PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Minecraft อยากรู้วิธีสร้างเซิฟ ขอแบบละเอียด ขอแบบลง MOD ได้

MC-Phoenix
18th February 2012, 10:31
Minecraft อยากรู้วิธีสร้างเซิฟ ขอแบบละเอียด ขอแบบลง MOD ได้ด้วยนะครับ
แล้ว ระหว่าง Hamachi กับ Bukkit มันต่างกันยังไง
ขอบคุณไว้ก่อนครับ:)

akanent
18th February 2012, 10:38
Hamachi ใช้ดีนะผมก็ใช้

PhraoBWS
18th February 2012, 10:43
ผมใช้ Hamachi นะ อย่างอื่นไม่รู้
Hamachi ใช้ง่ายมากๆ แต่อัดคนได้แค่ 8 คน

MC-Phoenix
18th February 2012, 10:43
เห็นคนเข้าบอกว่า Hamachi มันลง Mod ไม่ได้อะครับ อยากเอาที่มันลง Mod ได้ แต่ไม่รู้ว่า Bukkit ใช้ยังไง ลง Mod ได้ไหม

ChaninKung
18th February 2012, 10:48
ในเรื่อง mod นะครับ ถ้าจะเล่นในเซิฟต้องใส่กับตัวเปิดเซิฟครับ และตัว mod นั้นจะต้องมีแบบรองรับสำหรับเซิฟเวอร์ด้วย
และในตัวเกมเราต้องมี Mod ตามเซิฟเวอร์ด้วย ครับถึงเล่นได้
ส่วนBukkit ส่วนใหญ่จะเน้นใส่ปลักอินครับ
และฮามาชิไม่ใช่ตัวเปิดเซิฟนะครับแต่เป็นตัววงแลนในการเล่นแบบOfflineMode

เสริมอีกเรื่องนึง เรื่องBukkit
Bukkit ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเห็นคนใส่มอดเพราะว่าตัวนี้จะไม่ซัพพอร์ดModloader แบบปกติ ต้องเป็นนแบบแยกอีกตัวครับ
ถ้าเปิดเซิฟแล้วใส่มอดแนะนำให้ใช้แบบตัวเปิดธรรมดาดีกว่า เพราะการใส่มอดจะง่าย

MC-Phoenix
18th February 2012, 11:00
แล้วตกลงให้ใช้ไรอะครับ ผมมือใหม่ อยากลองเปิดเซิฟเอง :confused:
ปล.ปลักอินมันคืออะไรอะครับ :pleasantry

MC-Phoenix
18th February 2012, 11:14
ตอบทีครับ TT ผมอยากเล่นกับเพื่อน แล้วตกลง MOD เล่นใน Hamachi ได้ไหม