PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะเรียน ปวช แผนกไหนดี

big14531
6th February 2012, 19:14
ผมจะไปเรียน ปวช จะเรียนแผนกไหนดี เอาแบบไม่เน้นคณิตศาสตร์คำนวนหาสูตรเขียนสูตร ไม่ชอบเลย แต่พวกสังคมผมถนัดมากๆ มีอะไรมั่งครับ เอาแบบจบต่อ ปวส ป.ตรี ได้จบมามีงานทำ

(ผมไม่ชอบคณิตศาสตร์มากๆ อยากจะหนีให้พ้นๆเลย ถ้าแผนกที่เน้นสังคมไม่มีก็เอาอันอื่นได้ครับ)

teerachai212
6th February 2012, 19:17
คุณเรียน พตพ ปะเนี้ย เลือกแผนกพร้อมผมเลย

ผมกอเลือกนะ เลือกคอม

ปวช มันมีคอม

บัญชี

การเลขา

การขาย

แล้วบาง รร ยังมีการท่องเที่ยวด้วยนะ

top_ac
6th February 2012, 19:22
อยากเก่งคอมเรียนคอมเลย ^ ^ เเล้วเเต่อาจารย์ผู้สอนนะท่าน

big14531
6th February 2012, 19:31
ผมอยากไปอาชีวธนบุรี แถวบางแค มีตีกันมั้ยครับกำลังจะไปสอบอยู่

ViRuS|Benz
6th February 2012, 20:36
เรื่องเรียนนี่ผมก็ไม่ใช่ว่าจะรู้หมดหรอกนะครับ

แต่ผมว่าการเรียนที่หนีคณิตศาสตร์ 100 % คงไม่มีนะครับ จะมีที่เรียนคณิตน้อยๆก็พวก ศิลป์ต่างๆอะครับ (แต่ก็มีเรียนอยู่ดีแหละครับ)

ผมเองก็อยู่ ปวช.แผนกเทคนิคคอมพิวเตอร์ ที่เทคนิคอยุธยาครับ ตอนนี้ปี 2 แล้ว ส่วนคณิตนี่ก็มีอยู่ทุกเทอมครับ 2 ชม/อาทิตย์ ถ้าคุณคิดว่าเรียนได้ไม่ดีให้มองหาพวกเมพขริงๆแล้วเข้าไปปรึกษา (แบบผม)

แล้วก็ไปเอาเกรดวิชาที่เราถนัดช่วยครับ (ส่วนมาคณิตจะแค่ 2 หน่วยกิตใน ปวช.)

อาศัยเอาตัวรอดไปครับ ส่วนเรื่องเรียนต่อ ไม่ต้องห่วงครับแต่ละแผนกสาขามีที่ให้เรียนแน่นอน (ว่าแต่ท่านอยู่ จ. ไหนล่ะ) ส่วนเรื่องงานก็แล้วแต่ท่านครับ

ถ้าท่านเรียนดีมีผลงานดี มีฝีมือดีทางบริษัทิเขาจะรับท่านเป็นกรณีพิเศษอยู่แล้วครับ สู้ๆครับ ค้นหาตัวเองให้เจอแล้วเลือกทางเดินเลยครับ ^^

ปล.เรื่องตีกันระหว่างสถาบันก็เป็นเรื่องปกติไปแล้วครับในสายตาผม ต้องระมัดระวังตัวนิดนึงครับ

ผู้ตรวจสอบ
6th February 2012, 20:41
อย่าลืม พกปืน ไปโรงเรียนนะครับ

Resistance
6th February 2012, 20:48
บ๊ะ คุณ ViRuS|Benz

คุณเรียนที่เดียวกับผม เลยครับ ผมอยู่ อิเล็กฯ ปี1 อยู่แถวๆ สนามบอลบ่อยๆ : )

แผนกอิเล็กสำหรับคุณคงไม่เหมาะสมหรอกครับ ขจทก. สูตรหนาตึบ -- "

