PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมสับสนครับ ม.3 จะขึ้น ม.4 [ขอคำแนะนำด่วนครับ]

ghoszaba007
14th February 2012, 20:28
คำถามที่ 1.
ตอนนี้ผม ม.3 กำลังจะจบแล้ว
แล้วผมก็แอบชอบเพื่อนผมนั้นมาตั้งนานแล้ว ได้ข่าวว่าเค้าจะไปต่อ ม.4 ที่ รร.A
แต่ผมนั้นอยากจะไปต่อ ม.4 ที่ รร.B มากกว่า ซึ่งผมนั้นคิดว่าอยากจะตามเค้าไป รร.A เพื่อจะได้อยู่ข้างๆกัน
แต่...ถ้าเค้าคนนั้นไม่ชอบผม ผมจะควรตามเค้าเพื่อตื้อเรื่อยๆ หรือควรจะตามฝันตัวเองดีครับ

คำถามที่ 2.
แล้วก็ ผมเป็นคนชอบ เกี่ยวกับสารสนเทศ อินเทอร์เน็ต การสื่อสารประมาณนี้ครับ
ม.4 ผมคิดว่าจะเรียน ศิลป์คำนวณ ดีมั้ยครับ แล้วถ้าเข้ามหาลัย เข้าคณะอะไรครับ

อ่านแล้วช่วยตอบหน่อยนะครับ เผื่ออาจจะช่วยคลายปมสับสนของผมให้กระจ่างดีขึ้นครับ

ช่วยหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

enoigame
14th February 2012, 20:35
ช่วงเดียวกับผมเลย ^^

ชอบไหนก็ต่อนั้นเลยครับ ฝันตัวเองย่อมยอดเยี่ยมที่สุด

ปล. ผมก็จะเข้าศิลป์คำนวณ =w= อาการเหมือนๆกับผมด้วย -.-

Kyonman
14th February 2012, 20:35
เรียนตามที่ตัวเองชอบดีกว่าครับ ถ้าเขาไม่ชอบก็ไม่ต้องไปตามหรอกครับ

ผมก็เคยคิดงี้ แต่ผู้หญิงไม่ได้มีคนเดียวครับ ไปที่ใหม่สังคมใหม่ เริ่มใหม่ดีกว่า

ปล.ทำไมต้องไปเรียนตามคนที่ตัวเองชอบด้วย ทั้งๆที่เขาไม่ชอบเรา ลองนายโตขึ้นแล้วย้อนกลับมาคิดดูดิ จะ ขำ ตัวเองเลยแหละ 555

AntiBody
14th February 2012, 21:19
ไปต่อที่ชอบเลยครับ มหาลัยยังเจอผู้หญิงอีกเยอะครับน้อง :p

asalost
14th February 2012, 21:26
ใช่ครับ ยังเจอผู้หญิงอีกเยอะที่จะผ่านเข้ามา แต่เรื่องเรียนแบบนี้ ผ่านแล้วผ่านเลยนะครับ พี่ว่าอนาคตการเรียนของพวกเราสำคัญกว่าผู้หญิงนะ

communism
14th February 2012, 21:27
เรื่องผู้หญิง ตัดไปเถอะ ถ้าเป็นคู่แท้คงได้เจอกันอีก เดี่ยวชอบกันนานๆมันก็เบื่อ แล้วก็เลิก แต่อนาคต มันพลาดแล้วพลาดเลยน่ะ คิดดีๆ

ผมก็เหมือนเท่าละแต่ ผมเลือกอนาคต กับหน้าที่การงานที่มั่นคงมีเงินมีการศึกษา เดี่ยวเมียมันก็มีมาเองละครับ

pommagebtang
14th February 2012, 21:34
โหนาย ก็ต้องเอาอนาคตสิ ชีวิตยังอีกยาวไกล อาจจะไปเจอคนใหม่ที่ใช่กว่าคนนี้ก็ได้

meknoi035
14th February 2012, 21:38
บางปัญหาก็ต้องคัดสินใจเองนะครับ แต่ผมว่า รร.A ก็คงไม่ได้ไม่ดีอะไรหรอกมั้ง

แล้วก็ด้านได้อายอดนะครับ ถ้าตื้อจนสุดๆแล้วถ้าเค้าไม่เล่นด้วย ก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับ ผู้หญิงมีอีกเย๊อะ55

