PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไทยติดอันดับ 2 "ประเทศที่เรียนหนักสุดในโลก" รองจากญี่ปุ่น

pone123
15th February 2012, 16:18

นักวิจัยนิธิสาธารณสุขแห่งชาติ สนับสุนโดยสำนักงานกองทุนสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) กล่าวว่า ประเทศไทยถูกจัดลำดับที่มีเวลาเรียนที่เยอะที่สุดในโลก เมื่อรองมาจากประเทศญี่ปุ่น เหตุที่เรียนหนักจึงส่งผลทำให้มีเด็กไทยต้องออกกลางคันจำนวนปีละ 900.000 คน ต่อปีและมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นทุกปี และมีปัญหาตั้งครรภ์ ก่อนวัยอันควรจำนวน 1.500.000 คน ใน 2 ปีที่ผ่านมา และยังมีเยาวชนติดโรค HIV จำนวน 1.358.000 คนใน 3 ปี และจะเพิ่มขึ้นทุกปี และมีค่าเรียนที่แพงจนมีเด็กไทยหลายคนเลือกทำอาชีพที่ผิดกฎหมายกันมากขึ้น จำนวน 386.250 คนต่อปี
เด็กที่ประกอบอาชีพที่ผิดกฎหมาย เช่น ข่ายตัว ค้าขายเสพติด เป็นต้น สาเหตุที่เด็กทำผิด เฉพาะต้องการหาเงินเป็นค่าเรียน และการเรียนพบว่าเด็กไทยมีเวลาเรียนวันละ 8-10 คาบต่อวัน แต่มีเด็กจำนวนไม่น้อยไม่อยากเรียนหนังสือเพราะเบื่อหน่วย และที่น่าเป็นห่วงที่สุด เด็กจำนวนร้อยละ 87 มีเวลาพูดคุยกับพ่อแม่วันละ 10 นาทีจึงทำให้เด็กไม่มีเวลาได้บอกเล่าเรื่องราวต่างๆ จึงทำให้พ่อแม่ไม่รู้ชีวิตความเป็นอยู่ในโงเรียนของเด็กเลย หรือน้อยมาก และพบอีกว่าเนื้อหารายวิชาต่างๆ มีแต่เนื้อหาที่มีความรู้แต่ไม่มีศิลธรรม จึงทำให้เด็กกลายเป็นคนขาดศิลธรรม ไม่รู้จักเสียสละ ไม่รู้จักทำเพื่อส่วนรวมเพื่อผู้อื่น และกลายเป็นคนเห็นแก่ตัวในที่สุด เมื่อเด็กจบไปเด็กอาจใช้ความรู้ที่มีมาก่อน นำไปใช้ในทางที่ผิดศิลธรรมในที่สุดได้เช่นกัน

และมีเด็กไทยตั้งแต่ 7 -20 ปีที่ต้องฆ่าตัวตายด้วยผลการเรียนตกตํ่า หรือสอบเข้ามหาวิทยาลัยไม่ได้ ที่น่าตกใจมีจำนวนที่เด็กไทยที่ฆ่าตัวตายปีละ 300.000 คนต่อ อีกปัญหาหนึ่งคือ จำนวนนักเรียนในห้องเรียนมากเกินไป ตามมาตรฐานการศึกษาจำนวนนักเรียนต่อห้องไม่ควรเกิน 30 คน

"คำพูดที่สรุปภาพของการศึกษาไทยได้อย่างเจ็บแสบว่าเป็นแบบ "ลู่วิ่งเดี่ยวปลายตีบ" เด็กทั้งประเทศเหมือนกำลังวิ่งอยู่บนลู่วิ่งที่แข่งขันด้านความเป็นเลิศทาง วิชาการ แต่ยิ่งวิ่ง ปลายลู่ยิ่งตีบ เด็กส่วนใหญ่พ่ายแพ้ ต้องหล่นออกจากลู่ มีน้อยคนเท่านั้นที่วิ่งชนะ สภาพเช่นนี้บั่นทอนคุณภาพชีวิตของเด็กๆ ทุกคน ถ้าวันนี้ถ้าระบบการศึกษาไทยยังไม่เปลี่ยน ก็เดินหน้าต่อไปไม่ได้"

ที่มา http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=newdd&month=12-12-2011&group=3&gblog=248

EVLFieldTH
15th February 2012, 16:25
พอเรียนจบ ทำงาน ก็จะเกิดคำถามตามมาว่า "เราเรียนเยอะไปเพื่ออะไร ?"