ถ้าอยากเรียนเอา สบายๆไม่ต้องเครียดมากไม่ชอบคำนวณ แนะนำให้เรียน สาขา การขาย ส่วนเรื่องที่จะต่อ ปวส. ตอนนี้ผมว่าไม่ดีครับ เพราะว่าตอนไปเรียนต่อ ป.ตรี ไม่สามารถเรียนในหลักสูตรต่อเนื่องได้ ต้องไปเรียนในหลักสูตรเทียบโอนทำให้เวลาเข้าไปเรียน ป.ตรี ตอนปี1ทำให้ต้องเรียนใหม่ในบางรายวิชา ในตอนที่เรียนต่อ ป.ตรี ก็มีสาขาให้เรียนต่อเยอะ พอถึงเวลานั้นค่อยคิดทีหลังว่าใจเราจริงๆแล้วชอบอะไรมากที่สุดเรียนที่เราอยากเรียน

ปล.ไม่ใช่ไม่แนะนำให้เรียนต่อ ปวส. นะครับแต่พอดีผมเรียน ปวส. แล้วไปต่อ ป.ตรี วิชาหลักๆต้องเรียนใหม่หมดเลย เลยไม่อยากแนะนำให้เรียนต่อ ปวส.

คุณเรียน แผนกไรหว่า

ArIeS
6th February 2012, 20:49
ถ้าอยากเรียนเอา สบายๆไม่ต้องเครียดมากไม่ชอบคำนวณ แนะนำให้เรียน สาขา การขาย ส่วนเรื่องที่จะต่อ ปวส. ตอนนี้ผมว่าไม่ดีครับ เพราะว่าตอนไปเรียนต่อ ป.ตรี ไม่สามารถเรียนในหลักสูตรต่อเนื่องได้ ต้องไปเรียนในหลักสูตรเทียบโอนทำให้เวลาเข้าไปเรียน ป.ตรี ตอนปี1ทำให้ต้องเรียนใหม่ในบางรายวิชา ในตอนที่เรียนต่อ ป.ตรี ก็มีสาขาให้เรียนต่อเยอะ พอถึงเวลานั้นค่อยคิดทีหลังว่าใจเราจริงๆแล้วชอบอะไรมากที่สุดเรียนที่เราอยากเรียน

ปล.ไม่ใช่ไม่แนะนำให้เรียนต่อ ปวส. นะครับแต่พอดีผมเรียน ปวส. แล้วไปต่อ ป.ตรี วิชาหลักๆต้องเรียนใหม่หมดเลย เลยไม่อยากแนะนำให้เรียนต่อ ปวส.

blackmetal
6th February 2012, 20:54
ผมเรียน บริหารคอมธุรกิจ ตอน ปวช คณิต ก็มีบ้างนะครับไม่เยอะ นิดๆหน่อยๆ ของผมปี2เทอม2 ไม่มีแล้ว

ผมก็แนวเดียวกันไม่ชอบคณิต ตอนนี้ ปวส ปี1 ไม่มีคณิตเลยแต่เจอวิทยาศาสตร์ แทน ฮ่าๆ

หนีไม่พ้นหลอกครับ มันอาจจะมีบ้างนิดๆหน่อยๆ พอเป็นความรู้ครับ อีกอย่างมันก็แล้วแต่หลักสูตรของแต่ล่ะโรงเรียนครับว่าเค้าจะจัดให้ยังไง

Ezero
6th February 2012, 21:05
ถ้าถนัดด้านศิลปก็ไปเรียน แผนกคอมกราฟิค แผนกอัญมนี ก็ได้นะคับ

ผมเรียน แผนกคอมกราฟิค ก็พวกงานออกแบบในคอม แอนิเมชัน ตัดต่อภาพ ตัดต่อวีดีโอ

big14531
6th February 2012, 21:07
ร.ด. มันต่างกับสามัญมั้ยครับ

jome
6th February 2012, 21:10
เสียงว่าทุกช่างต้องเรียนคณิตนะครับ
แต่ช่างอิเล็กนี้สูตรบานเลยครับ

