย ไม่เคยแตะ ออกกำลังกาย แบบฟิตเนต อย่างเดียว

Eryx
8th February 2012, 02:45
ทุกคนไม่เท่าเทียมกันเสมอไปครับ เพราะนี่คือชีวิต

เมื่อถึงเวลามันก็จะออกมาเองครับ

จริงๆแล้วคุณยังไม่รู้ว่าความสามารถของคุณที่แฝงมา

ตอนเด็กๆคุณอาจจะ ดีดลูกแก้วเก่งมากๆ !

หรือปีนต้นไม้ไปขโมยมะม่วงสุกข้างบ้านได้เก่งที่สุด !

เมื่อไหร่ที่โมโหก็ฝึกสิครับ ฝึกเข้าไป ท่าทนไม่ไหว ก็ท้ามันไปดีดลูกแก้วกับกรูป่ะล่ะ !!

ให้มันได้หงอยซะบ้าง 555+ แต่ผมขอลิ้งค์โซโล่กลอง 8แสนวิวอันนั้นหน่อยครับ เพราะผมอยากเห็น

hopmbnzatou
8th February 2012, 03:16
ผมก็คล้ายๆคุณนั่นหล่ะครับไม่เก่งอะไรซักกะอย่างแต่ผมอยากจะบอกว่าให้คุณลองหาอะไรที่คุณชอบดูครับอะไรที่เราไม่ชอบก็ไม่ต้องไปทำมันครับทุกคนเก่งกันคนล่ะอย่าง ดูอย่างผมเรียน็ไม่เก่ง กีฬาเล่นก็ไม่ได้(เป็นโรคหอบ) ภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยคล่อง แต่ว่าผมหาตัวเองเจอแล้วครับผมชอบงานทางด้านการตัดต่อมากผมอยากเป็นผู้กำกับอยากสร้างภาพยนต์เป็นของตัวเองอยากสร้างในแบบของเรา

ป.ล.อย่าไปอิฉาใครเลยครับคุณรู้มั้ยผมพึ่งปั่นจักรยานเป็นเมื่องไม่กี่เดือนนี้เองก่อนหน้านั้นผมคิวว่ายังไงผมก็ทำไม่ได้แน่ๆแต่สุดท้ายผมตั่งใจที่จะทำให้ได้เพราะผมคิดว่าในเมื่อคนอีกเป็น ล้านๆ คนเค้าทำได้แล้วทำไมเราจะทำไม่ได้ ตอนนี้อย่าว่าแต่จักรยานเลยครับตอนนี้แม้แต่รถใหญ่ผมก็ขับได้แล้ว

Breakboyz
8th February 2012, 04:35
RESPECT YOUR SELF, YOU CAN BE EVERTHING YOU WANT TO BE IF YOU TRY!! :D

amfinethx
8th February 2012, 05:00
รักษาศีล ๕ , ไม่เห็นแก่ตัว , มีน้ำใจต่อคนอื่นมากๆ , เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา

ที่คุณว่าน่ะ สมัยนี้น้อยคนนะ ที่ทำแบบนี้ได้!!!

จงภูมิใจเถิด! ถึงแม้ไม่เก่งอะไร แต่เป็นคนดี ใครๆเขาก็รักครับ ดีกว่าเก่งแต่ไม่ดี นั่นคือคนขี้โกงครับ!

gial
8th February 2012, 05:49
เป็นคนขี้อิจฉาไม่ใช่ไม่ดีนะครับ ผมว่าแรงริษยาจะเป็นแรงถีบที่ดีตัวหนึ่ง แต่ถ้าอิจฉาไปวันๆจมปลักกับมันผมว่าอันนี้ไม่ดี เอามันมาผลักดันให้เราพัฒนาตัวเอง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอย่าไปสร้างความเดือดร้อนให้ใคร พัฒนาตัวเองไม่ใช่ไปแช่งคนอื่นให้ตกต่ำ

Phenomenom555
8th February 2012, 17:53
อยากบอกว่า จขกท.ก็เป็นคล้ายๆผม เรียกได้ว่าเกือบเหมือนเลย ส่วนตัวก็เป็นบ้างครับ ตามอาการแบบที่จขกท.บอก

ประมาณอาการขาดความมั่นใจในตัวเอง แล้วก็จะดูถูกตัวเองพอเป็นผมก็จะใช้วิธีลองมองไปถึงคนที่เค้าด้อยกว่าเรา