PKbiw
15th February 2012, 16:27
เรียนให้ตาย ก็ไม่ได้ใช้ ยังเกิดคำถามกับตัวเองเลย ว่าตอนนี้เรียนทำไม? (หมายถึงคณิต ไรงี้)

Airborne101st
15th February 2012, 16:28
เรียนหนักไปก็ประเทศก็ไม่ได้จะพัฒนามากมาย ถึงจะมีคนบอกว่าเข้าใจจุดนี้แต่ก็ไม่มีใครคิดจะแก้สักคน

onedan
15th February 2012, 16:32
จบมา เพื่อโกงกินบ้านเมือง

champ1780
15th February 2012, 16:35
เรียนทำไมเยอะแยะ แล้วหัวเกรียนนิ ยิ่งเบื่อ :sweat

LeiTo
15th February 2012, 16:36
ผมว่าทุกอย่างเรียนรู้จากประสบการณ์ ความคิดผมนะอิอิ

hackedsugus
15th February 2012, 16:38
ไม่ได้หนักธรรมดาโคตรหนัก เรียนหนักไม่ว่า เรียนไปไมได้ไรเลย ครูสอนไม่รู้เรื่อง

eaksak
15th February 2012, 16:41
มันคือปัญหา "คอขวด"

Metatron
15th February 2012, 16:50
คำถามที่ว่า เรียนเพื่ออะไร ควรจะเป็นจุดเริ่มต้นพื้นฐานที่จะกำหนดความเป็นไปของชาติเลยก็ว่าได้ครับ

แต่ดูจากสภาพปัจจุบัน ไม่มีผู้มีอำนาจ คนใหญ่คนโตคนไหนตอบโจทย์ข้อนี้ได้ซักคน ไม่ทราบว่าพวกเค้าไม่รู้คำตอบรึไม่สนใจที่จะหาคำตอบนั้นกันแน่

FANG
15th February 2012, 16:55
โครตนัก ติวจนเบือ หัวจะระเบิดแล้ว

wanjaiteeruk
15th February 2012, 16:55
ไม่มีใครสักคนที่แก้ได้ เราก็ต้องทนต่อไปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปป

DotZero00
15th February 2012, 17:03
ถ้าซักวันผมมีอำนาจ ผมจะเปลี่ยนแปลงประเทศนี้ให้ดู
รำคาญกับพวกผู้ใหญ่งี่เง่าบ้านเรา

RapG-unit
15th February 2012, 17:04
ผมก็ไม่รู้ว่าแต่ละอย่างเรียนไปทำไมเรียนแล้วแทบไม่ได้ใช่ และอีกอย่างที่อยากจะบ่นครูในไทยเหลือเกิน คือชอบทำงานของนักเรียนหายแล้วมาบอกว่าไม่ส่ง ๆ หรือก็ให้คะแนนผิดคนบ้างนี้แหละที่ผมไม่ชอบ การศึกษาไทยเมื่อไหร่จะเปลี่ยน

Hoshigaki
15th February 2012, 17:04
เรียน คณิตศาสตร์ เรียนไปเพื่อ ??? เวลาซื้อของ ผมก็ใช้ แค่ บวก ลบ คูณ หาร ผมไม่ได้ใช้ log จำนวนเชิงซ้อน ซื้อของ ซะหน่อย สอนไปก็เท่านั้น พอขึ้นบทใหม่ก็ลืมของเก่า

ปล.น่าจะสอนอะไรที่ใช้ในการดำรงชีวิต

safeza00
15th February 2012, 17:07
ญี่ปุ่นเรียน หนักกว่า แต่ของเขาได้ประสิทธิภาพ มากกว่า เหอๆ

เราเป็นรอง แต่แย่มาก !!!

jinzo
15th February 2012, 17:07
มันเป็นอยา่งนี้มาตั้งแต่สมัยพวกอาจารเราแล้ว

bonusz
15th February 2012, 17:25
คณิตนั่งเรียนสมการไรพวกนี้ โตไปก็ได้ใช้แต่บวก ลบ คูณ หาร (หมายถึงที่ไม่ได้เป็นพวกนักวิทยาศาสตร์ วิศวะ)

