PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ดีดกีต้าร์ตามหนังสือเพลงยังไงหรอครับ

benz1230
8th February 2012, 21:05
คือตั้งแต่เล่นกีต้าร์มายังไม่เคยได้จับหนังสือเพลงเลย(เล่นแต่ tap)

พอลองเล่นตามหนังสือเพลงแล้ว งงอะครับ มันเปลี่ยนคอร์ดตอนไหนหรอครับ

อ่านเจอแล้วเปลี่ยนทันทีหรือ อ่านเจอแล้วรอจังหวะเปลี่ยนอะครับ

อยากลองดีดขำๆมั่ง:sweat

battosai2010
8th February 2012, 21:16
ผมว่าถ้าเล่น tab รู้ สเกล แล้วมันไม่น่ายากนะครับ จริงๆแล้ว ไม่ต้องดูหนังสือเพลงเลยก็ได้ ฟังเอาครับ มันจะตี คอร์ดจังหวะแต่ละเพลง เพราะแต่ละเพลง ตีไม่ค่อยเหมือนกันหรอกครับ ลองฟังดูเพลงก่อนครับ ว่าคีย์ไหน เราก็หาสเกลเอาแล้วก็ตามสเกลที่เราจับ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับหนังว่าคุณจะเล่น คอร์ดนี้ตามเขา เป๊ะๆ มันดัดแปลงคอร์ดได้ครับ ผมก็เล่นไม่เก่งหรอกครับ ฟังเพื่อนๆมันบอกมาอีกที แค่พอตีคอร์ดได้ งูๆปลาๆ แค่นั้นแหละผมอะ ^^
ปล.เป็นไปได้อัป วีดีโอ สอนผมทาง youtube บ้างก็ได้นะ ฮ่าๆๆๆ

SoNy009
8th February 2012, 21:36
ก็ตามหนังสือเพลงละครับ ตามคอร์ดที่เค้าเขียนไว้บนหัว
คนเรามันจะรู้จังหวะเองครับ ว่าจะเปลี่ยนคอร์ดจังหวะไหน

ถ้าไม่ได้จริงๆก็ดูหนังสือเพลงแล้วดูว่า มันถึงท่อนไหนก็เปลี่ยนท่อนนั้นละครับ

inmyhate01
9th February 2012, 02:13
แนะนำให้ฝึกไล่สเกลแล้วศึกษาทางคอร์ดของเพลงไว้เยอะๆ แล้วพอเราชำนาญแล้ว เราจะสามารถแกะคอร์ดได้เองโดยไม่ต้องเพิ่งหนังสือเพลงเลยครับ

แถมฟังปุ๊บรู้เลยทันทีว่าคอร์ดต่อไปมันจะเล่นคอร์ดอะไร แล้วฝึกทรานโพสคีย์ด้วยประมาณว่า เปลี่ยนคีย์เพลงนั่นแหละ สมมุติว่าเพลงเพลงหนึ่งคีย์ C

ทางคอร์ดเป็น 1 6 4 5 ก็จะเป็น C Am F G แล้วเราต้องการเพิ่มไปอีกหนึ่งเสียงเต็มนั่นก็คือคีย์ D ก็จะเป็น D Bm G A หรือต้องการลดลงครึ่งเสียงก็จะเป็นคีย์ B

ก็จะได้เป็นคอร์ด B G#m E F# แต่จะเปลี่ยนเป็นคีย์ไหนทางคอร์ดมันก็ยังคงเป็น 1 6 4 5 เหมือนเดิม

`Hell
9th February 2012, 06:56
หนังสือเพลง ข้างบนมันจะมีคอร์ด แล้วตรงกับคำร้องครับ ตีคอร์ดให้เป็น ที่เหลือก้ไม่ยากละครับ

houkago-teatime
15th February 2012, 03:20
ลองฟังเพลงบ่อยครับ จะรู้จังหวะครับ ลองดูนะครับ

exodus
15th February 2012, 12:06
ฟังแล้วเก็บรายละเอียด ศึกษาด้าน rhythm section สัดส่วน จังหวะ-ห้อง
เรื่องพวกนี้บางทีมันอธิบายยาก เพราะบางคนมันมีเซนส์โดยธรรมชาติ