PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยคับ !!!!!!!! คอมฯ Shutdown เอง

tangsakulderm
10th February 2012, 18:09
ไม่รู้ว่ามันเกิดขึ้นได้ไงนะ ตอนแรกพักใหญ่ๆถึงจะ Shutdown เอง

แต่ตอนนี้เริ่มเป็นถี่ขึ้นแล้วคับ Shutdown นะคับ ไม่ใช่ ดับไปเฉยๆ

ปล. ไม่มีเวลาอธิบายมาก เพราะมันค่อยจะ Shutdown

catroon2000
10th February 2012, 18:13
ใช้ Windows อะไรครับ ขอเสป๊คด้วย

แล้วก็ลองไปแสกนไวรัสดูนะครับ

10th February 2012, 18:19
windows 7 ultimate
CPU: core i3 530
M/B: Gigabyte H55M UD2H
RAM: 4 GB
VGA: NVidia Geforce GT240 1GB
PSU: 500 W

10th February 2012, 19:08
ผมลองสแกนแล้วคับ เจอไวร้ส 2 ตัว แต่ยังสแกนไม่เสร็จ ได้ประมาณ 70% คอม มันก็ shutdown ไปก่อน

VKneverdie
10th February 2012, 19:26
เป็นเหมือนเราเป๊ะเลย โดนไวรัส 100 % สรุปคือ ลง Window ใหม่ ~

10th February 2012, 19:44
เป็นเหมือนเราเป๊ะเลย โดนไวรัส 100 % สรุปคือ ลง Window ใหม่ ~

งานเข้าแล้วไง ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่ในช่วงนี้เลยอ่ะ

ใครพอจะมีวิธีแก้อื่นๆ ไหม

Crowszerro 3
10th February 2012, 21:09
โดนไวรัส นับถอยหลัง แล้วรีเครื่องหรือป่าวถ้าเป็น ไวรัสตัวนี้จิงๆหมดหนทางครับลงวินไหม่อย่างเดียวครับผมเคยโดนมาก่อนตัวนี้ถือว่าเทพๆมากๆ1 ตัว โดนปุ้บลงวินไหม่เลย

10th February 2012, 22:01
โดนไวรัส นับถอยหลัง แล้วรีเครื่องหรือป่าวถ้าเป็น ไวรัสตัวนี้จิงๆหมดหนทางครับลงวินไหม่อย่างเดียวครับผมเคยโดนมาก่อนตัวนี้ถือว่าเทพๆมากๆ1 ตัว โดนปุ้บลงวินไหม่เลย

มันไม่ได้รีเครื่องคับ มัน shutdown ไปเลย

บางครั้งมันก็เป็นติดๆกัน บางครั้งก็เป็น 1-2 ชั่วโมงถึงจะ shutdown

10th February 2012, 22:13
มันไม่ได้รีเครื่องคับ มัน shutdown ไปเลย

บางครั้งมันก็เป็นติดๆกัน บางครั้งก็เป็น 1-2 ชั่วโมงถึงจะ shutdown

ไวรัสล่ะครับไม่ก็PSU เน่าล่ะครับผมลองลงวินไหม่ดูถ้าไม่ได้ผล แสดงว่าPSU คําตอบสุดท้ายครับ

11th February 2012, 01:24
ผมอยากทราบว่าทำไมคอมผมมันทำ System Retore ไม่ได้คับ

ใครพอทราบช่วยบอกวิธีแก้หน่อย

http://image.ohozaa.com/i/42e/54sEmk.jpg (http://image.ohozaa.com/view/8h62k)

catroon2000
11th February 2012, 11:12
ผมอยากทราบว่าทำไมคอมผมมันทำ System Retore ไม่ได้คับ

ใครพอทราบช่วยบอกวิธีแก้หน่อย

http://image.ohozaa.com/i/42e/54sEmk.jpg (http://image.ohozaa.com/view/8h62k)ก็ยังไม่ได้เปิด System Restore สำหรับ Drive นั้นหนิ เพราะถ้าลงโปรแกรมอะไรหรือกระทั้ง Driver ยังไงมันก็ต้องสร้างจุด Restore ให้อยู่แล้ว

niorjung
11th February 2012, 11:18
เอาวิธีนี้ไปใช้ดู ไปที่ run แล้วพิม Cmd จะมี dos ขึ้นมา แล้วพิม shutdown -a อีกที มันจะยกเลิก การshutdown แล้วก็สแกนไวรัสสะ ก็จะหาย