Hoshigaki
15th February 2012, 17:47
ระบบการศึกษาของเมืองไทย นิยมปลูกฝังให้เด็กจำจำจำ จนมากเกินไป ไม่สนับสนุนให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นซึ่งจะเห็นได้ว่านักเรียนไทย จะเงียบเสมอ เวลาที่มีอาจารย์ถามความเห็น ส่วนใหญ่ก็คงเป็นเพราะกลัวว่าถ้าสิ่งที่เสนอไปไม่ถูก อาจโดนด่า หรือโดนตัดคะแนน เพื่อนผมเรียนอยู่ที่มหานคร มีกฏอยู่ว่าในการทำข้อสอบ หากตอบผิด ติดลบ นี่มันอะไรกันครับ ไม่สนับสนุนให้นักศึกษาได้แสดงความคิดเห็นเลยแม้แต่น้อย สงสัยอาจารย์จะขี้เกียจตรวจข้อสอบมากกว่า มีอย่างที่ไหนครับ สอบเสร็จได้คะแนนติดลบ ทำให้ครั้งต่อไป นักศึกษาไม่กล้าที่จะทำในข้อที่ตัวเองไม่มั่นใจ จนอาจทำให้เสียผลประโยชน์ตัวเองมากที่สุด

ระบบการศึกษาของต่างประเทศ ที่นี้จะให้เสรีกับนักศึกษามาก นักศึกษาจะถามอาจารย์ตลอดเวลาที่เขารู้สึกว่าเขาไม่เข้าใจ แม้ว่าบางครั้งคำถามจะปัญญาอ่อนมากก็ตามที แต่ถ้าเขาไม่รู้เขาก็ถามทันที และอาจารย์ที่นี้ก็ไม่เห็นจะด่าหรือว่าอะไรเลย เขาก็อธิบายให้ฟังดีๆ เวลาเขาถามความคิดเห็นก็จะมีแต่คนตอบกันเต็มไปหมด ทั้งๆ ที่บางที สิ่งที่เขาตอบไป ไม่ได้ใกล้เคียงกับคำตอบเลย แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร ไม่มีใครว่า แต่พวกนักเรียนไทยนี่สิ เงียบเป็นเป่าสากกันทั้งนั้น แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่รู้นะครับ แต่จะไม่กล้าแสดงความคิดเห็นซะมากกว่า ตอนทำข้อสอบ ส่วนใหญ่เขาจะไม่มี ตัวเลือกให้เดาสุ่มนะครับ ส่วนใหญ่จะเป็นเติมคำซะมากกว่า เวลาสอบก็เขียนไปเถอะครับ ไม่มีหรอกครับจะโดนลบคะแนนเวลาตอบผิด เพราะเขาอยากเห็นความคิด อยากเห็นความเข้าใจจากเรามากกว่าว่าเป็นอย่างไร ไปในทางที่ควรจะเป็นหรือไม่ เพราะถ้าไม่ใช่วิชาคำนวน เขาจะดูจุดประสงค์ในการตอบของเราเป็นหลักครับ ไม่ใช่ดูจากคำตอบของอาจารย์เป็นหลักเหมือนอาจารย์ไทยที่ทำให้นักเรียนเอาแต่ท่องจำอย่างเดียว โดยไม่เคยคิดหาเหตุผลหรือวิเคราะห์ถึงที่มาของคำตอบเลย

และด้วยเหตุผลเหล่านี้ ทำให้นักเรียนไทยเป็นเหมือนหุ่นยนต์ครับ คือจำจำจำจำ ท่องท่องท่อง สอบสอบสอบ พอสอบเสร็จก็ลืม เพราะไม่เคยใช้สมองวิเคราะห์เลยว่าไอ้เราเรียนอยู่นะ คืออะไร เขาตั้งใจจะสอนอะไรเรา เราสามารถ นำมาวิเคราะห์ประยุกย์ใช้ได้กับสถานะการณ์ไหนได้บ้าง

ดังนั้นผลกระทบที่เกิดขึ้นกับนักเรียนไทยส่วนใหญ่ ก็คือ ขาดจินตนาการ ขาดความกล้าในการแสดงความคิดเห็น ขาดความกล้าในการที่จะเสนอแนวคิดใหม่ๆ ขาดความมั่นใจในตัวเอง