ส่วนเริ่องสาย ม.4 ศิลป์คำนวณมันก็ดีครับเบากว่าวิทย์-คณิตเยอะ

แต่ในทางกลับกัน ในตอนEntranceม.6 สายวิทย์-คณิตก็จะมีทางเลือกในการเข้ามหาลัยมากกว่าสายศิลป์ เนื่องจากมีวิชาเสริมมากกว่าศิลป์คำนวณ จึงสามาถเลือกได้ทั้งสายวิทย์และสายศิลป์

และอีกอย่างEntranceในปีของคุณอาจไม่เหมือนปีนี้ๆก็ได้ อาจไม่มีGatPatแล้ว อาจเป็นอะไรที่แย่กว่าเดิม

เช่น ปีนี้คนจะเข้าสถาปัตย์ แต่ต้องสอบ ความถนัดทางคณิตศาสตร์ด้วย ซึ่งไม่รู้สอบไปทำไม - - ผมจึงคิดว่าเรียนๆครอบจักวาลไปก่อนเถอะ

อีกอย่างคุณเพิ่งอยู่ ม.3 เอง เหลือเวลาอีกตั้ง 3 ปี ถึงเวลานั้นคุณอาจเปลี่ยนความคิดแล้วก็ได้

แต่ถ้าคุณชอบคอม ชอบเทคโนโลยี ก็คิดว่าน่าจะเข้า คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ นะครับ หรือไม่ก็ วิศวะคอม ก็ได้มั้ง

ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 กำลังเอ็น อาทิตย์นี้สอบ Onet แล้วT_T

ghoszaba007
14th February 2012, 21:41
บางปัญหาก็ต้องคัดสินใจเองนะครับ แต่ผมว่า รร.A ก็คงไม่ได้ไม่ดีอะไรหรอกมั้ง

แล้วก็ด้านได้อายอดนะครับ ถ้าตื้อจนสุดๆแล้วถ้าเค้าไม่เล่นด้วย ก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับ ผู้หญิงมีอีกเย๊อะ55

ส่วนเริ่องสาย ม.4 ศิลป์คำนวณมันก็ดีครับเบากว่าวิทย์-คณิตเยอะ

แต่ในทางกลับกัน ในตอนEntranceม.6 สายวิทย์-คณิตก็จะมีทางเลือกในการเข้ามหาลัยมากกว่าสายศิลป์ เนื่องจากมีวิชาเสริมมากกว่าศิลป์คำนวณ จึงสามาถเลือกได้ทั้งสายวิทย์และสายศิลป์

และอีกอย่างEntranceในปีของคุณอาจไม่เหมือนปีนี้ๆก็ได้ อาจไม่มีGatPatแล้ว อาจเป็นอะไรที่แย่กว่าเดิม

เช่น ปีนี้คนจะเข้าสถาปัตย์ แต่ต้องสอบ ความถนัดทางคณิตศาสตร์ด้วย ซึ่งไม่รู้สอบไปทำไม - - ผมจึงคิดว่าเรียนๆครอบจักวาลไปก่อนเถอะ

ถ้าคุณชอบคอม ชอบเทคโนโลยี ก็คิดว่าน่าจะเข้า คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ นะครับ หรือไม่ก็ วิศวะคอม ก็ได้มั้ง

ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 กำลังเอ็น อาทิตย์นี้สอบ Onet แล้วT_T

ขอบคุณครับ แล้ว ศิลป์คำนวณ ไปคณะสารสนเทศได้ใช่มั้ยครับ

ส่วนจะสอบนั้น สู้ๆนะครับ

kidsylenser
14th February 2012, 21:41
สารสนเทศ ด้านไหนล่ะ

ผมเรียนจบ เทคโนโลยีสารสนเทศ จะเกี่ยวกับ เขียนโปรแกรม VB / C# / ASP.Net / PHP / SQL

แต่ผมเรียน ปวช. ปวส. แล้วมาต่อ ป.ตรี นะ เป็นทางเลือก ประมาณนี้ครับ

---------------------------------
ขอแก้นิดนึง

นี่ชื่อสาขานะครับ ดูดีดีมันมี

คณะวิทย์ ??????? (อะไรซักอย่างจำชื่อไม่ได้) อันนี้เพื่อนจบมา จาก ม.กรุงเทพ
สาขา เทคโนโลยีสารสนเทศ

