PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บูทคอมขึ้น Reboot and Select proper Boot Device or Insert Boot Media in Selected boot.....

pxz
16th February 2012, 14:52
บูทคอมไม่ติดครับมันขึ้น Reboot and Select proper Boot device or Insert Boot Media in Selected boot device and prees a key....

วานผู้รู้ช่วยบอกทีนะครับ

Winchesters
16th February 2012, 15:10
1.มีflash Drive เสียบอยู่เหลือเปล่าครับตอนที่คุณเริ่มเปิดเครื่องเพราะบอร์ดบางรุ่น(ส่วนใหญ่จะเป็นกับSATA)จะเข้าใจว่าFlash driveของคุณเป็นไดร์ใหม่แล้วมันจะไม่รู้ว่าจะบูตตัวอันไหนขึ้นมา

2.อาจเกิดจากสายHDD ที่เสียบไม่แน่ทำให้เหมือนกับว่าเราไม่ได้เสียบHarddisk อยู่นั้นเองอิอิ ลองตรวจสอบดูว่าสายแน่หรือไม่

น่าจะเป็นที่ฮาร์ดิส แต่ถ้ามี CD หรือ DVD ตัว Windows ก็ให้ใส่ทุกครั้งแล้วมันจะกดเข้าวินโดว์ได้

ถ้าเป้น PC ลองถอดสาย IDE หรือ SATA ของฮาร์ดดิสแล้วเสียบใหม่เช็คๆดู พวก External Harddisk,USB ให้ถอดออกตอนเปิดเครคื่องด้วยครับ ลองดูครับ

Winchesters
16th February 2012, 15:16
มเข้าไปแก้ที่ หน้า bios ---> boot--->เลือกเซตเป็น boot จาก hard diive เพราะตอนแรกคงไปเปลี่ยนเป็น boot จาก cd จึงทำให้ต้องใส่แผ่นวินโดวว์เข้าไปเพื่อ เปิดหน้าต่างวินโดวนะครับ อันนี้เผื่อคุณไปเผลอตั้งตอนลงวินโดว์ให้มันรันที่ CD ก่อน ก็ เซ็ทไปออสกลับมาให้รันที่ Harddisk ก่อน

pxz
16th February 2012, 15:41
Bios ผมตั้งค่ากลับมาปกติแต่ก็ยังไม่ได้ครับ

ส่วนสาย HDD ผมลองถอดใส่ใหม่ก็ยังไม่ได้ เป็นไปได้ไหมครับว่า HDD หรือ สาย SATA จะเสีย

chikuva
17th February 2012, 10:14
ตรวจสอบ hdd ครับว่ายังสามารถทำงานได้ปรกติหรือไม่