Shizuku
6th February 2012, 21:14
ตระกูลผมจบศิลป์ ผมก็เรียนศิลป์ !!!
แต่ไหงไปเรียนคอมฯธุรกิจก็ไม่รู้
แต่คณิตง่ายมาก ปวช 2เทอม2 ไม่มีเรียนแล้ว
ปล. เรียนตามที่ใจเราต้องการ เดี๋ยวจะรู้ว่าพลาดแล้วเป็นไง
เค้าพลาดมาแล้ว ไร้ซึ่งความสุข แม้มีผู้คนชื่นชมตั้งมากมาย T_T

maxLiverpool
6th February 2012, 21:23
ช่างกล ครับ คณิต เรียน แค่ 3 ตัว ปี 1 กับ ปี 2 ครับที่เหลือ อังกฏษ กับ งานเกี่ยวกับ ช่าง
ขึ้นว่า ช่าง กล ต้องเป็น หมด ครับ

teerawatnine
6th February 2012, 21:31
คณิตไม่เท่าไหร่ครับ แต่ถ้าไปเจอพวกกลศาสตร์ อะยากกว่าอีก ฟิสิกส์ล้วนๆ อย่างผมเรียน ช่างกล

เจอกลศาสตร์เครื่องกล เข้าไปก็นั่งฟังเฉยๆ ไม่รู้เรื่องซักอย่าง แต่คณิตศาสตร์เครื่องกลนี้ง่ายครับ

chayatorn
6th February 2012, 21:33
แต่ละคนเรียนคนละฟิลด์กับผมเลยแหะ ผมเรียนเมคคาทรอนิกส์ วิทยาลัยเทคนิคสระบุรี (ใครอยากรู้เมคาทรอรนิกส์คือไรไปถามอากู๋เอาเน้อ) แต่ผมเสริมนิดนึงนะครับสำหรับ จขกท.คือถ้าท่านคิดจะเรียนสูงๆจริงท่านหนีไม่พ้นการคำนวณหรอกครับ ขนาดก่อสร้างยังมีคำนวณเลย(ยิ่งเรียนสูงคำนวณยิ่งเยอะอีกตะหาก) แล้วเรียนคอมก็ไม่ใช่หนีพ้นนะครับไปป.ตรีเจอการเขียนโปรแกรมแบบอัลกอริทึมอีก เพราะฉะนั้นถึงจะเกลียดแค่ไหนถ้าคิดจะเรียนสูงๆยังไงก็ต้องเจอครับ เพียงแต่ว่ามันจะไม่มาในรูปแบบของวิชาคณิตเท่านั้นเอง

เสียงว่าทุกช่างต้องเรียนคณิตนะครับ
แต่ช่างอิเล็กนี้สูตรบานเลยครับ

แถมจะเป็นต้องใช้ทุกสูตรด้วยสิ

เรียนที่ อยากเรียน เลยครับ

แต่ผมเรียนช่างก่อสร้าง จบมา เงินดี ฐานะ นาย

ทางไป ก็ เข้าราชกาล เขียนแบบ แบบล่ะประ มาน หลายพันอยู่

เป็นวิศวกร ก็เงินดีครับ แต่ต้องรู้จัก คนเยอะหน่อย

วิศวโยธา คำนวณบานเลยล่ะท่าน

คณิตไม่เท่าไหร่ครับ แต่ถ้าไปเจอพวกกลศาสตร์ อะยากกว่าอีก ฟิสิกส์ล้วนๆ อย่างผมเรียน ช่างกล

เจอกลศาสตร์เครื่องกล เข้าไปก็นั่งฟังเฉยๆ ไม่รู้เรื่องซักอย่าง แต่คณิตศาสตร์เครื่องกลนี้ง่ายครับ

ตอนเรียนยากแค่ไหน ตอนสอบเข้ามหาลัยยากกว่านั้น 2 เท่า

ปล.ตอนนี้ผมกำลังจะจบปี 3 แล้วอะนะครับ พูดง่ายๆคือผ่านการเป็นเด็กปวช.จนมาถึงทางตันแล้ว และก็ได้รู้แล้วด้วยว่าการเรียนปวช.นั้นไม่ง่ายอย่างที่คิดยิ่งถ้าคิดจะเรียนสูงๆ เรียนแบบสบายๆต่อมหาลัยไม่ได้ผมเห็นมีถมไป เพราะฉะนั้นคิดให้ดีก่อนจะทำอะไรนะครับ ที่สำคัญคือต้องควบคุมตัวเองให้เป็น ถ้าหลงระเริงไปกับความอิสระที่อยากจะไแไหนก็ได้ประตูรั่วเปิดตลอดวันแล้วล่ะก็ยังไงก็เรียนไม่จบครับ