ส่วนผมจบ จาก ม.เทคโนโลยีราชมงคล ?????? (ขอสงวนไว้ เพราะที่นี่ สภาพแวดล้อมภายในเน่ามาก)
คณะบริหารธุรกิจ สาขา เทคโนโลยีสารสนเทศ

Jizsy
14th February 2012, 21:47
คำถามที่ 1.
ทำตามฝันของตัวเองไปเลย ส่วนเรื่องจะจีบก็ขอเบอร์คุยหรือไม่ก็นัดไปเที่ยวดูหนังเรื่อยเปื่อย

คำถามที่ 2
ถ้าชอบเกี่ยวกับสารสนเทศ อินเทอร์เน็ต การสื่อสาร ก็เข้าคณะบริหารธุรกิจ สาขาคอมพิวเตอร์
น่าจะประมาณนี้ :bye

meknoi035
14th February 2012, 21:48
ขอบคุณครับ แล้ว ศิลป์คำนวณ ไปคณะสารสนเทศได้ใช่มั้ยครับ

ส่วนจะสอบนั้น สู้ๆนะครับ

จริงๆแล้วทุกสายมันก็เข้าได้หมดทุกคณะแหละครับ

อยู่ที่ว่า มหาลัยแต่ละคณะเค้าต้องการคนแบบไหน คัดด้วยข้อสอบวิชาอะไร แล้วคุณมีความถนัดทางด้านนั้นมากแค่ไหน พอจะสู้คนอื่นได้ไหม

เช่นจะให้ศิลป์ภาษาไปสอบหมอแข่งกับเด็กสายวิทย์ ก็คงไม่ใช่ เพราะอาจไม่มีความรู้ทางด้าน วิทย์-คณิต มากพอที่จะสู้ได้ เพราะศิลป์ภาษานั้นเนื้อหาทางวิทย์ค่อนข้างน้อย

เออแล้วรุ่นคุณอาจไม่มีสอบตรงแล้วก็ได้นะเออ เพราะ สทศ เข้าไม่ชอบ555 ปีนี้หมอ กสพท ยังให้ สทศ จัดเลยในชื่อ 7วิชาสามัญ

แล้วก็ภาษาอังกฤษสำคัญมากนะครับในอนาคต และในอนาคตอีกทีภาษาจีนอาจตามมาในรุ่นคุณ เพราะเราจะเข้าอาเซียนแล้ว -0-

evan
14th February 2012, 21:53
ถ้ารักจริงระยะ ไม่ใช้ปันหานิ

BuGMaP
14th February 2012, 22:03
ไป ฝัน ตัว เอง ดี กว่า ครับ ผู้หญิง หา ที่ ดี กว่า ข้าง หน้า กะ ได้ ครับ (หรือไม่ก็ ลอง บอกเขา คน นั้น ถ้า เขา ตกลงเป็น ฟ. กะ โทร หา กัน กะ ได้ ครับ) น่าจะดีกว่าที่ไปเรียนในสายที่ตัวเองไม่ถนัด

Frame~[F]
14th February 2012, 22:12
ตามที่ตัวเองชอบดีที่สุดครับ เพราะถ้าคุณเข้ามหาลัยไปคุณก็ต้องเจอคนอีกเยอะครับ

ลองเข้าไปดูในเว็บผมนะครับ
http://202.143.168.165/~5441007/
ปล.เว็บพึ่งทำครั้งแรกอาจไม่ดีและอาจะมีเนื้อหาที่คุณต้องการก็ได้ครับ

Runningman
14th February 2012, 22:21
อย่าตามหญิงไปเลยครับ ไปเรียนที่ตัวเองชอบดีกว่าครับ เรียนให้จบนะครับ ขอให้รับปริญญา อย่าติดหญิงตอนนี้เลยครับเชื่อผม รับปริญญาออกมามีงานทำดีๆ

หญิงสวยๆก็มาติดตึมเยอะแยะครับ เดียวนี้ผู้หญิงชอบคนมีฐานะมั่นคงดูและเขาได้นะครับ อย่าพึ่งรีบร้อน *-*

ghoszaba007
14th February 2012, 22:21
;781249']ตามที่ตัวเองชอบดีที่สุดครับ เพราะถ้าคุณเข้ามหาลัยไปคุณก็ต้องเจอคนอีกเยอะครับ