จากบทความ : วิจารณ์ระบบการศึกษาไทย
http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hilightcgi?Home=/home/InterWeb2000&File=/home2/searchdata/Forums/http/www.pantip.inet.co.th/cafe/wahkor/topicstock/X694774.html

NamJUBU
15th February 2012, 17:49
เรียน คณิตศาสตร์ เรียนไปเพื่อ ??? เวลาซื้อของ ผมก็ใช้ แค่ บวก ลบ คูณ หาร ผมไม่ได้ใช้ log จำนวนเชิงซ้อน ซื้อของ ซะหน่อย สอนไปก็เท่านั้น พอขึ้นบทใหม่ก็ลืมของเก่า

ปล.น่าจะสอนอะไรที่ใช้ในการดำรงชีวิต

เรียนเพื่อวัดเส้นรอบจานก่อนกินข้าวไงคะ :sweat

AntiBody
15th February 2012, 17:53
ไม่มีใครเขาคิดที่จะแก้หรอกผมว่า
เรียนหนักๆ พอจบมา มีอำนาจตำแหน่งที่ดี ก็ทำงานหาเลี้ยงปากท้องไป ไม่มีใครคิดอยากจะกลับมาแก้การศึกษาหรอก ปล่อยให้เด็กๆ (อย่างพวกเรา) เรียนกันต่อไป

koyoty
15th February 2012, 17:55
อารมณ์แบบคลิปนี้เล๊ย:sweat

http://www.youtube.com/watch?v=LGjU1MdhZ9Q

ปล.ขออภัยไม่สุภาพ

dearbabor
15th February 2012, 18:01

เรียนไปเผื่อจะมีซัก 1 ใน 10000 คน เป็นนักวิทยาศาสตร์ไง

lgorakoj
15th February 2012, 18:02
เหอะ... กูเครียดดด....

แทนที่จะให้เรียนในสิ่งที่อยากจะเป็น ให้มันเข้าทาง นี่มายัดเยียดให้เรียน คงอยากเรียนมั้ง - -

ลดเวลาเรียนลง สิ้นเรื่อง ;w;

=Galaxy Ag=Z
15th February 2012, 18:04
บ้างทีประเทศที่เจริญหรือไม่เจริญ อาจจะไม่เกี่ยวกับเรื่องเรียนหนักหรือไม่หนักก็ได้

ถ้าเรารู้วิธีการเรียนที่ถูกต้อง พยายามจับใจความในเนื้อหาที่เรียน แต่ระบบการศึกษาบ้านเรา มันเน้นให้เด็กท่องจำมากกว่าเข้าใจ

คือ ท่องจำอย่างเดียวแต่ไม่เข้าใจเนื้อหา เด็กเลยอ่อนผิดจากประเทศที่เจริญแล้ว

ic157303
15th February 2012, 18:07
ผมอยู่ ปัตตานี เคยไปเรียนที่ มาเลเซีย ที่นั่นเรียนแค่ครึ่งวัน 8โมงเช้าถึงบ่ายโมงแล้วก็กลับบ้าน

Lost Seraph
15th February 2012, 18:10
เรียนให้ตาย ก็ไม่ได้ใช้ ยังเกิดคำถามกับตัวเองเลย ว่าตอนนี้เรียนทำไม? (หมายถึงคณิต ไรงี้)

เรียนเพื่อเอาใบจบไงครับ ไม่มีใบจบใครเค้าจะรับคุณทำงาน

InTrOz
15th February 2012, 18:13
ญี่ปุ่นเรียนหนักแต่ประเทศเค้าเจริญ.... แล้วประเทศเราหละ ==

T-TECH
15th February 2012, 18:13
เรียน หนักไป ก็ยังจะเป็นควาย เหมือนเดิมอยุ่ดี เฉพาะบางคน

ผมว่าน่าจะมีนโยบายเหมือนต่างประเทศ ที่เรียน เเล้วจะได้เงินเดือน ถ้าเกรดดี ก็เพิ่มเงินให้ กระตุ้น เด็ก

ckdh
15th February 2012, 18:17
เรียนหนักตั้ง อันดับ 2 แต่ทำไมประเทศเรา ไม่เห็นเป็นประเทศที่เจริญเหมือนชาวบ้านเลย -.-

dekhere
15th February 2012, 18:31
เด็กไทยร้อยทั้งร้อยที่ไปโรงเรียนก็เพราะไปเจอเพื่อนแล้วที่เรียนหนักเรียนไปเพื่ออะไรโดยเฉพาะคณิตนี่ยิ่งแล้วใหญ่แค่รู้บวก ลบ คูณ หาร ก็พอแล้ว ไม่รู้จะมีทำ ถอดรูทมั่ง หาค่าxมั่ง :sweat