เกรียนล้างโลก
8th February 2012, 12:39
ตัวคุณยังไม่รู้ว่าจะเรียนอะไร แล้วคนอื่นเขาจะรู้หรอ... อยากเรียนอะไรก็ไปเรียนดิ ชอบแบบไหนก้เรียนแบบนั้นไม่เห็นต้องถามเลย

SoNy009
8th February 2012, 17:38
ถ้าถนัดพวกสังคม พวกกล้าๆแสดงออกหน่อย
ผมแนะนำการขาย การตลาดเลย ไม่ก็พวกการโรงแรมไรงี้

big14531
8th February 2012, 18:40
ถ้าถนัดพวกสังคม พวกกล้าๆแสดงออกหน่อย
ผมแนะนำการขาย การตลาดเลย ไม่ก็พวกการโรงแรมไรงี้

การตลาดกับการขาย มันเรียนพวกอะไรมั่งครับตอนนี้กำลังสนใจอยู่

12349
8th February 2012, 19:12
ผมเรียนดอนบอสโก บ้านโป่งอยู่

double6
8th February 2012, 19:26
ผมก็ไม่รู้แฮะ จบมาแบบมึนๆ ปวช ปวส เนี้ย แต่ถ้าสายคอม ผมขอแนะนำว่า ไม่ชอบคณิตอย่าไปคอมครับ

เพราะตอนปวช ปวส อาจจะยังไม่เจอเท่าไหร่ แต่ถ้าไปต่อ ป.ตรี ไม่เเข็งคณิต จะแย่เอาได้ ผมก็เป็นอยู่ 555

อีกอย่าง ไม่ใช่ว่าสายอาชีพไม่ดีนะครับ แต่ว่า ถ้าเรียน ปวส มาแล้วไปเรียนป.ตรี เดี๋ยวนี้ พวก สาขา ต่อเนื่อง ในมหาลัยต่างๆ เขาไม่ค่อยจะเปิดกัน

เว้นแต่บางที่ ทีี่เป็น มหาวิทยาลัย พวกช่างจริงๆ แล้วก็ถ้าจบปวส แล้วไปต่อ ป.ตรี เป็น 4 ปีก็ จะเสียเวลาช้ากว่าคนอื่น แถมพื้นฐานที่เรามี มันไม่เหมือนของเขาด้วย

คิดให้ดีนะครับ แล้วแต่ชอบครับ ผมยอมรับว่าเรียน ตามเพื่อนมา จนตอนนี้เพื่อนชิงจบไปแล้ว ค้างแต่ผมนี่แหละ

ขอให้โชคดีครับ

ป.ล. ประสบการณ์ส่วนตัวครับ

SoNy009
8th February 2012, 19:34
การตลาดกับการขาย มันเรียนพวกอะไรมั่งครับตอนนี้กำลังสนใจอยู่

วิชาที่ผมเคยได้ยินมาน่ะ เช่น
การพัฒนาบุคคลิกภาพ การจัดแสดงสินค้า การขาย การบรรจุภัณฑ์ หลักการประชาสัมพันธ์ การโฆษณา
ประมาณนี้ละครับ แต่มันจะมีพวกวิชาย่อยๆ ที่ไม่ว่าจะเรียนแผนกก็มีหมด พวก วิชา ภาษีเงินได้ กฏหมาย การเงินส่วนบุคคล อะไรประมาณนี้

M40A3
8th February 2012, 19:44
แล้วแต่ท่านอ่ะครับ
ท่านถนัดสายไหนก็เข้าสายนั้นไปเลย
ส่วนผม เข้าคอมครับ