PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมแรมเหลือน้อย 2 g เหลือแค่ 200 kb

mccmc602
16th February 2012, 00:28
รบกวนด้วยครับ เป็นมาได้ซัก 1 เดิอนแล้ว คือทำงานอยู่ดีๆ ประมาณ 1 ชั่วโมง
แรมหายไปไหนไม่รู้ จาก 2 gb (ตัวเดียว) เหลืออยู่ประมาณ 200 kb
พอ restart ก็กลับมาดีเหมือนเดิม พอทำงานได้ อีก 1 ชั่วโมง ดันหายอีกแล้ว
สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ (ชอบลองเปลี่ยน windows เกี่ยวไหมครับ):confused:

Pinchot
16th February 2012, 00:29
จาก 2 GB ใช้จนเหลือ 200 kb หรอ
หรือว่า 2 GB สักพักก็มองเห็นว่ามี 200 kb แทน โดยไม่ไ้ด้ใช้อะไร

mccmc602
16th February 2012, 00:34
ทำงานตามปกติครับ ไม่หนักครับเปิดโปรแกรมเดียว ใช้จนเหลือ 200 kb แต่เมื่อก่อนไม่เป็นไรน๊ะครับ แต่เดี๋ยวนี้ถึงขั้นแฮงค์เลยครับ

SemIFaIL
16th February 2012, 00:39
ลองเช็ด แรมดูครับ ผมเคยเป็นอยู่ครั้งหนึ่ง เคยถามกับช่างแล้วว่า มันเกิดจาก สนิมอะไรสักอย่างอะครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่รู้แล้วละครับ

mccmc602
16th February 2012, 00:45
เช็คเบื้องต้นแล้วครับ ถอดใช้ยางลบก็แล้ว เปลี่ยนช่องใส่ก็แล้ว เหมือนเดิม สงสัยต้องถึงมือหมอคอมซะแล้ว ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

bararasza
16th February 2012, 01:03
จ่ายไฟไม่พอ แรมเสีย แรมเลอะ เซนเซอร์มั้ว !!! ^^ ลองเชคดูทีละอย่างนะครับ ลองหาแรมอันอื่นมาใส่สิครับ จะได้รู้เรื่องกันไปเลย

KousakaKirino
16th February 2012, 22:03
ตามนั้นอะ อาจจะมีหลายสาเหตุนะ ทั้ง ซอฟแว ก็พวก ไวรัสทั้งหลาย กับโปรแกรม ประเภท ปลิง!!แรม กับฮาตแว ก็ แรมโสโครก = ^ = ฝุ่น กัด หรือขี้เหล็กเกาะ สนิม บลาบลา หรือ ระบบปฏิบัติการ ก็พวกวินโด้อะ มัน ปลิง แรมไปเยอะรึเปล่าไรประมาณนี้เพราะ เราใช้ window 7 ยุ กินไป 1.30 Gb = A =!!!!?

ถ้า ระบบปฏิบัติการ หรือ ซอฟเเว ลองเช็ค ใน Task Manager วิธีเปิดก็
window7: คลิกขวา บาร์ตรงแทบเดียวกะสตาด ( ลืมชื่อ =w= ) => Start Task Manager
window xp : sp2 Alt+Ctrl+Delete
window xp : sp3 Alt+Ctrl+Delete => task manager

เสจแล้ว
ดูหน้า Performance ว่าแรมทำงานทะไหร่ ตรง total ว่าเหลือเท่าไหร่ใช้ได้เท่าไหร่คงเเปลออกนะ
ส่วนดู ซอฟแว ว่าตัวไหนเเดรกแรม มาก ก็ไปหน้า Processes ดูหัวข้อ memory ควบคู่กับ image name แล้วดู ตัว Prysical Memory ว่า ตอนนี้ใช้แรมถึงกี่เปอร์เซน

ส่วน ฮาตแว
ก็ ปิดคอม ถอดปลั๊ก มั่นใจว่า ไร้ไฟฟ้า
เปิดเคท ส่องแรมซะ โสโครกขนาดไหน 0w0
( วิธีน้ทำไม่เปน ให้ช่างทำลเยเดียว พัง =3= รวมทั้งพวก All in 1)

ผิดพลาด อันไหน บอกด้วยนะ เพราะว่า พิมเองล้วนๆ ไม่ได้เปิดดูเลย ป.ลเค้าว่า อังกฤษ มั่วหน่อยนะเพราะพิมเท่าที่จำได้ =A=
ป.ล2 ถ้ามันช่วยได้ก็ทำซะนะ ถ้ามันช่วยได้ไม่มาก คนอื่นที่มา เม้นต่อ กรุณาอย่า บ่น เน้อ

chikuva
16th February 2012, 22:35
ลงโปรแกรมเยอะเกินไปหรือเปล่าครับ อาจจะมีโปรแกรมบางตัวใช้งานอยู่ก็ได้ครับ โดยเฉพาะเกมส์กินแรมเยอะนักแล