Tangtaikaab
15th February 2012, 18:48
ผมว่านะ ไทยควรเป็นระบบที่ถ้าจะเป็นทนาย ก็ เรียนแต่ด้านนั้นไเลย แต่ผมอยากเป็นโปรแกรมเมอร์ เรียนวิทย์-คณิตเพื่อ?

bootbleach
15th February 2012, 19:25
เวรกำ ละ สิ เนี่ย

PKbiw
15th February 2012, 19:51
เรียนเพื่อเอาใบจบไงครับ ไม่มีใบจบใครเค้าจะรับคุณทำงาน

ประมาณว่า พวกเรียนถอด หาพื้นทีไรพวกนี้ไงครับ

eswc2011
15th February 2012, 19:57
เรียนไป เอาตัวไม่รอด ก็มีเยอะ

piyaponjoe
15th February 2012, 20:05
แม่ผมเคยบอกว่า มีเงินเยอะมากๆไปได้อะไร ตายไปก็เอาไปไม่ได้

ผมจึงตอบแม่ไปว่า แล้วเราจะเรียนไปทำไม ความรู้ ตายไปก็เอาไปไม่ได้ .. .. ..

clean1447
15th February 2012, 20:46
พอเรียนจบ ทำงาน ก็จะเกิดคำถามตามมาว่า "เราเรียนเยอะไปเพื่ออะไร ?"

อยากกด Like ให้แรงๆ คิดเหมือนกันเลย

Shizuku
15th February 2012, 20:54
" ลู่วิ่งเดี่ยวปลายตีบ "
คำนี้ใช่เลย จารย์ชอบพูดให้ฟัง
จารย์บอกว่าเด็กไทยเรียนหนักเกิน - -"

3lood2abbit
15th February 2012, 21:22
เรียนหนักจริง แต่ไร้ซึ่งประสิทธิภาพ ขออภัยถ้ากระทบใครบางคน!! :sweat

แก้หลักสูตร แล้ว แก้หลักสูตรอีก แต่ก็ยังห่วย เหมือนเดิม!!:sweat

thanet
15th February 2012, 21:29
เรียนเยอะแล้วได้อะไร สุดท้ายก็ ตาย อยู่ดี

Posedon
15th February 2012, 21:36
ความรู้ไม่ได้เกิดจากเรียนอย่างเดียว คนเรียนเก่ง เกรดสูง ทำงานไม่ได้มีเยอะแยะไป

pug1
15th February 2012, 21:40
เด็กไทยเน้นวิชาการ ไม่เน้นประสปการณ์ เด็กฝรั่ง เน้นประสปการณ์ ไม่เน้นวิชาการ แล้วลองเปรียบเทียบกันดูว่า ใครพัฒนามากกว่ากัน

offerre
15th February 2012, 21:48
อยากจะรู้ว่า พวกฝรั่งเนี้ย เขาเรียนน้อยกว่าเราขนาดไหนนะ

ประเทศไทยเรียนหนักขนาดไหนก็ไม่มีคนไหนที่จบการศึกษาไปจะเอามันมาช่วยพัฒนาประเทศสร้างชื่อเสียงประเทศ

ทำให้ประเทศยิ่งใหญ่หรืออะไรเลย พอเรียนจบไปก็ได้แต่ทำงาน หางาน ตกงานแค่นั้นเอง

ดูอย่างเจ้าของApple เขาคิดที่จะสร้างอุปกรณ์ไฮเทคอย่าง Iphone ขึ้นมาได้ยังไงทั้งๆที่เขาไม่ใช่คนญี่ปุ่นเลยไม่ใช่ไทย

แต่เขาสามารถทำให้ตัวเองดังไปเกือบทั่วโลกได้และร่ำรวยในที่สุด ทำไมหละเขาไม่ได้เรียนเยอะอย่างเราแต่เขาทำได้ขนาดนั้น