11th February 2012, 11:52
ก็ยังไม่ได้เปิด System Restore สำหรับ Drive นั้นหนิ เพราะถ้าลงโปรแกรมอะไรหรือกระทั้ง Driver ยังไงมันก็ต้องสร้างจุด Restore ให้อยู่แล้ว

พอจะมีวิธีเปิดการใช้งานไหมคับ

เอาวิธีนี้ไปใช้ดู ไปที่ run แล้วพิม Cmd จะมี dos ขึ้นมา แล้วพิม shutdown -a อีกที มันจะยกเลิก การshutdown แล้วก็สแกนไวรัสสะ ก็จะหาย

อันนี้ผมลองทำแล้วคับ ก็ไม่หายเหมือนกัน

แต่ตอนนี้คอมผมมันไม่ Shutdown เองแล้ว ..... งง มากๆ อยู่ดีๆก็หายเอง

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะคับ

11th February 2012, 18:45
ได้ไปตั้งshutdown เครื่องไว้หรือป่าวครับมันจะมีไห้ตั้งอยุ่น่ะในตัววินโดว์ถ้าไม่ใช่ก็PSU ล่ะครับนายลองเล่นเกมหนักดูๆสิครับถ้าเครื่องดับ แสดงว่าPSU ไฟเน่าและล่ะครับต้องเปลี่ยนเหมือนตะก่อนผมก็เป็นเล่นเกมออนไลน์เครื่องไม่ดับ แต่พอเล่นพวกGTA IV เครื่องดับเลยครับ ลองดูครับถ้าเครื่องดับ เปลี่ยนPSU ครับผม

top_ac
11th February 2012, 20:31
ไม่รู้ว่ามันเกิดขึ้นได้ไงนะ ตอนแรกพักใหญ่ๆถึงจะ Shutdown เอง

แต่ตอนนี้เริ่มเป็นถี่ขึ้นแล้วคับ Shutdown นะคับ ไม่ใช่ ดับไปเฉยๆ

ปล. ไม่มีเวลาอธิบายมาก เพราะมันค่อยจะ Shutdown

windows update ครับมันจะรีทุกครั้งที่มันอัปเสร็จ ครับ

Invisible'
11th February 2012, 21:21
เครื่องร้อนรึเปล่าครับ?? ปกติถ้าเครื่องร้อนมากมันจะ Shutdown เองกันระบบ(CPU)เสียหายครับ
ปล.ถ้าเกี่ยวกับ PSU ผมว่ามันจะวูปมากกว่าครับไม่ขึ้น Shutdown หรอกครับ

12th February 2012, 14:17
ได้ไปตั้งshutdown เครื่องไว้หรือป่าวครับมันจะมีไห้ตั้งอยุ่น่ะในตัววินโดว์ถ้าไม่ใช่ก็PSU ล่ะครับนายลองเล่นเกมหนักดูๆสิครับถ้าเครื่องดับ แสดงว่าPSU ไฟเน่าและล่ะครับต้องเปลี่ยนเหมือนตะก่อนผมก็เป็นเล่นเกมออนไลน์เครื่องไม่ดับ แต่พอเล่นพวกGTA IV เครื่องดับเลยครับ ลองดูครับถ้าเครื่องดับ เปลี่ยนPSU ครับผม

windows update ครับมันจะรีทุกครั้งที่มันอัปเสร็จ ครับ

เครื่องร้อนรึเปล่าครับ?? ปกติถ้าเครื่องร้อนมากมันจะ Shutdown เองกันระบบ(CPU)เสียหายครับ
ปล.ถ้าเกี่ยวกับ PSU ผมว่ามันจะวูปมากกว่าครับไม่ขึ้น Shutdown หรอกครับ

Windows ผมปิดอัพเดทตลอดคับไม่เคยเปิดเลย

ตอนนี้หายดีแล้วไม่ทราบเหมือนกันมาเป็นที่อะไร ผมทำทุกอย่างเลย

ทั้งลบโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ออก ลบไฟล์เก่าๆที่โหลดมาทิ้ง

และยังถอดอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ทุกชิ้นมาทำความสะอาด (ประมาณว่าทำความสะอาดครั้งใหญ่)

เลยไม่รู้เลยว่าเป็นที่ตรงไหน :dance :dance :dance

SinSu
12th February 2012, 14:21
ลอง Combo Fix ครับ