ไม่ได้ให้มองดูถูกเค้านะครับ แต่ให้มองประมาณอย่างน้อยเราก็ยังมีดีกว่าคนอื่นบ้าง หรือ แนะนำให้คิดว่า ให้ทำตัวเองให้มีค่า

เช่น ทำความดี เป็นเด็กดีของพ่อแม่ จะทำให้เรารู้ึสึกดี รู้สึกมีคุณค่าครับ หรือถ้ามีเพื่อนสนิทหรือแฟนก็ให้เค้าเป็นคนกระตุ้นให้กำลังใจ

เราอยู่เสมอๆ ก็ช่วยได้ครับ:cool:

[Mz]_Zero
8th February 2012, 18:35
พอใจในสิ่งที่ตัวเองมีเถอะครับ

อย่าไปเอาคนอื่นมาเปรียบเทียบกับตัวเราเลย

คนเราเกิดมาไม่เท่ากันหรอกครับ แค่ถ้าอยากมีความสามารถ

แต่กลับไม่ยอมทำอะไรจริงๆจังๆ

ก็อย่าหวังว่าจะมีอะไร ดีกว่าที่เป็นอยู่

Rukawa
8th February 2012, 20:46
Stay hungry, Stay foolish

จงหิวกระหาย และ โง่เขลา อยู่เสมอ..

จงเป็นแก้วน้ำที่มีน้ำค่อนแก้ว พร้อมที่จะรับสิ่งใหม่ๆ อยู่เสมอ

Steve Jobs

AT[m]-l3LADE
8th February 2012, 20:54
คุณไม่รู้ตัวหรอ ผมแหละที่ต้องอิจฉาคุณ
คุณเนี่ย คุณมีเพื่อนที่ไปไหนด้วยตลอดนะ เตะบอลก็ได้ไปกัน ซ้อมดนตรีก็ไป
ส่วนผม....มีแค่กีต้าร์เป็นเพื่อนคนเดียว ผมยังภูมิใจในตัวเองเลย มีแต่คนอิจฉาที่ผมเล่นกีต้าร์เด่นเกินใคร ไม่มีใครกล้าเล่นด้วยเลย จะเล่นกลับใครก็เข้ากันไม่ได้
"ผมต่างหากที่ต้อง อิจฉาคุณ"

StandardUsage
8th February 2012, 21:00
ขอบคุณทุกคนมากครับ ผมคิดอะไรๆได้อีกหลายอย่างเลย ขอบคุณจริงๆครับ

BoomSuperNoob
8th February 2012, 21:06
คุณยังดีกว่าผมหลายอย่างนะครับ

ว่ายน้ำผมก้ว่ายไม่เป็น เพื่อนถามเป็นไหม ก็อายที่จะตอบ

มอไซต์ผมก็ขับไม่เป็นครับ อีกอย่างหนักสุดๆครับ อายเขามาก

ผักผลไม้ ผมกินได้แค่บางอย่างเท่านั้น กล้วยเงี้ยะ กินทีจะอ้วก ไม่รู้มันเป็นอะไร แต่กินผลไม้แล้วจะอ้วกทุกที เอาง่ายๆกินไม่เป็นนั่นแหละครับ

แต่ผมรู้ว่าผมชอบอะไร ผมชอบเล่นเกม ผมพยายามเล่นมันให้เก่ง

ลองไปลงพวกทัวร์นาเม็นท์ดู แพ้ชนะช่างมัน เก็บประสบการณ์ไปเรื่อยๆ

หาสิ่งที่ตัวเองชอบและอยากทำมันครับ อย่ามัวแต่ดูถูกตัวเอง

ถ้าชอบมันก็ทำมันให้ถึงที่สุด ส่วนอันไหนไม่ดี ก็ต้องพัฒนา

bonusz
9th February 2012, 20:33
ผมก็ชอบสร้างภาพในหัวนะ ว่าตัวเองเก่งอย่างนั้นอย่างนี้ จริงๆก็สู้ใครเขาไม่ได้หรอก แต่ไม่เคยไปโม้กับคนอื่น

เอาเป็นว่า อย่าดูถูกตัวเอง ก็พอ

แล้วก็ ไม่มีใครเก่งแต่เกิดหรอกครับ เพื่อนๆคุณเขาก็ต้องฝึกกันมา

ในเมื่อเป็นอย่างงี้ คุณก็ลองพยายามในสิ่งที่ตัวเองถนัดหรือที่ชอบดูบ้างสิครับ ฝึกตอนนี้ก็ยังไม่สาย ถึงชอบในสิ่งที่ไม่ถนัด