คนไทยจะมีไหมที่ว่าเรียนเยอะแต่จะได้แบบเขา เราคิดแล้วรู้สึกละอายใจมากนะเนี้ย- -" เรียนเยอะไปแต่เรียนแบบเลี้ยงไข้ไปก็เท่านั้น

บอกตรงๆระบบแผนการเรียนในไทยอะสู้เขาไม่ได้เลยนะ ยอมรับว่าแผนการเรียนที่เรียนอยู่อะจะเรียนไม่เก่งเรียนไม่ได้แต่

แต่ถามหน่อยว่าเขาเคยสอนให้เราเข้าใจไหมที่ถามเพราะพยายามตั้งใจฟังแล้วอะไรก็แล้วยังไม่เข้าใจเลยถ้าไม่ใช่คนที่ตั้งใจเรียนนะ

ไม่กล้าถามหรอกบอกตรงๆ ญี่ปุ่นเขาเรียนหนักแต่เขามีแผนการเรียนที่หนักแน่น แต่ไทยเรียนเยอะอย่างเดียวแต่การสอน สอนแค่นิดๆหน่อยๆเอง

eguitarra
15th February 2012, 21:52
จะให้เด็กใช้เวลาอยู่แต่กลับการเรียนมากเท่าไหร่ก็ไม่ทำให้เด็กมันเก่งขึ้นมากเหรอ อย่างผม เรียนวันละ7คาบ(ไม่รวมคาบกินข้าว) เรียนไปประมาณ3คาบแรกยังสบาย พอได้กินข้าวเสร็จเมื่อไร คาบต่อไปหลับจนถึงเย็นเรียนไม่รู้เรื่อง

Zean_Neo
15th February 2012, 21:54
ความรู้ มันคู่กับประสบการณ์ ความรู้มันไม่ได้เพียงอยู่ในห้องเรียน เท่านั้น , เรียนเก่งเรียนดีมากมายเท่าใด แต่ถ้าทำตัวทราม เลวๆไปวันๆ ก็คงจะทำให้ประเทศชาติพัฒนา ?

opal160
15th February 2012, 22:05
การเรียนปกติโลก เรียนเพื่อใช้ชีวิตในสังคม

แต่ถ้าเรียนในไทยคือ เรียนเอาคะแนนครับ เรียนไปเรื่อยๆ ไม่แน่นะอีกหน่อย รุ่นหลานเราอาจเห็นพ่อแม่เด็กป.2บ่น "ทำไมลูกชั้นเรียนตรีโกนไม่เข้าใจเนี่ย" ประมาณเนี๊ย5555

bararasza
15th February 2012, 22:10
โรคจิต เรียนเยอะก็ใช่ว่าจะดี เพราะ สมองคนมันก็เหมือนกับ Hard drive Ram และ CPU
CPUเมื่อประมวณผลมากๆ ในบางครั้งก็ Error ได้ คืออยู่ดีดีก็อึนเสียอย่างงั้น
Ram มนุษย์ Ram มีกี่ GB TB หรือแาจมีแค่ uB (ไมโครบิท) หรือ nB(นาโนบิท) เลย ตอนเช้ารับส่วนที่เป็นทฤษฎี ตอนบ่าย ก็คิดคำนวณ ไอ้ความจำที่ถูกใส่ไปก่อนหน้าก็ เลือนไปหมดแทนที่ด้วยข้อมูลชุดใหม่ก่อนส่งไปให้CPUหรือสมองประมวณผล สมองจะไม่กลับไปสนใจเรื่องที่เรียนมาตอนเช้าเลย
Hard drive มนุษย์ มีขนาดเท่าไหร่กันล่ะ? เนื้อที่เต็มรับไม่ไหวๆ ต้องรีแฟช รีแฟช มันอยู่นั่นแหละ แต่ของเก่าไม่ได้ลบออก เราก็ลบอัตโนมัติครับ ลืมๆๆๆๆ มาเรียนเรื่องใหม่ เรื่องเก่า ไปเก็บไว้โฟลเดอร์ไหนบ้างก็ไม่รู้ไม่เคย ฟอแมตเลย
เรื่องใหม่มาอีกเนื้อที่เต็ม สรุป อึนเลยครับ ล้นๆๆๆๆ เซฟทับไฟล์เก่าอย่างเดียว **555+พิมพ์สนุกไปหน่อย**

Rukawa
15th February 2012, 22:13
แม่ผมเคยบอกว่า มีเงินเยอะมากๆไปได้อะไร ตายไปก็เอาไปไม่ได้

ผมจึงตอบแม่ไปว่า แล้วเราจะเรียนไปทำไม ความรู้ ตายไปก็เอาไปไม่ได้ .. .. ..