ลองเข้าไปดูในเว็บผมนะครับ
http://202.143.165.168/~5441007/
ปล.เว็บพึ่งทำครั้งแรกอาจไม่ดีและอาจะมีเนื้อหาที่คุณต้องการก็ได้ครับ

เข้าไม่ได้ครับ

Frame~[F]
14th February 2012, 22:23
เข้าไม่ได้ครับ

แก้ไขแล้วครับ

ghoszaba007
14th February 2012, 22:27
;781278']แก้ไขแล้วครับ

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากนะครับบ

NaZi_BF3
14th February 2012, 22:28
ผมแนะนำว่า อย่าตามเค้าไปเลยครับ เพราะชีวิตคนเรายังได้เจอคนอีกเยอะ ผู้หญิงไม่ได้มีคนเดียวในโลกนะครับ

แล้วยิ่งช่วงม.ปลายคือการกำหนดเส้นทางชีวิตของเรา ในอนาคตเลยครับ ฉะนั้น เอาเรื่องเรียน+ความฝันไปก่อนดีกว่าครับ

Powerexell
14th February 2012, 22:31
ข้อ 1. ผมว่าอย่าตามไปเลยดีกว่าครับ เพราะท่าสมมุตว่าถ้าเค้าเจอคนที่ชอบแล้วคุณจะทนเห็นเค้ากับแฟนจู๋จี๋กันได้หรอ (ความรักในวัยรุ่น = ถ้าเค้าเจอคนที่ดีกว่า เค้าก็คงจะไป (ส่วนมากนะ) )

ข้อ 2. ถ้าชอบพวกเรื่องอินเตอร์เน็ต IT พวกนี้ แนะนำให้เรียนสายวิทย์-คณิตไว้ก่อนครับ เพราะทางเลือกเยอะกว่าสายศิลป์มาก สายวิทย์สามารถไปสอบแย่งสายศิลป์ได้หนิ แต่สายศิลป์จะมาสอบสายวิทย์คงยาก
เพราะฉนั้นเลือกสายวิทย์ใว้ก่อนดีที่สุดครับ (ส่วนมากคณะพวกนี้เอาคะแนนPATวิทย์ด้วยนะ)

newvisions
15th February 2012, 06:39
อย่าให้ผู้หญิงคนเดียวมาขัดขวางอนาคตเราได้ พอเรามีเงินมีการงานที่ดีนะ ผู้จะบินมากันให้เราเลือกเลยละ เชื่อดิ
ผู้หญิงน่ะจะมีสักกี่คนที่อยู่กับเรา นอกจากแม่ วันนี้เป็นแฟนกัน พรุ่งนี้ วันข้างหน้า ก็ทิ้งเราไป

่jamornz
15th February 2012, 07:22
ถูก ตามแร๊ป บนๆ ครับ

เราอย่าไปตามผู้หญิง เหมือนหมดศักดิ์ศรีของผู้ชายไงก็ไม่รู้

ถ้าจะเลือกสายคอมพิวเตอร์

เอาเป็นว่าเข้าสาย วิทย์-คณิต อ่ะ ได้เลือกมากกว่า

ตัวอย่างอย่างพี่
ก็เรียนอยู่
สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ( Com-Sci )
คณะวิทยาศาสตร์

ขอบอกเลยว่าเข้าไม่ตรงกับที่คาดไว้ ไม่ได้ศึกษาให้ดีๆ ก่อน

ที่จะเข้าคือ สาขาเทคโนโลยีสารสนเทศ ( IT )
คณะวิทยาศาสตร์เหมือนกัน

ที่ว่าไม่ตรงเพราะอะไร
คือ สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ จะเรียนเขียนโปรแกรมล้วนๆ พวก JAVA , C++ , VB , PHP , HTML , SQL ส่วนสำคัญคือ Database + กับ คณิต + อังกฤษ คือเรียนสร้างโปรแกรมหมดเลย
แล้วปีพี่ก็เป็นปีที่เริ่มเขียน Apps iPhone , Apps Android และเชื่อม SQLite เข้าไปอีก
บอกเลยว่าไม่ตรงกับกูจริงๆ
ส่วน สาขาเทคโนโลยีสารสนเทศนั้น จะเรียนพวกทำงานหรือโปรเจค ต่อยอดซะมากกว่า พวก สร้างเว็บ พวก HTML , SQL , VB โค๊ตจะเรียนเปลย ๆ ไม่ได้เจาะเหมือน Com-Sci เรียนพวก Animation ไรงี้
อีกอย่างคือ สาว IT ****น่ารัก " ชิ๊บหาย " ( ขออภัยที่หยาบนิดนึง )

