PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ต่อม.4 สายคอมพิวเตอร์ เข้าโรงเรียนอะไรดี

nunewnewp18
12th February 2012, 17:05
ต่อม.4 สายคอมพิวเตอร์ เข้าโรงเรียนอะไรดี

NaZi_BF3
12th February 2012, 18:10
ตอบยากนะครับ เอาเป็นว่าเรียนสายวิทย์-คณิต ก็ได้ครับ เพราะถ้าคุณจะเข้ามหาลัยแล้วจะเข้าคณะ พวกวิทยาการคอมหรือ ระบบสารสนเทศ ก็ต้องเรียนสายวิทย์-คณิตไป

ivy
12th February 2012, 18:15
โรงเรียนอะไรก็ได้มั้ง แต่นายต้องต่อสายวิทย์-คณิต อ่ะแล้วต่อไปที่วิศวกรรมคอม

thong323
12th February 2012, 18:48
สายคอมมันสายอะไรหว่า - - วิทย์ คณิตเหรอ ผมจะเข้าสาย ศิลป์ญีปุ่่น

as784125
12th February 2012, 18:50
บาง โรงเรียนจะมีสาย วิทย์-คณิต-คอม ครับ ผมเรียนอยู่

BarE
14th February 2012, 18:29
สายคอมหมายถึง ซ่อมคอม นักออกแบบซอร์ฟแวร์ นักออกแบบฮาร์ดแวร์ แฮกเกอร์ 9ล9
หมายถึงอะไรหรอครับ

ตอนนี้ผมเรียน วิศวกรรมคอมพิวเตอร์อยู่ สาขา ควบคุม(หุ่นยนต์)

new
14th February 2012, 19:24
ถ้าอยากเรียนคอมจริงๆไม่ไปเรียน ปวช. ด้านคอมพิวเตอร์ละ พวกนี้เก่งน่า

jamenasa
14th February 2012, 19:27
สายอาชีพครับ ปวช ผมก็เรียนอยู่ครับ เทคนิคคอมพิวเตอร์

bigspy77
14th February 2012, 19:42
อ่อ ผมรู้ล้ะ จขกท.หมายถึงว่า เขาจะต่อ สายวิทย์-คณิต แต่เป็น ห้องgifted คอมพิวเตอร์ครับ >>>โรงเรียนผมก็พึ่งมาเปิดน่ะครับ giftedคอมเนี้ย หลังจากที่ได้เป็นตัวแทนของประเทศไทยไปแข่งที่ไต้หวัน ลองศึกษาและสอบถามดูแต่ละโรงเรียนครับ ว่าโรงเรียนไหนมีห้องความสามารถพิเศษทางคอมพิวเตอร์บ้างครับ

potatotranz
15th February 2012, 14:08
จะเรียนสายคอมได้ต้อง เก่งคณิตศาสตร์หน่อยนะ เจอเขียนโปรแกรมไปหล่ะหัวหมุนเลย

teerachai212
15th February 2012, 14:12
อยากเอาคอม จริงกอต้องปวช ครับ วิท คณิตกอได้

DeMIGoD
15th February 2012, 14:19
ในความคิดของเรานะ ม.ปลายน่ะ ต่ออะไรก็ได้ ตอนเรียนก็ตั้งใจเรียนเป็นพอ เรื่องคอมน่ะ ค้นคว้าเอาเองจะได้มากกว่านะ
ถ้าเน้นการเขียน code ก็เรียนสายอะไรก็ได้ ที่มี คณิตเป้นหลัก เพราะจะทำให้คิด และวิเคราะห์ อัลกอลิทึมได้ง่ายๆ
ถ้าจะเน้น art สายไรก็เหมือนกัน เพราะ มันขึ้นอยู่กับอารมณ์
แต่ถ้าจะเน้นคอมจริงๆๆก็ อย่าทิ้ง ENG นะ เพราะ ENG สำคัญมากๆๆ
เพราะบางครั้งเราศึกษา แล้วของไทยไม่มี เราต้องอ่าน E-Book เอาน่ะ Eng เยอะไปหมด ไม่เก่งละ อ่านแล้วมึนแน่ๆ

guitarnote
15th February 2012, 14:27
ต่อสายอะไรก็ได้ครับ ถ้าตั้งใจศึกษาด้านนี้อยู่ ตอนนั้นผมก็เรียนสายวิทย์ - คณิตนี่แหละครับ แล้วก็มาต่อ วิทยาการคอมพิวเตอร์ หลังจากนั้นอยากเป็นสายอะไรต้องศึกษาหาความรู้เองครับ อยากเก่งคอม ต้องหัดเรียนรู้ด้วยตัวเอง ถ้าจะเอาความรู้ในที่เรียน เราก็จะได้แค่ที่เราเรียนนั่นแหละครับ ผมเห็นมาหลายคนละ มัวแต่เรียนเอาเกรด สุดท้ายจบมาเขียนโปรแกรมกันไม่เป็นซักคน ส่วนตัว ชอบภาษา C , PHP แต่ที่ชอบที่สุดคือ Assembly เขียนต่อกับ z-80 , MCS-51 ก็สนุกดีครับ แต่จบมาได้ทำงานสาย web programming เพราะในตลาด ภาษา PHP มีความต้องการมากสุด รองลงมาก็พวก .net ส่วน java จะมีน้อยสุด แต่เงินเดือนก็สูงสุดเช่นกันครับ เลือกเอาชอบแบบไหน ชอบพัฒนา App , พัฒนาเว็บ หรือชอบพวกไมโคร ก็ศึกษาเอาเองจะได้เก่ง ๆ พยายามเข้าครับ

DevilAgri
20th February 2012, 17:06
เขาถามโรงเรียนไหน คนตอบตอบว่าสายอะไร = ="

เข้าโรงเรียนใกล้บ้านท่านแหละครับ ไม่ต้องยุ่งยาก ม.4เอง รักจริง ชอบจริง
ยังไงก็เข้ามหาลัยดีๆได้แล้ว [แต่อย่าใช้คำว่าชอบ กับสิ่งที่ตนเองยังไม่ได้ลอง]

kyokyosa132
21st February 2012, 01:41
ส่วนใหญ่ ม.4 ไม่มีเน้นคอมหรอกครับ ต้อง อาชีวศึกษาครับ ปวช.หน่ะ