ขอถามหน่อยเหอะ เอาส่วนไหนคิด

แน่จริงลาออกโรงเรียน ไปหางานทำ คนไม่มีความรู้อย่างคุณ จะมีใครเอาไหม

Zidane
15th February 2012, 22:16
เรียนหนักเป็นอันดับต้นๆ แล้ว ก็ เรียนอ่อนเป็นลำดับต้นๆเหมือนกัน

unsignmer
15th February 2012, 23:18
รู้สาเหตุแล้วทำไมไม่แก้ไขว๊าาาา น่าเบื่อ เอาเป็นว่า เอาเรียนวุฒิ เอาใบเกรดละกัน เดี๋ยวหางานไม่ได้ ในเมื่อเรียนไปก็ไม่เข้าหัว เรียนไปก็ไม่ได้ไปใช้

Killingsound
15th February 2012, 23:23
ว่าแล้วเชียว --

gosol
16th February 2012, 08:59
เดี๋ยวเพิ่มเวลาเรียนแล้วก็เป็นอันดับ 1 แระ คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

vanbess
16th February 2012, 09:57
เปลี่ยนเป็นโรงเรียนวัดให้หมดเลยครับ -_-
มหาลัยก็ปรับให้เป็นมหาลัยสงฆ์เลย 55+

shiningg
16th February 2012, 10:41
แต่ละวันมีงานหนักงานงานทั้งเยอะทั้งยากทำเองไม่ได้ต้องลอก ครูก็สอนไม่รู้เรื่อง แต่ละวันกว่าจะได้มีเวลาเป้นของตัวเอง นอนดึกนอนไม่พอ หลับในห้องเรียน เรียนไม่รู้เรื่อง

แล้วญี่ปุ่นถึงว่าเรียนหนักก็จริงแต่ก็เรียนมีแบบแผนกว่าไทยมาก แถมมีพวกอะไรไว้ระบายอารมณ์เยอะแยะ ผมเลยคิดว่านักเรียนไทยเรียนทรมารกว่าแน่นอน

แล้วไทยยังมีระเบียบอื่นๆที่ทำให้เครียดด้วยเช่นการตัดผม ครูห้องปกครองที่สุดจะทน ครูที่ะเอาแต่พดว่าอนาคตของประเทศชาติเอ้ย

ขนาดนักเรียนแลกเปลี่ยนที่มาไทยยังบอกผมว่าไม่เคยไปประเทศไหนที่เรียนหนักเท่าไทยมาก่อนเลย จากการถามนักเรียนต่างชาติ

ผมว่าสิ่งที่ดีที่สุดที่ผมได้จากการเรียนหนักคือเพื่อนตายครับ พอปัญหาหนักๆเข้ามามันทำให้ธาตุแท้ของแต่ละคนออกมาได้ชัดเจน มันเลยทำให้คนไทยรักกันดีเครียดด้วยกันโดดเรียนด้วยกัน

AT[m]-l3LADE
16th February 2012, 16:42
เรียนไป 7 กว่าวิชา จบมาทำงานแค่ วิชาเดียว >O<"

Namies123
17th February 2012, 01:19
คณิตนี่ถ้าไม่ได้เป็นครูสอนคณิตจบมาจะเอาไปทำอะไรได้นะ -*- (ล่าสุดตอนนี้เรียนค่า cos sin cosec แล้ว มึนกว่า้เืดิม)

montreepot
17th February 2012, 04:10
ผมอ่านคอมเม้นแล้ว ผมลองมองอีกมุมดูนะครับ.....

ึคนที่บอกว่า เรียน คณิต ไปทำไม? ผมถามหน่อยเหอะครับ แล้วเขาจะเอามาสอนทำไม?