ก็พยามฝึกต่อไปครับ เพราะหนทางมันไม่ได้โรยไปด้วยกลีบกุหลาบ แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆก็พอเถอะครับ:o

ผมหน่ะเรียน ม.ต้นมา เกรดก็ยังไม่เคยถึง3เลย กีต้าก็เล่นไม่เป็น บาสก็เล่นไม่เก่ง คอมก็พอได้นิดๆหน่อยๆ ขี้เกียจอีก คณิตก็กาก

บางทีก็อดอิจฉาคนที่เก่งกว่าๆไม่ได้ จริงๆก็แอบพยายามอยู่เงียบๆ มองหาข้อดีของตัวเอง ว่าเก่งอะไร ชอบอะไรจริงๆ

แต่ผมก็ไม่ดูถูกตัวเองเลย เพราะผมยังมีสิ่งที่ภูมิใจ พอใจในตัวเอง เพราะงั้นคุณก็อย่าไปดูถูกตัวเอง มองข้อดีของตัวเองบ้าง

อีกอย่างคุณลองไปอยู่กับเพื่อนคนที่ไม่ได้เก่งมากดูสิครับ แล้วคุณจะได้ไม่ดูถูกตัวเองว่ากาก เพราะยังมีคนที่ด้อยกว่าุคุณ:music

tawin4447
11th February 2012, 01:17
ทุกๆคนมี จุดเด่น ที่ไม่เหมือนกันไงครับ เราไม่เห็นจำเป็นต้องไปเก่งอย่างที่เพื่อนเค๊าเก่งกันหรอกครับ.....

คุณต้องเริ่มจากค้นหาตัวเอง..ว่าถนัดด้านไหน OK (ไม่ใ่ช่ ถนัด ซ้าย ขวา นะ)

แล้วก็พัฒนาด้านนั้นอ่ะครับ...แล้วมันจะดีเอง

kobitibugi
11th February 2012, 01:46
ผมว่า คุณมีดีอยู่แล้วครับ สิ่งที่คุณมี และหลายๆคนไม่มี คือความดี (ความคิดความอ่าน) ความสามารถของคนเรา มันไม่ได้มีแค่ ดนตรี หรือกีฬา หรือการศึกษา

เท่าที่อ่านมา คุณมีความคิดที่โต กว่าเพื่อนคนอื่นๆ (คนบางคน เวลารู้สึกแบบนี้ อาจจะเหลวไหลเอาได้)

ภูมิใจเถอะครับในความดีมีน้ำใจ ของตัวคุณเอง แล้วคุณจะพบอนาคตในอีกไม่ช้า

thanakom03
11th February 2012, 09:37
นายต้องหาบุคลิกของตัวเอง ผมก็คล้ายๆนายทุกอย่าง แต่ผมก็ไม่คิดไรมาก ผมถามเพื่อนว่า กีต้าผมเล่นไม่เป็นสักที เพื่อนก็บอกว่า เล่นได้แค่ไหนก็แค่นั้น เอาความสุข ตัวเอง
ส่วนผม บุคลิก นักคิด ครับ
ผมจะรู้ทันเกม ผมรู้ช่องทาง จะชนะไง ผมสามรถให้คำแนะนำเพื่อนๆ ได้ ในสมองผม คิดตลอดเวลา แม้ขนาดตอนหลับ ในหัวก็สร้างเรื่องราวขึ้นมาเอง
ข้อเสีย อารมณ์แปรปวน ไม่ค่อยพูด
ผมก็พึ่งรู้ ว่าผม นักคิด ได้ไปคุยกับ ครู แกเรียน จิตวิทยา
คนแต่ละคนความสามารถ ต่างกัน

UkuleleAlone
11th February 2012, 09:40
นายต้องใช้ MARY JANE ในการบำบัตฮ่าๆๆ

thanakom03
11th February 2012, 09:43
ก็เหมือน. ต้นไม้ ใบไม้ กิ่งไก้ ราก ดิน ทุกอย่าง เกื้อกูลกัน
เช่น มีหัวหน้าก็ต้องมีลูกน้อง ไรงี้
ความสามารถ เรามีแค่ไหน ก็ทำสิ่งนั้น
นายไปน้อยใจกับมัน จะทำให้ยิ่งไม่เป็นอะไรสักอย่าง เพราะคนที่จะเก่งได้ เรา ต้องสนุกไปกับมัน จะเรียนรู้ไปเอง ครับ ลองดู
นายอาจ จะเก่ง ฉลาดแต่ นาย ขาดสิ่งนั้น คือ ค้นหาดู