โอยยาวเลย เรื่องสาวอ่ะพี่บอกไว้เลยว่า หาที่ไหนก็ได้

" หาผู้หญิงที่รักนั้นโคตรง่าย แต่หาผู้หญิงที่ใช่น่ะโคตรยาก "

เก็บๆไว้คิด

เรื่องมหาวิทยาลัย ยังอีกตั้ง 3 ปี

เอาตอนขึ้น ม.4 ก่อน เข้าไป รร. ที่เราชอบเลย อย่าตามๆ เข้าเรียน มหาวิทยาลัยด้วย ก็ย่าตามเพื่อน "เด็ดขาด"
เพื่อนในมหาวิทยาลัย หาง่ายจะตาย เข้าไปเดี๋ยวก็รู้เอง สาวเพียบอีกต่างหาก โสดๆ สวยๆ กันทั้งนั้น

bonusz
15th February 2012, 17:30
อนาคตเป็นของคนที่เชื่อในความฝันเท่านั้น!

Rukawa
15th February 2012, 17:53
ถูก ตามแร๊ป บนๆ ครับ

เราอย่าไปตามผู้หญิง เหมือนหมดศักดิ์ศรีของผู้ชายไงก็ไม่รู้

ถ้าจะเลือกสายคอมพิวเตอร์

เอาเป็นว่าเข้าสาย วิทย์-คณิต อ่ะ ได้เลือกมากกว่า

ตัวอย่างอย่างพี่
ก็เรียนอยู่
สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ( Com-Sci )
คณะวิทยาศาสตร์

ขอบอกเลยว่าเข้าไม่ตรงกับที่คาดไว้ ไม่ได้ศึกษาให้ดีๆ ก่อน

ที่จะเข้าคือ สาขาเทคโนโลยีสารสนเทศ ( IT )
คณะวิทยาศาสตร์เหมือนกัน

ที่ว่าไม่ตรงเพราะอะไร
คือ สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ จะเรียนเขียนโปรแกรมล้วนๆ พวก JAVA , C++ , VB , PHP , HTML , SQL ส่วนสำคัญคือ Database + กับ คณิต + อังกฤษ คือเรียนสร้างโปรแกรมหมดเลย
แล้วปีพี่ก็เป็นปีที่เริ่มเขียน Apps iPhone , Apps Android และเชื่อม SQLite เข้าไปอีก
บอกเลยว่าไม่ตรงกับกูจริงๆ
ส่วน สาขาเทคโนโลยีสารสนเทศนั้น จะเรียนพวกทำงานหรือโปรเจค ต่อยอดซะมากกว่า พวก สร้างเว็บ พวก HTML , SQL , VB โค๊ตจะเรียนเปลย ๆ ไม่ได้เจาะเหมือน Com-Sci เรียนพวก Animation ไรงี้
อีกอย่างคือ สาว IT ****น่ารัก " ชิ๊บหาย " ( ขออภัยที่หยาบนิดนึง )

โอยยาวเลย เรื่องสาวอ่ะพี่บอกไว้เลยว่า หาที่ไหนก็ได้

" หาผู้หญิงที่รักนั้นโคตรง่าย แต่หาผู้หญิงที่ใช่น่ะโคตรยาก "

เก็บๆไว้คิด

เรื่องมหาวิทยาลัย ยังอีกตั้ง 3 ปี

เอาตอนขึ้น ม.4 ก่อน เข้าไป รร. ที่เราชอบเลย อย่าตามๆ เข้าเรียน มหาวิทยาลัยด้วย ก็ย่าตามเพื่อน "เด็ดขาด"
เพื่อนในมหาวิทยาลัย หาง่ายจะตาย เข้าไปเดี๋ยวก็รู้เอง สาวเพียบอีกต่างหาก โสดๆ สวยๆ กันทั้งนั้น

ตอนนี่พี่เรียนอยู่ที่ไหนหรอ แล้ว สาขาเทคโนโลยีสารสนเทศ อยากให้บอกละเอียดๆครับ พอดีอยากเข้าเหมือนกัน