ที่เขาอยากให้เราได้เรียนคณิตเยอะๆ ก็เพราะ เขาอยากให้เด็กไทยรักในคณิตไงครับ เพราะ การคำนวนเป็นสิ่งที่ยากมาก

ลองคิดดูซิครับ ถ้าเด็กไทยเก่งคณิต กันหมดทุกคน เหอะๆ ไม่ต้องห่วงครับ มันต้องมีสิ่งประดิษฐ์ อะไรใหม่ๆออกมาแน่นอน

ถามหน่อยครับ ในโลกนี้ ใครเก่งพวกเรื่องคำนวณ แล้วจนมั้งครับ? ใครจบมาแล้ว ไม่มีงานทำมั้ง

ก็เพราะ คนไทยเขาเข้าใจแบบผิดๆไงครับ ว่า เด็กต้องเรียนอะไรยากๆเยอะๆ อย่างพวก วิทย์ อย่างงี้ อังกฤษอย่างงี้

ยิ่งเยอะ เด็กก็ยิ่งมีคุณภาพ ลองนึกว่า ถ้าเด็กไทยทั้งประเทศ เก่ง 3 วิชานี้ ประเทศไทยจะเป็นยังไง? ผมว่า ชนะได้ทั่วโลกแหล่ะครับ

ถูกไหมครับ?

ความเห็นเรื่องนี้ : เขาแก้กันไม่ถูกจุดจริงๆครับ เพราะ มันผิดคาดไปหมด เด็กไทยส่วนใหญ่ใช้ชีวิตแบบสบาย เอาความสุขเขาตัวเองก่อน

เลยมองว่าเรียนไปเพื่ออะไร? โตไปก็ไม่ได้ใช้? มันเอาไปทำอะไรได้ในอนาคต? ผมเห็นหลายๆคอมเม้นคิดอย่างนี้นะครับ

ผมบอกได้เลย ใช่! ผมก็คิดเหมือนกัน โครตน่าเบื่อเลยต้องมาแก้สมการอะไรหนักหนาไม่รู้ สุดท้าย ก็ตกคณิต ตกวิทย์อยู่ดี

แต่อังกฤษ ผมกับได้ดี สุดท้ายตอนนี้ผมได้ใช้มันละครับ ภาษาอังกฤษเนี่ย ทุกวันนี้ผมต้องใช้ตลอด เพราะต้องสื่อสารกับ ชาวต่างประเทศ

ส่วนพวก คณิต วิทย์ ที่ตกไป ตอนนั้นเสียดายที่ได้เกรดน้อยครับ แต่ตอนนี้รู้เลยว่า มันไม่ใช่ทางของเราครับ

เด็กไทยถูกสอนให้แข่งขันกันมาตั้งแต่เด็ก แ่ข่งกันได้ที่ 1 มันเลยทำให้หงุดหงิดเวลาเราได้คะแนนวิชานั้นน้อย สุดท้ายแทนที่จะโทษตัวเองก็ดันไปโทษว่าวิชานั้นยาก

555 นี่ละครับ รุ่นผมก็เป็น ผมก็เป็นครับ แต่ผมผ่านจุดนั้นมาแล้วเลยเข้าใจ

ผมบอกได้เลย ผมโดดเรียนบ่อยด้วยซ้ำ เกรดออกมาน้อย แต่ก็ประคองไปจนจบ แล้วเข้า มหาลัยได้ พอเข้ามหาลัยได้ปุ๊บ ชีวิตเปลี่ยนครับ

สิ่งที่เรียนมา ต้องเอามาใช้ให้หมด เพราะ มันมีให้เราเลือกเส้นทางของเราไงครับ

ที่ผมบอกมาทั้งหมด ทุกคนก็รู้กันดีอยู่ในใจนะ แต่แค่พยายามพาล ไม่ยอมโทษตัวเอง โทษแต่สิ่งอื่น

มองกลับไปที่ตัวเองครับ อย่าไปโทษผู้ใหญ่ ผู้ใหญ่เขาก็เรียนมาแบบเรานี้ละครับ เขาเลยอยากให้เราได้ดีกว่าเขาไงครับ

แต่เขาไม่เข้าใจว่า เด็กไทยส่วนใหญ่ขี้เกียจ.........

ติ อะไรได้เต็มที่ครับ พิมไว้ให้อ่าน ไม่ได้ออกมาโชว์ว่าความคิดผู้ใหญ่

แค่ผมคิดอะไรได้หลายอย่าง เพราะ อายุเยอะแล้ว มัวแต่โทษคนอื่นมาตลอด ไม่เคยโทษตัวเองเลย