tompbio
11th February 2012, 09:51
อ่านไม่จบยาวเกิน แต่ก็สรุปได้ว่า นายขาดความมั่นใจในตัวเอง นายคิดว่าตัวเองด้อยกว่าเพื่อนเสมอ ถ้านายคิดแบบนี้มากๆอีกหน่อยนายจะลืมความเป็นตัวของตัวเอง คนเรามันก็เหมือน Hero ใน Dota นั้นล่ะนาย ความสามารถ หน้าที่มันแตกต่างกัน นายจะเก่งตามเพื่อนเพื่ออะไร ถ้าหากนายไม่มีความสามารถ แต่นายมีความสามารถด้านอื่นๆ เผลอๆมันดีกว่าที่นายคิดไว้ เลิกดูถูกตัวเอง ซะตั้งแต่วันนี้ เราก็เคยเป็นนะ แต่หายแล้วล่ะ เพราะชีวิตคนเรา มันสั้น กลุ้มไปก็ไม่ดีขึ้นหรอกนาย

atomza07
11th February 2012, 14:07
ผมก็เหมือน จขกท. นะครับ ที่เห็นเพื่อนมันมาโชว์เหนือกว่า แล้วรู้สึกแบบ ตัวเองด้อย แต่ผมคิดว่า ให้มันผ่านๆ ไปเถอะ ชั่งหัวมันเก่งก็เก่งไป ไม่ได้ทำให้เราเดือดร้อนซักหน่อย ถ้าจขกท.คิดแบบนี้ ก้ไม่เป็นไรหรอกครับ

clubzaxxx
11th February 2012, 15:51
TRUE SIPIRT OF HEART NEVER TO GIVE UP!!
TELL YOUR MIND&SOUL NEVER TO GIVE UP!!

bassurachar
11th February 2012, 16:20
ผมเป็นเหมือน จขกท เลยนะคับ เพื่อนเก่งกว่า ทั้งด้านกีฬา เรียน จีบหญิง นิสัย ทางบ้านเค้าก็ว่าผมเหมือนกัน ผมเลยมักจะโทษตัวเองสุด(ปัจจุบันยังเป็นอยู่) จขกท ลองเปิดใจ รับใครสักแบ่งเบาภาระ จขกท ก็ได้นะคับ มันช่วยได้มากเลย

ตั้งเเต่ผมได้พบ คนที่เค้าเข้าใจผม(พี่สาวผมเอง) เเชร์แบ่งปันความทุกข์ต่างๆ มันทำให้ผมเหมือน เกิดใหม่เลยคับ จากที่เคยโทษตัวเองว่าด้อยกว่าคนอื่นตลอดเวลา เดี๋ยวนี้ น้อยลงมากเลยคับ
เพราะพี่ผม มักจะพูดเสมอๆว่า คนเราเลืิอกเกิดไม่ได้ แต่เลือกที่จะเป็นได้ ชีวิตเป็นของเรา ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ คนเรามีความดีเท่ากันหมด เเต่อยู่ที่ว่า่จะใช้ความดีนั้นมากน้อยเเค่ไหน ไม่ว่าจะเรื่องอะไรพี่จะให้กำลังใจทุกเรื่อง พีี่ผมสอนผมเยอะมากคับ ผมยอมรับ

ทุกวันนี้ ถึงเเม้ว่า ผมด้อยกว่าคนอื่นอยู่ เเต่ผมก็คิดในใจเสมอคับว่า สักวันต้องเป็นของกู เเล้วคิดเรื่องที่พี่ผมสอนมาเสมอ มันทำให้ผมรู้สึก เหมือนว่า ไม่ว่าจะยังไงเค้าจะอยู่ข้างเรา ตลอด
เเม้ว่า จะเป็นเรื่องร้ายๆ แต่ผมก็ผ่านมาได้อย่างสบายๆเลยคับ

