PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หมอบอกว่าผมจะเป็น เก๊าและเบาหวาน!!??

ryobaman
7th February 2012, 20:43
อยากทราบว่าต้องทำไงดี
อายุ 25 ตรวจร่างกายประจำปี เจอบอกว่า
อิซูรีน เกิน และ ไตรกรีเซอไลด์ ก็เกิน

ให้ลดน้ำหนัก ผมสูง 171 หนัก 69 ต้องน้ำหนักเท่าไหร่ดี
แล้วห้ามกินอะไรบ้าง นอกจาก สัตว์ปีก
กลุ้มใจจริงๆ ออกกำลังกายทุกวัน แต่ติดนิสัย กินไม่ค่อยระวัง
ชอบกิน บุฟเฟ่ครับ แล้วก็ นอนดึกตื่นเช้า บ่อยๆ เพราะเอางานมาทำบ้าน
ออกกำลังวันละ 40-60 นาทีครับ เป็นออกกำลังปานกลางครับ
คือ ตีปิงปอง และก็ เล่น ไทเกก บ้าง

อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

~RIP~
7th February 2012, 22:19
อินซูลินเกินเนี่ยไม่น่าผิดปกตินะ แต่ถ้าไม่มีเนี่ยแย่เลย เพราะอินซูลินเป็นสารที่พาน้ำตาลไปเลี้ยงส่วนต่างๆของร่างกาย คนที่เป็นเบาหวานชนิดที่ 1 (มี 2 ชนิดหลักๆ) ส่วนใหญ่จะเป็นคนที่ตับส่วนผลิตอินซูลินเลิกทำงาน เลยต้องใช้ฉีดเข้าไปแทน แต่ว่าที่คนแก่ๆเป็นกันคือชนิดที่ 2 ตับยังพอผลิตได้เล็กน้อย แต่ต้องกินยาเข้าไปเพื่อกระตุ้นตับ จริงๆแล้วเบาหวานย่อยออกมาได้หลายชนิดทั้งเป็นหลังจากคลอด ตอนเป็นหวัด หรือไม่กินข้าวเช้ายังเป็นเลย ถ้าหมอบอกว่าจะเป็นแสดงว่ายัง หมอแค่เตือนไว้เฉยๆ รักษาสุขภาพให้ดีไว้ดีกว่านะครับ ถ้าเป็นจริงๆก็ช่วยไม่ได้ ถ้าไม่ใช่ข้าราชการหรือไม่มีญาติเป็นข้าราชการนี่ เดือนนึงตกเป็นหมื่นๆเลย - - อย่างที่ผมใชอยู่ ผมฉีดวันละ 4 ครั้ง Novorapid แบบออกฟทธิ์เร็วก่อนอาหาร ก่อนนอนก็ Levemir อันแรกหลอกละประมาณ 800 เดือนนึงผมใช้ประมาณ 6 หลอด อันหลัง 900 เดือนนึงก็ 5 หลอดได้ เป็นแรกๆก็น่าเบื่อนะ แต่ผมว่าเป็นแล้วจะได้ดูแลตัวเองมากขึ้น ลองมองโลกในแง่ดีแล้วชีวิตก็จะดีตาม สู้ๆ ครับ ^^

ryobaman
8th February 2012, 13:04
ขอบคุณมากครับ คือผม ตกใจครับที่ตัวเองเป็นครับ เพราะว่าเราออกกำลังกายบ่อยครับ ไม่ดื่มด้วย
แต่มันเป็นก็ช่วยไม่ได้ครับ ผมมาคิดๆดู คิดว่าน่าเป็นเพราะผมทานกาแฟ บ่อยครับ แล้วก็ทานอาหาร
ที่เป็นเนื้อมากกว่าพวกผักด้วย ช่วงตรุษจีนที่ผ่านมา ผมไม่ได้ทาน แบบเดิมอีก จากทานกาแฟ วันละ 2 แก้ว
เหลือเป็น 1 แก้ว ปรกติใส่ น้ำตาล 2 ครีม 2 เหลือเป็น อย่างละ 1.5 ช้อน ครับ
แล้วก็พยายาม นอน 22.30 น. ไม่ให้ถึง 23.00 ครับ เพราะผมตื่น 6 โมง 15 ทุกวัน
เรื่องความอ้วนอาจจะไม่ลด แต่เรื่องระดับน้ำตาล คงจะลดลง บ้างครับ

ขอบคุณ คุณ ~Rip~

tanatorn
8th February 2012, 13:27
ดื่มน้ำเปล่ามากๆ ครับมันช่วยขับของเสียออกจากร่ายกาย น้ำตาลเลี่ยงได้เลี่ยงครับ ออกกำลังกายอะไรก็ได้ที่ทำแล้วทำให้หัวใจเต้นแรงๆ ให้กล้ามเนื้อหัวใจมันออกกำลังบ้างซึ่งเกิดจากความเหนื่อยนี่เอง อย่างผมยกบาร์เบล ซัก 30 ทีติดต่อกันเหนื่อยเลยครับ รู้สึกว่าหัวใจเต้นแรง ปลอดขยายเวลาหายใจ ผมเป็นคนอ้วนน่ะแต่ก่อนน้ำหนัก 95 กว่าๆสูง 178 (ตัวใหญ่มาก) ผ่านมา 2 ปีจากที่ตั้งใจลดน้ำหนักๆแบบว่าไม่อด กินตามปกติแต่เลี่ยงของพวกเผาผลาญยากเช่นแป้ง เนื้อสัตว์ กินพอประมาณแค่ครึ่งหนึ่งที่ร่างกายต้องการ ส้ม แอปเปิ้ล กินบ่อยมาก ออกกำลังกายบ้างนานๆจะวิ่งที แต่ส่วนมากเน้นออกกำลังกายเฉพาะส่วน(เพราะชีวิตประจำวันแต่ก่อนเดินไปโน่นมานี่กระจุยไม่ต้องวิ่งก็เหนื่อยแล้ว) ตอนนี้เหลือ 84 อาจจะน้อยมากกับที่ลดลงไปใน 2 ปี แต่สิ่งที่ผมได้รับคือไขมันที่สะสมในตัวลดลงมากกลับกลายเป็นกล้ามเนื้อแทน คิดจะลดน้ำหนักใจต้องแข็งครับ