ผมแนะนำ จขกท นะคับ ลองเปลี่ยนมุมมอง มองโลกในแง่ดีบ้าง มันจะให้ทำ จขกท ใช้ชีวิตได้อย่างมีความสุขคับ คิดสะว่า ทุกอย่างมีข้อดีข้อเสียหมด เช่น เพื่อนเล่นกีต้าเป็น มีวงดนตรีเป็นของตนเอง ก็ให้ จขกท คิดสะว่า ***เล่นกีต้าเป็น ***คงยุ่งน่าดู ไหนจะเรื่องเรียน เรื่องดนตรี ***คงเหนื่อยมาก แต่สู้กูไม่ได้ กูเล่นกีต้าไม่เป็น ไม่มีวงดนตรี เเต่กูมีเวลาให้ครอบครัววะ กูมีเวลาให้แฟนวะ กูมีเวลาให้คนที่กูรักวะ กูมีเวลาให้การเรียนวะ กูไม่ต้องมาเหนื่อยแบบพวก***

apitape
11th February 2012, 20:20
อย่าไปคิดมากครับ
ผมมีวิธีที่จะทำให้คุณมองโลกในแง่บวกด้วยนะครับ

คิดดูครับ แค่คุณเกิดมาได้ คุณก็เป็นสุดยอดของ Sperm เป็นล้าน ๆ ตัวแล้ว
1 ใน ล้าน คุณคิดดูครับ ว่ามันขนาดไหน

ป.ล. ไม่ได้ไร้สาระนะครับ ถึงมันจะดูปัญญาอ่อนก็เถอะ แต่ให้คิดเปรียบเทียบครับ อย่าท้อครับ :)

pao_fulfill
12th February 2012, 03:31
ที่บอกว่าอิจฉาคนอื่น น้อยเนื้อต่ำใจทำไม่ได้แบบคนอื่น

ผมขอถามกลับว่า ได้ลองทำอะไรจริงจังรึยัง
เคยค้นหาความสามารถ ความสนใจของตัวเองรึยัง
ตอบได้มั้ยว่าชอบเล่นกีฬา หรือ ดนตรี
หรืออะไรที่รัก

ใช้เวลากับมันหน่อย หมกมุ่นกับสิ่งที่ตัวเองชอบหน่อย
หาตัวเองให้เจอ ทุ่มในสิ่งที่รัก ไม่ใช่ไปมองคนอื่นจนเกินไป
มีใครมั้ยที่อยากเล่นดนตรีแล้วแค่คิดก็เก่งเลย
นักบอลระดับโลกเกิดมาเก่งเลยรึเปล่า
ทุกอย่างต้องฝึก ต้องซ้อม ต้องขยัน
จะฝึก จะซ้อม จะขยัน เพื่อสิ่งที่ดีกว่า หรือ จะเป็นขี้แพ้ต่อไปอยู่ที่ตัวเรา

อายุผมเยอะแล้วเคยผ่านจุดนี้มา ผมฝ่ามันมาได้จนทุกวันนี้ ทุกคนยอมรับในสายงานที่ผมทำ
เพราะฝึก เพราะซ้อม เพราะนับถือตัวเอง

ถ้าเอาแต่คิดแล้วไม่เริ่มคุณก็แพ้ไปตลอดแล้วครับ

จำคำผมไว้ให้ดี

mookll
12th February 2012, 09:08
ผมก็เป็นนะอิจฉาคนอื่น แต่ผมไม่ดูถูกตัวเองก็แค่นั้น เพราะกว่าคนอื่นหรือเพื่อนจะเป็นมันก็ฝึกต้องหัดมาทั้งนั้นแต่เรายังไม่เคยได้ลงมือทำ
จะไปทำเป็นทำเก่งแบบคนอื่นได้ยังไง อยากทำได้ก็ต้องลองทำให้ถึงที่สุด ผลออกมาเป็นไงก็ช่างมันทำได้ก็โอเค ทำไม่ไม่ได้ก็บอก"กรุไม่ใช่****,มันไม่ใช่ทางเปลี่ยนแนว"
กีต้าผมก็เล่นไม่เป็นครับไม่ต้องน้อยใจ เพื่อนสอนแล้วสอนอีกก็จำคอร์ดไม่ได้ก็ปล่อยไป ไม่ใช่ทางเรา
กีฬาผมก็ไม่ใช่จะดีเลิศประเสริฐอะไร ไปแข่งก็แพ้มาตลอด

จขกท.ต้องลองทุ่มเทกับสิ่งที่ตัวเองรัก สิ่งที่ตัวเองอยากทำได้ กับสิ่งที่ตัวเองชอบ
ทำมันไปเรื่อย ๆ ซ้ำเดิม ๆ เดี๋ยวก็ได้ เดี๋ยวก็เป็น
ตอนนี้ผมก็หัดเล่นตระกร้ออยู่ เล่นห่วยแตกที่สุดในกลุ่ม ผมก็พยายามฝึก
ก็แค่นี้แหละครับ